Cần những gì để DIY một Ampli ĐÈN ??

Discussion in 'Đèn điện tử' started by AudioTo, 19/12/05.

1. phamhuuson

phamhuuson Advanced Member

Các bác cho em hỏi chút.
    Cuộn biến áp nguồn em quấn sơ cấp 440 vòng, thứ cấp em quấn 3 cuộn 13 vòng, 1 cuộn 11 vòng và các cuộn cao áp.
    Fe 36-60. Điện vào 230V, điện ra cao áp 300V, 350V, 375V, 395, 410V, hạ áp gồm có 5.8V (quấn 11 vòng), 2 cuộn cho 6.8V (quấn 13 vòng), 1 cuộn cho 7.3V (quấn 13 vòng). Em cũng ko hiểu tại sao cuộn thứ cấp hạ áp lại ra điện cao như vậy?
    Vậy cục biến áp của em dùng cho EL34 SE có ổn không các bác?
    Em e rằng điện áp các cuộn thứ cấp hạ áp hơi cao. Cao như vậy có sao không ạ? Ảnh hưởng như thế nào đến tuổi thọ đèn và chất âm?
    Mong các bác giúp đỡ.

2. quangnt

quangnt Advanced Member

Em nhớ không nhầm thì EL34 chỉ cần khoảng 275V thôi bác à

3. MrDT_4078

MrDT_4078 Advanced Member

Theo lý thuyết thì
    cuộn 11 vòng U=11*230/440=5,75v (ok).
    cuộn 13 vòng U=13*230/440=6,79v (ok).
    cuộn 14 vòng U=14*230/440=7,31v. Chắc chắn cuộn này bác quấn nhầm thành 14 vòng rùi, nên điện áp mới cao như vậy.
    EL34 thì cao áp chỉ khoảng 280-300v thôi bác ạh.

4. phamhuuson

phamhuuson Advanced Member

Thanks Bác.
    Vậy thì em nhúng vécni thôi.

5. AZ09

AZ09 Approved Member

Em có cái 300B Ngầu Ký, em tính nâng cấp bóng 5z3P, các bác tư vấn giúp em bóng nào có thể thay thế được nó ạ.

6. hyundaipro

hyundaipro Advanced Member

Em đang có con pow đèn chạy 2 bóng 6c33c đồ DIY, vừa rồi bị cháy cục nguồn anh bạn thay cục nguồn mới vào nghe nói là có dòng lớn hơn. Về nghe thì cảm nhận hay hơn nhưng sờ cái volum thì nóng tới bỏng cả tay (do truyền nhiệt từ vỏ nhôm ra) em muốn các bác chỉ giúp xem em nên thay cái vỏ bằng chất liệu gì để volum bớt nóng ạ.

7. PhuongCa

PhuongCa Advanced Member

Thay cục nguồn chứ bác. Sao phải thay chasis?

8. hyundaipro

@PhuongCa: Cám ơn bác, thay cục nguồn chắc là khó khăn với em bác ạ.
    @nguyenha7940: Cám ơn bác, chắc là em chọn giải pháp cấy thêm cây quạt như bác đã nói, cái này thì em tự làm được

9. minhhp6365

minhhp6365 Advanced Member

Amp mà nóng tới cái vol là có vấn đề!

10. hyundaipro

Em vừa tháo ra xem hóa ra đơn giản là nóng vol là do phần vỏ nhôm truyền nhiệt sang qua vol qua chỗ tiếp xúc. Em lấy miếng nhựa chịu nhiệt lót nắp capo của ôtô lót vào nghe hơn 1h chỉ thấy vol hơi nóng thôi. Có vẻ ổn rồi, cám ơn các bác !

11. minhhp6365

Bác rờ xem choke; OPT; nguồn cái nào nóng ?

12. khongbietgi

khongbietgi Advanced Member

Bác rờ xem choke; OPT; nguồn cái nào nóng ?[/quote]
    Bác cho em hỏi amp của em cả 3 thứ đều nóng là do những nguyên nhân nào ạ?

13. garbolino

garbolino Advanced Member

Cả ba thứ đều nóng thì bác phải xem lại cái kệ, có khi nào bác đang kê dàn máy lên trên cái....... bếp gas không :lol:

14. Listen_by_heart

Listen_by_heart Advanced Member

Cha già này kiểu gì nói cũng được, anh em cần tư vấn mà ông hay làm rối đội hình hoài.
    Gõ hoài mới đúng dấu. :oops:

15. hyundaipro

Chắc là cái bóng nóng nhất bác nhẩy. Tim đèn 6c33c hình như hơn 200 độ

16. minhhp6365

Bác cho em hỏi amp của em cả 3 thứ đều nóng là do những nguyên nhân nào ạ?[/quote]
    Nguồn zin nếu nóng < 60 độ thì còn xài được, còn 2 cái kia nóng tới mức đó thì có vấn đề. Còn toàn bộ nóng tới mức phỏng tay thì còn tiếc chi !

17. khongbietgi

khongbietgi Advanced Member

Nguồn zin nếu nóng < 60 độ thì còn xài được, còn 2 cái kia nóng tới mức đó thì có vấn đề. Còn toàn bộ nóng tới mức phỏng tay thì còn tiếc chi ![/quote]
    Em thì không biết nó nóng bao nhiêu độ,chỉ sờ vào nó được khoảng 1 phút là buông tay ngay
    Có cách nào chỉnh bớt nóng không các bác ơi?

