Cần những gì để DIY một Ampli ĐÈN ??

Discussion in 'Đèn điện tử' started by AudioTo, 19/12/05.

1. My FB

My FB Advanced Member

Đúng là em quên cái vụ nối tầng trực tiếp :oops:
    Thanks bác Minh sửa sai

2. phamhuuson

phamhuuson Advanced Member

Hiện tại điều kiện gia đình em chưa cho phép nối trực tiếp B+ với B++ bác à - vì con tụ nối từ B++ xuống mass của em chịu được có 400V thôi.

Điện áp như vậy thì cần tăng và tụt chỗ nào các bác? Tăng tụt về bao nhiêu V?

3. ngoanhdung

ngoanhdung Advanced Member

Hi bác chủ thớt.
    Em chém đểu tí .ngày đầu mới bị nàng 300B mê hoặc .em cũng làm theo mạch Sun này .nhìn thật đơn giản .lại hãng khá nổi tiếng đang khai thác thương mại .làm tới làm lui nghe k ưng ý. Mod tùm lum đủ kiểu vẫn k thay đổi nhiều .nàng 300B vẫn chưa làm em hài lòng .nhiều lúc tẩu quá lại buồn nữa em cho nhập kho dài hạn . tình cờ em nghe ké anh bạn bộ sun nguyên chính hãng . loa altec 605b thùng đóng .mới nhìn em nghĩ phải ngất ngây nhưng khi em sun cất tiếng ca làm em buồn quá .( mấy bác là fan của sun ném đá em khẽ khẽ thôi nhé vì đây là cảm nhận của riêng em ).
    Về nhà em lại kéo nàng 300b ra làm lại từ đầu .lần này cải biên đi 1 chút làm theo ngài jelabs mod dựa theo mạch sun kinh điển .mở đầu bằng 76 hay 56 ( nhà em tìm được cặp 56 ballon nghe khá hay )tầng lái 1 cây 6sn7 tụ nối tầng 300B .làm đúng như chematic của bác jelabs một phát ăn ngay k phải chỉnh chọt gì nữa .em ngất ngây mấy năm chưa chán em 300b này.
    Dù nhà em có 45se .2a3se nghe cũng rất hợp gu nhạc của em .
    Vài dòng tự sự khi nào bác chủ thớt chưa hài lòng thử làm theo chematics do jelabs mod xem có ưng cái bụng không .biết đâu gu nhạc bác cũng giống gu em.
    Chúc bác sớm tìm ra chất âm của em 300b biệt danh nữ hoàng.
    Thân chào

4. phamhuuson

Em đang nhờ cao thủ mang tai xịn đến test giúp em ạ.

5. minhhp6365

minhhp6365 Advanced Member

-Ngay B+ 423v bác nối trực tiếp vào trở anot 27k. con tụ ngay chổ đó bác tháo ra.
    - Cũng ngay B+ bác dùng con trở khoảng 9k nối vào trở 62k và ngay giao điểm này cho 1 con tụ 100uf/400v ( nhớ hàn đúng đầu tụ)
    Xong kiểm tra Va bóng mở đầu và gia giảm con trở 9k nếu khoảng 90v là được. Mọi cái đều trong khoảng an toàn về áp bác yên tâm. Tầng lái lúc này sẽ khoảng 320v như vậy Va chỉ khoảng 220v .
    Cái mạch Sun này có cái kỳ cục là phần mở đầu chạy dòng cao hơn phần thúc! Ngoài ra cái vụ ù mới quan trọng, bác đốt AC cho 300B ráng sao về khoảng 5mv ( nếu dùng loa 92dB đổ lại), nếu đã chuyể qua DC mà vẫn ù là do đi dây có vấn đề! nguồn 6v3 cho 6sn7 có điểm giữa ko? nếu ko có bác có dùng cặp trở để giảm ù cho nó chưa?

6. phamhuuson

Nguồn 6.3V cho 6SN7 của em không có điểm giữa. Em đã dùng 2 con trở 100 om nối xuống mass. Khi chưa có nó thì loa nó có tiếng kêu è è. Khi nối rồi thì nó hết kêu è è bác ạ. Cái vụ ù thì em thấy rằng nguyên nhân lớn nhất là do lọc nguồn cao áp chưa tốt. Choke của em có 2.5H và tụ lọc lấy từ máy điều hoà nhiệt độ của USA nên em thấy có tiếng điều hoà chạy bác ạ :mrgreen: .
    Em sẽ ưu tiên cho lọc cao áp tốt trước rồi xem ù đã về giới hạn tai mụ vợ em không nghe thấy chưa. Chứ lúi húi cắm đầu vào amply, mụ vợ đi qua đá đểu bực mình lắm :mrgreen: .

