Cần những gì để DIY một Ampli ĐÈN ??

Discussion in 'Đèn điện tử' started by AudioTo, 19/12/05.

1. huyhoanghp96

huyhoanghp96 Advanced Member

Chân 2 và 8 thông nhau là ok vì nó là sợi đốt, khi nào không thông mới lo :D
    Bóng của bác như bác mô tả là mất một bên sợi đốt, trường hợp này nhiều bóng nắn bị, khi đó bóng chỉ còn một nửa. Bác thay bóng khác là ok rùi.
    @Lần sau bác để đèn nguội hẵng rút ra. Thấy bác sài toàn tụ Jensen mà mở đầu bằng cây 6H8 em thấy hơi ... :wink:

2. phamhuuson

phamhuuson Advanced Member

Tại cái tính em nó cứ chơi vội chơi vàng mới thế. Quấn cục nguồn cũng chưa ngâm vécni.
    Cứ thử đi thử lại nổ lẹt đẹt lại rút bóng ra nên kiểm tra lại mạch nên vậy.
    Qua tết em sẽ lấy tiền mừng tuổi của con để mua bóng 6sn7 và el34 tốt hơn bác ạ.
    Cái vụ 2 bóng el34 và 6h8 gần nhau vậy có sao ko ạ ( 2 cm thôi)?

3. Suotngayloavoidai

Suotngayloavoidai Advanced Member

- Bóng để nguội hẵng cắm rút bác ợ, khi khoan, sửa chassis tác động mạnh cũng nên rút cất cẩn thận--> Em cũng phải trả học phí vụ này rùi. Theo em ra tết có thời gian bác xử lý cục nguồn, choke (ngâm vecni đi), rồi đi lại mạch cho mạch lạc, dây rợ gọn gàng (bác tham khảo trên đây và xem hình nội thất 1 số amply P to P đó). Thay bóng nên là khâu cuối cùng khi mạch đã ổn rồi bác ợ (để đỡ run khi cắm rút :oops: )

4. phamhuuson

Chúc các bác năm mới sức khoẻ, an khang, thịnh vượng.

5. phamhuuson

Em rút hết các đèn ra thì tiếng ù vẫn không thay đổi các bác ạ. Chứng tỏ ù không liên quan đến đèn. Hôm nào có thời gian em sẽ ngâm vecni cục nguồn, opt và choke.
    Nhưng con EL34SE của em phải vặn volume đến 12h mới có tiếng vậy tại sao các bác nhỉ?

Attached Files:

6. huyhoanghp96

Em chưa hiểu cho lắm. Volume 12h là có đèn hay không vậy bác :D

7. phamhuuson

À thì khi cắm hết các đèn thì phải vặn volume tới 12h mới có tiếng hát, còn tiếng ù thì vặn volume nhỏ hết cỡ hay to hết cỡ thì vẫn không thay đổi. Khi rút hết các đèn ra rồi bật amply thì tiếng ù nó cũng như lúc cắm đầy đủ đèn.

8. huyhoanghp96

Nếu bác chụp rõ được các góc thì sẽ dễ hơn :D

9. phamhuuson

Em chưa có thời gian vật em nó chụp được. Hôm nào có thời gian em sẽ xử lý cẩn thận mấy cục sắt và bọc chống nhiễu cho tất cả các dây và đi mass lại xem còn ù nữa không.
    Nhưng cái vụ tiếng nhỏ phải vặn volume đến 12h thì mới nghe được rõ tiếng nhạc thì là sao các bác nhỉ? Chẳng lẽ cái SE thì nó hát nhỏ thế à?

10. tuanhung1433

tuanhung1433 Advanced Member

Sơn đo áp các chân sau xem như thế nào, chân 3, 5,6 đèn 6SN7, chân 3,8 đèn EL 34 , hồi anh ráp xong vặn volume lên tầm 10h là đủ gõ cho cặp pioneer 4 tấc rung rinh rồi :D

11. phamhuuson

Em đo áp B+ được 305V DC
    Em đã phát hiện gần ra tổ ù rồi.
    Ù là do biến áp hoặc OPT hoặc cả 2. Em đã đi mass lại cẩn thận và bọc chống nhiễu các dây. Cục nguồn và OPT em đã ngâm vécni nên nguồn cũng bớt nóng hơn nhiều. Sau khi ráp lại toàn bộ và đi mass cẩn thận cắm điện thì thấy một bên loa ù rất nhỏ phai ghé sát tai nghe thật kĩ mới thấy. Còn một bên loa thì bị ù không chấp nhận được, đứng xa 1m vẫn cảm nhận được. Kiểm tra mạch thì thấy không sai, cũng không phải do cục choke làm nhiễu, không phải do đèn. Vì em gỡ hết đèn ra, gỡ choke ra vẫn ù. Loay hoay mãi mà chẳng biết tại sao. Sau một đêm nằm suy nghĩ sáng nay ngủ dậy tháo dây P và B+ của OPT ra ( không có đường UL do em nối chân 3 và 4 của EL34 bằng con trở 100ohm) thì thấy thật lạ là loa vẫn ù như trước. Chứng tỏ chỉ có anh em biến áp nguồn và OPT gây ù thôi.

Các bác có cao kiến gì giúp em xử lý vụ này được không ạ?