18. thanhbx82

thanhbx82 Advanced Member

May quá, em cũng đang có vấn đề với cái nguồn.. Em ráp đc cái amply EL34 theo sơ đồ của topic này được khoảng gần 4 tháng.. trước đây nó vẫn "nói" bình thường, nhưng đến hôm qua lúc em nó đang hót thì em thấy nó xì khói ( nhìn rõ luôn), em liền nhanh tay vồ lấy cái ổ cắm rút điện ngay lập tức.. để khoảng hơn 1 phút thì em bắt đầu sờ thử, thì thấy nguồn rất nóng nhưng choke và OPT thì bình thường. Em kiểm tra kỹ hơn các linh kiện như tụ, trở thì ko thấy có gì nóng cả.. tất cả đều bình thường. em kiểm tra tiếp các dây dẫn, mỗi hàn thì không có thấy bị chập hay lỏng gì cả..

Các bác có thể vui lòng chỉ giáo cho em biết cái ampli của em bị bệnh gì được không ạ? Nguồn trước đây em nhờ 1 bác quấn hộ, thực ra nguồn trước đây nó đã bị nóng rồi, còn nóng đến mức nào thì em cũng ko rành lắm.. và khả năng chịu tải của nó thì em thực cũng ko biết đo đạc thế nào.. Giờ đây em hỏi bác í ( cũng trên diễn đàn mình) thì bác í bảo không được bảo hành gì cả..
    Giờ em ko dám cắm điện nữa.. các bác chỉ giúp em có chỗ nào quấn nguồn tốt tốt chút và rổ giá khoảng bao nhiêu ạ? Em ở Sài Gòn.

19. dungAD

dungAD Advanced Member

Nếu đúng như bác đã kiểm tra thì có lẽ nguyên nhân nằm ở cục nguồn, nó yếu nên chạy lâu nóng lên + điện lưới ko ổn định sẽ cháy thôi.
    Bác cứ đặt hoặc tự cuốn nguồn, nên làm công suất thật dư là ổn. Em làm nguồn gấp đôi công suất tiêu thụ cho yên tâm.

20. thanhbx82

Em nhờ các bác tư vấn luôn giúp em về cái nguồn :
    Input :
    220v
    Output :
    300-0-300v dòng 0,250mA.
    0-6.3V dòng tải 3.2A
    0-6.3V dòng tải 1A
    0-5V dòng tải 3.2A

Như vậy có ổn không ạ? cần nâng hay giảm gì ko ạ? Với lại các bác cho em xin địa chỉ chỗ nào quấn ổn ổn chút.. Thanks!

21. rock0em_h_x

rock0em_h_x Advanced Member

Khói ra ở cục nguồn thì chắc là cháy nguồn thôi :lol:
    Nếu mạch ko chạm chập j như bác nói, thì khả năng là quá tải ở cục nguồn, hoặc bác thử kiểm tra kỹ xem các đầu ra nơi cục nguồn có chẳng may dính hoặc chạm chập j ko?

Còn cục nguồn mới, chỉ quấn dùng cho EL34 SE như mạch của topic này: 2 6SN7 x 2 EL34 Stereo, thì em xin phép đc phán bậy như sau:
    - Dòng màu xanh: Cao áp dư dòng => dùng dây to chiếm cửa sổ nhiều. mạch này chỉ cần 300-0-300/180mA là dư thừa thoải mái rồi.
    Nếu quấn cao áp dư để dùng cho dự án khác thì quấn vậy cũng đc.

- Dòng màu đỏ: 2 quả 6sn7 ăn hết 1.2A, như vậy thiếu dòng. Cuộn này quấn 1.5A cho ngon.

- 6.3V thì quấn 6.6V. 5V thì quấn 5.3-5.4V. Có tải sẽ về 6.3 vs 5V vừa đẹp :D

22. thanhbx82

Vâng, Em nâng cái từ 3.2A lên thành 3.5 A cho 2 cuộn 6,3V và 5V ( như bác Rock nói thì là 6.6V và 5.3V ) thì có được không ạ?

Em kiểm tra kỹ rồi, chỉ có vết xì khói ở nguồn thôi, vả lại trong lúc em nó đang hót đc khoảng 2 tiếng thì mới bị.. trong quá trình nghe thì ko có gì xê dịch cả..( em ko vác cái amply lắc đi lắc lại đâu) .. em thiết nghĩ nếu bị chập mạch hay mass gì đó thì cắm vào 1-2 phút là tiêu rồi, chứ ko phải là sau khi đã hót 2 tiếng.. Giờ em xin các bác cho em cái địa chỉ quấn cái nguồn này ở SG,.. Bác nào biết thì chỉ cho em với..

23. thanhbx82

Bác nào biết chỗ nào quấn biến thế nguồn tốt ở Sài Gòn thì chỉ cho em với ạ? Em thấy ở Nhật Tảo cũng có nhiều.. nhưng ko biết chỗ nào ổn chỗ nào không?

24. rock0em_h_x

rock0em_h_x Advanced Member

Em ở tận Miền trung, nhưng em biết chỗ quấn nguồn ở Sài Gòn đảm bảo, mà lại rất dễ điều chỉnh theo ý mình, bác vẫn có thể nói người ta chỉnh sửa giúp bác ngay cả khi đã và đang thi công. Giá thì cực kỳ dễ chịu.
    Bác muốn biết ko, em chỉ cho :lol:

25. thanhbx82

Tất nhiên là em muốn biết rồi bác Rock ơi.. bác cho em xin địa chỉ đi.. cảm ơn bác nhiều..

Share This Page

Loading...