Cầu chì cho thiết bị

Discussion in 'Trao đổi, thảo luận về kỹ thuật' started by audio-abc, 30/6/09.

1. thientoan

thientoan Advanced Member

hic, hic... :(
    Chiều nay em rảnh mà các bác lại bận nên chả có bác nào đến chơi với em, "nhàn cư vi bất thiện" buồn quá em đem lũ cầu chì ra shoot vài tấm ảnh thực tế để các bác bình luận cho vui nào, em hy vọng topic này sẽ kéo đến 20 trang là em mãn nguyện lắm rùi.... :mrgreen:

trong ảnh cầu chì lớn gồm cầu chì đầu mạ chrome là cầu chì theo máy.
    Cầu chì sứ là cầu chì hiệu SIBA của Thụy sĩ em lấy từ hộp linh kiện theo máy của Máy in 4 màu Heidelberg em xin được.
    Cầu chì Isoclean.
    Cầu chì nhỏ cũng như vậy, cái nhỏ cuối cùng phía dưới ảnh là cầu chì chợ.

2. thientoan

thientoan Advanced Member

Chỉ tại các bác không tin làm em phải tốn xiền... :(
    Tuần này chắc vợ cắt cơm luôn quá... :lol: :mrgreen:

3. Teablue

Teablue Advanced Member

Em thấy trong hình có 2 cầu chì đầu mạ vàng. Cái khoanh elip mầu đen thì dây quấn theo chiều ngược kim đồng hồ tính từ đầu mũi tên, còn cái còn lại theo kim đồng hồ.
    Em không bàn đến âm thanh hay gì đó tương tự nhưng cái chiều mũi tên thì random theo nhà in (chỉ là quan sát thôi, không ý kiến kò gì)

4. hien.t.nguyen

hien.t.nguyen Advanced Member

Bác Trà Xanh chú ý kỹ quá hé :D
    Chiều mũi tên là chiều phía bên ngoài,chiều dây quấn là chiều phía bên trong và 2 cái này nó hên thì trùng nhau,xui thì thôi bác ạ. :lol:
    Quan trọng là bác phải gắn đúng chiều bên ngoài,bên trong thế nào mặc nó,chiều nào mà dòng điện chả dẩn :lol:

Attached Files:

5. Teablue

Teablue Advanced Member

Biết là như thế :mrgreen: Em đã nói là chỉ quan sát và quan sát cho vui thôi, rảnh mà :oops:

6. minhhp6365

minhhp6365 Advanced Member

Oái !!!! trong cái pow của mình có tới 4 cái cầu chì xoắn xoắn đó mà bây giờ mình mới biết giá trị của nó. Hehehe ...đã đã ...

7. dinhthuy

dinhthuy Advanced Member

Chiều bên ngoài là chiều đi từ mô đến mô dứa bác Hien.T.Nguyen ui ?
    P/S Bác bỏ dự án class A cho em rùi à , không khéo bác làm class AB rồi nối tiếp 10 cái Fuse rồi bảo lắp class A là... chít với em đó Em chỉ đủ tiền sắm quạt cho nó chứ ko mua được nhiều chì đâu ạ .

8. TuanCD

TuanCD Advanced Member

Tuy không dám tham gia vụ này, nhưng tôi vẫn thi thoảng vào xem test mù đến đâu mà chờ mỏi cả cổ. Nghĩ mà ái ngại thay cho nhiệt tình chia xẻ của bác Thientoan.Đọc mấy dòng trên của bác nxhung lại càng thấm thía. Chỉ xin mod lại câu bôi đỏ: Em e rằng chúng ta không đủ tâm để giải thích đâu.
    Thay vì tổ chức 1 buổi test mù nghiêm túc thì các bác nhà ta cứ ngồi cãi chay với nhau để phô kiến thức và hạ uy tín của nhau. Kiểu này thì test cũng chả giải quyết gì. Khi chúng ta đã mang nặng định kiến, ấy là lúc chúng ta trở lên mù lòa một cách đáng thương.
    Tôi đã tìm thấy câu trả lời mà tôi đã trăn trở mấy chục năm qua: Tại sao chúng ta không dốt, không lười mà vẫn nghèo?
    Chỉ có cái cầu chì nhỏ nhoi và khá đơn giản mà chúng ta: Thay vì làm thực nghiệm (test) rồi hợp tác với nhau để lý giải từ góc độ kỹ thuật thì các khoa học gia của chúng ta không làm gì cả và chỉ bắt bẻ nhau, lợi dụng sơ xuất để công kích nhau kịch liệt.
    Câu chuyện cái cầu chì người ta đã cải tiến rồi, cần nghe và đánh giá xem tác động của nó có không? nếu có thì có đến đâu? mà còn như thế thì cái ngày chúng ta tự chế tạo ra cái máy bay để đưa dân tộc ta bay lên ngang tầm thế giới sao mà xa vời thế.

9. linh99992001

linh99992001 Advanced Member

tối qua alibaba có rủ em cà phê cùng bác, nhưng lại ko biết là bác, tưởng bác t nguyên nào, em toàn quen gọi bác hien nguyên thôi :D.
    Hôm nào bác rảnh, đi cùng em qua bác thiên toàn giao lưu xem thực hư thế nào nhá :). Tốt nhất pm trực tiếp ngày giờ cụ thể đi :wink:

10. Thichduthu

Thichduthu Advanced Member

Cái cầu chì có dây chảy xoắn tít thế kia thì chắc dòng điện phi qua cũng xoắn xéo... lắm các bác nhẩy! :lol:

11. hien.t.nguyen

Uhm,tối qua em ngồi cũng hơi lâu nghe bác nói điện thoại mà không thấy ghé.Hôm nào cà phê nhé. :D
    OK,sẽ đi theo lịch bác Thientoan sắp xếp.

