Cần những gì để DIY một Ampli ĐÈN ??

Discussion in 'Đèn điện tử' started by AudioTo, 19/12/05.

1. highwayman

highwayman Advanced Member

Re: Re:

bác vào đây ạ http://www.vnav.vn/forum/viewtopic.php?f=9&t=1694 , làm hay không bác hãy cứ thử xem nghe nó ra răng

2. thang113

thang113 Advanced Member

3. rock0em_h_x

rock0em_h_x Advanced Member

Em nói cái vụ thực hành nhé, còn lý thuyết thì hồi tiếp là gì, để làm gì, ảnh hưởng hay đại loại những vấn đề tâm linh bác cứ nhâm nhi tìm hiểu.

Giờ bác kiếm con trở giá trị từ 47K đến 6.8K
    Sau đó hàn con trở này nằm giữa cathode (của nửa đèn có lưới nối với tín hiệu vào trong mạch SRPP 6sn7 - trong sơ đồ bác post trang trước là chân số 3 trên hình vẽ) và cọc loa dương, với điều kiện cọc loa âm đã nối mass.

Bác thử thay đổi giá trị con trở này từ 47K đến 6.8K, to thử trước, nhỏ thử sau, khi nào đạt đến giá trị mà nghe thấy ưng ý thì dừng lại.
    Nếu kiếm đc cái biến trở thì chỉnh đến khi nghe ưng tai thì dừng, sau đó fix bằng con trở.
    Hoặc mần luôn quả seclector gắn nhiều giá trị hồi tiếp, mùa đông nghe hồi tiếp sâu, mùa hè nghe hồi tiếp nông, buồn nghe ít, vui nghe nhiều :lol:

Bác nên gắn loa thử, tức là bộ loa ghẻ dùng để test, ko phải đôi loa quý đang nghe, cho mỗi lần đóng điện. Nhất là với trường hợp vừa mới hàn hồi tiếp xong lần đầu, vì lần đầu, có thể sẽ bị hồi tiếp dương gây hú, rít, có thể hỏng loa tép. Nếu hú rít thì nếu chỉ dùng 2 đường B+ và Plate trên OPT, bác đảo dây cho nhau là đc. nếu dùng UL nữa thì đảo dây cọc loa

p/s:
    Theo em thì chưa nên hồi tiếp vội.
    Ráp xong, đo mạch, xem và so sánh lại với mạch gốc, cân chỉnh mạch, nghe thử 1 thời gian, có thể là 1 tuần, sau đó hồi tiếp sau cùng :D

4. thang113

thang113 Advanced Member

Em cảm ơn bác! Hôm qua em đọc topic về hồi tiếp của bác Rùm mở mà đến giờ em còn đang ong thủ đây. Cần phải có kiến thức cơ bản nhất định chứ cứ kiểu đi tắt học vẹt, bắt chước như khỉ của em thế này thì có làm được cũng chẳng rút ra được cái gì cho mình. Em sẽ làm hồi tiếp khi nào thực sự hiểu về nó, bây giờ em dành thời gian tìm hiểu về lý thuyết đã.

5. tranlaponline

tranlaponline Advanced Member

cho em hỏi ở hà nội có ai nhận lắp pre không ạ! cho em xin địa chỉ với SDT với! em xin cảm ơn

6. phanhaitan

phanhaitan Advanced Member

Bác Rock OEm ơi cho e hỏi xxx chút,chỗ bôi đỏ là sao hả bác,e cũng là dân ngoại đạo nên hơi thắc mắc.

7. Tú audio1973

Tú audio1973 Advanced Member

đây mạch hồi tiếp bằng hình ảnh bôi đỏ mời cụ xơi nhé

Attached Files:

8. thang113

thang113 Advanced Member

Cảm ơn cụ, nhưng thật sự là em nhìn mà không hiểu gì, cụ cứ để từ từ rồi em sẽ xơi cái hồi tiếp này nhé :p
    Em đang định làm thêm cái cổng "optical in" (để nghe nhạc từ đầu HD) theo kiểu thủ công: mua cái mini DAC lắp vào, lấy tín hiệu ra của DAC đấu với selector liệu có khả thi không các bác?

