Cần những gì để DIY một Ampli ĐÈN ??

Discussion in 'Đèn điện tử' started by AudioTo, 19/12/05.

1. rock0em_h_x

rock0em_h_x Advanced Member

Như vậy là bác đã quyết. vậy thì bắt tay vào mần thôi :D

Theo mạch này, bác cần: 1 quả 12ax7/ECC83; 2 quả 6v6/6p6c (hoặc 6K6, 6F6 cũng ngon); và tất nhiên 2 quả 811 (đèn Nga thì rẻ, và nhìn xấu xấu, đèn Mỹ thì đẹp và đắt hơn)

Cái dòng đậm đậm này là em hổng dám à nha. Anh em diễn đàn, gặp nhau vì đam mê, đệ với sư cái giề :lol:
    Em và các bác trên này, sẽ hướng dẫn, trả lời và trợ giúp bác hoàn thành amply. Bác cứ yên chí, can thì can vậy thôi, chứ khi bác bắt tay vào làm, ai cũng sẽ hướng dẫn giúp bác nhiệt tình. :p

- Cái OPT, theo em thì bác nên có cuộn CF, ban đầu có thể ko dùng đến nó, rồi sau đó thử dùng cuộn đó, bác sẽ thấy 811 ko phải là cái loại ... cục mịch, cục gạch lắm đâu
    - OPT cho 811, với dòng DC trên 100mA, nếu là đồ hãng thì tha hồ đắt. mấy bác hashinomoto, tango, tamura em kể trên ko tham gia diễn đàn này đâu ạ, mấy ổng ấy chỉ móc túi anh em mình thoai :lol:
    - có nhiều xèng thì đặt mua, ít xèng hơn thì đặt quấn, bác ở Sài Thành, thì nhờ anh em trong đó chỉ chỗ đặt quấn.

Em thì em tự quấn, vì em nghèo quá :lol:
    Quấn thì bác nên quấn trên Fe lưỡi 38, dày 5cm trở lên cho 811SE. có thêm cuộn CF.

Những con trở em có ghi công suất ở trên đó, ngoài ra dùng loại 2W là đẹp rồi.
    Con biến áp đó thì chắc là Fe đen mà loại dày 0.5mm. Bác thử đo kích cỡ chiều dài của lá Fe, rồi chia 3 là ra lưỡi Fe bao nhiêu

2. superfarmer

superfarmer Advanced Member

Cái volume của cái Trio quá xịn! Ngâm dầu đi để dành sài!

Thân chào!

3. tube1960

tube1960 Advanced Member

Đây là mạch em đã làm, và thấy ổn nhất:[/quote]

mạch này ổn , có thể thay 12ax7 bằng ef86, tụ liên lạc trong mạch này khoãng 0.1=>0.22 là vừa , bác cho thêm giá tri Z cũa CFB.( 8=> 24 omhs) ,theo xxx ý cũa em thì với mạch này CFB khoãng 8 omhs , và phase của các cuộn dây của biến áp để các newbee dể làm.
    biến ap nguồn 220-380 công nghiệp bán nhiều ,chỉ cần quấn biến áp đốt tim là chiến

4. superfarmer

Ít thấy ai sử dụng dụng ef86 trong thực tế ráp 811se mặc dù mạch sử dụng ef86 nối tầng trực tiếp trong 811se nhiều trên Internet. Phần lớn ampli thực tế đã thấy thì mở đầu bằng 12au7 là nhiều vì chất âm 12au7 khá hợp với 811. Bác Rock chắc đã nghiên cứu khá nhiều và hài lòng với mở đầu bằng 12ax7 là có lý do hay là do bóng sẳn có.

Thân chào!

5. tube1960

tube1960 Advanced Member

Thân chào![/quote]
    Bác ạ nếu mở bằng 12au7 nếu muon đủ gain thì phải chay như mạch Sun , còn mạch cũa ông shisido thì 12au7 chay SRPP DC vào 6f6 được tải bằng IIT Stepdown lái 811 .,mạch này mới khai thác hết công suất của đèn lưoi dương . như em đã nói mạch cũa bác Rock rất ổn . cá nhân em đề nghị thay 12ax7 bằng ef 86 vì gain của hai bóng này tương đương và vì vài lý do khác mà khi nào có dip về quê bác ăn gỏi sầu đâu với khô cá lóc đồng thì em sẽ bật mí cho :D

Chào Đoàn Kết và quyết thắng

6. superfarmer

Sao bác biết quê em :) hỏi thiệt đó!

