Cần những gì để DIY một Ampli ĐÈN ??

Discussion in 'Đèn điện tử' started by AudioTo, 19/12/05.

1. Nguyễn Việt Dũng

Nguyễn Việt Dũng Advanced Member

Có thế là tốt roài! Bác thiếu tụ thoát K hở... để tôi tìm cho! Lúc nào bác rảnh thì gọi cho tôi!

2. khcnhp

khcnhp Advanced Member

Thanks các bác đã nhiệt tình[/quote]
    Có thế là tốt roài! Bác thiếu tụ thoát K hở... để tôi tìm cho! Lúc nào bác rảnh thì gọi cho tôi![/quote]

Em cảm ơn bác.
    Em là công chức nghèo ko có xiền nhưng đua đòi DIY amply đèn. nên toàn phải kiếm đồ ít xiền và tự chế
    Mong nhận được sự hỗ trợ của các bác
    Nhà em bên Thủy Nguyên, nhưng giờ hành chính thì em có mặt ở bên này từ 8h sáng đến 17h chiều.

3. khcnhp

khcnhp Advanced Member

Em chào các bác.
    Tình hình là em đã quấn xong 1 con OPT theo như sơ đồ của bác Tea blue.
    Nhưng có 1 vấn đề mà em ko rõ mong được các bác chỉ giáo:
    Sau khi quấn xong thì cuộn Thứ cấp có tất cả 5 đầu dây (Em đánh số từ 1 - 5 trong sơ đồ) nhưng em ko biết lấy đầu nào ra loa
    Các bác hướng dẫn giúp em với
    Em cảm ơn

Attached Files:

4. Nguyễn Việt Dũng

Bác đấu như hình vẽ của bác là sai rồi!

5. Suotngayloavoidai

Suotngayloavoidai Advanced Member

- Sơ đồ của bác Tea là theo kiểu sandwich đây mà (xen kẽ giữa Sơ cấp và thứ cấp) :D . Gồm 5 cuộn sơ cấp đấu nối tiếp với nhau, 4 cuộn thứ cấp đấu // với nhau. Nếu bác vẽ lại như trong hình là sai thứ cấp mất rồi. Em giải thích cuộn thứ cấp nôm na thế này cho dễ hiểu ạ:
    - Thứ cấp gồm 4 cuộn, mỗi cuộn 140 vòng. Bác cuốn từ 0 đến 99 vòng bác ra dây đây là đầu 4ohm, đến 140 vòng bác ra dây tiếp đây là đầu 8ohm. Quấn xong cả 4 cuộn đầu 0 bác của 4 cuộn bác chập với nhau, đầu 4 ohm (99 vòng) bác chập với nhau, đầu 8 ohm (140 vòng) bác chập với nhau ạ :D

6. khcnhp

khcnhp Advanced Member

Hix thế thì chết em rồi.
    Cuộn Sơ cấp thì em quấn nối tiếp 5 cuộn lần lượt là: 420-560-560-560-420 = 2520 vòng
    Cuộn Thứ cấp em quấn nối tiếp S1-S2-S3-S4 đều 99 vòng (Có 5 đầu ra như hình vẽ). Sau đó em cắt dây quấn tiếp S1*-S2*-S3*-S4* đều 41 vòng (Cũng có 5 đầu ra như hình vẽ) Tổng cộng cuộn Thứ cấp của em có tất cả 10 đầu ra

7. khcnhp

khcnhp Advanced Member

Chính xác thì em quấn OPT như thế này đây

Attached Files:

8. Suotngayloavoidai

1. Bác có quấn xen kẽ sơ và thứ không ạ? (cứ 1 cuộn Sơ cấp rồi đến 1 cuộn thứ cấp)
    2. Sơ cấp đấu nối tiếp như vậy là đúng rồi.
    3. Thứ cấp bác đấu như vậy thì không sửa nổi rồi--> thôi quấn lại cho yên tâm bác ạ :D

9. Nguyễn Việt Dũng

Em đang học .... Có phải thế này không cụ Loa Đài :?: Nếu đúng thì .... Ơ sao em học cụ nhanh quá!