9. rock0em_h_x

à, ý em là kiếm đống trở, giá trị giảm dần theo kiểu 47K/43K/33K/27K/22K/18K/15K/12K/10K/8.2K/6.8K hoặc chỉ kiếm vài con như 47K/33K/22K/15K/10K/6.8K về hàn vào đường nối tiếp, đến khi nào nghe âm thanh của máy ưng ý nhất thì dừng lại.

Hoặc khỏe nhất là ... kiếm cái chiết áp 47K, về vặn vặn đến giá trị mà nghe ưng nhất thì dừng, hoặc thay con trở tương ứng, hoặc để vậy nghe luôn :lol:

p/s:
    @bác 113: Theo em thì bác nên nằm nghe vài hôm, xem cung trầm cung bổng nó dư lào cái đã.
    Rồi đo đạc xem các vị trí điện áp/dòng nó dư lào? Cẩn thận và có điều kiện vác đi test.
    Rồi học mod ....

Còn bỏ cái DAC vào trong amply thì cũng làm được, nhưng theo em, bác nên làm hẳn cái DAC rời luôn, đừng đập dập nó vào cái amply :mrgreen:

10. quangnt

quangnt Advanced Member

bác vừa nhanh vừa sốt sắng quá, em thì có tối chỉ được mấy mối hàn. mấy bác trên khuyên chậm lại là đúng đấy cụ à, muốn nhanh thì phải từ từ, tập bay trước rùi hãy bổ nhào :)

11. thang113

thang113 Advanced Member

Cảm ơn các bác đã nhắc nhở em. Thực tế thì em có muốn vội thì cũng không được vì muốn lên tầng 2 thì phải qua tầng 1 trong khi em còn đang ở tầng hầm. Bây giờ em đang muốn đi lại mạch cho gọn, đo đạc lại điện áp các đèn, khoan thêm lỗ tản nhiệt cho chasis....nhưng chưa có thời gian, nên em mới hỏi các bác trước như vậy để chuẩn bị cho tương lai xa thôi ạ. Mong các bác lượng thứ cho em.
    Em rất muốn giao lưu cùng các bác để học hỏi thêm nhưng hình như ở Hà nội bây giờ ko còn bác nào dùng hay diy el34 nưa hay sao y, em đã 2 lần nêu nguyện vọng của em rồi nhưng chăẳng thấy bác nào có ý kiến gì cả :roll:

12. thang113

thang113 Advanced Member

Em chào các bác!
    Thế là em amply el34se đầu tay của em đã được 1 tuần rồi. Trong tuần vừa qua em nó chạy liên tục 5 giờ/ngày, 7 ngày /tuần :), không biết em nó lao động như vậy có vất vả quá không nhưng em thấy đèn el34 nóng hơn nhiều so với các đèn còn lại. Vì nó vẫn chạy ổn định nên em chưa đi lại dây và qui hoạch tụ, trở cho đẹp mắt.
    Em đã đo lại điện áp khi cắm đủ đèn, em post lên đây nhờ các bác cho ý kiến xem có cần phải điều chỉnh gì không và nếu cần điều chỉnh thì làm như thế nào, mong sự trợ giúp của các bác:
    B+: 290v
    Đèn el34:
    - Chân 3: 274v
    - Chân 8: 16v
    Đèn 6SN7:
    - Chân 5: 248v
    - Chân 6: 61v
    Các bác cho em hỏi em cần phải đo thêm những điểm nào nữa không ạ?

13. thanhbx82

thanhbx82 Advanced Member

Để thử hồi tiếp, thì trở cần có công suất khoảng bao nhiêu vậy các bác? Nếu thay đổi điện trở từ 47K đến 6.8K thì âm thanh sẽ khác biệt như thế nào ạ? có ảnh hưởng tới các dải ( trở càng cao thì bass càng tăng hay ngược lại)? nó có liên quan gì tới độ méo, trung thực của âm thanh không các bác?

