Cần những gì để DIY một Ampli ĐÈN ??

Discussion in 'Đèn điện tử' started by AudioTo, 19/12/05.

1. buiducbac

buiducbac Advanced Member

Bệnh này không phải do nguồn vì tụ lọc nguồn yếu thì sẽ ù ở tất các vị trí Volume
    Theo em do volume và trở thoát lưới tầng đầu bị tăng trị số dẫn đến trở kháng đầu vào không đúng gây giao động tự kích

Bác có thể vẽ lại mạch không

2. thanhbx82

thanhbx82 Advanced Member

Dạ. lúc đầu em cũng nghi là do tụ nguồn, nên em cũng đã thử bằng cách. đấu song song thêm 1 con tụ 47uF ( vì em hàn cố định tụ quá nên ko tiện bỏ hẳn tụ hiện tại) nhưng hiện tụ ù vẫn còn nguyên, Em cũng nghi ngờ cái volume.. nên mới mạnh dạn hỏi các bác.. vì nếu suy nghĩ của em đúng thì mới mua cái volume khác. (nhưng em hơi lăn tăn là nếu volume thì chẳng lẽ nó bị đều 2 kênh) vì volume kép thì bản thân nó cũng là 2 vòng điện trở riêng biệt ..

Em làm theo mạch này ạ
    http://i650.photobucket.com/albums/uu22 ... a44fd7.jpg

3. buiducbac

buiducbac Advanced Member

Em nhìn được mạch rồi
    Bác kiểm tra thế này:

- dỡ mối hàn tại điểm giữa volume ra (chính là dây nối vào chân 1 của lưới đèn đầu) cắm lên xem còn ù không. Để kiểm tra volume có ảnh hưởng đến việc bị ù. Lưu ý trở 220K thoát lưới vẫn phải nối mass

- trường hợp vẫn ù phải bổ sung R khoảng 2.2K - 4.7K trước khi đưa tín hiệu từ volume vào lưới ngăn dao động tự kích

4. My FB

My FB Advanced Member

Do bác dùng choke hơi nhỏ (tối thiểu 8H) nên bị hiện tượng trên
    Bác nên tăng tụ sau choke lên sẽ hết. (lưu ý không tăng tụ sau đèn nắn nhé vì tụ sau đèn nắn cao rất mau hư đèn nắn)
    Chúc bác khắc phục lỗi trên

5. thanhbx82

Em cảm ơn bác nhưng em nghĩ không phải do choke.. vì trước đây nó ko bị hiện tượng này.. chỉ mới bị gần đây.. vả lại Choke em quân lên tới 10H chứ em ko làm theo mạch là 5H đâu ạ. Em cũng thử thay đèn nắn mà vẫn ko hết..

6. nhhvtv

nhhvtv Approved Member

E dang công tác ở Mẽo thấy cái công tắc này các bác thấy có sử dụng được ko? Bác nào có địa chỉ mua linh kiện ở mẽo cho em biết với.

7. caoan

caoan Advanced Member

Em cũng bị giống bác nhưng cắm nguồn phát vào là nó hết ù vì vậy chả cần phải sửa làm gì....em nghĩ do cách nối mas của tin hiệu gây ra, bác thử không nối mass tín hiệu vào volume xem....nối trực tiếp mass tín hiệu vào dây mass chung...

8. thanhbx82

Thanks các bác.. Cuối cùng em cũng đã tìm ra nguyên nhân.. chính xác là do cái volume ạ. Em thử bằng các em nối thẳng từ RAC vào bóng tầng đầu vì cái CD của em nó có đường variable.. nên tạm thời em chỉnh volume từ CD luôn..

9. MRNGUYENDEN

MRNGUYENDEN Advanced Member

Vậy là đúng bệnh rồi .chúc mừng bác .hôm nào qua em làm ly cafe nha. :D

10. thanhbx82

Hi các bác..

Em giờ muốn chuyển sang thử fix bias để trải nghiệm thêm.. Các bác xem giúp em với mạch này thì cần phải thêm ( hay thay đổi ) nhưng gì ạ.
    http://s650.photobucket.com/user/hoangc ... 7.jpg.html

Mong được các bác chỉ giáo!!

11. toaudio

toaudio Advanced Member

bác chịu khó vẽ sơ đồ thế, chỉ cần vẽ đơn giản 1 cái đèn có K, A, G, G2 là dễ hiểu nhất, mạch đốt tim thì không cần đưa vào làm rối sơ đồ, trừ khi 2A3 và 300B đốt tim kiểu trực tiếp. nếu bác muốn bias thì làm 1 mạch từ OUTPUT bias về INPUT thông qua một R 100k là được.

12. thanhbx82

Mạch đó không phải em vẽ... bản vẽ này có sẵn ở diễn đàn ạ..
    "nếu bác muốn bias thì làm 1 mạch từ OUTPUT bias về INPUT thông qua một R 100k là được." thú thật là em không hiểu lắm.. bác có thể chỉ rõ giúp em vị trí nào đc không ạ?? đấu từ đâu vào đâu.. ( chân nào , của đèn nào) chứ em mù tịt về điện tử.

