Cần những gì để DIY một Ampli ĐÈN ??

Discussion in 'Đèn điện tử' started by AudioTo, 19/12/05.

1. thang113

thang113 Advanced Member

Dạ nó cũng không thông với các điểm còn lại bác ạ. Em đang đo điện áp các chân trên sơ đồ, lát nữa em sẽ báo cáo các bác.

2. AuDuongKhoiHung

AuDuongKhoiHung Advanced Member

Khi cắm điện vào bác chú ý xem cục Biến Áp có rung hay có tiếng âm thanh nào không nhe bác.

3. thang113

thang113 Advanced Member

Dạ em mới đo xong, nó không thông bác ạ. Chắc là ổn bác nhỉ. Bác cho em hỏi chỗ mấy cọc loa đó đấu với các đường 0-4-8 ohm của OPT phải không ạ?

4. AuDuongKhoiHung

Sorry Em up nhầm hình. Bác xem lại hình dùm em.

Attached Files:

5. AuDuongKhoiHung

Bác đã đấu dây vào 0-220 chưa? Nhớ chỉnh đồng hồ Vom đúng thang AC ~750v nha bác

6. thang113

thang113 Advanced Member

Em đo các đường tín hiệu vào và cọc loa đều không bị chạm với chasis bác ạ.
    Bác nhiệt tình quá, chân thành cảm ơn bác. Bác cho em hỏi câu hỏi cuối của ngày hôm nay, rồi bác nghỉ đi bác, khuya lắm rồi, mai lại tiếp bác nha!
    Đấu OPT với cọc loa như này có đúng không bác:

7. AuDuongKhoiHung

Đúng rồi đó bác. Dây 0 nối vào cọc loa màu đen trong cùng. Kế bên là 4 và 8 ohm.

8. thang113

thang113 Advanced Member

Cả đêm qua em mới hàn được mỗi thế này:
    cứ tưởng dễ xơi thế mà khoai thật, cứ lóng nga lóng ngóng mãi...Nhưng em rút được một kinh nghiệm là nên tháo công tắc hoặc ổ cắm điện ra hàn ở ngoài trước rồi lắp vào thì dễ hơn (phần tín hiệu vào và volume cũng vậy). Chiều nay em bắt đầu hàn phần mạch tín hiệu, chắc rất lâu mới xong, đến phần nào thắc mắc em lại nhờ các bác trợ giúp nhé.
    À quên, các bác cho em hỏi em định dùng dây đồng 1.4mm làm mass có được không hay phải càng to càng tốt ạ?
    Em thấy chân điện trở 2.2k nối chân 2 với chân 6 trên đèn 6SN7 còn dài nên em nối luôn từ chân 2 vào chân 4 như hình được không ạ?

9. Suotngayloavoidai

Suotngayloavoidai Advanced Member

- To hơn càng tốt bác ạ (em chơi 2mm), nếu không có dây đồng 1 lõi sẵn thì sài dây quấn biến áp cũng được, nhớ chỗ nào hàn nối mass thì phải cạo sạch lớp emay cách điện để tiếp xúc tốt. Bác nên hình dung cái dây mass sẽ đi thế nào cho tiện, gọn và đi luôn dây mass trước khi hàn dây tín hiệu nhé. Và cũng nên chạy luôn dây đốt tim rồi mới đi dây tín hiệu.

- Kiếm đoạn dây có bọc cách điện để hàn 2 với 4 (tránh để chạm vào chân 3)

- Cái dây nối đất của lọc điện bác kiếm con ốc chassis nào gần đó bắt vào luôn cho gọn

- Cái cọc loa và cọc tín hiệu cần kiểm tra cẩn thận xem nó có bị thông mạch với chassis không.

- Em choke của bác đẹp vậy nếu là em em sẽ cho nó lên mặt trên để khoe và đỡ vướng dây dợ bên dưới.
    * Nhìn bác làm em bồi hồi nhớ lại em SE cũ của mình :lol:

10. AuDuongKhoiHung

Bác chụp hình cọc loa và tín hiệu rõ hơn một chút nha. Tình hình này tối nay đốt tim các đèn lấy khí thế.

11. MRNGUYENDEN

MRNGUYENDEN Advanced Member

cho em ké tí ý kiến :D .trước đây khi hàn các dây nguồn vào chân đèn em thường khò thêm cái ống gen nhiệt để khi cắm rút nó yên tâm.
    tiện thể cho em hỏi opt trong dự án án này thông số thế nào a.
    tk các bác

12. rock0em_h_x

rock0em_h_x Advanced Member

Nối như vậy càng tốt. Nguyên tắc là: Nếu rút ngắn đc chân các linh kiện (trở + tụ ...) mà vẫn đảm bảo sự an toàn + đảm bảo tính mỹ thuật + đảm bảo những nguyên tắc chống ù nhiễu (xoắn + 1 chiều vuông góc với xoay chiều ...vv) thì cứ rút ngắn nhất có thể.
    à, đừng nên cắt ngắn các linh kiện quá, sau này mod, thay, nhỡ may cần dùng dự án khác là ... hơi dở dở :lol:

