Cầu chì cho thiết bị

Discussion in 'Trao đổi, thảo luận về kỹ thuật' started by audio-abc, 30/6/09.

1. hiend-to-end

hiend-to-end Advanced Member

Em cảm ơn bác thientoan có lời trao đổi chi tiết với em. Em thử theo 2 cách như của bác, âm thanh cũng cảm nhận được sự khác nhau như bác nói, nhưng em thấy là cả hai cách lắp đó đều không phải là thứ âm thanh đẹp nhất mà em có được.

Kính bác
    HETE

2. linh99992001

linh99992001 Advanced Member

đôi khi nên thử thực tế bác Hiền ơi :mrgreen:, hôm nào bác đi hú em với ku Kha đi với

3. thientoan

thientoan Advanced Member

Em cảm ơn bác thientoan có lời trao đổi chi tiết với em. Em thử theo 2 cách như của bác, âm thanh cũng cảm nhận được sự khác nhau như bác nói, nhưng em thấy là cả hai cách lắp đó đều không phải là thứ âm thanh đẹp nhất mà em có được.

Kính bác
    HETE[/quote]

Em thật sự không hiểu ý bác như thế nào, nếu cả 2 cách lắp đều không phải như ý bác mong muốn thì em nghĩ vấn đề của bác không nằm ở cái cầu chì mà nó xảy ra ở nơi khác. Hay là bác có cách nào hay hơn thì chỉ cho em với.
    Kính bác.

4. hien.t.nguyen

hien.t.nguyen Advanced Member

Hôm nào rảnh bác pm trước cho bác Thientoan đi,em cũng háo hức vụ này cho đến nơi đến chốn ấy mà,lâu quá không gặp bác! Kha thì em gọi được.
    Thân.

5. tcqanh

tcqanh Advanced Member

1 cách đơn giản là chơi 2 bộ giàn giống nhau với dàn 1 gắn cầu chì thường, dàn 2 gắn cầu chì xịn. thế là test thôi :wink:
    , set-up giống nhau. bật qua, bật lại với từng đoạn nhạc chỉ 10-15 giây.

còn nghe cả bài, tắt máy, thay cầu chì, nghe lại... thật là khó phát hiện ra sự thay đổi nhỏ tí

6. hien.t.nguyen

Cách này là tệ nhất chứ không phải hay nhất bác sĩ ơi. :twisted:
    Sẽ sinh khối chiện không chính xác nữa ạ.
    Chỉ cần 1 cái selector để chọn hoặc là cái cầu chì này hoặc là cái cầu chì kia.
    Khả năng em có thể làm được việc chế ra cái thiết bị vô cùng phức tạp này
    :lol: :lol:

7. tcqanh

tcqanh Advanced Member

xem ra đây là giải pháp rồi. em cũng quan tâm đến cái cầu chì này :D .

khi nào test, bác Thientoan nhắn tin cho em. em qua thẳng nhà luôn nhá. sáng chủ nhật là ok nhất, vì bác Thientoan night working

8. caithang

caithang Advanced Member

Test đi các bác ơi, em đang ngóng kết quả đây :idea: nếu k hay hơn nhiều các bác lột hết cầu chì xịn của Thaoteacher gởi ra cho em nhá :D

9. CafeNovember

CafeNovember Advanced Member

Em đặt cửa bác HTNguyen he he.