14. quangnt

quangnt Advanced Member

trở hồi tiếp khoảng 1-2w là vô tư, còn thay đổi sẽ khác biệt thế nào thì tùy thuộc vào từng mạch và từng tai

15. thanhbx82

cảm ơn bác QuangNT em sẽ thử...

16. thanhbx82

Các bác xem giúp em mấy bóng này là bóng gì ạ? và có dùng đc việc gì ko ạ?
    Chả là em có ông anh bảo có mấy bóng kiểu này.. ( ông ấy cũng ko rành lắm) bảo có mấy loại bóng 5 cực và bóng công suất 4 cực ( trong quân đội) nhưng em thì lại mù tịt về bóng bánh... Mong các bác liệt kê tên giúp em mấy bóng loại 5 cực và 4 cực ( hình như chỉ có bóng Nga) .. loại nào có hót tốt đc ạ?

Em cảm ơn các bác nhiều.

Attached Files:

17. thanhbx82

Sau 1 hồi tìm kiếm thì em thấy :
    + Cái bóng to nhất có thể là 6N3C.
    + 1 trong 2 bóng bé hơn là 6Ж2П = 6J2P-EV (6Zh2P-EV)

Hình như đây là những bóng ít dùng trong audio đúng không các bác.. vì sao vậy ạ?

18. thanhbx82

Sau 1 hồi tìm kiếm thì em thấy :
    + Cái bóng to nhất có thể là 6P3S.. cái này có thể thay cho EL34 đc đúng ko a? em thấy review nói bóng nàu tốt hơn mấy bóng EL34 mới( có thể chỉ là so sánh với bóng Trung Quốc)
    + Bóng nhỏ có đế đen là 6Ж2П = 6J2P-EV (6Zh2P-EV)
    + Bóng nhỏ thấp ko có đế đen là 6Ж1П

Hình như đây là những bóng ít dùng trong audio đúng không các bác.. vì sao vậy ạ?

19. thanhbx82

các bác giúp em với ạ.. em đang cần gấp thông tin

20. tas

tas Advanced Member

Amply nhà em nó có sáng xanh bên trong như hình dưới đây, các bác cho em hỏi tại sao như vậy, vẫn "hát" tốt, song về lâu dài thì thế nào ạ?
    Xin cảm ơn mọi người quan tâm!

Attached Files:

File size:
      51,7 KB
      Views:
      122
  21. rock0em_h_x

Đang còn ánh sáng xanh lục cháy loang lổ phía trong đèn thì có nguy rồi! :lol: :lol: :lol:
    Bác sẽ mất kha khá thời gian nữa mới đc thay đèn mới đó! :mrgreen:

22. tas

tas Advanced Member

Em hiểu rồi, cảm ơn bác, đèn em mua chỗ bán họ bảo mới tinh chưa sử dụng, vậy là chính xác rồi, làm em cứ lo lo! (Em cứ tưởng em chạy dòng lớn quá, mạch em là PP - 60mA)

23. rock0em_h_x

Đèn mới nên khi chạy có ánh sáng xanh lục loang lổ trong bóng, bác cứ nghe nhạc 1 thời gian, nó sẽ hết, lúc đó chạy rà xong lại nghe phê hơn cũng nên :lol:

24. THIEN_THANH

THIEN_THANH Advanced Member

Bác nào cho em hỏi với . :D
    Trong các mạch thì em có thể thay 12AT7 = 6H1 - 6DJ8 hoặc 6H2-12AX7 , 12AU7 ... hoặc bóng nào của nga không ạ .
    Chứ cái 12AT7 này khó kiếm quá :D

25. thang113

thang113 Advanced Member

Em hỏi anh gúc thì hình như các bóng ECC81, 6201, và CV4024 tương đương với 12AT7. Em cũng giống bác, mù tịt đèn đóm nên đành chờ các bác có nhiều kinh nghiệm vào trợ giúp thôi :(

Share This Page

Loading...