Cần những gì để DIY một Ampli ĐÈN ??

Discussion in 'Đèn điện tử' started by AudioTo, 19/12/05.

1. phamhuuson

phamhuuson Advanced Member

Cám ơn bác Đầu Sắt.

Em không hiểu rõ về phần nắn diot này. Nếu tăng dòng AC lên thì dòng DC có tăng theo không bác?

2. phamhuuson

- Hôm nay em khoan lỗ ở sàn nhà và đóng cọc đồng xuống lấy mass thì thấy đỡ ù hơn nhiều. Và quan trọng nhất là sờ tay vào mặt nhôm không bị giật nữa.
    - 2 cái đèn 6SN7 của em đốt tim cao quá hay sao ấy ( đốt tim 6.8VAC) nên hôm nay em đo thì thấy một đèn chân 5 là 92V, một đèn thì 97V. Em đảo chỗ 2 đèn và đo lại thì điện áp nó cũng thay đổi theo - tức là một đèn nó chạy sai điện áp so với hôm trước em đo (đèn chân 5 đo được 97V). Nghe âm lượng 2 loa bị lệch.
    - Đèn 5u4g bị tèo, em nghe tạm bằng đèn 5u3c thì thấy âm thanh nghe không hay như trước.

3. tuanhung1433

tuanhung1433 Advanced Member

Sờ bị giật xem lại có con tụ nào bị rò k? Hoặc bị chạm đâu đó chứ a ráp mà chưa có cái vụ sờ bị giật có lần bị kiểm tra thì tụ bị rò :mrgreen:

4. metalhead

metalhead Advanced Member

Em chưa hiểu ý bác lắm?

5. phamhuuson

Không phải đâu anh Hùng ơi. Tụ em nâng cấp lên hết tụ xin rồi, chắc không rò - toàn bộ mua ở shop Châu Nhi.
    Cái đầu CD của em sờ vào vỏ cũng tê tê. Cai amply này cũng tê tê như vậy. Em lấy bút điện cắm vào thử thấy đỏ rực. Sau khi khoan nền nhà để nối đất thì hết.

6. phamhuuson

Ý em là: 4 con diot nối lại thành mạch nắn AC sang DC, có 2 đầu vào AC và 2 đầu ra DC. Vậy nếu tăng dòng AC vào 4 con diot ấy thì đầu ra DC của nó dòng nó có tăng theo không ạ?

7. metalhead

Bác định tăng dòng bằng cách nào ah? Nếu ý bác là tăng áp AC đi vào cầu diode (ví dụ từ 5.8 lên 6.5VAC) thì đương nhiên điện áp trên tụ lọc C1 sẽ tăng lên.
    Nếu bác định tăng khả năng cấp dòng của cuộn dây (đấu song song thêm 1 cuộn 5.8VAC nữa) thì điện áp DC đầu ra cũng tăng chút ít do nội trở cuộn dây giảm xuống, tuy nhiên tăng không đáng kể.

8. phamhuuson

Em hỏi vậy vì thấy bác buiducbac viết ở trên có đoạn Em chạy thư phần mềm thiết kế nguồn thì 5.8v AV không đủ điện áp để nắn thành 5vDC do dòng cho đốt tim cần tối thiểu 1.2A dẫn đến sụt áp trên diốt khoảng 2V
    Không biết là nếu dòng AC cao thì sụt áp có thấp đi không ạ? Vì nếu sụt áp 0.8V từ 5.8VAC xuống còn 5VDC thì mới ok được.

9. metalhead

- Sụt áp cơ bản ko đổi vì tải (sợi đốt) không đổi
    - hình như bác đang lẫn lộn giữa AC và DC
    Bác tham khảo lại post phía trên của e (sau bài của bác buiducbac) đi ah, e nghĩ vậy là đủ giải quyết yêu cầu của bác.

10. phamhuuson

Em định quấn cục biến áp xuyến để đốt tim riêng cho các đèn. Mỗi cuộn đốt tim cần dòng bao nhiêu vậy các bác? Không biết nên quấn thế nào để vừa đủ dùng, chứ quấn dây to quá --> cục biến thế cũng to và quấn cũng vất vả.

11. trunghieuhp89

trunghieuhp89 Advanced Member

Bác ra chợ làm cục Xuyến Hoàn Cầu 150w về quấn đốt tim là xong..
    Bé bé xinh xinh :)

12. phamhuuson

Ý em là quấn cục xuyến cho đốt tim nhỏ gọn nhất mà vẫn đủ dòng. Quấn thừa dòng tức là dư công suất và cục xuyến nó sẽ to, nhét vào trong chassis nó chiếm nhiều chỗ.
    Em nghĩ cục xuyến 150W chắc là to lắm. Em có cục xuyến 50W (thứ cấp 18V-0-18V 1.5A) nhìn đã thấy to rồi.

