Cần những gì để DIY một Ampli ĐÈN ??

Discussion in 'Đèn điện tử' started by AudioTo, 19/12/05.

1. minhlong1012

minhlong1012 Advanced Member

Các bác cho em hỏi chút, em dùng lõi đồng của dây truyền hình cáp làm đây để đấu nối có được ko nhỉ? Nhà em thừa nhiều quá nên em định tận dụng :p

2. thang113

thang113 Advanced Member

Em các bác đã an ủi em, thú thực là thấy bực với bản thân mình quá, các bác đã tận tình chỉ dẫn như vậy mà nó vẫn ko rên la gì cả.
    Tối qua em ngồi hàn mới chim cú, cái mỏ hàn không bám thiếc, cháy đen thui không thể hàn được, thế là các điểm nối B+, mass, trở ...em xoắn quẩy vào nhau, không biết có phải vì thế mà nó hận mình nên lặng thinh không nữa.
    Em quên không thông báo với các bác, trên mạch toàn bộ trở 100ohm đều là 10w, liệu có phải vì thế mà nó không kêu không ạ (cái ohm mới watt này thì em bó tay? Để tối về em tốc váy nó lên, các bác phán giúp em.
    P?S: Các bác ở Hà nội cho em hỏi các bác thường dùng thiếc gì, ở đâu bán? Chỉ giúp em với, em quyết mua thiếc ngon và mũi hàn mới để cho bõ tức cả tối hôm qua không hàn được hic.

3. huyhoanghp96

huyhoanghp96 Advanced Member

Bình tĩnh bác, món này ai đóng điện lần đầu mờ chả dính chút đỉnh :D
    Đo hộ em B+ xem được bao nhiêu volt, đo trên tụ 100uf . 450V lọc nguồn bác nhé

4. tuanhung1433

tuanhung1433 Advanced Member

con ampli 34SE đầu tay của em 4 ngày liền nó mới chịu kêu, lý do k nối mass nguồn với mass tín hiệu :D , của bác mới có 1 đêm ăn thua gì.

5. AuDuongKhoiHung

AuDuongKhoiHung Advanced Member

Bác tham khảo cách hàn thiết nè.

6. thang113

thang113 Advanced Member

Em đo như bác bảo, B+=0. Chắc em đấu mass sai ở đâu rồi phải không ạ?

7. quangnt

quangnt Advanced Member

B+=0 thì chưa có cao áp, mới có đốt tim. Bác xem lại phần nguồn và điểm CT trên biến áp đã đấu vào đâu rồi?

8. thang113

thang113 Advanced Member

phần nguồn em gom tất cả các chân gồm 2 chân tụ, 1 chân điện trở, điểm 0 (màu hồng) và cái dấu em khoanh trong hình rồi bắt vào vỏ máy đúng không các bác? Em dốt quá đi mất, các bác thông cảm nhé!

9. tuanhung1433

trên sơ đồ bác vẽ giờ em thấy có hai hình tròn màu hồng điện áp 290 vol bác đấu vào chân 4 và 6 của đèn nắn 5U4, điểm 0 ngay giữa 290-0-290 bác đấu vào cực âm của tụ. sau đó từ chân 2 hoặc chân 8 ( đèn nắn) bác kéo ra ra 1 đường đi qua cực dương của tụ sau đèn nắn (33-47uF) , đi qua choke và đi qua cực dương của con tu ( 100uF) lúc này ta có B+ rồi đó bác
    p/s: chân 2 và chân 8 là đốt tim và từ 2 chân này bác chỉ lấy 1 chân kéo ra 1 đường đó chính là đường B+

10. thang113

thang113 Advanced Member

thế có nghã là nó giống sơ đồ này đúng không ạ:

11. tuanhung1433

đúng rồi đó bác, em k rõ bác đang ráp mạch nào nhưng về phần nguồn nắn bằng Đèn cho ra B+ thì cơ bản như nhau, chỉ trừ một số bóng nắn gián tiếp thì hơi khác chút.

12. thang113

thang113 Advanced Member

Em ráp theo mạch này, em đã kiểm tra kỹ, chạy đúng theo mạch mà B+=0, không biết em đi mass sai ở đâu, hoặc cái chân em khoanh trong hình đấu vào đâu nữa?

13. tuanhung1433

vậy giờ bác phải lần lại từ đầu rồi.
    bác để thang đồng hồ AC 1 que chọc vào mass một que đo vào chân 4 và 6 xem số vol được bao nhiêu?
    p/s: đồng hồ đo còn ngon k đó bác :mrgreen:

14. MRNGUYENDEN

MRNGUYENDEN Advanced Member

chưa đi nhậu a bác 1433 :D
    bác thang113 bác xem lại cách đo B+ ,nếu cách đo đúng mà vẩn =ov ,bác tháo hết bóng ra rồi đo lại chân 4 và chân 6 của bóng nắn so với mass( cực - của tụ) nếu cả 2 đều 290 Vac,thì cắm bóng nắn vào rồi đo DC ngay trên chân + và - của tụ nguồn .Vài xxx ý của em bác tham khảo a.

15. thang113

thang113 Advanced Member

Cảm ơn các bác, để em thử xem sao, không được em lại nhờ các bác trợ giúp nhé!

