Cần những gì để DIY một Ampli ĐÈN ??

Discussion in 'Đèn điện tử' started by AudioTo, 19/12/05.

1. thang113

thang113 Advanced Member

Báo cáo các bác em vừa cắm hết đèn và thử xem nó có hót không??? Bất ngờ quá, em nó đã hót rồi ạ, em mừng quá.
    Cái amply này phải gọi là của các bác mới chuẩn vì em chỉ là người thi công, không có sự chỉ bảo nhiệt tình của các bác thì em nó sẽ không cất lời ca.
    Em chân thành cảm ơn các bác đã tận tình chỉ bảo em. Các bác thật tuyệt vời!!!
    Có 2 vấn đề cần nhờ các bác: hiện tại amply mới chỉ hót 1 vế, và khi bật lên thì kêu rất to, vặn nhỏ volume hết cơ mà nó vẫn oang oang các bác ạ. Các bác chuẩn đoán giúp em xem đó là bệnh gì ạ. Em định thay đôi volume đơn và đi lại đường RCA xem có khắc phục được không? Em chờ tin các bác!

2. tuanhung1433

tuanhung1433 Advanced Member

bác đấu volume đúng chưa ạ?

3. Suotngayloavoidai

Suotngayloavoidai Advanced Member

- Bác xem lại xem đấu volume đúng chưa? Nhớ nối mass cho cả cái vỏ kim loại của volume nữa nhé!

4. AuDuongKhoiHung

AuDuongKhoiHung Advanced Member

Bác đấu nhầm dây volume rồi. Bác chụp hình volume xem sao.
    Bây giờ chắc bác sướng lắm đây. Sẳn tiện bác đo áp ngay chân katode của el 34 là bao nhiu?

5. thang113

thang113 Advanced Member

Nó kêu to quá em chỉ dám nghe 10 phút thôi không mất hết làng xóm, các bác đợi em chút em vẽ lại đường volume của em ạ

6. tuanhung1433

em giúp bác cho trọn đêm nay
    đây bác.

Attached Files:

7. thang113

thang113 Advanced Member

Cảm ơn bác nhiều nhé.
    Em cũng đấu như thế, không hiểu sao lại mất 1 vế và không chỉnh nhỏ volume được?
    Tự nhiên mạng chậm quá, các bác thông cảm!

8. tuanhung1433

em soi từ xa thấy cỏ vẻ bác hàn bị dinh chân? bác nên chịu khó chụp cận cảnh những cái bác hỏi thì dễ nhìn hơn ạ, bác lấy mũi hàn chấm lại chỗ jack RCA xem sao, in và out

9. thang113

thang113 Advanced Member

Xin lỗi các bác, em không để ý nên toàn chụp không trọng tâm vào chỗ cần hỏi. Em sẽ rút kinh nghiệm!
    Cái giắc volume kép em nối 2chân mass trên volume rồi mới kéo xuống mass tín hiệu. Em đang nghi ngờ giắc RCA và volume hỏng do em chưa biếc cách hàn nên mới định thay giắc RCA và volume để kiểm tra
    Em sợ nhất là hàn cái RCA, nó không ăn thiếc, nếu để lâu thì chảy mất cốt nhựa. Bác có cách nào hàn mà an toàn cho cốt nhựa không chỉ em với!

10. huyhoanghp96

huyhoanghp96 Advanced Member

Vặn min volume rồi đo hộ em chân mass với chân giữa của 2 kênh nhé bác :D
    Em thấy bác bắt vít chỗ cọc mass chân đèn EL34 bên phải, điều đó không nên bác ạ, bác hàn hai dây mass này vào nhau nhé :D
    Kiểm tra tín hiệu thì tắt điện, vặn max volume, 1 que đồng hồ cắm vào 1 lỗ RCA, 1 que đưa vào 1 trong 2 chân giữa của volume. Tương tự làm với lỗ RCA còn lại để kiểm tra xem có thông không bác nhé.

11. tuanhung1433

chân volume cho dù hàng chợ hàn vẫn ăn thiếc bình thường mà bác, bác thay volume đi em nghĩ bác hàn nóng quá hỏng rồi
    bác lấy volume mới dùng lưỡi dao cắt giấy cạo đều các chân sau đó nhúng vào nhựa thông bỏ chì vào chấm cho chì ăn vào chân volume ( chấm càng nhanh càng tốt) đối với dây tín hiệu cũng vây, sau đó đưa hai cái lại dí nhẹ mũi hàn là ok.
    p/s: cụ huyhoang xuất hiện rồi em nhường cụ phần sau, em đi thăng lấy sức mai đi chơi audio đây :D

12. thang113

thang113 Advanced Member

Em tiến hành theo bác đây!
    Các bác có bác nào ở Hà nội không cho em xin được thỉnh giáo với ạ. Cái món này mà cứ âm thầm thì chẳng mấy chốc mà héo các bác nhỉ!
    Chân thành cảm ơn các bác, em lọ mọtiêop rồi sẽ báo cáo các bác sau ạ.

13. minhlong1012

minhlong1012 Advanced Member

Cảm ơn bác 1433 đã xoá mù cho em. Thế mình có cách nào xả điện từ tụ sau khi test ko ạ? Em nghĩ kiểu gì chả chạm tay vào sau khi test ạ :)

14. MRNGUYENDEN

MRNGUYENDEN Advanced Member

Bác lấy 2 đầu zắc cắm của mỏ hàn dí vào 2 đầu chân tụ nguồn khoảng vài giây rồi đo lại điện áp dc thấy không còn cao là ok rồi.nếu lâu dài thi ra mua cai bóng đèn ....

