Cần những gì để DIY một Ampli ĐÈN ??

Discussion in 'Đèn điện tử' started by AudioTo, 19/12/05.

1. gphu49

gphu49 Advanced Member

theo như tôi biết thì sau nắn thì 300x1,4 =420 chứ nhỉ sao lại là 320, nếu dùng cầu sau nắn 420 liệu 6sn7 có chju nổi không ạ :cry:

2. thanhbx82

thanhbx82 Advanced Member

Em thì không rõ công thức.. nhưng thực tế em đã làm thì kết quả như vậy.. nguồn của em là 300-0-300 sau khi nắn qua 5u4g thì ra ~320V.. cũng tùy vào từng bóng nắn ( khỏe hay yếu ) thì nó có sai số nhưng ko nhiều đâu ạ.
    Các cao thủ đi qua phán giúp em..hay em sai ở đâu nên dòng ra ko đúng công thức như bác "gphu49" nói ở trên ạ? em cũng là gà mờ thôi ..

3. gphu49

gphu49 Advanced Member

Theo kiến thức hạn hẹp và xxx ý của em thì đèn nắn cũng giống diode , sau nắn đều x1.4, tuy nhiên đèn nắn sẽ sảy ra sụt áp khá lớn, và không có công thức tính, tải lớn -> sụt áp lớn, em chưa lammf nên cũng không biết thế nào là lớn.
    Thiết nghĩ bác đo dòng sau nắn khi đang có tải đúng không ạ

4. gphu49

gphu49 Advanced Member

Theo kiến thức hạn hẹp và xxx ý của em thì đèn nắn cũng giống diode , sau nắn đều x1.4, tuy nhiên đèn nắn sẽ sảy ra sụt áp khá lớn, và không có công thức tính, tải lớn -> sụt áp lớn, em chưa lammf nên cũng không biết thế nào là lớn.
    Thiết nghĩ bác đo dòng sau nắn khi đang có tải đúng không ạ

5. caoan

caoan Advanced Member

nếu nắn bằng đèn bác chỉ tính x 1.05 đến 1.1 khi có tải....... :) thậm trí có khi còn thấp hơn....tuy một vài yếu tố mà em cũng chả biết.... :)

6. thanhbx82

Nhân tiện các bác cho em hỏi chút.. cái amply của em có hiện tượng bị ù khi mới bật lên, nhưng khi chỉnh volume to lên mặc dù chưa bấm play cho CD thì tiếng ù giảm 1 chút, và nó giảm đang kể sau 1 lúc ( khoảng vài phút ) sau khi nghe.. bác cho em hỏi có phải do tụ lọc không ạ? hiện tại em đang dùng tụ rẻ tiền ( hàng chợ và đồng nát) giờ em muốn nâng cấp thay tụ cho nguồn và B+ nhưng em băng khoăn nên chọn loại nào hợp lý về mặt tài chính cho amply DIY ..
    Ví dụ em thấy tụ Jensen hoặc Mundorf thì chắc là tốt rồi nhưng mà giá thì hơn cao.. so với cái amply của em..
    + bóng EL34 PSVane
    + bóng 6SN7 thì Sylvania ( có lẽ cái này là khá nhất trong amply cỏ của em)
    + Transformer : power, output : đều là hàng DIY em mua
    Vậy thì mình có thể chọn tụ JJ hay FT được không ạ? em thấy loại này giá cả cũng hợp lý.. Các bác có thể cho em xin ý kiến.. vì em băn khoăn với cái amply cỏ của em thì có thay loại đắt tiền vào thì có lẽ cũng ko có sự khác biệt .. ( JJ và Jensen là như nhau ) không biết có đúng ko ạ? Mong các bác tư vấn giúp em.

Attached Files:

7. phamhuuson

phamhuuson Advanced Member

Em nghĩ là do đèn nó chưa đủ nóng thôi. Amply của em cũng vậy mà, chạy một lúc là hết ù luôn. Em thì cứ cấp đốt tim cho nó khoảng 1 phút rồi mới cấp cao áp.
    Chơi JJ hay F&T đi bác.

8. truonghuetncb

truonghuetncb Advanced Member

các bác cho em xin sơ đồ của mạch el84 pp đc không ạ? e cũng muốn diy một chiếc mà tù mù quá

9. luatvista

luatvista Advanced Member

Bác nghiên cứu theo topic này xem,
    viewtopic.php?t=81284
    Em thấy anh em ráp nhiều và khá nhiều người khen cho mạch rẻ và hay trong tầm giá :D

10. Thangthuy86

Thangthuy86 Advanced Member

Chào tất cả các bác, các bác cho em hóng với, em đangbmuốn làm 1 cái ampli đèn đọc các bài viêt của các bác như nhặt đc tiền ấy

11. thanhbx82

Hi các bác.. Em có vấn đề này ko hiểu về OPT
    Tại sao trong mạch hướng dẫn này OPT là 3,5k? Nhưng 1 số mạch khác lại là sô khác, có thể là 2,5k hoặc 5k... Em ko hiểu dựa vào đâu để biết đc thông số chuẩn.. Ví dụ trong cùng 1 mạch mình có thể thay đổi trị số của OPT, khi tăng/giảm như vậy thì có hót ko ạ? Có gì khác biệt? Thay đổi công suất output ko ạ??