Bác nên dùng dây đồng làm mass cho từng cụm, từng tầng. Ví dụ 1 đoạn dây đồng (khoảng 2-3 cm) làm trạm hàn mass cho các linh kiện của từng tầng đầu (6sn7); tầng công suất (EL34), phần nguồn ... Rồi từ các trạm mass của từng tầng này, kéo dây nối mass về 1 điểm mass tổng. Có thể chọn nó là cực - của tụ lọc đầu tiên sau đèn nắn.
    Rồi từ điểm mass tổng này, nối mass chasiss qua con trở 10ohm//tụ 0.1uf. Nối mass chassis tại 1 chân biến áp nguồn, dùng 1 con lông đền bắt vào là ok.

Chúc bác thành công.

p/s: Bác làm đẹp đó, em giờ ngồi nghĩ lại cái el34se em làm lần đầu tiên, còn thấy ghê ghê :lol:

13. minhlong1012

minhlong1012 Advanced Member

Các bác cho em tí. Khi các bác đang lắp ráp linh kiện thì có cắm điện vào đâu mà sợ bị giật ạ? Em cực dốt vụ này mong các bác khai sáng giúp ạ.

14. thang113

thang113 Advanced Member

Em xin lỗi các bác, chiều nay em định ngồi hàn phần mạch để báo cáo các bác nhưng có việc đột xuất bây giờ mới vê đến nhà trong tình trạng bay bay... Các bác cho em khất đến ngày mai em thỉnh giáo tiếp nhé. Em vô cùng cảm ơn các bác đã rất nhiệt tình chỉ bảo cho em cũng như những người mới bước chân vào cõi "bàn đèn". Kính chúc các bác sức khỏe, thành công và chúc diễn đàn ngày càng phát triển.
    P/S: trong lúc em đang lâng lâng, có điều gì không phải mong các bác lượng thứ!

15. thang113

thang113 Advanced Member

Hôm qua em bị say một trận bất tỉnh nhân sự, bây giờ mới dậy được các bác ạ. Tay chân vẫn còn đang run run :cry:
    Cảm ơn bác, đúng là để cục choke như vậy rất khó đi dây, trở, tụ và mass, em loay hoay mãi mà chưa bố trí được vị trí các tụ, trở và dây mass
    Em cảm ơn bác đã chỉ dẫn, em đang đau đầu cái vụ bố trí linh kiện và dây mass sao cho đẹp và gọn gàng.
    Tiện đây các bác chỉ giúp em cách đấu các chân biến áp vào đèn 5u4g và đèn 6sn7 với ạ, càng chi tiết càng tốt các bác nhé! Em chân thành cảm ơn

16. tuanhung1433

tuanhung1433 Advanced Member

em lanh chanh 1 chút, khi hàn linh kiện chưa cắm điện để test thì nó k giật bác ạ, nhưng khi cắm điện để test nếu k cẩn thận thì.... :mrgreen: , bác thử lấy con tụ dí vào điện 220V sau đó rút ra lấy tay cầm vào chân tụ thì.... :mrgreen:

17. huyhoanghp96

huyhoanghp96 Advanced Member

- 0 vào mass
    - 2 đầu 290 và 290 vào chân 4 và 6 của 5U4G
    - 5V - 2 chân e và f vào chân 2 và 8 của 5U4G
    - a và c vào chân 2 và 7 của EL34, mỗi nguồn một đèn.
    - hai chân 3.15V màu vàng vào chân 7 và 8 của 6SN7, hai đèn 6SN7 đấu song song đường này, tức 7 vào 7 vào 3,15V. 8 vào 8 vào 3.15V
    Bác có thể xem lại sơ đồ ghi rất rõ. Ở đây em không xét đến dòng cuộn đốt tim vì không tìm thấy thông số cục nguồn, mong rằng bác chủ có cục nguồn đủ dòng đốt tim. Chúc bác thành công :D

18. tungsen1972

tungsen1972 Advanced Member

Mình thì bị giật nhiều lần là do sài cái cục lọc nhỏ có 3 chân cắm bắt vào chassic, chân mass mà không cho xuống mass đất thì đưa điện 220v vào thì lúc vặn cái volum chưa nghe nhạc em đã nghe ù tai rùi :D

19. thang113

thang113 Advanced Member

Em rất cảm ơn bác. Thông số cục nguồn của em đây, bác xem hộ em có ổn không ạ:
    250W
    330v-290v-0-290v-330v 300ma
    2 đường 0-2.5v-6.3v 3A
    1 đường 0-5v 4A
    1 đường 3.15v-0-3.15v 3A (đường này em đo điểm 0 và 3.15v thì chỉ được 3v, đo 2 điểm 3.15v được 6.2v)