15. thang113

thang113 Advanced Member

Sáng nay em thay đôi RCA, volume, hàn xì rất đẹp rồi lắp vào nó lại tịt các bác ạ. 1 bên vặn volume thì kêu lạo xạo, một bên tiếng ra rất nhỏ. Em đấu giắc RCA và volume trực tiếp ở ngoài, không hàn mà chỉ vặn xoắn dây thì nó lại kêu. Lạ thế? Chắc lại do em hàn quá nhiệt. Công nhận cái khoản hàn này em kém thật :oops:
    Hiện tại thì nó hơi ù chút xíu, tiếng ù tăng theo volume. Em đang lọ mọ tiếp.
    Cái amply đèn này dùng làm đèn sưởi cũng tốt các bác nhỉ, nóng kinh :)

16. Suotngayloavoidai

- Bác cứ hàn RCA cố định đi ạ, hàn như bên trên em nói (đơn giản thôi mà) hàn xong nhớ kiểm tra đừng để nó thông mạch với vỏ máy. Volume bác cứ mua tạm cái volume 3000 đ ở chợ dùng tạm, thay loại xịn sau. Bác cạo nhẹ các chân volume cho sạch, chấm mỏ hàn vào nhựa thông, mồi 1 tí thiếc vào các chân volume, sau đó mồi tí thiếc vào dây tín hiệu, dí vào chân volume, châm mỏ hàn, chì dính là nhấc mỏ hàn ra ngay (nhớ đừng để lâu nóng quá hỏng volume đó). Dùng volume xịn thì bác mua thêm cái socket (miếng nhựa nhỏ gắn vào volume, ngài yes sir bán 10.000 đ đó )đỡ lo hàn hỏng volume.

17. Suotngayloavoidai

- Tạm thời bác cứ cho nó chạy được đã, nghe ít hôm, nghỉ ngơi thư giãn. Rồi bác mua mấy cái trạm hàn đi lại dây cho gọn gàng ợ, có lẽ tại dây dợ chưa hợp lý nên ù đó. Bác xem thử nội thất em EL34 SE này nhé, cũng nắn bằng đèn đó :D

Attached Files:

18. thang113

thang113 Advanced Member

Cảm ơn bác Suốt nhé :) Em cũng đang tính dỡ ra làm lại, vừa để cho quen tay hàn, vừa qui hoạch dây rợ tụ trở cho gọn để mai kia dễ thay thế linh kiện. À, bác ơi, amply của em bị một vế kêu rất nhỏ. Các linh kiện giống nhau sao nó lại kêu không đều hả bác?

19. Suotngayloavoidai

- Bác thử loại trừ dần các nguyên nhân xem sao:
    1. Đảo bóng của 2 vế (thử cả bóng công suất và bóng tiền bóng Pre) có thể nóa không matched pair
    2. Rút jack RCA cắm đổi bên
    3. hàn đổi bên cái volume, nếu tiếng bé chuyển sang vế kia--> tại volume (em nghi tại cái này lém).
    4. Đo giá trị điện áp tại các điểm tương đương giữa 2 vế (có thể do tụ không đều, hoặc con trở nào đó đáng ra lắp 2 bên tương đương lại khác giá trị nhau chăng)
    ............Còn nữa em chưa nghĩ ra :oops:

20. thang113

thang113 Advanced Member

Cảm ơn bác, lúc nào rỗi em sẽ kiểm tra lại. Hôm nay và ngày mai em phải dành time cho amply vô địch và f1, chúng nó dọa cắt cơm em từ đầu tuần rồi :D
    Chúc các bác cuối tuần vui vẻ!

tran minh phuong likes this.
  21. quangnt

quangnt Advanced Member

xả bằng tô vít hoặc hàn con 220 - 330k/3w vào là ok

22. minhlong1012

Cảm ơn các bác hướng dẫn.
    Bác QuangNT cho em hỏi là hàn con tụ đấy vào đâu ạ?

23. Suotngayloavoidai

- Con tụ nào bác ơi, í bác Quang nguyễn thị là hàn thêm con trở xả vào 2 đầu tụ nguồn mà :D

24. minhlong1012

Í chết.Em dốt quá nên dễ nhầm bác ạ hehe. Thank bác nhắc em

25. thang113

thang113 Advanced Member

Em vừa tranh thủ hàn lại điểm mass của vế bị bé tiếng (cái chỗ em chập một mớ chân điện trở và tụ ở đèn 6sn7) vì em đoán nguyên nhân gây ù và tiếng bé có thể do tiếp xúc chỗ này. Bật amply lên test, may quá nó đã hót đều cả 2 vế và chỉ còn rất ít tiếng ù (phải ghé sát loa mới nghe thấy).
    Về chất âm thì tai trâu của em không biết đánh giá ra sao, nhưng so sánh với amply cỏ Pioneer A505 em đang nghe thì em thấy nó chi tiết hơn hẳn. Em thường nghe nhạc vàng nên hay để ý tiếng mõ "cắc...cắc" và tiếng sáo trúc đệm sau mỗi câu hát, em amply này thể hiện rất rõ những âm thanh đấy mà em chưa từng nghe được trên amply cỏ pioneer của em. Chỉ tiếc rằng em chưa có một đôi loa thật hay để ghép với em nó.
    Em rất hài lòng với amply đầu tay này và lại phải một lần nữa nói lời cảm ơn tới tất cả các bác đã hỗ trợ em. Mong có một ngày được ngồi giao lưu cùng các bác lắm! Chắc chắn em còn phải lọ mọ nhiều nên có gì em không biết em lại nhờ các bác trợ giúp nhé!
    Kính!

Share This Page

Loading...