Cần những gì để DIY một Ampli ĐÈN ??

Discussion in 'Đèn điện tử' started by AudioTo, 19/12/05.

1. manhbua

manhbua Advanced Member

Bác phán thế thì e buồn quá. Mẻ đầu tiên đi mua ve chai chỉ dùng dc có vài cọng dây điện. E tính mấy cái biến thế có quấn đc biến áp nguồn, choke và opt ko ạ. Còn cái hộp e tính đục lỗ làm khung máy.

2. superfarmer

superfarmer Advanced Member

Mấy cái biến áp dùng được nhưng kg kinh tế và hiệu quả bằng mua cái sẳn có. Chassis thìua tole mạ kẽm 2mm mà làm, dùng sơn chai xịt vào ok. Ốp gỗ vào luôn rất đẹp.

Thân chào!

3. rock0em_h_x

rock0em_h_x Advanced Member

Mấy cuc biếN áp Hinh như là bác tháo trong mấy cái đầu CD phải ko?
    Bác đừng phá nó vội, mấy cục xíu xíu đó phá ra cũng chẳng làm đc j cho amp của bác sắp ráp.
    Để vào kho, mai mốt nghịch DAC biết đâu lại dùng đc, đỡ mất công quấn.

Đi ve chai, gắng kiếm fe màu xám, màu đen, càng mỏng càng tốt. Lưỡi 28mm trở lên

4. maphongbacvs

maphongbacvs Advanced Member

Bác nào biết đèn EL34 bán ở đâu không ạ< giá cả như thế thào. Em cũng đang có dự định DIY một cái cho riêng mình Ấp ủ đã lâu rồi mà bây h nhân tiện con amp bị cháy lên quyết tâm định DIY tks. Mong mọi người giúp đỡ.

5. manhbua

manhbua Advanced Member

Thank bác rock0em_h_x. E sẽ rút kinh nghiệm. Mấy cục biến áp đó e tháo ở cái đài cattset nhật, fe xám lông chuột e mới mua. Hnay ra trả đổi lấy cái khác ko dc, nhưng e kiếm dc cái đài rất hay, radio chuẩn, tape mô tơ vẫn chạy, tiếng nhão. Xin ý kiến các bác./.

Attached Files:

6. phamhuuson

phamhuuson Advanced Member

Bán cái đài đi mua cục nguồn.

7. rock0em_h_x

Dự là ... 1 thời gian nữa, nhà bác sẽ đầy ắp ... đồ ve chai, sắt vụn, đồng nát... giống em :mrgreen:
    Hồi đầu em thấy gì cũng mang về, giờ sau vài năm dọn ko hết đồ đồng nát, mà lấy về có nhiều cái ko dùng đc, cũng tại ... thiếu kinh nghiệm :lol:

Nếu bác ko có ý định sưu tầm, thì cái dài cátxet đó mua mần chi?
    Có chăng nếu chỗ bán đồng ý cho rã, bác xem cặp loa có đẹp ko, lấy về vứt đó rồi sau này nghịch gì thì nghịch, giá cặp loa tầm 20-30K

Giờ điều quan trọng là bác phải xác định được bác định làm cái amply như thế nào cái đã :D

8. nguyencanh

nguyencanh Advanced Member

Em cũng đang dùng cái đài này để nghe tape, cái này là kỷ niệm của Bố em. Bản thân nó cũng là amply để kết nối các thiết bị khác vào được.

9. manhbua

manhbua Advanced Member

Chào bác Superfamer, chiều nay e mới nhận dc hàng của bác Hưng- Hà Nội, rất uy tín. Thế là đủ linh kiện rồi, để T7, CN này nghỉ e kiếm thêm ít tụ và trở nữa. E mua luôn cái khoan cho máu, diyer luôn. Theo chân bác tốn kém quá. Đầu tư 4tr cái amply đèn, đi chưa hết nửa đường đã bay gần hết 4tr rồi, ko biết có hoàn thành dc cái pre ko. Thiếu gì bác giúp e nhé.

