Cần những gì để DIY một Ampli ĐÈN ??

Discussion in 'Đèn điện tử' started by AudioTo, 19/12/05.

1. Suotngayloavoidai

Suotngayloavoidai Advanced Member

- Lang thang trên mạng, em gặp cái clip Tây DIY amply đèn Zen triod (EL84SE) có nhiều điểm giống với EL34 SE của bác Tô. Em thấy rất bổ ích với newbie chưa biết đèn bao giờ như em, các bác in cái Schematic ra giấy rồi đối chiếu khi xem clip sẽ rất thú vị ợ!
    P/S: Vì không tìm được schematic nắn nguồn bằng đèn, em post cái schematic nắn điot, tuy nhiên vẫn y chang nhau, chỉ thay 2 con điot bằng đèn và cấp thêm đường 5V đốt tim cho đèn nắn thôi. :D

Attached Files:

2. Suotngayloavoidai

- Clip 1:

3. Suotngayloavoidai

- Các clip còn lại ( có 12 parts) các bác tự search là ra ợ, để đỡ tốn tài nguyên của diễn đàn :D

4. caoan

caoan Advanced Member

Tiện đây hỏi có bác nào lắp amply thiết kế nguồn rời chưa, B+ và B++ đều nằm ở nguồn rồi đưa dây dài khoảng 70cm-1m qua phần khuyếch đại....Em thí sợ nó bị ù..hihi

5. Suotngayloavoidai

- Em nghĩ là ..........ngon, mỗi tội tốn thêm cái chassis và dây dợ, Jack cắm...(và sợ cắm nhầm nữa thì toi) :D

6. caoan

caoan Advanced Member

Khôn thể nhầm vì em tách jack cắm ra thành 2 loại đốt tim và cao áp ( dùng cho nhiều dự án ) thêm 1 cái chasic cũng không thành vấn đề...hihi

7. Tú audio1973

Tú audio1973 Advanced Member

không phải tây mà ta đã làm không những SE mà nó còn nhỏ tí để trên lòng bàn tay được đấy bác loa đài ợ :lol:

Attached Files:

8. highwayman

highwayman Advanced Member

ối trời thì ra bế quan quần em chim bé nhỏ này, hôm nào cho em mượn về ghép fullrange thử nhé, đang tìm em cũng đang trên con đường tìm fe nhưng còn chưa biết dùng bóng nào cho ngon bổ rẻ, kích thước và trọng lượng càng nhỏ càng tốt :D

9. Tú audio1973

Tú audio1973 Advanced Member

thế đã đủ nhỏ chưa cái amply đó tận dụng vỏ từ cái kích điện của anh ba bị hỏng đó đi xin khỏi phải mua ha...ha...

10. Suotngayloavoidai

- Cái nầy chắc quấn OPT phê phải biết :lol: , đã hót chưa bác ui, em sang nghe ké với :D

11. thang113

thang113 Advanced Member

Kính chào các bác!
    Thú thực với các bác em chưa từng được nghe - nhìn - sờ một chiếc amply đèn nào, đọc topic của bác Audioto mà mê quá, nhưng khổ nỗi em lại mù tịt về điện đóm, amply...
    Sau nhiều đêm ôm gối trăn trở, đặc biệt là sau mỗi lần vào topic này, em đã hạ quyết tâm đi theo vết xe của bác Audioto :)
    Vì mù tịt kiến thức điện tử nên em rất mong được các bác đi trước chỉ dẫn giúp em và mong các bác đừng cười em nhé (chắc chắn là em sẽ có nhiều câu hỏi ngớ ngẩn lắm nên em cứ dặn trước thế :oops: )
    Hiện tại em đang làm chasis, gần xong rồi ạ. Em post vài cái ảnh gá tạm lên đã, mấy hôm nữa xong chasis em rất cần các bác hướng dẫn em chi tiết về phần mạch ạ. Toàn bộ nguồn, choke, opt, đèn em dùng hàng anh tập, thông số nguồn, opt...em sẽ post khi em nhận được hàng các bác nhé.
    Chân thành cảm ơn các bác!