Attached Files:

10. rock0em_h_x

rock0em_h_x Advanced Member

Thứ cấp chỉ có 3 đầu ra dây: 0 ohm/ 4 ohm / 8 ohm thôi ạ
    Thực tế quấn 4 cuộn, mỗi cuộn ra dây 3 điểm như trên. 4 cuộn đó sau đó đấu song song tương ứng lần lượt theo các đầu dây, vậy là coi như 1 cuộn to (tổng hợp từ 4 cuộn thứ thành phần).

Cách quấn như bác Loa đài quên ngày tháng là đúng rồi đó bác

Như cách bác đấu dây và ra dây thì ... ko đúng theo sơ đồ bác Tea nữa. Mặc dù ... nó vẫn là OPT nhưng tổng trở sẽ khác, công suất sẽ khác đi rất nhiều rồi :D

11. Suotngayloavoidai

- Hì hì, theo tinh thần lá rách ít đùm lá rách nhiều thui cụ Dũng ơi :oops:
    - Thế này dễ nhìn hơn ợ, ngày xưa em cũng mất ngủ mấy đêm mới hình dung được cách quấn đó, do chưa bao giờ nhìn thấy ruột cái biến áp nó dư lào :mrgreen:

Attached Files:

12. khcnhp

khcnhp Advanced Member

Em cảm ơn các bác rất nhiều.
    Em vừa bước chân vào "hố vôi" mà sao lại bước đúng vào chỗ "sâu hoắm" thế này
    Em xin hỏi lại các bác 1 lần nữa cho chắc ăn để em quấn lại OPT:
    Cuộn Sơ cấp em quấn 5 cuộn đấu nối tiếp nhau lần lượt là: P1:420-P2:560-P3:560-P4:560-P5:420 = 2520 vòng (ở giữa cuộn P3 đến vòng 280 lấy ra đường UL)
    Cuộn Thứ cấp quấn 4 cuộn:
    Cuộn 1: Tổng 140 vòng: Bắt đầu từ 0 quấn S1=99 vòng ra dây lấy 4ohm quấn nối tiếp S1*=41 vòng ra dây lấy 8ohm xong cắt dây.
    Cuộn 2: Tổng 140 vòng: Bắt đầu từ 0 quấn S2=99 vòng ra dây lấy 4ohm quấn nối tiếp S2*=41 vòng ra dây lấy 8ohm xong cắt dây.
    Cuộn 3: Tổng 140 vòng: Bắt đầu từ 0 quấn S3=99 vòng ra dây lấy 4ohm quấn nối tiếp S3*=41 vòng ra dây lấy 8ohm xong cắt dây.
    Cuộn 4: Tổng 140 vòng: Bắt đầu từ 0 quấn S4=99 vòng ra dây lấy 4ohm quấn nối tiếp S4*=41 vòng ra dây lấy 8ohm xong cắt dây.
    Sau khi quấn xong: Hàn 4 đầu 0 của 4 cuộn vào với nhau; 4 đầu 4ohm hàn vào với nhau; 4 đầu 8ohm vào với nhau
    @Một vấn đề nữa em muốn hỏi là:
    Theo Sơ đồ của bác Tea blue thì bác ấy dùng Fe lưỡi 38mm: dây sơ cấp là Cu 0.28; Thứ cấp là Cu 0.60mm. Nhưng em chỉ dùng Fe lưỡi 32 cho dây Cu 0.28mm và Cu 0.60mm có được ko? Hay Fe lưỡi 32 chỉ nên dùng Cu 0.25mm (Sơ cấp) Cu 0.50mm (Thứ cấp)
    Vì hiện tại em trót mua Fe 32mm dây 0.28 và dây 0.60. Nếu ko dùng được dây to em sẽ mua thêm dây 0.25mm (Sơ cấp) và dây 0.50mm (Thứ cấp)
    Xin lỗi vì đã làm phiền bác nhiều

13. Tú audio1973

Tú audio1973 Advanced Member

diễn dải và quấn như này là oke rồi nếu fe 32 bac có thể rút cỡ dây sơ xuống 0.25 dây thứ giữ nguyên quấn khéo vẫn đủ cửa sổ
    chúc bác thành công

14. khcnhp

khcnhp Advanced Member

diễn dải và quấn như này là oke rồi nếu fe 32 bac có thể rút cỡ dây sơ xuống 0.25 dây thứ giữ nguyên quấn khéo vẫn đủ cửa sổ
    chúc bác thành công[/quote]

Vâng em cảm ơn bác
    Em chỉ sợ quấn dây to cho Fe 32mm sẽ bị sai thông số thôi chứ cái OPT em quấn sai vừa rồi em dùng dây 0.28 và 0.60 vẫn vào Fe 32 được.