Attached Files:

File size:
      141,1 KB
      Views:
      335
  10. superfarmer

Choke đâu? Mua gì tới 3 cái bóng 6j32 dữ vậy? Thiếu gì thì la qua điện thoại, kêu mấy đứa em chân dài đạp xe ra đưa tận tay cho :)

Thân chào!

11. manhbua

manhbua Advanced Member

choke là cái cục chổng mông lên đấy, 10H, dòng 80ma, của Nga. E mua luôn của bác Hưng , thêm cái 6j32 sơ cua bác ạ. chân dài nào bác, e sợ rồi, chỉ đại gia mới dám sờ thôi, đùi to, chân ngắn mới là của e

12. giapham_39

giapham_39 Approved Member

Các Bác tư vấn tận tình và chu đáo quá! Em cũng là lính mới,trình độ I.Tờ... Em cũng đang nghiên cứu dự án Amplifier SE chạy EL41 với phần Pre là 2 bóng 6SN7. Các bác có sơ đồ nào đơn giản mà hay xin chỉ giáo giúp em với ạ. Thanks các bác nhiều lắm.

13. thanhbx82

thanhbx82 Advanced Member

Các bác cho em hỏi chút.. cái Ampli EL34 SE của em trước đây dùng Volume 100K, sau đó bị hỏng.. giờ em muốn thay bằng 1 cái 50K ko biết có được không ạ? Vì chắc độ nhạy loa nhà em ko đủ cao ( có 94db) .. nên trước toàn phải vặn lên tầm 11h- 12h mới nghe tương đối.. nên vì vậy em muốn thay 50K để đỡ phải vặn nhiều ( ko biết em suy nghĩ vậy có đúng ko?).. em không biết nó có ảnh hưởng gì ko? vì em cũng search thì thấy có bác nói là thay đổi như vậy nó ảnh hưởng tới chất âm.. vì tăng/giảm điện trở chỉ tác dụng tăng/giảm cho treble còn bass thì ko thay đổi ( em thì thấy có vẻ hơi nghi nghi về vụ này)

14. tamic

tamic New Member

Không liên quan nhưng mấy cao thủ cho em hỏi tí về lý thuyết đèn điện tử
    1.Trong transistor có công thức là Ic= b*Ib, vậy trong vacuum tube thì công thức tương ứng là gì vậy mấy bác????
    2.Phương trình ngõ ra được viết như thế nào? Có giống cách viết như bên transistor không ah???? Nếu viết được thì điện thế chân GK là bao nhiêu? Như bên transistor thì BE = 0.7V
    Em là gà mới, xin mấy bác cao thủ trả lời giúp em với

15. ivanlinh

ivanlinh Advanced Member

Các bác cho em hỏi về giảm hiệu điện thế đốt tim cho đèn.

Hiệu điện thế đốt tim cho đèn 2A3 là 2.5V
    Biến thế của em đầu ra là 3.6V.

Vậy các bác cho em hỏi làm cách nào để hạ áp này từ 3.6V xuống 2.5V?

Cảm ơn các bác nhiều

16. TDHien59

TDHien59 Advanced Member

Không có gì phải nghĩ cho mệt đầu, bác thích thì cứ thay thử, không hỏng đâu mà lo. Bác muốn so sánh thì mua thử mấy loại rẻ tiền ngoài chợ loại 50K, 100K, 250K về lắp rồi so sánh. Chắc chắn loại 50K vặn ít hơn nếu cùng một mức âm lượng. Nhưng sao bác ngại vặn thế? Ampli nhà em toàn vặn đến tầm 2h-3h --> sướng tay.

17. LUU LINH LANH

LUU LINH LANH Advanced Member

Chào bác, tôi đang dùng con trở 5W/0,5 Ohm để hạ đốt tim từ 6,3 xuống 5V. Vậy bác có thể mua mấy trị số khác nhau về điều chỉnh. Như 0,5 - 0,47 - 0,4.../5w hoăc 10W càng tốt. Chúc bác thành công.