13. linhocap

linhocap Advanced Member

Xuyến cỡ đó mà anh ý còn la to trời ! Thấy to thì sàng lại cho em đê :lol:

14. phamhuuson

Từ lúc đi làm về, em loay hoay và quyết định tháo cái biến áp R-core ra để quấn lại cho đúng điện áp cần của 300B. Quấn ra 4V và 5V có CT để đốt tim cho được cả 2 cục thuỷ tinh AZ50 và 5u4g.
    Bước đầu thế này. Lát nữa ăn cơm xong xử tiếp.

Attached Files:

15. phamhuuson

Em đã quấn lại nguồn. Cao áp 400V-0-400V, đốt tim cho AZ50 2V-0-2V điểm giữa cho ra chocke. Các điện áp đốt tim khác đưa về đúng trị số 5V đốt tim cho 300B và 6.3V đốt tim cho 6SN7. Điện áp đo được là khi có tải.
    Sau khi quấn lại nguồn như vậy chạy thì thấy 2 con điện trở 1K 50W của em nó không nóng khủng khiếp như lần trước nữa- chỉ hơi nóng thôi.
    Điện áp đo được như mạch bên dưới.
    Em thấy điện áp chân 1 đèn 6SN7 hơi cao. Và chỗ nào cần điều chỉnh nữa ạ? Điều chỉnh như thế nào?

Thanks các bác.

Note: Em gắn cầu chì vào rồi nên không còn cháy đèn nữa đâu. :mrgreen:

Attached Files:

File size:
      61,9 KB
      Views:
      224
  16. toaudio

toaudio Advanced Member

Bác quấn BA nguồn dây dợ nhiều quá, do mình không có terminal zin nên có thể câu thẳng dây ra là đẹp hơn và tránh chạm chập
    & bọc kín các cuộn dây = giấy tẩm véc ni cho pro.
    điện áp 6SN7 cao như bác nói thì có thể chỉnh điện trở phân áp Anot cho đèn là được, mình nhìn loáng thoáng là 62kOhm gì đó và cả cái 2.7kOhm nữa, bác tăng lên chút. Nhưng quan trọng là dòng bao nhiêu, bác đo thử dòng qua từng đèn bao nhiêu mA & có OK không?

17. phamhuuson

Đo dòng qua đèn bằng đồng hồ CD800A như nào bác hướng dẫn em với ạ.
    Ví dụ đo dòng qua chocke thì em phải mắc nối tiếp cái đồng hồ với cái cục chocke đúng không bác? Em vừa đo như vậy, ngắt một đầu dây cục chocke ra rồi nối tiếp cái đồng hồ đo vào, dòng DC qua chocke em đo được có 38mA, amply chẳng hát gì cả. Không biết là đo đúng hay sai nữa.

18. lehuy173

lehuy173 Advanced Member

Đo U giữa hai đầu điện trở thoát cathod rồi dùng công thức U = I x R tính ra I

19. phamhuuson

Bác cứ làm tới đi. Em cũng đã DIY cái EL34SE này và hiện tại nó đang hát cũng hay.
    Nếu bác thích DIY càng nhiều càng tốt thì tự quấn OPT và nguồn. Cá nhân em tự quấn OPT và nguồn tốn tiền hơn đi mua mới nhiều đấy nha và chất lượng thì ko biết được - học phí mà.
    Còn nếu mua thì mua OPT của James sau này lại thích DIY cái amply khác thì còn dễ bán cái đó đi.
    Lúc đầu em ráp toàn bằng tụ và trở china, sau đó khi nó hát thì thấy chưa hay. Thế là lại phải nâng cấp tiếp. Bây giờ thì đang chờ điện trở xịn về để ráp vào cho em EL34SE.
    Bác định đầu từ bao tiền?

20. manhbua

manhbua Advanced Member

e dân làm nôg nên ko biet về cuốn biến áp đâu, nhưng dc cái rất thích diy. e tính đầu tư 4tr. vỏ máy em tự làm, còn lại mua cũ và mới. Nhờ bác tư vấn them cho e. Hay là những linh kiện nào bác nâg cấp thì để lại cho e dc ko. e diy kêu đã rồi nâg cấp sau.à, bác đã làm dc ampli el34 kêu hay rồi, bác ghi lại tất cả các thôg số linh kiện trên mạch el34 hiện bác đag chạy cho e dc ko ạ.

