Cần những gì để DIY một Ampli ĐÈN ??

Discussion in 'Đèn điện tử' started by AudioTo, 19/12/05.

1. nhhvtv

nhhvtv Approved Member

Em muốn tự lắp amply đèn mà chưa biết tí gì

Kính chào các bác, Em là lính mới chưa biết gì về điện tử muốn tập tành lắp ampli đèn mong các bác giúp em từ A-Z nhé.
    hiện nay em có cặp đèn 6C4C.
    Vậy muốn lắp thành Ampli thì cần thêm những gì. Nhờ các bác liệt kê danh sách linh kiện chỗ mua và giá cả giúp em nhé.
    Biến áp nguồn loại gì? mua ở đâu, biến áp ra loa loại gì, ở đâu?
    Em chỉ có mỗi hai cái bóng đó trong tay thì cần mua thêm bóng gì nữa .v.v
    Mong các bác chỉ giáo.
    xin chân thành cảm ơn

2. tuanhung1433

tuanhung1433 Advanced Member

Re: Em muốn tự lắp amply đèn mà chưa biết tí gì

nếu bác chưa có mạch thì vào anh Gúc tìm cái mạch 6C4C SE sau đó đưa lên đây mấy bác cao thủ chém cho vài nhát coi như xong :mrgreen: , về chỉ việc bắt tay vô làm thôi. còn bác không tự làm OPT, nguồn, choke mà đi mua thì càng khỏe nữa :D

3. rock0em_h_x

rock0em_h_x Advanced Member

Re: Em muốn tự lắp amply đèn mà chưa biết tí gì

Theo hình bác chụp, bác có những 4 cặp rưỡi mà :mrgreen:
    p/s: Bác mới làm quả đèn đầu tiên, mần ngay DHT, cũng khá khoai đó :D
    Nhưng ko sao, có đèn ngon chơi là mần, ù xì xử lý sau.

Có bóng công suất rồi thì ... kiếm mạch thôi.
    Từ mạch, sẽ suy ra các linh kiện cần kiếm, còn kiếm ở đâu và giá thế nào, bác chịu khó .... tự mò, tự kiếm, và tự ... ship hàng về :lol:
    Em xin post cái mạch kinh điển, đơn giản dễ lắp.
    Các cao thủ khác cho thêm ý kiến để bác ý hoàn thành ... đại nghiệp :mrgreen:

Attached Files:

4. nhhvtv

nhhvtv Approved Member

Nhìn mạch này em chẳng hiểu gì nên ko suy ra được linh kiện cần tìm bác ạ

5. rock0em_h_x

Vậy thì nếu bác quyết chí "DIY" một cái amply đèn, bắt đầu từ ... chẳng hiểu gì, chẳng có gì ..., nhưng có thừa đam mê và quyết là mần (như em hồi mới bắt đầu - mặc dù bây giờ cũng chỉ mới biết đến bước biết ... đọc linh kiện trên mạch và trị số trên thân mà thôi :lol: ) thì bác có 4 sự lựa chọn:

- Một là đọc và tìm hiểu từ từ, vì ko ai sinh ra đều đã biết nói cả, cứ nghiền từ từ, đắc đạo thì còn ... tùy duyên nhưng biết sơ sơ và từ từ rồi cũng làm đc.

- Hai là ... bắt tay vào làm theo mạch: Gom linh kiện: bóng bánh tụ trở chasiss, rồi khoan cắt đục đẽo hàn xì quấn biến áp, rồi ... kéo dây thật dài, đứng xa xa ... và đóng điện :lol:
    Rồi khi nó hát đc, thừa thắng xông lên làm thêm cái nữa, mặc dù ... chưa hiểu gì lắm. Xong cái thứ 2 rồi quay lại học ... đọc linh kiện - Như em :lol:

- Ba là, Vừa ngâm cứu và tường tận lý thuyết, vừa thực hành. Ví dụ ngâm cứu vụ OPT chẳng hạn, đọc cách quấn, ngâm cứu cách tính toán, rồi công thức x,y,z ... điện cảm rò, dải thông, dung kháng ký sinh .....vv và vv. Ngâm cứu xong, đắc đạo rồi ... thực hành. Đo kiểm xong xuôi ko đạt vứt làm cái khác cho đạt rồi ... làm sang vụ khác: Ví dụ: ngâm cứu mạch, đặc tuyến, điểm làm việc ... chi chi đó. Em đang mù quả này, tịt! :lol:

- Tư là (ko phải bốn là à nha), chẳng làm gì cả, rao bán 2 quả đó, rồi thêm tiền, mua quả amply hoàn chỉnh về, chỉ cần cắm điện, cắm RCA, cắm giắc loa, vặn volume là xong!