Chiều nay lên SG không biết kiếm được cái gì không đây!

7. minhhp6365

minhhp6365 Advanced Member

Tớ nghĩ ko chắc mấy v đề trên, tớ từng thử lọc ko choke chỉ bằng con d trở cũng ko ù đáng kể. Tụ lọc ko ngon thì ngay vị trí đó bị rớt áp. bác ktra mass tín hiệu, catot có đi chung với mass mấy con tụ lọc cao áp ko?

8. My FB

My FB Advanced Member

Chiều lên SG sao không hú :evil:

9. phamhuuson

Em đã thay 2 con tụ jensen 0.22uf 630V nối tầng, 2 tụ 100uf 150V thoát tầng đầu và tụ lọc F&T 50uf+50uF 500V. Kết quả là âm thanh hay hơn rất nhiều. Lệ Quyên hát ngọt ngào hơn, các tiếng lách tách leng keng nghe rõ hơn,... Nhưng ngặt một lỗi là vẫn ù, ù gần như không giảm so với khi em lắp mấy con tụ dầu.
    Em vẫn đang loay hoay chưa biết ráp con tụ nào vào vị trí thoát catot tầng lái. Em thấy gắn mấy con tụ 47uf, 68 uf, 100 uf,... vào cái amply của em nó lại hát rống lên mặc dù để volume bé nhất.

Attached Files:

10. superfarmer

superfarmer Advanced Member

Tụ khủng không mà kg hay hơn sao được! Bỏ tụ thoát 47mf tầng thúc đi, đừng lăn tăn phải theo mạch gốc làm gì, có tụ đó vào dư gain nhiều dẫn đến vỡ tiếng!

Dây tín hiệu đi thấy xa xôi quá, thử nghiên cứu đưa về thật ngắn xem sao! Mass cọc tín hiệu đi thẳng vào dây mass chính luôn chứ đừng vào mass volume cho ngắn lại!
    Thân chào!

11. huyhoanghp96

huyhoanghp96 Advanced Member

Sao bác không đốt tim một chiều :?:
    Bác có thể làm theo mạch này (điện áp đầu vào không phải 12VAC, cái này em mượn tạm cụ Gúc) điện trở khoảng 0.47ohm tuỳ vào điện áp nguồn cấp. Hoặc dùng ổn áp họ LT.... Chúc bác may mắn :wink:
    P/s: Dây đốt tim và tất cả các dây cấp xoay chiều bác cần xoắn thật kĩ.

Attached Files:

12. buiducbac

buiducbac Advanced Member

Bác đi lại mạch gọn gàng hơn trước nhiều mà vẫn còn ù thì phải phân vùng ra xử lý dần
    Trước tiên thử phần công suất.
    Bác dỡ mối hàn 1 đầu tụ nối tầng ra.
    Bật AMP nghe thử và đo nhiễu AC cọc loa chỉnh biến trở Hump để nhiễu nhỏ nhất
    Xem còn bao nhiêu mV.
    Nó phải khoảng 10-15mV thì mới chấp nhận được.

Nếu lơn hơn sẽ vẫn ù và phải xử lý xong phần Công suất đã

13. phamhuuson

Đốt 1 chiều thì em vướng như sau:
    - Có 2 con diot công nghiệp nhưng chân nó bằng sắt và bị han rỉ, em đánh sạch rỉ sét đi rồi nhưng hàn dây vào nó cứ trơ trơ như nước đổ đầu vịt ấy không ăn thiếc hàn.
    - Cố tình gắn vào thì thấy nó ù còn hơn chưa gắn.
    - Cuộn đốt tim của em đo được 5.9VAC 3A nên chưa biết mạch ổn áp nào ra 5VDC. Các bác có thể vẽ chi tiết một mạch ổn áp ra 5VAC cho em không ạ - em mù về khoản này. Đọc vài diễn đàn có đổi từ 7.5VAC ra 5VDC thôi.

14. phamhuuson

Cám ơn bác,

Tối về em sẽ đo thử xem sao.

15. phamhuuson

Cái con tụ 47uf 350V nối B++ xuống mass ấy có cần chất lượng tốt không ạ? Nó có tác dụng gì trong mạch vậy các bác?
    Hiện tại em đang dùng 2 con đắt tiền nhất shop điện tử ở VT - giá 7000vnd/chú.

16. superfarmer

Con tụ này có tác dụng lọc nguồn cho cao áp tầng đầu, tầng thúc. Vậy là rõ rồi, em nghĩ ù do tầng đầu lọc nguồn cùi bắp. Bác kiếm ngay tụ dầu hoặc tụ tốt hơn (to to chút) để lọc cao áp cho tầng đầu nhé. Có thể dao động từ 50mf đến 100mf hoặc 220mf vẫn ok! Đồng thời đi mass lại theo post trên của em thử xem!