Thân chào!

7. tube1960

tube1960 Advanced Member

Tánh qua hay nói chơi, nói khơi khơi thành thiệt , là con cháu bác Ba Phi gặp họ hàng thì phải nhận thôi.Khi nào dìa Châu Đốc đi chợ Gò tạt qua miệt Phú Mỹ ,huyện Phú tân gặp bác Siêu Nông Dân chơi đèn Huê Kỳ cho thoã chí. :D :D :D

8. superfarmer

Em chỉ chơi đèn Nga thôi he he!

Thân chào!

9. manhbua

manhbua Advanced Member

E chào các bác. Đau đầu vụ này quá................................., nhất là cái vụ OPT. E xin tạm nghỉ ít bữa để dưỡng bệnh ạ.

10. rock0em_h_x

Hic, thấy mọi người can ngăn vụ 811SE, bác hùng hùng hổ hổ quyết làm cho bằng được.
    Em tưởng bác máu me ghê lắm
    Ai dè mới vướng chút ở chỗ OPT mà đã ... xin nghỉ phép để dưỡng bệnh.
    mai mốt mấy cái vụ ù xì, tự kích nó vật, dải trên nó dính dải dưới nó bèo nhèo nó quấn lấy bác, chắc phải cấp cứu mất :lol:

Nói chơi chút vậy thôi, cái OPT thực ra nó cũng có thể giải quyết được mà, anh em nhà ta cứ quấn suốt, tạm bỏ qua mấy cái Héc với Ki lô héc, mấy cái Henry với điện cảm rò lằng nhà lằng nhằng kia cho nó đỡ đau đầu.
    Cứ kiếm vật liệu phù hợp: Fe, dây đồng, giấy cách lớp
    Học hỏi cách quấn:
    - có hình ảnh minh họa của bác Tea ở đây: viewtopic.php?f=45&t=194&start=700
    - OPT em quấn cho 811SE thì đây: viewtopic.php?f=46&t=81034

Đọc tìm hiểu quấn OPT SE, đơn giản, dễ hiểu, đọc đến đâu thực hành luôn đc đến đó, thì đây: viewtopic.php?f=42&t=60122

Đọc tìm hiểu và dễ ẹc thì đây: viewtopic.php?f=45&t=13795

Còn nếu đau đầu quá, nản quá thì ... thuê quấn. :mrgreen:

11. tmvinh

tmvinh Advanced Member

Cụ Rock cho em hỏi, 811 SE ra đc bao W cụ nhỉ? cụ nghe vs el34pp của cụ thì so các dải vs nhau ntn ạ?

12. rock0em_h_x

Cái vụ oát này thì em ko có máy đo gì cả.
    Mạch của em nó ko khai thác hết đc công suất khủng của đèn lưới dương, nhưng vặn volume max chưa méo thì cũng thấy to hơn 6p14p pp (em ráp class AB1 ngó datasheet nó bẩu 11W, nhưng mạch em ráp chưa chắc đã đến :lol: )
    Nghe đồn 811, cao áp tầm 400VDC, chạy Pa tầm 40W, dùng IT thì có thể đạt đến 20W SE, kinh khủng :shock:

Còn so sánh với EL34PP à. em nói dựa vào cái tai trâu tai cây và cặp loa cỏ của em (Pioneer CS A700) nhá, các bác thấy chưa chuẩn thì chém em nhè nhẹ: Nếu đưa các dải ra để so, thì EL34PP nó nhỉnh hơn. Nhưng 811 SE với cathode feedback và 5692 mở đầu (ban đầu em dùng 5692 thì thiếu gain, nên phải thêm con rề ráp nháp) nghe vocal, jazz, tắt hết điện chỉ còn bóng 811 sáng quắc, nằm nghe nhạc giữa đêm mùa đông, nó phê hơn, em cũng ko biết giải thích ra làm sao, kiểu như là nó có chất của đèn DHT ấy, nghe và nhìn rất nghiện. Thôi kệ, miễn sao nghe thấy sướng là được, cân đo nhiều chỉ làm hại cái đầu và cái ví :lol:
    Ban ngày nghe el34pp, ban đêm nghe 811SE. Nghèo mà vẫn vui thú cùng audio là em sướng rồi :mrgreen:

13. huyhoanghp96

huyhoanghp96 Advanced Member

Rứa mà cụ biểu em cụ có thừa mấy thứ :(

14. caoan

caoan Advanced Member

Với 1 người mới bắt đầu thì lắp el34 se, 6l6 se , 6p3c-e se.... vừa đơn giản dễ làm mà lại hay.....muốn nâng cấp quấn nguồn, opt to ra một tý là xong....

15. tmvinh

tmvinh Advanced Member

lắp mấy đèn kia, xong cuối cùng kiểu gì chả 300B, 845, 211, 811.. thế nên là lắp luôn bóng to to tí cho đỡ mất công cụ ơi :mrgreen:
    cụ cứ cản đam mê , lắp monoblock 6c4c đến đâu rồi ạ

16. khonggianvohinh

khonggianvohinh Approved Member

Với tỉ giá bây giờ làm 1 ampli đèn rẻ nhất là bao tiền các bác?

17. rock0em_h_x

Không mất công đâu cụ, trong nhà kiểu gì cũng có 1 con PP, 1 con SE cho nó đủ nếp đủ tẻ. :lol:

18. superfarmer

Trên dưới triệu bạc!

Thân chào!

19. tmvinh

tmvinh Advanced Member

nguồn vs OPT, vỏ của con 6p3c-e e làm xong hết, giờ còn mỗi hàn mạch ptp mà còn lười đây cụ ơi. vỡ mất 1 quả 6p3c-e nên đang xệ hứng.
    e chơi 2 con 6p14p PP rồi mà vẫn ham hố bóng to đây

20. caoan

caoan Advanced Member

Lười vậy thì ngỉ đi chú ơi... anh đang quấn nguồn đốt tim... cao áp xong rồi ko biết có bị bùm chíu không :mrgreen:

21. rock0em_h_x

có cả tỷ bóng châu âu hay mẽo chơi hay hơn 6p14p mà vẫn ngon bổ rẻ, rứa mà cụ chơi những 2 con 6p14p pp.
    Em trình còi, ráp 6p14 tiếng nó cứ khô khô, cưng cứng, nghe lâu lâu mệt, em cấy cái cục đốt tim 15vac vào thì em xếp xó 6p14 rồi

22. tmvinh

tmvinh Advanced Member

E lắp 2 con, 2 mạch khác nhau nhưng đều cho đi ở hết rồi. Đang nghe con 807 SE cụ ơi.
    Dạo này e chỉ thích dáng quả lê eo thon. Cụ có gợi ý nào cho niu bi em k cụ, cái loại ngon bổ rẻ ấy. :mrgreen:

23. manhbua

manhbua Advanced Member

E chào các bác. E đã dưỡng bệnh xog. Giờ có thể bắt tay vào mần bác Rốc nhể, e chia thành từng bước thực hiện, bác hướng dẫn cụ thể cho e nhé.
    * Bước 1 bác giải thích rõ cho e cái mạch nguồn, cụ thể:
    - Cái amply này sẽ có 02 cục nguồn (1 là nguồn cao áp và đốt tim đèn 12ax7, 6v6; 2 là nguồn đốt tim 811), cái này bác ghi rõ cho e cao áp ra 380v thì dòng bao nhiều, đốt tim đèn 12ax7, 6v6 6,3V thì dòng bao nhiêu. E thấy một số mạch cuộn cao áp ra có rút giữa nhưng ở mạch này ko có thì có ảnh hưởng gì ko ạ; nếu có rút giữa thì âm thanh có hay hơn ko.
    Hiện tại, e có 2 cục nguồn to: 1 cục lưỡi FE 34 dày 45, 1 cục lưỡi FE 28 dày 60, vậy có thể làm cục nguồn hoặc cục choke 10H/300mA cho mạch này ko và 1 cục nguồn nhỏ lưỡi FE 20 dày 35 vậy có làm cuộn đốt tim cho 811 dc ko.
    - Cái cuộn Common- mode Choke diy thế nào hả bác, nó có thông số gì ko....
    Trước mắt e hỏi thế đã, e xin cảm ơn./.

