Cần những gì để DIY một Ampli ĐÈN ??

Discussion in 'Đèn điện tử' started by AudioTo, 19/12/05.

1. rock0em_h_x

rock0em_h_x Advanced Member

Tình yêu của em vừa rụng đốt tim, cháy biến áp, nổ cầu chì .... rồi bác ạ! :lol:
    Vậy là dự án DIY amply vô địch lại phải đi ... tìm schema, tìm linh kiện, quấn biến áp lại từ đầu. Oải quá :evil:

- Bác ko được nối 2 chân số 2 với số 8 của đèn 5u4g lại với nhau à nha, sẽ ... om cái biến áp nguồn đó!
    Bác lưu ý, những cái nào mà nó vẽ ký hiệu phía trong các tube thì mặc kệ nó, chúng ta chỉ hàn nối các ký hiệu vẽ phía bên ngoài tube mà thôi.
    Cục choke thì bác ko nên dùng cái choke như trên hình mô phỏng của bác, bác kiếm choke lọc nguồn như bữa trước bác liệt kê linh kiện ấy!

- Bác kiểm tra lại cái biến áp, xem có chỗ nào ký hiệu là 0V, CT hay Center Tap như bác Thân chào nói đến hay ko?
    Ví dụ như nó viết theo các trạm ra dây trên biến áp 350V - 300V - CT (hoặc 0V) - 300V - 350V
    Nó kiểu kiểu như thế đó! :wink:

2. nhhvtv

nhhvtv Approved Member

Theo em hiểu em chỉ cần đi kiếm con biến áp nguồn có 2 nguồn điện ra là 5v và 290v DC, vậy các nguồn đó là bao nhiêu watt.

3. toaudio

toaudio Advanced Member

nắn = đèn nó lôi thôi thế đấy, phải đấu đúng sơ đồ đốt tim, vào ra..
    còn không đơn giản thì cần biến áp 220/290V + làm 1 cái điot là xong, khỏi cần 5V

4. thanhbx82

thanhbx82 Advanced Member

Các bác cho em hỏi.. Liệu mình có thể dùng mica để làm mặt trên của amply được không ạ? không biết đã có bác nào thử chưa? vì em thấy làm bằng inox mệt quá.. khoan đục dã tay mà ko ăn thua..

5. Suotngayloavoidai

Suotngayloavoidai Advanced Member

- Làm được với điều kiện bóng không quá nóng khi hoạt động bác ợ :D

6. quangnt

quangnt Advanced Member

bác làm bằng alumex (nhựa nhôm) loại tráng gương hoặc phay sước đẹp, dễ làm

7. thanhbx82

thanks các bác.

Nhân tiện các bác cho em hỏi.. mạch trong topic này cũng là mạch nhiều người như em đã làm theo

Nhưng em cũng tham khảo trên mạng thì thấy nó hơi khác.. các mạch khác thương có thêm 1 con tụ 0.1uF/400V nối 2 chân 2 và chân 4 của 6SN7 ( trong mạch ở trên thì nối thẳng từ 2->4) , và cũng có mạch họ có thêm 1 con tụ nhỏ ở thoát kathode của EL34 .. Hơn nữa OPT thì có mạch là 2.5kOhm có mạch thì 3.5K hay 3.2K.. Cá nhân em thì hồi lúc bắt đầu được 1 bác quấn OPT giúp thì bác ấy quấn cho em là 3.5K .. giờ em mông lung không biết cái nào mới đúng... Hơn nữa nhiều mạch có hồi tiếp họ cũng có 1 cái tụ nhỏ nối song song với trở hồi tiếp..

Các bác giải thích giúp em với ạ..

8. toaudio

toaudio Advanced Member

Bác tham khảo sơ đồ này
    http://www.single-ended.com/6550amp.htm

Trong sơ đồ của bác đốt tim cũng nối đất qua R100 nhỉ (không hiểu).
    6SN7 nối thẳng 2-4 mình thấy ok đây là nối trực tiếp 2 vế của 6SN7.

Mạn bàn.

9. thanhbx82

dạ. Em cũng không biết mà chỉ làm theo.. vậy theo các bác 2 trở 100Ohm đó ( đốt tim của 6SN7 xuống mass ) có cần thiết không ạ? Và sự khác nhau của nối trực tiếp 2 vế 6SN7 và nối qua tụ nhỏ 0.1uF như thế nào ạ?