12. LUU LINH LANH

LUU LINH LANH Advanced Member

Bác hỏi opt trên cùng 1 loại đèn CS hay sao? OPT thì có 2 dòng chính : SE và PP. Về trở kháng thì 2,5K, 3K, 3,5K ,5K , 8K , 10K ...cái này nó phụ thuộc vào trở kháng của đèn CS do các nhà ng/cứu các Hãng người ta tính toán sẵn rồi. Tuy nhiên vẫn có thể du di đc, như amp 300B SE có thể dùng opt 2,5 or 3,5K đều đc...Tôi chỉ biết sơ sơ vậy thôi.

13. thanhbx82

Vâng. Ý em là trên cùng 1 bóng cs và cùng là SE còn bóng pre thì có thể giống hoặc ko? Vì em thấy vd như bóng el34 và 6sn7 em thấy có mạch OPT là 3.5k có mạch là 2.5k .. Còn nhiều OPT em thấy nói là dùng cho el34 nhưng nó lại là 5k.. Em chẳng hiểu cái gì sẽ quyết định OPT nào? Và có sự khác biệt gì khi dùng OPT khác nhau.. Có thể thay đổi công suất đầu ra không ạ?

14. tomyca

tomyca Advanced Member

Muốn biết opt mấy kí và dùng cho đèn nào bác xem lại datasheet của nó tại dòng load resistance .
    Ví dụ datasheet đèn 6l6gc Svetlana ở chế độ class A, single tube connection, load resistance là :
    - tetrode : 4200 ohms = 4.2k
    - triode : 5000ohm = 5k.
    Và ở chế độ class AB, values for two tubes, load resistance, plate to plate là : 5600 ohm = 5.6k.

15. taraxacum

taraxacum Advanced Member

Chào bác Audioto. Bác có thể cho e xin sơ đồ mạch tổng thể của amply El34 bác làm ko bác.
    Với bác cho e hỏi là nếu giờ e bắt tay vào làm thì nên làm amply nào trước bác.
    Em đang nghe EL84. :)
    Cảm ơn bác nhiều.
    Cũng đang rất máu giống bác hồi xưa ạ. hihi.
    Cảm ơn bác Rùm luôn nha.

16. taraxacum

taraxacum Advanced Member

Re:

Bác cho em xin cái này của bác với được không bác?

17. cuoico

cuoico Advanced Member

Cu an lấy OPT về đi , anh gởi sê ma EL34 PP cho , phí 1 ly cafe cho tới khi ampli ra nhac hiệu , khói lửa ....

18. tuananh1974

tuananh1974 Approved Member

Em chào các Bác ạ,
    Em có 1 em ampli braun cev510 nhờ các bác mách giúp xem có thể độ đèn vào ampli để nghe nhạc tốt hơn ko ạ.
    Hiện tại ampli này em ghép với ditto66 đời 4ohm (cs search google từ 80w-150w đáp ứng từ 18hz - 40khz) nghe đủ lực, bass chắc nặng, treble ko chói, trung nghe rõ lời nhưng em nghe ko giàu nhạc tính, khô và ko truyền cảm.
    Em muốn nhờ các bác mách giúp có thể DIY ampli bán dẫn này có chất âm mềm như ampli đèn được ko ạ.
    Em rất muốn mid lộng hơn, ngọt mềm hơn, treble leng keng ngân nga hơn, bass đỡ nặng và ấm, mềm, đầy hơn được ko ạ. Nhạc vặn nhỏ, vặn to vẫn nghe rõ các dải hoặc ko bị lấn dải và giàu nhạc tính.
    Ditton 66 em đã từng ghép với nhiều ampli đèn và bán dẫn nhưng riêng với braun em thấy nghe tiếng đủ chính xác giá rẻ nên tự nghĩ ra ý tưởng nhờ các bác tư vấn xem có thể độ gắn đèn vào ampli này để có thể ra chất âm mong muốn trên được ko ạ.
    Em mới chơi vài năm nên rất cần học hỏi nhiều và mong muốn phối ghép và thử độ ampli này nghe hay hơn với chi phí rẻ ạ.
    Rất mong các Bác chỉ bảo cho ạ.
    Em xin cảm ơn trước.
    Thân,

19. Muihex

Muihex Advanced Member

Bác diy cái pre đèn

20. ngluc33

ngluc33 Advanced Member

các bác giúp e 1 mạch pre hoặc buffer dùng 1 đèn 12ax7 quan trọng là áp thấp ~ 18v - 20vdc thôi ạ.

21. suotngayaudio

suotngayaudio Advanced Member

Mới tập tành chơi đèn xin các bác cho em ý kiến là nên chơi đền ráp thi van trước rồi mua đồ hãng sau hay quất luôn đồ hãng nhỉ...em đang lăm le. Luxman Lx360 hoặc DL88 của thivăn đánh với JBL L100 century

22. Muihex

Muihex Advanced Member

Thi van là hãng mà bác

23. suotngayaudio

suotngayaudio Advanced Member

Thi van là hãng mà bác[/quote

Dạ ý e là hãng của nc ngoài chứ ko fải trong nước

24. Muihex

Muihex Advanced Member

Bác mạnh dạn tự sướng một cái đi.

25. Lão Ngoan Đồng

Lão Ngoan Đồng New Member

Chào tất cả các Bác, các Bác cho em hóng và đu theo với, em đang muốn làm 1 cái ampli đèn, đầu năm đọc các bài viêt của các Bác như đươc tiền lì xì đầu năm.

Share This Page

Loading...