15. huyhoanghp96

huyhoanghp96 Advanced Member

Vâng em cảm ơn bác
    Em chỉ sợ quấn dây to cho Fe 32mm sẽ bị sai thông số thôi chứ cái OPT em quấn sai vừa rồi em dùng dây 0.28 và 0.60 vẫn vào Fe 32 được.[/quote]
    to vậy càng tốt cụ ơi . Miễn sao vừa cửa sổ là được ạ :D

16. thanhquan hn

thanhquan hn Advanced Member

to vậy càng tốt cụ ơi . Miễn sao vừa cửa sổ là được ạ :D[/quote]
    Ý bác chủ là fe32 với fe 38 khác nhau , quan trọng là tiết diện lõi có bằng nhau ko thui bác ợ :D

17. CaoHoangdt

CaoHoangdt Approved Member

Biến ap loa tính số vòng dây theo tiêt diện lõi săt thì đúng , nhưng còn dữ liệu rât quan trọng phải tính đến là độ từ thẩm cuả lõi , lõi săt silic làm tổn hao tần số cao ,nên người ta dùng pecmaloi ,và tráng lớp ferit mỏng để bơt suy giảm tiếng treb . Đấy là biến ap loa cao cấp của nước ngoài , dù là cho đèn chân không hay bán dẫn .

18. Nguyễn Việt Dũng

Chính xác bác Caohoangdt.... Em có gần 100Kg Pecmaloi....Em giữ lại dùng dần!

19. hadim

hadim Approved Member

ô hay quá em cũng đang đi tìm, bác có thì để em xin 2 cặp nhé về mod loa ở nhà, mà tiện thể em lấy luôn 4 chú tda1541. Em lái xe khách hôm nào cũng ra HP 1 chuyến, bác cho em địa chỉ em đến tận nhà lấy, cảm ơn

20. ronandkim

ronandkim Approved Member

Các bác cho em hỏi là dây điện dùng để hàn các linh kiện trong ampli này dùng loại nào thì tốt ạ. Ở Hà Nội thì mua ở đâu cho yên tâm. Tks các bác

21. huyhoanghp96

Dây gì cũng được bác ạ. Còn tốt thì nhiều lắm, quan trọng là có tìm và có ôm được không, đơn cử như dây bạc, dây đồng OFC,... Còn em vẫn vote cho phương án ngon bổ rẻ, trong nhà có dây gì sài dây đó, dây mass đi bằng dây đồng emay 2 li, dây tín hiệu tháo trong các bộ giàn, amp nội địa cũ, ... Còn nếu bác hỏi dây gì tốt nhất em xin trả lời dây tốt nhất là không dùng dây :lol:

22. rock0em_h_x

rock0em_h_x Advanced Member

dòng màu đỏ : Nói bậy :evil:

Tớ đã nghe qua hệ thống âm thanh hifi dùng công nghệ thu phát bằng ... ăn ten roài
    Nghe ... dở tệ so với tiền đầu tư
    Chỉ được cái tiện dụng và ko lo bị chuột cắn thoai :lol:

23. Nguyễn Việt Dũng

Bác thông cảm tôi không bán lại cho ai mấy cái Biến áp này cả! Tôi mua để dùng..... Còn việc TDA 1541 tôi chỉ để lại cho mỗi bác 2 con thôi! Tôi không nhượng lại cho ai quá 2 con....Ai lấy thì đăng ký bác ạ!

24. huyhoanghp96

Khứa khứa, biết ngay sẽ bị hiểu thành nói bậy mà :lol:

"Không dùng dây" đâu có nghĩa là "không dây" cụ nhỉ :mrgreen: mong là lần này được cụ hiểu

25. ronandkim

ronandkim Approved Member

Các bác cho hỏi là mạch el34 se trong này là thuộc loại pre amp hay là power amp

Share This Page

Loading...