10. tuanhung1433

tuanhung1433 Advanced Member

hai trở nối đốt tim xuống mass là chống ù vì 6SN7 đót tim AC, bác kéo 1 con nếu k ù thì để 1 con hoặc buồn buồn bác lấy sợi dây điện kéo 1 chân xuống mass cũng được.
    em chỉ biết nhiêu đó thôi còn vế sau em chịu :mrgreen:

11. rock0em_h_x

Mạch theo hình là 6SN7 chạy mạch SRPP.
    Mạch như bác miêu tả hình như là 6SN7 hai tầng khuyếch đại cathode follower. Tụ 0.1uF/400V đó có thể thay bằng cọng dây đồng, và tính toán lại Rk tại nửa sau đèn cho phù hợp.
    Hình như vậy :D

12. thanhbx82

Vâng.. cảm ơn các bác nhiều... Em đang lọ mọ tìm hiểu mà mông lung quá..
    Thực ra vẫn đề của em đang gặp phải là công suất output có vẻ hơi yếu.. Em không biết là do đâu. Em đọc lung tung trên mạng ( cả tây và ta) thì đa phần đều nói với mạch EL34 SE có thể cho ra đc khoảng 8W và đủ sức kéo những đôi loa ~90dB .. Em thì ráp theo mạch trên nhưng thú thực là amply hơi yếu.. Em dùng loa fostex 166EN ( 94dB) em muôn nghe lơn 1 chút thì phải đẻ volume ở mức 12h hoặc nhiều khi hơn 1 chút.. em để trong phòng ngủ ( cũng khá nhỏ ~15m2 thôi) .. Em không biết phải điều chỉnh cái gì để có thể cải thiện được tín hiệu output.. Cái gì sẽ quyết định phần lớn Output Level ạ?

13. Hai lúa

Hai lúa Approved Member

Trong sơ đồ của bác đốt tim cũng nối đất qua R100 nhỉ (không hiểu).

Mạch này em ráp rồi ,nghe cũng tạm . trở nối đất đường đốt tim em bỏ hết :idea:

6SN7 nối thẳng 2-4 mình thấy ok đây là nối trực tiếp 2 vế của 6SN7.

Em cũng vậy :lol: chân 4 không nối UL (nối vào nghe sao ấy... :mrgreen: ) mà nối 3 qua 100R

14. toaudio

toaudio Advanced Member

el34se đúng là công suất nhỏ quá bác à, bác phải n/c cái el34pp là ổn, hoặc kiếm loa toàn dải dB/W cao nữa.
    công suất ra do đèn, OPT, chế độ làm việc...

15. rock0em_h_x

Thực ra, Theo hiểu biết còi của em, để ra được công suất như data viết, còn liên quan nhiều thứ lắm: Chế độ chạy của đèn công suất, thông số OPT và nhất là tầng đẩy có đủ áp và công suất để đẩy cho tầng công suất hay ko, kiểu như có cho quân ăn no thì mới có sức để đánh ấy. :mrgreen:
    Và để đạt được công suất max mà chưa bị méo cũng là chuyện khá vất vả.
    Và nhiều khi, đạt được công suất nhưng khi đó chất âm thì cũng chưa chắc đã được theo mình muốn. :lol:
    Em thì thường chỉnh tới chỉnh lui sao cho nghe vừa hợp tai trâu tai cây của mình là được, công suất thì chỉ là 1 phần thôi. Tất nhiên là thiết kế đạt công suất tối ưu của bóng, nó sẽ mang lại nhiều cái lợi, ví dụ như tiếng có lực hơn, chi tiết hơn hay bass tốt hơn, dễ kéo loa hơn ... vv

Theo mạch thì bác đang chạy EL34 chế độ UL, muốn tăng công suất lên nữa thì bác chuyển sang chế độ 5 cực (penthode) cho EL34 thử xem.
    Bác tham khảo cái data EL34 SE chế độ 5 cực dưới đây nhé: Khi chế độ 5 cực, thì G2 của đèn (chân số 4) ko nối vào UL của OPT nữa, mà nối với 1 nguồn điện, có thể lấy nguồn điện đó bằng 1 mắt lọc R-C từ B+ hoặc nối thẳng với B+ luôn, với điều kiện áp B+ nhỏ hơn Vg2 max khuyến cáo trong datasheet. Rồi sau đó chỉnh chọt, điều chỉnh sau.

Attached Files:

16. minhhp6365

minhhp6365 Advanced Member

Nếu chạy 5 cực thì fix bias lưới luôn cho nó trọn vẹn .

17. thanhbx82

Vâng. Em sẽ thử cách chuyển sang chế độ 5 cực.. nhưng bác cho em hỏi.. Nếu mình đấu từ G2 với B++ được không ạ? hay phải đúng B+.. Em không nhớ rõ lắm nhưng hình như B+ của em hơi 300V thì phải.. ( khoảng 310V) tối về em sẽ đo chính xác. Nếu đúng vậy thì mình có thể đấu 1 con trở từ B+ vào G2 để giảm điện áp được không ạ? vậy thì cần trở bao nhiêu ohm? ( ui sorry các bác cái này em sẽ hỏi chính xác sau.. em về đo trước đã)

Còn nữa em không hiểu cụm từ này
    "Khi chế độ 5 cực, thì G2 của đèn (chân số 4) ko nối vào UL của OPT nữa, mà nối với 1 nguồn điện, có thể lấy nguồn điện đó bằng 1 mắt lọc R-C từ B+ hoặc nối thẳng với B+ luôn, với điều kiện áp B+ nhỏ hơn Vg2 max khuyến cáo trong datasheet."