16. thang113

thang113 Advanced Member

Em đo như bác hướng dẫn, chân 4 và 6 đo với mass đều được 284v. tiếp theo kiểm tra như nào nữa bác?

17. AuDuongKhoiHung

AuDuongKhoiHung Advanced Member

Bác chụp hình cái ampli của bác . Xem ra mấy bác nói bằng chử làm bác khó hiểu. Cứ có hình thì dể dàng hơn.

18. tuanhung1433

vậy giờ bác chuyển đồng hồ đo về đo điện 1 chiều, que Đen chọc vào mass, que Đỏ chọc vào chân 2 ( chân mà kéo sợi ra B+) đo xem có được vol nào k? ne71u k có thì em e bóng nắn đã hỏng,

19. thang113

thang113 Advanced Member

Các bác mà xem hình của em thì càng bó tay hơn, đúng kiểu loằng ngoằng dây điện bác ạ:
    Có khi nào cục choke có vấn đề nên không có cao áp cho B+ không ạ?

20. tuanhung1433

em mới dòm qua phần nguồn bác đi như vậy thì phải có B+ chứ nhỉ? nếu bóng nắn k hỏng, bác có thêm quả bóng nắn nào k cắn thử phát.
    để loại bỏ choke có hỏng hay k 1 thì đo thông mạch hai là bác đo như kiểu em nói dí que Đen vào mass, que Đỏ đo ngay chân dương tụ 47uF nếu có áp mà đo chân dương tụ 100uF mà k có áp thì choke tèo :mrgreen:
    p/s: em gà mờ mà sao hôm nay chém zữ k biết, có sai các bác bỏ qua cho tại em cũng từng trải qua thời kỳ này rồi :D

21. thang113

thang113 Advanced Member

Các bác quên mất em mù tịt điện đóm nên không nhắc em đo b+ thì phải cắm đèn nắn hehe, từ nãy giờ em toàn đo không có đèn nên =0. Em cắm đèn đo lại được khoảng 292-290v.
    Em vừa bị quả hú hồn. Đang đo mải nhìn đồng hồ thế là que đo bị trượt ra ngoài, nổ xoạch một cái kinh quá, không biết có cháy cái gì không các bác nhỉ? Để tí hoàn hồn em đo lại lần nữa ạ.

22. thang113

thang113 Advanced Member

Em đo lại rồi ạ. Chắc lúc nãy em nhìn nhầm. Hiện tại B+ là 390v, không biết co đạt yêu cầu không ạ?

23. tuanhung1433

Các bác quên mất em mù tịt điện đóm nên không nhắc em đo b+ thì phải cắm đèn nắn hehe, từ nãy giờ em toàn đo không có đèn nên =0. Em cắm đèn đo lại được khoảng 292-290v.
    Em vừa bị quả hú hồn. Đang đo mải nhìn đồng hồ thế là que đo bị trượt ra ngoài, nổ xoạch một cái kinh quá, không biết có cháy cái gì không các bác nhỉ? Để tí hoàn hồn em đo lại lần nữa ạ.[/quote]

:mrgreen: vậy cắm hết bóng vô coi hót chưa bác, bác có thể quay về lại mấy trang trước xem áp các chân và cứ theo đó mà đo và cân chỉnh từ từ ( lúc này là đo áp 1 chiều rồi nha bác.
    nhớ kiếm đôi dép dày dày chút xỏ vào tránh bị zựt khi lỡ có chạm vào đâu đó, hồi em ráp cắt luôn hai miếng vỏ cao su xe ô tô tải nặng xỏ vào chân an toàn tuyệt đối :lol:
    390V là ở chế độ k tải, bác cắn hết bóng vô đo lại thì sụt nhiều đấy ạ, cơn bản vậy là ngoong rồi

24. thang113

thang113 Advanced Member

:mrgreen: vậy cắm hết bóng vô coi hót chưa bác, bác có thể quay về lại mấy trang trước xem áp các chân và cứ theo đó mà đo và cân chỉnh từ từ ( lúc này là đo áp 1 chiều rồi nha bác.
    nhớ kiếm đôi dép dày dày chút xỏ vào tránh bị zựt khi lỡ có chạm vào đâu đó, hồi em ráp cắt luôn hai miếng vỏ cao su xe ô tô tải nặng xỏ vào chân an toàn tuyệt đối :lol:
    390V là ở chế độ k tải, bác cắn hết bóng vô đo lại thì sụt nhiều đấy ạ, cơn bản vậy là ngoong rồi[/quote]
    Vâng để em cắm hết các bóng xem nó có hót không ạ. Cái món này nguy hiểm quá bác nhỉ, mai em cũng đi mua đôi găng tay cách điện :D

25. Suotngayloavoidai

Suotngayloavoidai Advanced Member

Vâng để em cắm hết các bóng xem nó có hót không ạ. Cái món này nguy hiểm quá bác nhỉ, mai em cũng đi mua đôi găng tay cách điện :D[/quote]
    - Đêm đã về khuya, nếu em Tube của bác 113 đã hót đề nghị bác mở nhỏ để khỏi ảnh hưởng đến hàng xóm :lol:

Share This Page

Loading...