Nói dài nói dai vậy thôi, chứ nếu bác muốn DIY thì trước tiên phải biết đọc và nhận diện linh kiện cái đã nhé, sau đó sang ngâm cứu mạch, chọn mạch, rồi gom linh kiện theo mạch, rồi làm vỏ, rồi hàn, rồi đóng điện, rồi .... hay dở tính sau, hát cái đã:

Chọn cách nào thì cách, trước tiên bác phải đọc qua cái này đã:
    viewtopic.php?f=46&t=43513
    Người ta đã kỳ công viết, mình cần để DIY, sao ko bỏ chút thời gian đọc và nghiền ngẫm chút

Mạch trên em post bác tham khảo, vì nó đơn giản, dễ làm, làm đúng chắc sẽ hát thôi, còn những chuyện hay dở, ù xì tính sau:

6. nhhvtv

nhhvtv Approved Member

OK bác đã lên đây hỏi là quyết tâm chiến rùi. Cái vỏ máy chassis với em chắc ko khó. Bến áp nguồn và OPT em cũng ko có ý định làm chỉ nhờ các bác mách em mua ở đâu và thông số kỹ thuật như thế nào thôi.
    Nhìn mạch trên em chỉ biết điện vào 220v một nhánh vào công tắc một vào cầu chì rồi một loạt sau đó là điện 5v, 3,2v, 6.4v, 290v, 360v,330v như vậy chắc qua biến áp nguồn. rồi có cái vòng tròn 5U4G (hình như là bóng gì đó - em đọc mà chưa thông) nếu đúng thì một trong những thứ phải mua thêm là 1 cái bóng 5U4G. Đến đây em tự liệt kê những thứ phải mua 1,Biến áp nguồn, 2) OPT ( mấy cái?), 3) 2 đế cắm bóng 6c4c, 1 đế cắm 5U4G! 4) triết áp. Các bác bổ sung linh kiện tiếp cho em với. em hỏi thêm một câu ngớ ngẩn là: cái dòng 330v trong mạch vẽ đấy nó có giật chết người ko mà e thấy nhiều bác hàn và cách điện trông đơn giản thế????

7. rock0em_h_x

Hề, có quyết tâm thì ok rồi, chỉ sợ bác bỏ của chạy lấy người giữa chừng dang dở thôi :lol:
    Mạch này cần 1 bóng nắn: 5u4g chơi loại rẻ rẻ và used thì tầm 250K-500K. Còn nếu muốn rẻ nữa thì kiếm bóng Nga 5u3c phiến xám, tầm dưới 100K, về cắm nghe sau đó nâng cấp lên 5u4g đẹp đẹp cũng đc.
    Bóng 6sn7 cần 2 quả, mỗi kênh 1 quả, nếu bác muốn lắp cho hát cái đã, sau này mua đồ hịn 1 lần, thì nếu bác ko chê, em sẽ gửi tặng bác 1 cặp 6h8c - là bóng Nga tương đương hoàn toàn với 6sn7 để bác chuột bạch, sau này mua bóng 6sn7 về chỉ cần cắm rút là ok.
    Tất cả chân đèn của mạch, tổng cộng là 5 cái, đều là chân octal, tức chân 8 pin, lên shop ship về.
    Điện trở và tụ tị, lười đi đồng nát thì xin, ko xin được bí quá đi mua :lol: , lên shop có hết, cứ ship về, nhớ đừng có cắt cụt chân điện trở và tụ điện à nha, cứ để vậy uốn éo mà hàn vào mạch.
    Chiết áp cũng mua luôn, trên shop có loại chiết áp 100ohm-2W x 2, về đấu song song thành 50ohm/4w dùng tốt. Còn lười mua thì kiếm 2 con trở 47ohm, nối 2 chân đốt tim 2 đầu, 2 đầu còn lại chập vào nhau và nối vào Rk, đoạn này em sẽ hướng dẫn sau. Thôi, nhịn ăn mua 2 cái biến trở về xoay xoay cho nó có khí thế, vì ... mình làm tube DHT mà, phải có cái này xoay xoay mới ra dáng chơi DHT :lol:

Nguồn, sang thì chơi 2 cái, 1 cái đốt tim cho 6c4c, một cái cấp cao áp + đốt tim bóng nắn, đèn đầu. Mà thôi, cứ quất đại trong 1 cục, sau đó dùng mạch nắn lọc + ổn áp thành DC 6.3V/1A x 2 cho 2 quả 6c4c. Mạch ổn áp này bác có thể mua shop đc. Ai biểu chơi DHT chi cho ... lằng nhằng cái đốt tim? Nếu ko ngại ù, bỏ quách cái này đi, chơi hẳn đốt AC, nhưng nhớ quấn thêm khoảng 3V, tức là cuộn đốt tim 6c4c quấn thành 0-6.3V-9V, sau này muốn dùng ổn áp có cái mà dùng

OPT thì ... chỉ cần 2 cái, trừ khi bác muốn ... làm 2 amply thì mới cần nhiều hơn.

Cái chỗ 290-0-290 nơi biến áp, nếu bác chỉ cầm vào 1 dây thì ko sao, nhưng 2 tay 2 dây thì chuyện to à nha, nhặt lá đá ống bơ đó.
    Còn cái chỗ 330V đó, là DC rồi, bác ko cần 2 tay 2 dây, chạm vào là bị giật ngay đó. Có chết hay ko thì ... tùy số trời :lol:

8. nhhvtv

nhhvtv Approved Member

Thanks bác Rock đã hướng dẫn nhiệt tình, bác ở Hà Tĩnh à? Khi nào e công tác qua HT kính bác cốc cafe nhé.
    Tiếp tục những câu hỏi ngớ ngẩn bác nhé. DHT là gì? Bóng 6sn7, 6h8c là gì làm nhiệm vụ gì (bác tặng em thì còn gì bằng), đốt AC là gì?. Giả sử em có 4 hoặc 6 bóng 6c4c thì có lắp được vào cùng 1 amply ko vì em thấy có những amply rất nhiều bóng và lúc đó nó sẽ khác gì amply chỉ 2 bóng 6c4c? Điện giật nguy hiểm thế mà em thấy mạch cách điện các bác làm đơn giản nhỉ, em tưởng DC ko giật chứ. Cái sơ đồ trước bác gửi chỉ thấy có 4 cái vòng tròn vậy một chỗ cắm đèn 6c4c nữa ở đâu?

9. rock0em_h_x

- DHT là đèn 3 cực đốt trực tiếp!
    - Bóng 6sn7/6h8c là bóng kép, 1 nửa đầu làm tiền khuyếch đại, nửa sau làm driver.
    - Bác mới làm lần đầu, cứ đơn giản nhất để làm cái đã, chuyện bao nhiêu bóng công suất để bàn sau.

Mà sao tự nhiên bác có bóng 6c4c vậy? Quả này em chưa hiểu lắm. Em vẫn chưa hiểu đc, nếu thực sự bác chưa tìm hiểu gì về tube, lại chạy đi mua tube, mà mua chính xác 6c4c luôn? Tại sao lại là 6c4c chứ ko phải là EL34, 6L6 hay .... 845? Hay là .... :mrgreen:

10. nhhvtv

nhhvtv Approved Member

Chính vì ko hiểu mới thế mà bác, ko hiểu thì bóng nào chả như nhau, Em là người ưa hình thức thấy cái bóng ý to đẹp thì chiến, Vn tham to mà :). Vậy 6c4c thì khác gì mấy cái bóng EL34 6l6 gì đó chứ? (Nó là hai cực, hoặc 3 cực ko đốt trực tiếp à) và như vậy se dễ lắp hơn?