Em thấy ở đây max là 300V đúng không ạ? cái này nó có tùy thuộc vào từng bóng ( hãng sản xuất không ạ) ( Em đang dùng bóng này http://psvanetube.com/wordpress/store/p ... el34-quad/ mà không thấy thông số nào hết)..

Bác cho em hỏi ngoài lề tí ạ.. vậy chế độ đấu có UL thì gọi là gì ạ? nếu so sánh UL và 5 cực thì hay dở ra sao ạ? Với lại khái niệm fix Bias lưới là gì ạ? Trong các mạch em thấy người ta thường dùng hồi tiếp chỉ khoảng ~4k ohm nhưng sao em đọc các bài viết thì mọi người khuyến cáo nên thử các giá trị từ 10K -> 47Kohm... Hơn nữa họ ( khoai tây chiên) thì họ có kèm thêm 1 con tụ nhỏ để hồi tiếp vậy tác dụng của nó là gì ạ? có phải hỗ trợ cho dải cao không ạ?

18. thanhbx82

19. duongdung

duongdung Approved Member

trước tiên e xl các Bác vì k biết e gửi bài vào chủ đề này có đúng với qui định phố k....nếu sai õin BQT phố chuyển sang chuyên mục phù hợp giúp e
    Các Bác nào rành về kỷ thuật ampli đèn giúp e với
    hiện e đang dùng cái powkit đèn Nhật chạy 4 bóng 6BM8 biến thế xuất âm Tango, nguồn sansui chất âm cũng khá, có volum cho 2 kênh đánh trực tiếp k cần pre vừa rồi có Bác bảo e mod thêm 1 bóng nắn nữa thì chất âm sẽ hay hơn rất nhiều..... E có 1 số vấn đề cần các Bác tư vấn và cho e lời khuyên ạ.

1/ kích thước của pow rất nhỏ ngang 20cm, dài 30cm không còn chổ để mod thêm bóng, có Bác nói nếu mod thêm bóng nắn thì phải đổi nguồn. Theo ý e nếu mod được thì sử dụng nguồn rời và chổ cái nguồn trên chassic sẽ gắn bóng vào đấy?...
    2/ nếu mod được thì sẽ dùng bóng nắn loại gì để cho chất âm hay hơn?
    3/ e này tuy nhỏ nhưng nội công thâm hậu lắm, e dùng để đánh với loa có độ nhạy cao nên rất khó chỉnh volum chỉ cần nhích nhẹ lên tí xíu tiếng rất lớn còn giảm tí xíu thì k nghe vấn đề này có phải do tổng trở của volum quá lớn k ạ.
    XIN CÁC CAO THỦ TƯ VẤN và CHO E ÍT LỜI KHUYÊN....TKS ALL

20. tuanhung1433

tuanhung1433 Advanced Member

bác chịu khó chụp cái hình tổng thể bên ngoài và bên trong amp đưa lên đây các cao thủ chém cho vài nhát là xong ngay thôi ạ.

21. duongdung

sao e k tải hình lên được các Bác gúp e với

22. duongdung

đành gửi đường link cho các Bác vậy
    http://audio.pmbvn.com/userimg_bd/cat88 ... 7000f4.jpg
    http://suutap.pmbvn.com/userimg_bd/cat/ ... 9aa844.jpg
    http://suutap.pmbvn.com/userimg_bd/cat/ ... d70bc7.jpg

23. toaudio

toaudio Advanced Member

ý bác hỏi là thêm bóng nắn hay là thêm tầng pre? nếu mod làm thêm pre e là khó bố trí vì kích thước nhỏ vậy, mình nghĩ bác kiếm thêm 1 cái pre 1 đèn rẻ rẻ nữa là ổn.

24. duongdung

ý mình muốn hỏi là mod thêm bóng nắn còn giải pháp là thên cái pre mình đã thử rồi nhưng chất âm k ổn tí nào, còn nếu mod được thì theo mình sẽ chuyển cái nguồn(sansui) sang thành nguồn rời và đồi thành nguồn Tango luôn ah

25. toaudio

toaudio Advanced Member

Vậy có lẽ theo mình bác nên thay chasis mới size rộng rãi và chuyển đồ qua ráp lại, thêm bóng nắn (tube nghe sẽ hay hơn diode), thêm 1 tầng pre luôn, choke (nếu cầm), cũng là thú vui, nhưng phải nhờ ai quen tay làm. Bóng nắn có nhiều, bóng Mỹ ok.
    Pre cũng phải lựa bóng chuẩn tí.

Share This Page

Loading...