21. phamhuuson

Linh kiện thì ráp y như mạch bác ạ. Em không biết cân chỉnh nên mạch thông số thế nào em gắn thế ấy và nó hát. Thế là để kệ. Trước em cũng hỏi thông số điện áp chuẩn, nhưng không thấy bác nào trả lời. Em cũng mù tịt nên để yên vậy nghe thôi.
    4 triệu mà cái gì bác cũng mua em nghĩ hơi khó. Lúc đầu em làm cũng có bác gọi điện nói nhận quấn OPT và biến áp, một bô giá 2.5 triệu. Nhưng lúc đó vì niềm đam mê DIY nên em tự quấn OPT và biến áp nguồn. Quấn đi quấn lại cũng hết hơn 1 triệu tiền dây đồng, chưa kể những thứ khác. Dó là do em vụng về thôi. Em nghĩ bác làm tốt hơn em đấy nên chỉ khoảng <2t là bác làm được bộ OPT, Choke và biến áp rồi.
    Nếu mua thì bác mua cái của hãng nó quấn ấy, mua qua các shop trên VNAV, ít nhất thì nó cũng có nguồn gốc rõ ràng và có xã hội kiểm chứng chất lượng rồi.
    Chân đèn 5 cái = 200K.
    Cọc loa 4 cái = 150K
    Cọc RCA 2 cái = 50K
    Công tắc nguồn = 30K...
    Volume =250K nếu là loại 100K ALPS - trước em mua ở shop Dũng 97 Trương Định - Quận 3.
    3 cái nắp chụp cho OPT và biến áp nguồn = ...
    Điện trở và tụ bác mua china cho nó hót trước, sau rồi bác chán rồi nâng cấp sau.
    Đèn 6SN7 RCA em thấy có nhiều shop bán 500k/cặp. EL34 chắc khoảng 1t/cặp. 5u3c <= 500K.

Bác nên chọn một shop nào đó đáp ứng được càng nhiều linh kiện cho bác càng tốt. Chứ mua lắt nhắt tiền ship thôi cũng quá tội.
    Bác cứ ráp đi, đến đâu sẽ có anh em diễn đàn tư vấn đến đó. Em cũng hóng để còn cải tiến cái EL34SE của em.

Attached Files:

22. phamhuuson

À mà những linh kiện em nâng cấp thay ra bác không dùng được đâu. Chân cẳng em vặt hết rồi :mrgreen: . Nếu chỗ bác không có cửa hàng bán linh kiện china thì em có thể mua giúp. Loại em mua xếp hàng bét bảng bác nha. Điện trở 2W giá 2000, 1W gia 1000, 1/2 W giá 500, 1/4W giá 200. Tụ điện trước em mua con đắt nhất là 7000đ. Chắc giá vẫn hơi cao - Vũng Tàu mà :mrgreen: .

23. manhbua

manhbua Advanced Member

chào bác Sơn. Chỗ e cũng có một tiện bán linh kiện điện tử, nhưng ít ko có nhiều lựa chọn. Bác cho e hỏi thêm: (1) tại sao lại dùng bóng 6ns7 làm bóng mở đầu, nếu em đổi bóng el34 làm bóng mở đầu được ko và cả bóng nắm 5u4g nữa (có nghĩa là hoán đổi các vị trí bóng này trong mạch điện, nếu hoán đổi có phải chạy lại mạch điện ko). (2) trong mạch điện này thì cái tụ, điện trở, bóng nào quyết định đến chất âm và công suất của amply này. (3) Nếu mai mốt e nâng cấp muốn thay đổi chất âm và công suất của amply này thì e phải nâng cấp những linh kiện, bóng nào. (4) có phải cứ bóng 8 chân nào cũng cắm được vào amply này ko.......... Trước mắt e hỏi thế đã, mong bác giúp. Trong đầu e còn nhiều vấn đề lùng bùng quá.

24. manhbua

manhbua Advanced Member

à, thêm nữa: (5) nếu e muốn có cái biến trở giống như cái Volume để chính bát, chét dc ko ạ.

25. phamhuuson

Các câu hỏi 1, 2 và 5 bác đưa ra em chẳng trả lời được - vì em cũng xuất thân làm nông như bác thôi. Vậy nhờ các bác trên diễn đàn giúp đỡ bác ấy ạ.
    Câu 3: Có lẽ là nâng cấp tụ cho chất âm thay đổi rõ nhận ra nhất. Bóng đèn, rồi đến điện trở, OPT.
    Câu 4: Không được bác ạ.
    P/S: Nếu bác hỏi của bác sâu hơn ví dụ như ở sâu dưới 2000m nhiệt độ áp suất khoảng bao nhiêu thì em còn trả lời bác được.

Share This Page

Loading...