Cần những gì để DIY một Ampli ĐÈN ??

Discussion in 'Đèn điện tử' started by AudioTo, 19/12/05.

1. LUU LINH LANH

LUU LINH LANH Advanced Member

@ Bác suotngayloavoidai: Bác đã ráp EL34 SE theo mạch của bác Tô sài 6SN7 và EL34, giờ ráp lại sao bác không dùng bóng Pre khác để có thêm trải nghiệm nhỉ:D
    Chào bác chắc rồi tôi cũng phải ráp thử vài loai bóng pre khác để chiêm nghiệm !!!
    @ Bạn minhthaibinh : lúc đầu tôi cũng ko gắn 2 con trở 240k như bạn gợi ý,nhưng nghe tiếng rất nhỏ như là thiếu gain...Trước đó cũng đã có người khuyến cáo phải cẩn thận khi dùng mấy shematic trên mạng...

2. minhthaibinh

minhthaibinh Advanced Member

bác thử lắp đúng theo mạch sun audio đi ạ,nếu bác vẫn muốn hồi tiếp thì bác bỏ con 240K đi và tăng trở hồi tiếp 4K7 lên 6k8 hoặc 8k2 đi ạ

3. chieuthu

chieuthu Advanced Member

Chào các bác - Em là lính mới tò te - không biết đèn đóm thế nào, muốn hỏi các bác 1 câu hơi ngô: là mình có thể dùng đèn compac để lắp ampli được không ? vì em nghe nói ampli đèn có cái gì đấy phải nung sáng lên nó mới kêu, em thấy bóng compac sáng mà lại tiết kiệm điện, chắc là hát hay ?

4. rock0em_h_x

rock0em_h_x Advanced Member

Em đã thử ráp theo mạch kiểu như thế này. Nghĩa là nửa bóng làm pre, nửa bóng sau làm driver. Nhưng kết quả rất thê thảm: tự kích. Hic, em chữa đủ kiểu mà cái màng loa nó vẫn thồi ra thụt vào. Cả trên bóng 6sn7 và ecc82.

5. LUU LINH LANH

Có lẽ bác Roc nói đúng rồi...ở 1 vế (1 kênh) tôi bị nổ mất 2 con tụ thoát tại chân 1-8 EL34 ... :mrgreen: Nhưng tại sao 300B lại ko bị nhỉ? vậy có gì khác nhau tại đây ?

6. hpham

hpham Advanced Member

Sau khi em đổi OPT hammond cho mạch này nghe khác hẳn các bác ơi. OPT cũ của shop vnav nhưng nghe nhỏ xíu em phải volume hơn 1/2 mới nghe được còn OPT Hammond chỉ 1/4 volume là vừa. trung âm rõ ràng rất hay, treble cũng cải thiện bass thì ko thấy gì thay đổi. Đúng là đồ hãng vẫn hơn đồ DIY. Giờ em thừa 1 cặp OPT cho mạch này bác nào cần em để lại.

7. Suotngayloavoidai

Suotngayloavoidai Advanced Member

- Chúc mừng bác nhé. Em cũng đang tiến hành con PP nhưng em SE đời đầu này em vân để nguyên lúc nào rảnh em lại chọc ngoáy tiếp cho đủ bộ SE và PP :D

8. Simple

Simple Advanced Member

Vậy mới có cái để so sánh chứ bác!

9. trunghieuhp89

trunghieuhp89 Advanced Member

Không biết cao thủ bào DIY OPT cho bác zậy ợ :mrgreen:

10. LongAV

LongAV Approved Member

Mong các bác giúp đỡ em với ạ ,mấy ngày tết qua em ko có gì nghe cả chỉ vì cái tội cắm rút ,,

Hôm 30 tết vừa qua ngồi hì hục em tháo bóng lau và vệ sinh âm ly đèn cho nó sạch sẽ để nghe tết lúc sau làm xong em cắm lại thì thấy bóng công suất 6U4C của em nó đánh tia lửa xanh bên trong bóng đèn và kèm hiện tượng một bên loa kêu ù to ,,thấy vậy em đành rút điện vội vì sợ nổ bóng hoặc cháy gì đó bên trong âmly (em chạy mono block) em nghĩ bóng bị lỗi nên cắm bóng của âm ly bên kia vào và vẫn bị hiện tượng đánh tia lửa xanh ,,Khi vệ sinh âmly em rất cẩn thận rút điện âmly ra rồi nhưng quên mất chưa rút điện đầu cd nên dây AV vẫn cắm trong âmly không biết có ảnh hưởng gì ko anh ....

em không biết âmly nó bị sao nữa mong các bác xem âmly của em nó bị bệnh gì :( :(

11. Suotngayloavoidai

- Em thì chưa gặp trường hợp này nhưng có khả năng amply của bác chạy Fix bias, trong quá trình lau chùi bác làm nó bị sai lệch bias đi, nếu đúng như vậy bác chỉ cần nhờ 1 bác chơi đèn có kinh nghiệm chỉnh lại là OK thui mà. Chúc amply của bác chóng lành bệnh, hót hay nhé :D