-Dưng mà em cũng không tin cái vụ cầu chì 25$ thay vào cái fuse nguyên bản của máy làm thay đổi âm thanh hệ thống đến 20%, trừ phi bác đang dùng cái fuse lởm, ko đạt tiêu chuẩn về truyền dẫn, em vẫn theo quan điểm mỗi phần tử chỉ cần làm hết chức năng - chất lượng của nó, thì ko còn gì hơn được nữa, nghĩa là chỉ cần nối tắt cái fuse hoặc dùng 1 cái như của nhà sản xuất, thì ko có lý do gì để lãng phí thêm 25$ cả. Số tiền đó để nâng cấp tụ nối tầng hay dây tín hiệu mới là hiệu quả.
    -So sánh cầu chì với tụ hay dây tín hiệu là quá khập khiễng, chứng tỏ chưa hiểu được nguyên lý - chức năng của biến áp + bộ nắn lọc. Nhiều cái UPS em tháo thấy fuse nó dùng loại dây xoắn kì bí (cháy chậm) như bác DIYlover nói đấy bán có 500k cả cái máy thế cái cầu chì của nó 10$ có mà chết mà :lol: . Thú thật em cũng chưa thấy cái cầu chì nào lại có R= 2Ohm hay 0,5Ohm cả, chỉ có tiếp xúc của fuse với đế bắt tạo nên cũng chưa chạm tới 0,3Ohm ( ko nói tới trường hợp tiếp xúc quá bẩn hay bị lỏng lẻo ), hay bác nhầm với điện trở nhiệt hay cái hạn dòng ?
    -Đa số người ta dùng fuse ở đầu vào trừ phi biến áp có nhiều cấp công suất đầu ra mới phải dùng Fuse cho đầu ra bác ạ. Đơn giản thì biểu thức sụt áp trên cầu chì suy ra từ định luật OHM là : Ufuse = I x Rfuse, với 1 cái fuse cố định thì Rfuse cố định, suy ra sụt áp chỉ phụ thuộc vào dòng qua nó thôi, còn cao áp của đèn hay thấp áp của bán dẫn đều như nhau hết, bác có nhiều tính toán rất kỹ thuật nhưng em thấy hoa cả mắt :D hic hic.

10. CafeNovember

Chết thật bác cho dây chì vào khí SF6 thì nó cháy làm sao được??? mà khí SF6 người ta hay dùng để nạp vào buồng chứa tiếp điểm đóng cắt của máy cắt điện lực trung thế, dòng đóng cắt đến hàng nghìn Ampe lúc đó để bảo vệ tiếp điểm và tránh cháy nổ do hồ quang người ta mới dùng tới nó chứ? cớ chi cái fuse bé xíu cần phải cháy (chảy ) bác cũng bắt nó phải nạp khí SF6 cũng như cái fuse bác Triết post lên nhìn thấu được ruột gan lại thổi cho nó bao nhiêu thứ magic vậy ???

11. Teablue

Teablue Advanced Member

Trứớc và sau khi trang web sáu mun review cầu chì này, em có đọc trên các forum nước ngoài thấy cũng nói về cầu chì 25$ này, nhưng chỉ vài trang thôi. Đến giờ forum chúng ta cũng có cầu chì 25$
    @Bác CafeNovember: Bác Hien T Nguen nói lý thuyết kim loại là phải có điện trở vậy là đúng roài. Bây giờ bác tiện một cây bằng đồng OFC hoăc vàng 24 bằng đường kính cầu chì rồi thay vào chổ cầu chì và hàn luôn thì cũng đo được volts nhưng bé lắm :mrgreen:

12. hien.t.nguyen

Cùng lên máy chém.... :lol: :lol:

13. tml3nr

tml3nr Advanced Member

Em nghĩ vấn đề không nằm ở tai chúng ta, thật ra anh em mình khi đã vào đây sức nghe đều... trên trung bình cả :D
    Nếu không thì đã không lăn tăn đổi chác các bù.

Em đã từng rất ngạc nhiên khi nghe nói đến sợi dây dẫn giá cả ngàn, lúc đầu cũng nghĩ là chắc cho mấy anh... dư tiền xài cho nó sang nhưng không biết số phận dun dủi thế nào bồng trúng mấy món kén dây trăm tám luôn mới hiểu được vì sao có dây mắc rẻ.

Do thiết bị mình thôi các bác ạ, cái vụ kén hay không kén này mấy bác chơi đồ Mỹ rành lắm, một trong những người hay nhắc đến amp không kén dây là bác Giahy.