12. thang113

thang113 Advanced Member

Kính chào các bác!
    Trước hết em xin cảm ơn bác Audioto và diễn đàn đã tạo ra một topic, dù đã gần chục năm nhưng luôn bổ ích, đặc biệt đối với những người mới bước chân vào "con đường đau khổ" này.
    Cá nhân em, em chưa từng được nghe - nhìn - sờ bất kỳ chiếc âmlpy đèn nào nên rất mong muốn được sở hữu một chiếc...
    Em theo dõi topic này đã lâu, thấy các bác đi trước nhiệt tình với người mới quá nên cũng mạnh dạn theo chân bác Audioto diy một chiếc el 34 cho riêng mình. Em đã mua đủ đồ để chuẩn bị lắp ráp (toàn bộ linh kiện đều của Tàu các bác ạ).
    Nói ra thật xấu hổ, đáng lẽ đọc xong topic này thì hoàn toàn có thể lắp được mới phải, nhưng em dốt quá đọc đi đọc lại mãi vẫn chưa hiểu rõ cách đấu điện cho nguồn...
    Vậy kính mong các bác đi trước chỉ giáo giúp em với nhé. Em định lắp mạch này: [​IMG]
    Em đang chụp ảnh nguồn, OPT, choke, em sẽ post sau nhé.
    Cảm ơn các bác và rất mong nhận được sự chỉ bảo cặn kẽ của các bác!

13. thang113

thang113 Advanced Member

Cái quan trong nhất là làm cho nó kêu thì bác đã làm được rồi hihi! Em đang tắc ở nhiều chỗ quá mong các bác giúp em nhé!
    Em post thông số nguồn, opt, choke để nhờ các bác xem giúp có được không nhé:
    Nguồn: Phần nguồn em đang không biết đấu điện thế nào cho đèn 5u4g và đèn el34??? nhờ các bác chỉ giúp.
    250W gồm:
    0-220-230v
    330v-290v-0-290v-330v 300 mA
    0-2,5v-6,3v 3A (có 2 nhóm như thế)
    0-5v 4A
    3.15v-0-3.15v 3A

OPT: OPT này không có đường UL nên em cũng chưa biết đấu nối như nào với đèn el34 như thế nào?
    (Em dùng google để dịch từ tiếng Trung sang tiếng VIệt)
    Công suất: 13W (20Hz),
    Đáp ứng tần số: 20Hz-40KHz,-3dB
    Trở kháng chính: 3.5KΩ, trung học: 0-4-8Ω,
    Cốt lõi Kích thước: EI76 xếp chồng lên nhau 32mm, vật liệu dày: những giọt bột với z11 0.35mm cách điện sản xuất phim lớp phủ
    Kháng đồng chính: 212 Ohms (B-P),
    Cảm: 21H (thiết bị kiểm tra 1000Hz tần số kiểm tra LW-2811cLCR cầu kỹ thuật số)
    Chính hiện tại tối đa cho phép qua 105mA 80mA DC khuyến cáo

Choke:
    Bác goole dịch như thế này :Choke Cuộn cảm biến áp EI66 sốt cửa hàng lát dày xếp chồng lên nhau bột 0.35mm sản xuất những giọt phủ phim cách nhiệt 33mm 5H ​​250mA Nhật Bản z11

Em bố trí choke nằm ở vị trí như thế này có bị ảnh hưởng gì đến các đèn không ạ?
    Em tranh thủ hàn phần nguồn (ổ cắm, cầu chì, công tắc) đã, đến phần nào vướng mắc em lại nhờ các bác nhé!
    À quên, còn mấy cái đèn nữa, em sẽ chụp và post sau ạ.

14. AuDuongKhoiHung

AuDuongKhoiHung Advanced Member

Đầu tiên bác đấu 2 dây nguồn ổ cắm vào dzắc 0-220 trên biến áp trước đã. Bác có chắc là 2 trạm góc trái dưới cùng là 0 -220 không vậy?

15. AuDuongKhoiHung

Bác lấy đồng hồ chỉnh thang thông mạch kiểm tra dùm dzắc nối mass có thông với cục biến áp không?