Attached Files:

24. manhbua

manhbua Advanced Member

À, còn cái vụ OPT mà bác Rốc gửi cho e mấy cái link. E đọc mấy ngày nay rồi mà vẫn ko hình dung ra nó thế nào, e thấy phức tạp quá. E tính sẽ đi kiếm 02 cục nguồn bằng nhau của mấy cái xác amply nhật cũ, lúc đó có FE cụ thể rồi, bác sẽ hướng dẫn e cách quấn cụ thể cho cái FE này thế nào nhé. Cho e hỏi: FE để quấn cái OPT này thì lưỡi FE và độ dày có kích thước là bao nhiêu ạ.

25. rock0em_h_x

Mạch nguồn của em, do ngày xưa em chỉ quấn cao áp ko có CT, nhưng em vẫn muốn nắn đèn cho amp SE nên em dùng thêm 2 con diot để nắn kiểu lai hybrid. Nắn kiểu này với mạch 811SE của em như trên thì để cho khỏe khoắn, bác cứ quấn 0-20V-300V-350V-400V dòng 400mA trở lên (dây 0.45mm). Bác sẽ có rất nhiều mức điện áp để chỉnh. Chơi Fe to to 1 tý cho nó mát :lol:

Nếu bác không ngại nhiều vòng dây, thì quấn cao áp có CT, nắn đèn van toàn tập. Khi đó bác quấn 380V-350V-300V-0-300V-350V-380V dòng 250mA (dây 0.35mm)

Bác cứ lựa chọn cách quấn đi, em sẽ tính toán cục nguồn cụ thể cho bác.

Còn đốt tim, thì 2x6v6 tầm 1 A, 12ax7 cũng đốt 6.3V tầm 0.3A, quấn cuộn 6.3V 2A, dây 1 ly cho nó khỏe

p/s: Theo em thì cứ kiếm cục nguồn tháo máy công nghiệp, 100V/380V hoặc 220V/380V loại to to, Fe lưỡi 40mm trở lên của Đức hoặc của Nhật về nắn đèn + diot hoặc nắn diot toàn tập là khỏe nhất. Giờ em cũng đã thay cục nguồn quấn bằng cục nguồn công nghiệp cao to đen hôi rồi, chạy mát rượi, vì Fe lưỡi 42, dày 60mm, cuộn 380V dây 0.5mm, cuộn 100V dây 1 ly :mrgreen:

Mấy cục nguồn đó chắc bác tháo trong con amply bán dẫn hôm trước nhặt đc phải ko?
    Bác kiểm tra có phải fe hàn ko?
    Làm nguồn cao áp cho amp thì hơi bé, mà choke thì chắc được. Cục Fe lưỡi 20 đó ko làm đốt tim đc cho 811 đâu ạ. nó ăn dòng 4A DC, nghĩa là bác phải có những 6.5A AC để nắn cầu.

Em thì em chơi tận dụng hết. cục cao áp thì dùng nguồn công nghiệp, cục đốt tim cho 811, em lượm 2 cục biến áp nho nhỏ trong cái UPS, điện áp nó là 8V-0-8V, về em tháo cái CT ra, đấu 2 cuộn thứ cấp của nó lại để được cuộn 0-8V, cho dòng gấp đôi, nắn rồi lọc như mạch cho 6.5V ngon lành.

Cuộn common-choke thì bác tháo mấy cái bo công nghiệp cũng đầy, lựa cục nào to to, dây đồng to mà lấy, nó có 4 mối dây.
    Hình common choke:

Attached Files:

File size:
      81,9 KB
      Views:
      838

Share This Page

Loading...