Có lần em thử rút dây loa từ cầu dưới cắm lên cầu trên (vẫn để nguyên cầu loa) tiếng khác hẳn các bác à, bass nhẹ hơn rất nhiều, em nghĩ là nếu test mù trên cd quen đủ nhận ra.

Cắm chân trên chân dưới cũng cảm nhận được sự khác biệt, nó dung hòa giữa hai cách cắm trên, có lẽ do em là făng của bass nên em khá nhạy cảm với dải này.

Lại có lần em thử thay cầu loa jin bằng dây Van Den Hul SCS-12, dây này là dây chuyên trị đi bên trong máy (Internal Wiring) được bà con thường dùng để đánh super tweeter, tiếng khác rất nhiều, tiếng guitar rất sống động, violon chót chét rất ấn tượng nhưng vocal xin lỗi chịu không nỗi :D

Sau khi thử xong mấy cái này em cũng hơi hoảng, em không tin tai mình thuộc loại tai vàng nên em đành dùng... tâm linh để giải thích: thôi thì trong cái Đạo Audio này có nhiều cái... thấy mới tin! :D

Hay hay không hay, hợp hay không hợp cần có thời gian nghe, cũng không lâu. Thường khi test máy mình hay chú trọng các dải âm nhạc cụ bass sâu treble ngọt nhưng sau đó bình tỉnh lại nghe thưởng thức lúc đó mới cảm nhận được đây có phải là thứ âm thanh mình mong muốn hay không.

Em nghĩ với 25 đồng mà được qua một thử nghiệm vui như vầy cũng đáng thử, em tin là có khác nhưng mình có thích hay không phải thử mới biết được.

Vì em cũng bịnh tin đồ hãng hic :D

Túm sợi dây line lại là em chuẩn bị dí bác Thientoan để hỏi chổ mua cầu chì hai eng đây!

14. hien.t.nguyen

Bác làm em mất tự tin :lol:
    Thật ra vụ cầu loa A+B bác phán thì em cũng thấy nó có cơ sở hơn cái cầu chì vì ampli chỉ có 2 mạch khuyếch đại cho 2 kênh L và R nên họ phải dùng 1 cái SW hoặc 1 cái relay để chọn loa A hoặc loa B hoặc cả 2 loa A và B cùng lấy chung 1 nguồn tín hiệu là ngỏ ra của mạch công suất và đường đi này thường rất dài với những ampli dùng SW và cũng rất dài so với cái cầu chì với những ampli dùng relay,nên em nói nó có cở sở để khác biệt hơn vụ cầu chì.
    Đã nói đến dây thì em cũng nói thêm mấy việc.
    1.Các loại dây dẩn trong ampli được tính toán, lựa chọn theo tiêu chuẩn AWG(American wire gauge ),chứ không phải tùy ý,nếu dây nhỏ quá sẽ nóng dây khi dòng lớn,không đảm bảo an toàn và thất thoát tín hiệu,dây to quá sẽ lãng phí và cồng kềnh vậy cần phải có tiêu chuẩn và tiêu chuẩn nó nằm ở đây:

http://www.powerstream.com/Wire_Size.htm

http://en.wikipedia.org/wiki/American_wire_gauge

2.Tất cả các hãng làm thiết bị có sử dụng dây dẩn đều tuân theo tiêu chuẩn này,có vài tiêu chuẩn khác nhưng chưa được sự đồng thuận của số đông nên em không liệt kê ở đây.
    Cái cầu chì và dây dẩn nó gần giống nhau về bản chất đối với mạch điện nhưng khác nhau ở mụch đích,công dụng của nó .
    Trong ampli em thường gặp dây to nhất là AWG16(max 22A, 0.01317 ohm/1m) hoặc AWG18(max 16A, 0.02094 ohm/1m)

Còn đây là tiêu chuẩn dùng cho Music:

http://www.sizes.com/materls/wire_music.htm

Đây là chiều dài dây loa max tương ứng với các loại dây và các loại trở kháng loa:

Maximum Wire Lengths For TWO CONDUCTOR Copper Wire

Wire Size 2 ohm load 4 ohm load 6 ohm load 8 ohm load
    22 AWG 3 feet max 6 feet max 9 feet max 12 feet max
    20 AWG 5 feet max 10 feet max 15 feet max 20 feet max
    18 AWG 8 feet max 16 feet max 24 feet max 32 feet max
    16 AWG 12 feet max 24 feet max 36 feet max 48 feet max
    14 AWG 20 feet max 40 feet max 60 feet** 80 feet**
    12 AWG 30 feet max 60 feet** 90 feet** 120 feet**
    10 AWG 50 feet max 100 feet** 150 feet** 200 feet**

Bản vẽ dây thực tế dùng trong sản xuất ampli

Dây ra loa bên trong ampli:

Thân.

15. thientoan

thientoan Advanced Member

Hê hê…
    Chán các bác thật, các bác chẳng chịu đọc thật kỹ bài của em, nhất là mấy đoạn em tô đỏ mà cứ vào phán ào ào. Vụ thay đổi 20% là do bác chủ topic viết rằng “ bạn của bác ấy bảo mới thay cái cầu chì 25$ vào thì âm thanh thay đổi 20%, bác ấy hoài nghi nên vào hỏi các bác là có thật như vậy không và phải thay loại nào? “ Đâu phải em, nào đâu phải i..em?" :lol:
    Các bác cứ thoải mái vào pháo đi ạ. Nhưng thưa với các bác, em chơi audio cho riêng em và vì không biết tí gì về khoa học kỹ thuật nên em nghe bằng đôi tai của em chứ em không chơi audio bằng công thức vật lý, nếu các bác cứ áp dụng công thức để nhận định một vấn đề thì em nghĩ chả việc gì mà các bác cứ phải lăn tăn thay đổi thiết bị này hay đôi loa nọ, cái nào cũng tính toán ra như nhau :twisted: . Em đặt vấn đề so sánh cầu chì với tụ lọc và dây dẫn các loại chủ yếu là em muốn nói lên vấn đề bản chất của kim loại. Các bác có tin rằng cùng là chì hàn nhưng có loại cho âm thanh mờ mịt, có loại chì bạc của Nhật thì cho âm thanh chói tai còn chì WBT đắt gấp mấy lần các loại chì hàn kia thì lại cho âm thanh khác hẳn hay không? Em đã từng là nạn nhân của các loại chì hàn chợ, chì bạc của Nhật loại tốt nên trong Audio bây giờ em chỉ dùng chì WBT.
    Các bác đặt vấn đề là thay cầu chì đắt như thế thì sao không nâng cấp dây dẫn hay tụ lọc thì hợp lý hơn. Vâng, em hoàn toàn đồng ý với đề nghị của các bác nhưng các bác cho em hỏi:
    Với hệ thống của em giá khoảng 7k, em thay 4 cầu chì: 400 ng x 4 = 1,6 triệu, chưa đến 100$ mà theo cái tai của em nó có sự thay đổi âm sắc đúng như cái em cần thì liệu có đắt quá không?
    Em không phải là dân DIY nên em chả biết cách nâng cấp tụ, và nếu phải nâng cấp tụ thì em hỏi các bác trong CD của em, em phải thay loại nào, thay bao nhiêu con tụ và tốn bao nhiêu tiền? Âm thanh sẽ nâng lên được bao nhiêu %? Chưa kể đến việc khi đến một lúc nào đó khi em rủng rỉnh tiền trong túi, em muốn thanh lý đầu CD cũ đi để rước em mới về thì bác nào dám mua cái CD đã có chấm hàn rồi trong khi em cứ gân cổ lên mà nói rằng em nâng cấp tụ? :twisted: Chưa kể đến vấn đề ampli, em cũng sẽ đặt vấn đề như vậy, các bác lý giải giúp em nhé.
    Dây tín hiệu em chơi mua cách đây vài năm với giá 600$ thì với thời giá bây giờ em sẽ phải thay dây tín hiệu bao nhiêu tiền để được âm thanh thay đổi hay hơn bao nhiêu %?
    Em nhớ mang máng rằng em đã đọc đâu đó là giữa sợi dây giá 500$ và giá 1000$ thì sự thay đổi về âm sắc cũng không nhiều.
    Nếu em thay đổi thiết bị CD, AMPLI , hay ĐÔI LOA thì em phải mất bao nhiêu tiền để âm thanh cải thiện được bao nhiêu %?
    Em xin nhắc lại quan điểm chơi Audio của em là : Chơi âm thanh theo con đường ngắn nhất, đơn giản, ít tốn kém nhất và không cầu kỳ thiết bị nhưng làm sao để thiết bị phát huy khả năng trình diễn tốt nhất , cho được âm thanh hay nhất trong tầm giá. Em chỉ tin vào khả năng cảm thụ âm thanh của mình, không để bất cứ yếu tố bên ngoài tác động vào. Vì thế em tự nhủ: Hãy nghe thật kỹ trước khi nhận định một vấn đề.
    Sáng nay đã có một bác sắp mon men theo em mua cầu chì, em đang đợi kết quả của bác ấy. :lol:
    @ bác sĩ ui, bác biết phòng em nhỏ bằng cái lỗ mũi mà ngồi nhiều người thì làm sao nghe, thứ 5 này em rảnh từ 2-4g chiều, bác qua em sẽ sắp bác ngồi ghế first class để test cầu chì nhá.
    Kính.