Thân chào!

17. phamhuuson

Có bác nào có thể điểm mặt chỉ tên một số con tụ nào các shop đang bán lọc tốt không ạ? Cái con tụ F&T của Đức em đang dùng có ok không? Nếu ok em kiếm thêm một em nữa về lọc xem thế nào.

18. My FB

My FB Advanced Member

Bác nên gắn tụ Jesen mầu đen 100uf-160V cho 300B (em đang dùng thấy tốt)
    Choke 2,5H quá nhỏ nên ù là đương nhiên, tăng lên 8H ù sẽ giảm ngay. Em dùng đốt tim AC choke 10H đo AC 4,5mV
    Tụ FT dùng tốt, bác cần chạy rà mới thấy khác. Nên mua thêm để gắn cho tầng đầu
    Nghe Lệ Quyên thấy phê là tốt rồi :D
    Chúc vui

19. phamhuuson

Các bác ơi em mua tụ jensen ở Châu Nhi Shop, hôm nay đọc lại mới thấy dòngghi chú là Lưu ý: Tụ nối tầng Jensen luôn có vạch in màu đen ở một bên chân ra, để cho biết đó là đường vào của tín hiệu.
    Em đã gắn cái đầu có vạch đen vào chân đèn 6sn7, đầu không vạch vào chân 300B vậy là đúng phải không ạ?

20. phamhuuson

Em vừa làm theo bác hướng dẫn.
    Em rút hết rắc loa, rắc từ đầu CD ra và em đo AC giữa 2 cọc loa được 0.015VAC - cả 2 bên. Em gỡ một chân tụ nối tầng ra và đo - kết quả vẫn là 0.015VAC. Vậy kết luận thế nào đây các bác?

21. superfarmer

Đúng rồi, 6sn7 to jensen to 300b. Đi mass cọc RCA vao thẳng mass chính luôn xem sao!

Thân chào!

22. superfarmer

Tháo tụ nối tầng ra và cắm loa vào xem có ù như xưa kg rồi tính tiếp, em nghĩ cái đồng hồ của bác đo kg chính xác bằng tai bác đâu (vì kg phải loại chuyên đo mV).

Thân chào!

23. phamhuuson

Em tháo tụ ra, nghe loa vẫn ù như vậy. Cắm đồng hồ đo vẫn 0.015VAC. Loại đồng hồ em dùng là loại CD800A.
    Em đã đặt hàng thêm 2 on tụ thoát cho 300B và tụ lọc nguồn F&T 50uf+50uf 500V từ shop Chau Nhi. Chắc tối nay nhận được hàng. Thay vào xem có giảm ù không. Em không rõ cái con tụ lọc B++ ấy chỉ số cao hay thấp nó có ảnh hưởng gì ạ? Tức là nếu uf cao thì nó lọc DC sẽ phẳng hơn nhưng có tác hại gì? uf thấp thì sao....?

24. superfarmer

Tác hại thì kg biết nhưng tác dụng thì nhiều vì lọc nguồn cho tầng đầu sau choke thì 50mf đến 220mf (em thì đun nó lên 330mf vẫn ok) nằm trong ngưỡng an toàn :). Nếu vậy tạm xác định ù có nguyên do từ đèn 300b, nên tập trung giải quyết trước. Dây đốt tim xoắn thật chặt (tốt nhất xoắn bằng khoan tay), và nên đi dây ngắn nhất có thể, tránh vòng vo tam quốc. Cố gắng chỉnh biến trở hum sao cho ù nhỏ nhất. Còn kg hết thì mua thêm cái choke về nữa. Mà ù theo bác là lớn hay nhỏ, đứng xa 1m có thể nghe kg? Nếu đốt tim DC mà còn ù thì có khi nào tại cái biến trở chỉnh hum kg vậy?

Thân chào!

25. phamhuuson

Theo em như vậy là ù lớn. Cái EL34SE em ráp, nguồn chock opt tự quấn mà chẳng nghe thấy ù tí nào mặc dù đi dây cũng loằng ngoằng lắm. Em nghĩ khả năng ù do đi dây là thấp, vì dây tín hiệu là loại dây có 2 lõi và lớp vỏ chống nhiễu bằng bạc, dây điện màu trắng cũng là loại dây lõi bạc - loại này em thấy shop Dũng 97 Trương Định bán 300K/m, nên dây có dài hay ngắn đi chút cũng không sao.
    Biến trở chỉnh hum em mua của bác Dũng 97 Trương Định. Kiếm đâu cái cục choke cao cao các bác nhỉ?

Share This Page

Loading...