Cần những gì để DIY một Ampli ĐÈN ??

Discussion in 'Đèn điện tử' started by AudioTo, 19/12/05.

1. nhhvtv

nhhvtv Approved Member

Bác rock0em_h_x đâu rùi, giúp em tiếp đi. Em còn phải mua những linh kiện gì, mà sơ đồ bác gửi thấy mỗi một bóng 6C4C, vậy một bóng nữa lắp vào đâu ?

2. rock0em_h_x

rock0em_h_x Advanced Member

Sơ đồ đó, kể từ sau phần nguồn là tính cho 1 kênh.
    Nếu bác chỉ nghe ... 1 loa, dạng mono thì ... bỏ 1 bóng vào hộc bàn :lol:
    Còn nếu muốn nghe 2 loa, dạng stereo thì ... 1 bóng nữa lắp mạch i chang sơ đồ đó, trừ phần nguồn nha :mrgreen:

Em đính kèm file linh kiện cho bác nhé:

Attached Files:

3. buiducbac

buiducbac Advanced Member

Bác Rock nhiệt tình giúp đỡ anh em quá
    Em đã đọc bài của bác rumbeng giúp một bác chỉ biết về cơ khí mà lắp xong Amp Le34 Se
    Việc này đòi hỏi sự kiên trì của cả hai phía :D

4. nhhvtv

nhhvtv Approved Member

Em lắp stereo mà, y chàng sơ đồ đó mà trừ phần nguồn thì phải là 2 bóng 5U4G và 4 bóng 6SN7 với 2 bóng công suất 6C4C. Như vậy đế cắm đèn là 8 cái chứ ko pHải 5 đúng Mà Linh kiện như thế đã đủ chưa hả bác Rock.

5. rock0em_h_x

Bóng 5u4g cũng nằm trong phần nguồn của amply mà bác. Phần nguồn em nói ... ko nhân đôi, vậy chỉ cần 1 quả 5u4g thoai!
    Bóng 6sn7 là bóng kép, trên mạch vẽ 2 nửa bóng ghép cho 1 kênh, nửa bóng đầu là phần tiền khuyếch đại, nửa bóng sau làm tầng lái. Như vậy 1 kênh dùng 1 quả 6sn7 là đủ roài.

Em khoanh vùng ô vuông màu đỏ, đó là tính cho 1 kênh, các linh kiện trong vùng khoanh vuông màu đỏ, bác cứ nhân đôi lên lắp i hệt như vậy cho 2 kênh, là bác có ... xờ te reo ô nghe 2 loa 2 tai roài :lol:

Riêng cái volume, thích thì làm 2 cái volume đơn, nếu ko thích hai bên "hai núm", đêm về vặn vặn xoay xoay thì làm quả volume kép dùng cho cả 2 kênh.
    Khuyến cáo bác là nếu bác làm 2 cái volume đơn, đêm đêm hay tay cầm "2núm" mân mê, vợ bác tưởng bác đang ngoại tình thì cả amply cả người bay ra cửa sổ. lúc đó ko được bắt đền em đó nhá :lol:

Trong phần em khoanh vuông màu đỏ, nếu bác lười, bác có thể chỉ cần dùng 1 tụ 47uf và 1 trở 2.7K, nằm trong phần em khoanh tròn đó, từ điểm màu đỏ em đánh dấu trên đó kéo ra cho cả 2 kênh (dùng cho 2 bóng 6sn7) luôn.
    Điện áp thì cân chỉnh sau, cũng ko nhất thiết là đoạn này 280V đâu, cứ phiên phiến cho nó hát rồi cân chỉnh sau.

Attached Files:

6. rock0em_h_x

Có gì đâu bác!
    Em cũng chẳng biết gì về điện, hồi trước còn chẳng biết đọc linh kiện nữa, em ngày xưa học kinh tế mà. Giờ em cũng đang tập học đọc linh kiện và giúp đỡ bác í ... biết đọc linh kiện thôi hà. Linh kiện cơ bản nhé, chứ nâng cao hoặc chuyên dụng thì em ... học tiếp cái đã :mrgreen:
    Hồi mới bước vào DIY, cũng may có 1 bác cũng nhiệt tình hướng dẫn em từ những điều cơ bản nhất, nhưng với người mới bắt đầu và ko hề có 1 chút kiến thức về điện như em thì đúng là cả 1 quá trình rất gian nan.
    Điều quan trọng là bác chủ 6c4c chịu làm đến cùng hay ko thôi.
    Anh em diễn đàn sẵn sàng ủng hộ và ... nhiệt tình chém như em đây. Nếu có gì sai, mong các bác ... sửa giúp.
    Mục tiêu cuối cùng là cùng nhau giúp bác chủ mần xong con 6c4c hát ra tiếng người. Còn hay dở thì ... bác ấy chịu, mình có phải nghe đâu mà lo :lol:

7. nhhvtv

nhhvtv Approved Member

Bác ơi trong sơ đồ cái cuộn cảm nó ở chỗ nào nhỉ và thông số bộ nguồn như thế nào hả bác

8. phamhuuson

phamhuuson Advanced Member

Cuộn cảm nó ở chỗ cục choke đó bác.

Bác này chưa vợ hay sao mà thức muộn ghê. Chac là bác có nhiều thời gian quay tay nhỉ :mrgreen: hay bác đi mua OPT?
    Chúc bác sớm có cái chơi.