16. caithang

caithang Advanced Member

Quá rẻ í chứ bác ơi,
    Giá mà có ông nào sau đây chơi kỹ về cầu chì 1 chút, đẩy lên cho anh em biết từng loại thế nào để đầu tư cho hợp lý

17. GaVN

GaVN Advanced Member

hê hê hôm nay mới đọc cái topic này và vỡ ra bao điều mới lạ .... sắp tới phong trào sưu tầm cầu chì lại lên cao ???
    -Càng nhiều cầu chì càng làm phong phú chất âm
    ví dụ >>>>>
    -ta thay cầu chì chất liệu bạc vào tiếng của bộ giàn sẽ ....leng keng
    -thay cầu chì đồng vào tiếng mượt mà ấm áp..... thay cầu chì gỗ.....
    .........................................thôi em ko nói nữa sợ các cụ mắng .

PS:em vui tý thôi .... các cụ đừng mắng nhé :lol: khéo ko mai e chạy ra chợ mua cái cầu chì về thay vào cái Amp xem nó ra sao :roll:

18. khivang

khivang Advanced Member

- Trong bất kỳ cuộc chơi nào người ta cũng coi trọng cái sự cảm xúc làm đầu
    - Trong bất cứ sự học nào người ta cũng lấy cái kiến thức làm đầu.
    - Thế mà bi giờ nhiều người có thú vui dùng kiến thức để tự suy luận ra cảm xúc.

- Bótay.com

19. AudioIT

AudioIT Approved Member

chí lý chí lý hahaha :lol: :lol:

20. khuehn

khuehn Advanced Member

Chào các Bác, tuy rất là lười nhưng đọc mục này mình mới kiểm tra lại xem amp đèn DIY của mình dùng cầu chì gì mới tá hỏa lên là cách đây 3 năm rồi trong lúc nghịch bị cháy cầu chì AC nóng ruột muốn nghịch tiếp mình thay vào đó quả cầu chì 10A định bụng tìm cầu chì khác thay sau đó nhưng quên mất, thế là mình tìm một chiếc khác tháo máy loại slow blow hàng chuyên dụng thay cho đúng dòng danh định chất tiếng sau khi thay thì không dám bàn (vì bộ dàn chuối quá, tai thì lại tai trâu) cái điều thu được là yên chí lớn và an toàn tuyệt đối, tối rảnh kiểm tra cầu chì của Pre, Phono thay luôn cầu chì ngon cám ơn các bác nha :p :mrgreen:

21. CafeNovember

Hi, chào bác trà xanh.
    cái vụ kim loại ( dây dẫn ) có điện trở và những phân tích kỹ thuật của bác HTNguyen em cũng đồng ý mà. Dưng mà bác cũng là người làm ampli đèn thì bác cũng phải dùng những logic kỹ thuật để làm việc đúng không ạ? thế thì bác HTnguyen lại có thêm 1 đồng minh mạnh rồi hi hi.

Xin nhắc lại với mọi người là cái cầu chì nó ko nằm trên đường tín hiệu, nó chỉ cần làm hết nhiệm vụ truyền dẫn đòng điện vào cho biến áp, còn sau đó chất lượng phần nguồn là do BA và bộ nắn lọc quyết định. Bác thay dây vàng vào nó cũng chẳng khác được vì bác nên nhớ dây quấn biến áp ( công với tất cả dây dẫn trong máy ) là dây đồng chứ có dùng dây OFC hay bạc vàng gì đâu ??? em là em cứ bỏ luôn cái fuse đi nối thẳng bằng dây đồng, đố các bác thay cầu chì 1000$ vào chỗ dây điện của em mà nghe thấy khác được đấy !

Nhiều người tẩu quá hehe. :lol:

22. hien.t.nguyen

Bác cứ cộng hết độ dài dây dẩn tại biến áp nguồn bác sẽ thấy điện trở cầu chì vô cùng nhỏ bé.
    Từ cầu chì phía sau máy đến công tắt nguồn trước mặt máy =40cm
    Từ công tắt nguồn vào biến áp=40cm
    Từ thứ cấp biến áp đến mạch điện=18cm
    Tổng là 98cm (gần 1m) trong khi cầu chì là 2->4cm.
    Em rất tự tin khi test mù đấy ạ :D .100% các bác sẽ phán không chính xác vì sự thay đổi vô cùng nhỏ bé này không thể ảnh hưởng đến âm thanh được.
    Trong 10 lần phán nếu các bác phán trúng 6 lần em sẽ xin thua ngay không cần đến lần thứ 7 ạ. :lol:
    Chúc các các vui vẻ.
    Thân.

23. Teablue

Teablue Advanced Member

Trong trường hợp này thì điện trở bằng zero ohms. Còn dùng đồng hồ để đo là em sạo sạo chơi thôi
    Thân

24. hien.t.nguyen

Bác Trà xanh lầm nha,đường mạch in bằng đồng nếu bác cho dòng chảy qua nó thì nó vẫn có rơi áp.Chứng tỏ nó có điện trở dù là rất nhỏ.
    Thông thường các loại máy đo điện trở giá trị nhỏ thì họ dùng điện áp biết trước,có dòng cố định với giá trị A rất lớn rồi cho chạy qua điện trở sau đó từ sụt áp(biết trước dòng cố định) tính ra giá trị điện trở.
    Không thể dùng VOM trong trường hợp này.

Thân.

25. 5HIEN

5HIEN Advanced Member

@ Các bác : khi nào test các loại cầu chì , em đề nghị các bác nên thử lần lượt hai ba loại cầu chì trong cùng điều kiện như nhau ( để amply ở cùng mức volume: cỡ 10 giờ, loa, nguồn phát, thời gian phát ...), thay lần lượt từng cầu chì để vừa nghe, vừa nhận xét, và nên có một đồng hồ hiện số loại tốt để ở thang VAC cặp cố định song song với cầu chì để nhìn thấy áp rơi qua mỗi cầu chì có khác nhau hay khg...

Mong chờ kết quả test của các bác để xem có nên trang bị "cầu xịn" hay nên san phẳng "cầu" bằng "cống" :lol: :lol:

Share This Page

Loading...