13. toaudio

toaudio Advanced Member

bác tham khảo sơ đồ đính kèm, trên mạng có nhiều muh

Attached Files:

14. thanhbx82

Thanks bác Toaudio.. Em cũng tham khảo trên mạng.. Nhưng do em không có kiến thức về điện tử nên rất mông lung...
    Theo em hiểu thì fix bias cần phải dùng tới 1 cái biến trở, để điều chỉnh... Nhưng có sơ đồ thì em thấy họ dùng biến trở ở vị trí thoát kathode của bóng công suất ( EL34) có mạch thì họ lại để biển trở ở vị trí như mạch bác gửi đính kèm.. Em thì chẳng hiểu cái nào đúng, sai... vả lại với từng mạch thì hình như trị số cần thiết cho biến trở cũng khác nhau ( em ko biết có khác nhau về công suất nữa không)... Em thì chỉ biết ráp theo chính xác cái mạch chứ tính toán làm sao để chỉ số điện trở, điện dung phù hợp với điệp áp đầu vào thì em chịu.. Mong bác chỉ giáo thêm ạ..

15. toaudio

toaudio Advanced Member

bias đấy là Fixed Bias để bác chỉnh cân dòng K các đèn cho cân nhau đối với PP amp, vì linh kiện R, Tube, OPT... trên thực tế ngay cả được gọi là matched pair, quad pair... cũng không thể matched tuyệt đối được, ví dụ sau 1 thời gian sử dụng nó sai lệch làm méo tiếng ngay, do đó làm PP khó hơn SE.
    còn bác thử 1 cái đơn giản trước với SE amp thì bác làm Auto Bias (hồi tiếp tự động) qua R hoặc kèm thêm 1 C nhỏ nhỏ là được, nó có tác dụng chỉnh tiếng méo.
    về mạch nào bác dùng, tốt nhất nên lấy 1 mạch chuẩn và cứ thế ráp theo, loay hoay đo đạc kiểm tra thông số đèn (thang đo DC) rồi bác sẽ hình dung dễ hơn.

16. duydien187

duydien187 Advanced Member

các bác cho em hỏi DIY EL34.. em thấy có con bóng 5U4G dùng để nắn nguồn,,, em hiểu ở đây là chuyển từ AC sang DC phải không ạ

trân trọng

17. Tú audio1973

Tú audio1973 Advanced Member

chuẩn không cần chỉnh :lol: :lol: :lol:

18. duydien187

duydien187 Advanced Member

thanks bác Tú audio.. bác có dự án làm DIY nào cho em theo học hỏi làm để tự bác vs.. :d em gà quá

19. truonghanh

truonghanh New Member

chào các bác em có 4 bóng 6BQ5 muốn diy một amply phù hợp với bóng này rất mong được sự tư vấn giúp đỡ của các bác. em xin cảm ơn

20. truonghanh

truonghanh New Member

chào các bác em mới gia nhập diy tube kính các bác có kinh nghiệm giúp đỡ . em có 4 bóng 6BQ5 giờ muốn diy một amply mong các bác cho em xin một mạch điện hợp với mấy bóng trên.và hướng dẫn em xử lý nó. em xin cảm ơn.

21. highwayman

highwayman Advanced Member

6BQ5/EL84/6p14p có rất nhiều dự án trên diễn đàn rồi mà bác, có dự án này bác tuanhaitin vừa đạt gải nhì ở TDG bác có thể theo mạch đó mà action thôi viewtopic.php?f=46&t=81284&start=1875
    hoạc dự án này viewtopic.php?f=46&t=81049viewtopic.php?f=46&t=79720 (dự án này của bác cungdhv đầu toppic la SE sau đó là PP )
    cứ mạnh dạn action đi bác có khúc mắc gì mọi người sẽ giải đáp giúp bác, chúc bác sớm thành công

22. phamhuuson

phamhuuson Advanced Member

Dự án 300B SE treo gần 1 năm nay của em đã bắt đầu khởi công lại. Hy vọng sẽ xong trong tuần tới.
    Hiện tại đang còn thiếu biến trở chỉnh hum và DIOT.

Attached Files:

23. phamhuuson

2 Cục OPT có 4 đầu dây, em không biết đầu dây nào là vào B+, ra loa,... vậy phải đo kiểm tra thế nào đây các bác?

Attached Files:

24. phamhuuson

Cục nguồn của em có cao áp 450-420-0-420-450 300mA, Vậy cần xử lý thế nào ạ? Tính toán sao cho nó chuẩn đây?

Attached Files:

25. My FB

My FB Advanced Member

Bác dùng VOM đo RDC, bác sẽ thấy:
    - 1 cặp sẽ có điện trở thuần khoảng 130 Ohms (cặp dây này là của sơ cấp cuộn OPT)
    - 1 cặp dây còn lại có RDC dưới 1 Ohm (cặp dây này là thứ cấp cuộn OPT)
    Việc còn lại bây giờ là bác hàn các đầu thôi
    Bác nên dùng 420-0-420, nhưng tụ sau đèn nắn trước choke nên dùng 10uf thôi
    Mạch này nghe hơi xìu nhưng bác cứ làm cho em nó hót trước cân chỉnh sau
    Chúc bác mau hoàn thiện

Share This Page

Loading...