11. quangnt

quangnt Advanced Member

bác đọc comment của cụ Rốc mà chưa thấy hoa mắt ah, để đơn giản dễ đạt kết quả với người bắt đầu lọ mọ thì bác nên đọc qua vài topic bổ ích để có kiến thức cơ bản .. chống giật đã, sau làm trước 1 con pre cho có kinh nghiệm

12. rock0em_h_x

Hì, thì đoạn đầu em cũng có link đến chỗ này để bác ấy đọc mừ.
    Em xin phép đc link lại:
    viewtopic.php?f=46&t=43513

Đọc xong chỗ này, và đồng thời đọc lại từ đầu của topic này, vậy là bác ấy sẽ ... ko hoa mắt nữa.

13. thanhbx82

thanhbx82 Advanced Member

Nhờ các bác bắt bênh giúp em với.. không hiểu sao tự nhiên cái amply của em nó dở chứng.. 1 bên trở thoát cathode của đèn EL34 nóng kinh khủng.. chỉ cần bật amply khoảng 15-20s là nóng hơn rất nhiều so với bên còn lại.. Em kiểm tra thì không bị chập hay lỏng mối hàn nào cả.. ( em dùng trở xi măng TQ 330ohm 10w cho vị trí này).. Thanks các bác!

14. Tú audio1973

Tú audio1973 Advanced Member

bác thử đảo bóng công suất khác sang đó xem còn nóng trở không nếu hết nóng thì bác mua công suất mới lắp vào là oke

15. thanhbx82

Thanks bác Tú.. tối về em sẽ thử làm theo cách của bác..

16. thanhbx82

em thử đảo bóng công suất mà vẫn bị đúng bên đó.. bực mình em thay luôn trở cathode của bóng cs lên trở nhôm 25w mà vẫn bị.. tiếp tục đảo bóng 6sn7 mà vẫn thế...
    nó bị sao vậy các bác?? hic hic. các bác giúp em với!!

17. thanhhue

thanhhue Advanced Member

Bác kiểm tra lại áp tại cathode của 2 kênh xem có = nhau ko? nếu ko = bác kiểm tra lại tụ nối tầng rất có thể nguyên nhân ở đây

18. thanhbx82

vâng.. chính xác là do nối tầng ạ.. em thay cặp mới vào okie ngay.. 2 bên đều nhau.. thanks bác nhiều ạ..

19. vmc_ct

vmc_ct Advanced Member

Các bác cho e hỏi chi phí cơ bản để làm một ampl 6550 la bao nhiêu ah? 6650pp và se thì công suât khác nhau thế nào ah? Chân thành cám on !

20. nhhvtv

nhhvtv Approved Member

Các bác giúp em đọc ký hiệu trên mạch nhé

có phải cái ziczac 470 Om/2 w đấy là điện trở không? còn cái R:3.5K là gì?

21. Suotngayloavoidai

Suotngayloavoidai Advanced Member

22. nhhvtv

nhhvtv Approved Member

Theo mạch mà bác Rock cung cấp ở trên em tự lên danh sách các linh kiện cần mua để ghép con đèn 6C4C.
    Chắc còn thiếu nhiều, có gì các bác bổ sung cho em. Giờ mới đến tiết mục đi chợ đã thấy khó rồi, khi nào vào nấu chắc còn phải hỏi nhiều mong cả nhà tận tình chỉ bảo.

23. phamhuuson

phamhuuson Advanced Member

Bác chuyển sang chơi 300B đi? Em cũng đang quy tập linh kiện để DIY em 300B SE. Có bác bào ghé qua mà cũng dự đinh ráp 300B SE thì pm cho em theo với nha.
    Em cũng còn nhiều kiến thức chưa biết về amply đèn. Nhưng cứ đi rồi đến bác ạ. Vừa học vừa thực hành, chỗ nào chưa biết thì hỏi dễ hiểu hơn bác ạ. Bác ráp amply đèn mà không DIY biến áp nguồn và OPT thì đơn giản thôi. Chọn mua đúng linh kiện và hàn đúng là sẽ rung màng loa ngay.

24. vmc_ct

vmc_ct Advanced Member

Bác nà giúp e với! Thân

25. minhhp6365

minhhp6365 Advanced Member

Se khoảng chục W hơn, PP nếu ráp tới thì trên 50W. Giá thì vô chừng tùy linh kiện để ráp từ hơn 10tr đến 5; 6 chục triệu, hơn nữa cũng có !

Share This Page

Loading...