12. LUU LINH LANH

Xin bá cáo với các bác là mạch trên dùng tốt...Cái amp trên tôi đã xử lý xong.Bước đầu chạy thử với cặp loa đểu nghe cũng tạm rồi .Ko ù xì,chạy đều 2 kênh...
    Lý do như sau : Tách mass 2 kênh riêng ra,ko đi chung mass với khu vực dây tín hiệu.Đo lại điên áp đốt tim đèn CS...cao quá những 7,4V hèn gì cháy mất 1 bóng CS.Dùng 1 con trở nhôm 25W-0,6 Ohm đấu vào may quá ra y chóc 6,4V. Ghim thêm con trở 330K vào chân số 4 đèn đầu chỗ tín hiêu vào,volume chỉnh ngon ngay lên 9 giờ là nghe tốt chứ ko xộc thẳng ra loa như khi chưa có con trở đó. Có thể tăng giảm con trở này Kiểm tra kênh ko hát,đo điện tại chân thoát 1 + 8 đèn CS nó lên tới -200V ghê quá...Ko trách nổ mất con tụ thoát 100V-100uf.Dỡ ra đo linh kiện thì ra anh trở thoát ở đó chết tự bao giờ rồi :mrgreen: Trở Tàu chân cẳng mình mẩy còn nguyên mà chết...thay con khác vô hát ngon lành.
    Tôi những tưởng phải bó tay với cái mạch này,nhưng cố gắng mày mò rồi cũng xong. Theo tôi hiểu thì mạch này cho gain lớn hơn nên CS có thể lớn hơn mạch của anh AudioTo và bác Rùm...
    Vậy xin các cao thủ vào chém cho vài nhát để ra ngô ra khoai với nha!

13. khuehn

khuehn Advanced Member

Theo mình đoán thì cái đèn 6U4C này là đèn nắn điện của anh ba (TQ), nếu là của anh Hai sản xuất ký hiệu theo đúng tiếng Nga là 6ц4C, cái đèn này trong quá trình cắm rút bạn đã thực hiện không đúng quy trình (chỉ nên cầm vào đế đèn bằng nhựa rút ra, không cầm vào phần thủy tinh thân đèn, nhưng nếu là của anh ba là thủy tinh hoàn toàn) nên đã bị lọt khí vậy bạn chỉ cần mua đúng bóng này cắm vào là OK ngay, nếu vẫn chưa ổn thì có thể đã lỏng mối hàn ở đế đèn rồi kiểm tra lại :idea:

14. dongho145

dongho145 New Member

không biết bác loavoidai có thể chia lại cho e vài cái lon sửa để e làm cái vỏ opt giống bác không?? :D

15. phanhaitan

phanhaitan Advanced Member

Chào bác chủ,cho e ké chút nhé.
    Chào các bác.

E không phải dân điện tử,các bác cho e hỏi xxx chút e có ông bạn cho mượn chiếc amply đèn về nghe, cái này trước kia là của cao thủ nào đó DIY,dây dợ đi lằng nhằng quá(khi đó chắc vật tư,vật liệu hiếm)ông bạn bảo mang về nghe thích đi lại dây thì đi lại cho đẹp và nhìn cho nó chuyên nghiệp chút.Hiên tại e chỉ thấy ở trên có 4 đèn 6P3P,2 bóng 6U8A của USA,2 bóng 5814A của USA.Bác nào có mạch về các bóng trên cho e xin với.E cảm ơn nhiều.
    Thân.

16. caoan

caoan Advanced Member

nếu nghe hay cứ để thế sửa làm gì hả bác?

17. quangnt

quangnt Advanced Member

em xin đề cử bác bóng RD60 hoặc công suất lớn hơn thì RD120

18. huyhoanghp96

huyhoanghp96 Advanced Member

Chít cụ quảng cáo thế này HBG bán chạy lắm :mrgreen:

19. trunghieuhp89

Chất âm của 2 loại Đèn này ra sao hả a :cry:

20. rock0em_h_x

rock0em_h_x Advanced Member

Nếu em ko nhầm thì bác quang đang nói đến loại 60cm và loại 120cm

Chất âm của 2 loại này thì ... Nó còn tùy thuộc vào ... cục chấn lưu bác ạ

Attached Files:

21. quangnt

quangnt Advanced Member

Vote cho cụ một phiếu :lol:

22. trunghieuhp89

Ấy ấy cụ ơi món này cứ để mọi người suy ngẫm đã sao chưa chi đã phọt thế ạ :lol:

23. phanhaitan

Có bác nào giúp e với.

24. Suotngayloavoidai

- Nếu mạch hiện tại nghe vẫn hợp với gu với bác và không ù xì gì thì có 2 phương án bác ợ:
    1. Cứ...... để nguyên như thế vì bác thử ngắm nội thất mấy em tube amply cổ mà xem lằng nhằng kinh khủng mà nghe vẫn hay đó thôi. Còn thích chọc ngoáy tí thì bác xem mấy con tụ cái nào cỏ quá thì thay (nhớ xem trị số rồi thay tương đương là được mà), rồi bóng bánh nâng cấp lên loại tốt hơn...
    2. Cầu kỳ hơn bác kiếm giấy bút, mở máy ra vẽ lại sơ đồ của nó (chỉ cần phần nguồn và mạch tín hiệu của 1 kênh là suy ra kênh kia thôi mà) Xong rồi bác gỡ máy ra làm cái chassis thiệt đẹp nghen cho đáng công, chạy lại mạch theo ý của mình.
    Chúc bác thành công !!! :D

25. phanhaitan

Cảm ơn bác nhiều,để khi nào dảnh dang e vẽ lại mạch rồi thỉnh giáo các bác tiếp.

Share This Page

Loading...