Attached Files:

9. vietmyduc

vietmyduc Advanced Member

Em cũng đi theo 2 bác,cũng đi từ số 0 :D bác rock0em_h_x chịu khó kỹ cho tý nhé,

10. phamhuuson

Các bác cho em hỏi chút.
    Với cái mạch này mà em gắn cục nguồn 450V-420V-0-420V-450V thay cho 400-0-400V thì có được không?
    Điện áp ở các điểm A (chân 2 của 300B) và điểm B so với G trong giới hạn bao nhiêu V thì ok ạ?

Thanks.

Attached Files:

11. superfarmer

superfarmer Advanced Member

Lắp 420-0-420 vẫn ok bác ạ, còn tính B+ thì còn do cục nguồn của bác có sụt áp nhiều hay ít, tuy nhiên việc thay đổi áp cao hơn 20v kg ảnh hưởng gì nhiều đâu ạ, biết đâu cục nguồn sụt áp khá mạnh thì lại quay về đúng thiết kế của mạch. Còn muốn chắc ăn thì gắn thêm mắt lọc C-R-C nữa, dùng định luật ohm tính ra giá trị của R để giảm B+ xuống cho giống thiết kế của mạch.

Thí dụ: B+ 12v I=1A muốn có được B+ 10v thì phải gắn trở R để giảm 2v thì công thức như sau:
    I=U/R -> R=U/I=2v/1A=2 ohm

Theo em nhớ là vậy kg biết đúng kg, còn tính công suất của trở R nữa mà em quên rồi :) cũng dễ :)

Thân chào!

12. phamhuuson

Em không thấy ghi áp B+ trong mạch. Hay là do ý đồ của người thiết kế?
    B+ cho 300B có thể max= 450V phải không bác?
    Về phần nguồn thì em cũng hiểu rồi. Nắn sao cho ra được DC càng phẳng càng tốt. Nếu điện áp cao thì lắp thêm điện trở, cuôn cảm,...để có điện áp thấp hơn. Nhưng ra B+ bao nhiêu V phù hợp với mạch trên thì em chưa rõ. Tức là B+ ở trong giá trị từ bao nhiêu V đến bao nhiêu V thì ok ạ?

13. superfarmer

Tra datasheet thì 300b chạy Class A áp B+ 300/350v à :)

Thân chào!

14. phamhuuson

Vậy thì cục nguồn của em không biết nó có tụt áp xuống được nhiều không đây.

Thanks bác.

15. toaudio

toaudio Advanced Member

Hỏi chút kinh nghiệm các bác về âm li đèn, đèn 807 pp thì các bác hay lắp mạch Williamson Ultra-Linear hay là mạch nào khác tốt hơn?

Mình có 1 amp 807 pp nó dùng mạch Williamson Ultra-Linear này thì phải, nhưng 1 vế lúc lại bị tiếng lẹt xẹt (kể cả khi volume nhỏ nhất) như vậy có thể do tube tầng Pre (sài bóng 6189) hoặc tầng 807 pp xin ý kiến để chỉnh lại. Không hiểu có phải do mạch, hay tụ, OPT nữa.....

Thanks các bác biết chỉ giùm.

Attached Files:

16. rock0em_h_x

Bác thử tháo các đèn vế đó ra, vệ sinh chân đèn và chân cắm, sau đó cắm lại cho chắc chắn xem có hết lẹt xẹt ko?

17. toaudio

toaudio Advanced Member

Thanks bác, để mình sẽ làm theo hướng dẫn của bác và sẽ phản hồi

18. nhhvtv

nhhvtv Approved Member

Chào cả nhà, giờ em tiếp tục dự án của em trên mô hình ảo vì ko có kiến thức về điện tử nên phải gắn thử trên mô hình ảo trước. Bác Rock tiếp tục giúp anh em nhé. Theo mô hình bác cho em ráp phần nguồn như hình bên dưới các bác nhiệt tình ném đá nhé.

19. toaudio

toaudio Advanced Member

340 và 330 là khi có tải bác à

20. Suotngayloavoidai

Suotngayloavoidai Advanced Member

- Bác Rock chắc đang đi tình yêu rồi, em thấy ráp vậy OK rồi. Lưu ý: tụ nhớ đấu đúng cực -, + nhé; biến áp có CT thì đường CT đấu xuống mass; 340 qua choke sụt áp thành 330v thôi bác :D

21. nhhvtv

nhhvtv Approved Member

Vậy qua cái gì mà nó tăng lên 340v thế bác, có phải là qua cái bóng 5U4G ko? Và em có phải nối tiếp cái chân 2 với chân 8 ko e thấy cái mạch nó vẽ nối vào nhau?

22. nhhvtv

nhhvtv Approved Member

Vậy qua cái gì mà nó tăng lên 340v thế bác, có phải là qua cái bóng 5U4G ko? Và em có phải nối tiếp cái chân 2 với chân 8 ko e thấy cái mạch nó vẽ nối vào nhau?

23. nhhvtv

nhhvtv Approved Member

Theo mạch đấy thông số của biến áp nguồn và choke là như thế nào? Mà bác bảo đường CT đấu xuống mass vậy CT là viết tắt của từ gì thế? :(

24. superfarmer

CT là Center Tap (điểm giữa). Thông thường nắn AC ra DC bằng đèn thì cuộn thứ cao áp phải có CT, còn nắn bằng diode thì kg cần. Đối với cuộn đốt tim nếu có CT thì quá tốt, chống ù hiệu quả, kg có thì làm CT Fake bằng cách mắc trở 100 ohm từ mỗi dây đốt tim xuống mass.

Thân chào!

25. toaudio

toaudio Advanced Member

CT là nắn dòng Full-Wave, diode bản chất nó cũng vậy bác à (thay vì 5U4G = dùng 2 cái diode).

Share This Page

Loading...