18. LUU LINH LANH

LUU LINH LANH Advanced Member

Chào bác ! bac ráp amp gì thế? Cục choke này đẹp H cao nhưng I thấp quá, dùng lọc nguồn e ko đủ. Bác mua choke QS Nga 2,5H/250mA cũng tốt mà. Bóng 6j32 ko cần phải sơ cua đâu, vì bác sẽ phải nâng cấp lên dòng bóng cao hơn :) . Mấy nhời góp ý cùng bác. Chúc bác sớm có amp đèn để nghe Tết !

19. superfarmer

Bác ấy diy cái pre 6j32 triode nên cục choke 80mA dư sức qua phà. Đúng là lính mới, cái gì cũng mua sơ cua :)

Thân chào!

20. manhbua

manhbua Advanced Member

Thank các bác đã chỉ bảo tận tình. Tiến độ của e chậm quá, các bác thông cảm nhé. Cuối năm việc nhiều, nhà có con nhỏ nên ít có thời gian DIY. Tranh thủ lúc vợ cho con ngủ, 1 giờ (21h-22h) hôm nay e đã diy dc cái này, kết quả ko dc như ý nhưng diy thú vị thật, khoan mỏi cả tay (e thấy khoan cái "ấy" sướng hơn).
    À, chiều nay làm về sớm, đi ngang qua ve chai, e nhớ lời bác superfamer nên lúc nào cũng thủ sẵn trong cốp xe đủ dụng cụ (kìm cắt, mỏ hàn, súng...), kết quả mĩ mãn, và chỉ tốn có mấy đồng (tranh thủ lúc bác chủ bán hàng ko để ý, e dùng kìm cắt cắt tụ, trở nhanh như chớp). Để cuối tuần e phân loại xem có dùng dc ko.

Attached Files:

21. rock0em_h_x

Lắp chổi sắt vào máy cắt tay rồi đánh cho sạch miếng nhôm
    Mua hộp sơn xịt cầm tay về xịt cho đẹp đẹp. rồi hẵng lắp chân đèn :mrgreen:

p/s: Kho nhà bác lại chuẩn bị đầy đồ đồng nát roài :mrgreen:
    Hình như bác lắp mạch pre EF86 triode xuất anode ?

22. ivanlinh

ivanlinh Advanced Member

Cảm ơn Bác Luu Linh Lanh.
    Em cũng đã dùng công thức để tính ra đúng giá trị của trở đó là 0.47 Ohm.
    Tuy nhiên nó nóng quá, em phải dùng một miếng nhôm kẹp lại rồi bắt vào chassis. Trở của Bác có nóng không?

23. manhbua

manhbua Advanced Member

Chào các bác. Tối nay tranh thủ vợ con đi vắng e diy dc từng này: cấp xog đốt tim, cắm điện thấy bóg sáng thú vị thật, e ngồi ngắm mãi ko chán.
    Tính làm luôn phần cao áp nhưng sợ quá (e ở nhà có 1 mình, ko may cho chuyện gì xảy ra thì khổ vợ, khổ con). Mai kiếm đôi găng tay e diy tiếp.
    Chúc các bác buổi tối CN vui vẻ, hạnh phúc.

Attached Files:

24. nongdanfo

nongdanfo Advanced Member

Bác nên làm cái khung gỗ cho em nó, có công tắc đàng hoàng. In out volume , trở sả cao áp đầy đủ. Rồj chjến nhé

25. superfarmer

Có vẻ cái chân đèn 8 chân cho 6x5 lắp kg đúng kỹ thuật! Cái đai đế đèn phải nằm dưới mặt chassis mới đúng, lắp đế vậy kg đẹp lắm!

Thân chào!

Share This Page

Loading...