16. phamhuuson

phamhuuson Advanced Member

Không có UL thì bác nối chân 3 và 4 qua một con trở 100 ôm ạ - chắc khoảng 2W trở lên. Em cũng nối như vậy thấy bảo nghe dải trung hay hơn mềm hơn,... Tức là một đầu con trở 100 ôm bác hàn vào chân 3 và một đầu hàn vào chân 4 đèn EL34.
    cuc OPT của em cũng không quấn đường UL nên chẳng biết được có UL hay không có UL khác nhau cái gì.
    Bác cứ từ từ mà làm. Em ráp cũng phải nhầm mấy lần, cũng cháy nổ và bị điện giật nữa nhưng cuối cùng amply của em cũng hát.
    Hay dở thế nào ko biết, nhưng em đảm bảo sau khi làm xong bác sẽ nghe cái EL34 của bác hát nhiều hơn.

Bác cẩn thận sau khi rút điện vẫn có thể bị điện giật nha. Chắc là rút điện ra chờ một lúc cho nó xả hết là ok.

17. AuDuongKhoiHung

Phần khoanh vòng xanh này bác đã nối đúng chưa vậy?

Attached Files:

18. AuDuongKhoiHung

Lần đầu lắp bác ra chợ mua dùm em cái đèn tròn huỳnh quang và chui đèn. Dùng cái này để xã điện chống giật. Mỗi lần tắt nguồn ampli , bác chỉ cần cắm 2 đầu dây của bóng đèn vào cao áp và mass ( Nhớ là đừng chạm tay vào dây đồng nhé). Đèn sáng thì điện được xả hết.

Bác kiểm tra các chân của biến áp có chân nào thông với mass Fe chưa? Ngoại trừ chân mass ra. Nếu có chân nào thông mass nên trả cục nguồn ngay.

19. thang113

thang113 Advanced Member

Dạ em vừa đấu thử xong. Đúng là chân 0-220v bác ạ. Nóng ruột quá nên đấu liều, may mà không sao. Cảm ơn bác!
    Bác hướng dẫn em cách đo thông mass với, em mới chỉ biết đo AC, DC, ohm, uf thôi ạ.

20. AuDuongKhoiHung

Bác chỉnh thang đo như thế này hoặc thang đo ohm x1. Nếu đo thấy đồng hồ kêu thì thông mạch. Hoặc kim đồng hồ nhảy.

Lưu ý: nhớ chỉnh thang đo về trị số OFF ngay sau khi đo ohm xong nha bác. Không là bất cẩn đo nhầm volt đồng hồ sẽ hỏng.

Attached Files:

21. thang113

thang113 Advanced Member

Cảm ơn bác nhiều. Đúng là em cũng vội vàng và chủ quan quá, lơ mơ cháy nổ hay bị điện giật như chơi. Nhưng đúng là khó kiềm chế được lắm bác nhỉ. Chắc đêm nay em thức để hàn nối riêng phần nguồn đã, sáng mai em sẽ báo cáo các bác sau ạ!
    À, cái đồng hồ của em đây, các bác chỉ cho em cách đo thông mass với

22. AuDuongKhoiHung

Nó là thang trong vòng tròn xanh.

Attached Files:

23. thang113

thang113 Advanced Member

Vâng. Em vừa đo như bác chỉ dẫn, 1 đầu que vào fe, đầu còn lại dò từng chân của biến áp. Không một chân nào thông mạch cả bác ạ
    Bác cho em hỏi cái ký hiệu em khoanh đỏ có phải là mass không ạ? Em đo điểm đó với fe cũng không thấy đồng hồ nhúc nhích gì cả?

24. AuDuongKhoiHung

Nếu vậy là quá tốt rồi. An toàn điện vẫn là trên hết. Bác đo điểm này với các điểm còn lại khác có thông không bác?

25. AuDuongKhoiHung

Sẳn bác kiểm tra dùm em chổ khoanh tròn xanh có 2 dzắc tín hiệu có thông với vỏ ampli không? Cái này đừng cho thông nha bác. Vì sau này có thể là nguyên nhân gây ù.

Attached Files:

Share This Page

Loading...