12. caoan

caoan Advanced Member

Em nghĩ bác đi mass lại theo kiểu khác xem thế nào và đường tín hiệu vào có bác khuyên bọc giáp sắt sẽ ko ù, chỉ sợ không phải ù do những nguyên hân này, bác thử thay opt bên ù sang bên không uh xem nguyên nhân từ đâu mà nếu ù từ nguồn thì phải ù cả 2 kênh chứ nhỉ...

13. phamhuuson

Em nghĩ là do 2 con OPT do em quấn chất lượng có thể khác nhau nên mới con ù con không thôi. Có thể do một em OPT em ghép sắt không được chặt. Em cắt hết dây điện vào sơ cấp ( sơ cấp nó đâu có điện) của OPT thế mà thứ cấp chạy ra loa vẫn phát ra tiếng ù. Vậy chắc chắn là bị ảnh hưởng từ trường từ cục nguồn sang rồi phải không các bác?
    Làm thế nào để loại bỏ nhiễu ù từ biến áp nguồn sang OPT các bác nhỉ? Úp cái nắp sắt cho OPT liệu có hạn chế được nhiều không ạ?

14. khuehn

khuehn Advanced Member

Việc này thực tế rất khó sẩy ra lắm ah :?: :?:

15. caoan

caoan Advanced Member

Vậy bác siết ốc, chêm cái opt cho nó chặt vào....

16. phamhuuson

Vậy có bác nào gặp trường hợp như em không ạ?
    Em cắt hết các đầu dây điện hàn vào sơ cấp OPT rồi. Đầu dây thứ cấp của OPT thì chỉ có đầu ra 0 Ohm, 4 Ohm và đầu 8 Ohm thì em đấu đầu 0 Ohm và 8 Ohm ra loa hay 0 Ohm và 4 Ohm ra loa thì vẫn ù như nhau.
    Để tối em về đổi chỗ 2 cục OPT nếu mà ù nó cũng đổi chỗ theo thì chắc chắn là do OPT các bác nhỉ?
    Nếu do OPT thì cách khắc phục hiệu quả nhất là gì ạ?

17. superfarmer

superfarmer Advanced Member

Thì kiếm cặp OPT khác ạ, thấp kiến của em đó ạ :)

Thân chào!

18. phamhuuson

Sau khi đổi chỗ 2 cục OPT thì đúng là ù do OPT các bác ạ.
    Nhưng con amply của em hôm nay nó lại ù, mà ù chỉ xuất hiện khi đèn nóng được một lúc lâu và ù tăng theo volume.
    Vậy có phải ù do đèn không ạ? Em chưa có đèn khác để thử.

19. khuehn

khuehn Advanced Member

Ù do nguồn B+ nhé, ngoài ra còn ù do người lắp nữa bản thân OPT không gây ù đâu, đèn sao gây ù được ? nó khuyếch đại tín hiệu âm tần thì tín hiệu 50 hay 100Hz nó cũng khuyếch đại lên như vậy thôi :D

20. phamhuuson

Bác ơi nếu không phải ù do OPT thì tại sao em đổi chỗ 2 cục OPT thì ù nó cũng chạy theo? (một bên loa ù rất nhỏ, một bên ù nghe rõ luôn).
    Ù tăng theo volume em phát hiện ra nó là do đầu CD thôi. Lúc chưa cắm điện cho đầu CD thì nó ù. Rút hết dây RCA ra thì hết, hoặc bật công tắc nguồn cho đầu CD thì cũng hết.

21. vandoan123456789

vandoan123456789 Advanced Member

tieng u là do nguồn 50Hz tao ra ..lí do dòng tải quá lớn ..tụ san bù điện áp không thể bù lại được để giữ diện áp bằng phẳng ổn định..
    Truóc hết phải đo dòng tải tĩnh là bao nhiêu (nối qua 1 điện trở sau đó đo sụt áp trên điện trở đó sẽ ra dòng tải là bao nhiêu..)từ đó phải có số lượng tụ bù đủ đảm bảo diện áp ổn định..tất nhiên ko thể hết được sự nhấp nhô...nhưng đủ để tai chấp nhận.
    Dòng tải tĩnh này cũng chính là điểm cong tác của đèn và cũng quyết định chế độ class A,B là được bao nhiêu thì 02 chu kỳ cần bằng..công suất ra loa.
    Ngoài ra biến áp đặt gần các linh kiện của mạch (từ trường 50Hz sẽ nhiễu đến mạch kd gây ù được kd làm tăng ồn hơn)
    .. cú thử làm dây để các biến áp này đi xa 200mm trở lên sẽ thấy ẩnh hưởng thế nào...

22. superfarmer

superfarmer Advanced Member

Vậy là em đoán đúng ngay từ đầu, nếu tất cả các cách đã thử thì chỉ còn do lọc nguồn thôi :)

Thân chào!

23. rainway_ds

rainway_ds Approved Member

Em mới tập tành DIY muốn kiếm ít linh kiện đặc biệt là Fe quấn biến áp xuất âm, và tụ nối tầng (0.047)cho mạch 6П14ПSE bác nào có để lại cho em với ạ

24. rainway_ds

rainway_ds Approved Member

Em đang tập tành DIY mạch 6П14П nên cần kiếm FE quấn biến áp xuất âm và tụ nối tầng(0.047) bác nào có hoặc biết ở đâu có giúp em với ạ em ở Hưng Yên

25. quangnt

quangnt Advanced Member

đỏ: có bé quá không bác :?:

Share This Page

Loading...