20. huyhoanghp96

huyhoanghp96 Advanced Member

Vậy là ok yên tâm chiến đấu rồi bác. Chúc bác may mắn :D

21. tungsen1972

tungsen1972 Advanced Member

- 0 vào mass
    - 2 đầu 290 và 290 vào chân 4 và 6 của 5U4G
    - 5V - 2 chân e và f vào chân 2 và 8 của 5U4G
    - a và c vào chân 2 và 7 của EL34, mỗi nguồn một đèn.
    - hai chân 3.15V màu vàng vào chân 7 và 8 của 6SN7, hai đèn 6SN7 đấu song song đường này, tức 7 vào 7 vào 3,15V. 8 vào 8 vào 3.15V
    Bác có thể xem lại sơ đồ ghi rất rõ. Ở đây em không xét đến dòng cuộn đốt tim vì không tìm thấy thông số cục nguồn, mong rằng bác chủ có cục nguồn đủ dòng đốt tim. Chúc bác thành công :D[/quote]
    250W
    2 đường 0-2.5v-6.3v 3A
    1 đường 0-5v 4A
    1 đường 3.15v-0-3.15v 3A (đường này em đo điểm 0 và 3.15v thì chỉ được 3v, đo 2 điểm 3.15v được 6.2v)[/quote]

Thông số nguồn như thế là quá tốt rồi, Bác chỉ cần sài 2 đường 0-6.3 3a cho cả 04 bóng, một đường đấu vào hai chân 2&7 của bóng EL 34 rồi tiếp tuc kéo dây đến chân 7&8 của bóng 6SN7, đường con lại thì cũng làm tương tự.
    Đường 5V thì sài cho bóng nắn.
    Dây đốt tim khi câu xoắn chéo cho thật chặt và cho 1 sợi xuống mass để giảm nhiễu.

22. thang113

thang113 Advanced Member

Bác chúc em thế này làm em cứ lo lo là :)

Attached Files:

23. thang113

thang113 Advanced Member

250W
    2 đường 0-2.5v-6.3v 3A
    1 đường 0-5v 4A
    1 đường 3.15v-0-3.15v 3A (đường này em đo điểm 0 và 3.15v thì chỉ được 3v, đo 2 điểm 3.15v được 6.2v)[/quote]

Thông số nguồn như thế là quá tốt rồi, Bác chỉ cần sài 2 đường 0-6.3 3a cho cả 04 bóng, một đường đấu vào hai chân 2&7 của bóng EL 34 rồi tiếp tuc kéo dây đến chân 7&8 của bóng 6SN7, đường con lại thì cũng làm tương tự.
    Dây đốt tim khi câu xoắn chéo cho thật chặt và cho 1 sợi xuống mass để giảm nhiễu.[/quote]
    Cảm ơn bác, em hỏi câu này chắc chắn các bác sẽ cười em nhưng em cứ hỏi: dây đốt tim là dây nào ạ? Bác có thể nói rõ hơn cho em cái màu đỏ không, em dốt quá :oops:

24. tuanhung1433

tuanhung1433 Advanced Member

Dây đốt tim khi câu xoắn chéo cho thật chặt và cho 1 sợi xuống mass để giảm nhiễu.[/quote]
    Cảm ơn bác, em hỏi câu này chắc chắn các bác sẽ cười em nhưng em cứ hỏi: dây đốt tim là dây nào ạ? Bác có thể nói rõ hơn cho em cái màu đỏ không, em dốt quá :oops:[/quote]

trong mạch vẽ bác thấy có mấy con trở kéo từ chân đốt tim xuống mass mục đích chống ù em trước cũng hay dùng trở, sau này có cao thủ chỉ cho em là bỏ luôn trở mà kéo thẳng 1 trong 2 chân đốt tim xuống mass luôn, tiết kiệm được tiền mua trở mà lại ngong.
    bác Tùng có nói là 2, 7 el34 . 7,8 cho 6SN7 rồi đó bác, muốn chắc ăn bác lấy bóng ra đo mấy chân đó thông mạch là chân đốt tim đó.

25. rock0em_h_x

rock0em_h_x Advanced Member

Chỗ này em nghĩ ko ổn lắm bác ơi!
    2 quả EL34 đã ăn hết 3A của cuộn 6.3V/3A rồi.

Mà 2 quả 6sn7 cũng ngốn hết tận 1.2A lận, thiếu dòng, sẽ sụt áp nhiều, ảnh hưởng lớn đó!

Theo em thì nguồn 6.3A/3A đủ 6.3V đó, mắc vào 2 quả EL34.
    Nguồn 6.3V/3A còn lại, chỗ mà bác đo thiếu chỉ được 6.0V đó, mắc vào 2 quả 6sn7

Share This Page

Loading...