12. khivang

khivang Advanced Member

13. hien.t.nguyen

Chị làm gì mà mò vào đây sớm thế,tối qua ngủ không được à?
    Cái Link chị cho em thấy đâu liên quan đến cầu chì?Chắc chị chú ý câu này:

Suất điện động tự cảm luôn luôn tỉ lệ thuận, nhưng trái dấu với tốc độ biến thiên cường độ dòng điện trong mạch. Vì nó luôn có tác dụng chống lại sự biến đổi của cường độ dòng điện trong mạch là nguyên nhân đã sinh ra nó.

Thế cái cầu chì rởm nó không có suất điện động tự cảm à? Trong trường hợp này cầu chì gì gì là giống nhau về bản chất,em không nhận thấy khác biệt nào,em vẫn có thể mua được loại xoắn giá 1k/ 1 cái nhưng không giống về hình thức với Iso

Khi mở cầu dao của một mạch điện có chứa máy phát điện hay động cơ điện, ta thường thấy hồ quang điện xuất hiện giữa hai cực của cầu dao.

Nguyên nhân do khi ngắt mạch, dòng điện giảm đột ngột về giá trị không, do đó các cuộn dây của máy điện có xuất hiện một dòng điện tự cảm khá lớn. Dòng điện này phóng ra lớp không khí giữa hai cực của cầu dao và có thể gây nguy hiểm cho hệ thống điện.

Ðể khử hồ quang điện khi ngắt mạch, người ta đặt cầu dao trong dầu, hoặc dùng khí phụt mạnh v.v... dập tắt hồ quang.

Có hồ quang xuất hiện trong thiết bị điện tử dân dụng như ampli hay không? Em thì e là khó xảy ra vì mạch kín của em không chứa thành phần rô to nên không gây ra quán tính như động cơ điện vì vậy khi mất điện thì suất điện động ngược rất khó có thể sinh ra hoặc sẽ không đủ cường độ để phát sinh hồ quang,thêm chức năng dập tắt hồ quang theo em có thì tốt không thì thôi vì thực tế rất khó xảy ra.
    Một lý do nữa là cái cầu chì khi đứt 2 đầu của nó vẫn cách xa nhau khác với cái cầu dao có vị trí gần kề khi mới ngắt nên dể phóng điện qua giữa 2 tiếp đểm
    Vui vẻ Chị Khỉ ơi.
    Thân.

14. khivang

khivang Advanced Member

Sớm gì nữa, đi ăn sáng cafe rồi.
    Cái đoạn dì trích dẫn cơ bản quá, đoạn hiệu ứng da nữa dì đọc kỹ cho em nhờ

Đoạn này ko cần thiết

15. hien.t.nguyen

Em ăn sáng rồi trở vào đọc chị ơi,hiệu ứng da thì cái cầu chì rởm có xảy ra không?
    Sao chị cứ toàn phức tạp hóa vấn đề nhở? :lol:

16. khivang

khivang Advanced Member

Tại các chị ko thích đơn giản hóa nên em phải theo hầu thôi :lol:
    Tiếp...
    http://www.vocw.udn.vn/content/m10431/latest/

17. PDT

PDT Advanced Member

Bác lại trăn trở rồi, hơi đâu bác ơi.

18. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Theo em cầu chì có hai tác dụng:
    1. Bị đứt, cháy, nổ khi dòng diện thay đổi cao (cái này quan trọng nhất và đã được kiểm chứng)
    2. Làm cho âm thanh thay đổi (có thể hay hơn và cũng có thể dở hơn. Cái nì đang chờ các bác kiểm chứng)

Do vậy, em đề nghị khi test cầu chì thì nên test luôn cả hai tác dụng là test cháy nổ và test về âm thanh. Chứ nếu chỉ test về âm thanh thì lỡ cái cầu chì này hiend quá lại không chịu đứt thì thiết bị tèo lun thì có mà chít. :( . Bởi vậy, em đề nghị các bác khi test thì cho biết thêm cầu chì hiend này có khác cầu chì bình thường khi bị đứt không ah

19. Thichduthu

10 lần 25$ test đứt = 250$ :lol:
    Ngoài 2 tác dụng bác gì đó nêu,
    cầu chì còn có tác dụng thuốc. :mrgreen:
    Welcome to... THNM hospital!

20. CafeNovember

CafeNovember Advanced Member

Bác ơi cái hiệu ứng bề mặt đó thì có gì mà đọc kĩ ? trên 4Rum đã bàn tán biết bao lần rồi. Cái dây chì nó chỉ dẫn dòng điện tần số 50Hz thôi, nếu nó làm to như sợi dây điện 3mm thì có lẽ cũng hạn chế được tí xíu nhiễu cao tần từ điện nguồn, nhưng khổ nỗi nó làm từ sợi dây bé xíu thì lọc nhiễu được gì? hơn thế bộ IsoClean Power của bác ThienToan đã lọc sạch nhiễu rồi thì còn đâu cần cái fuse kia lọc nữa?

em đến chịu cái Wiki này, tần số 105Hz mà gọi là cao tần????

Thôi em xin ngồi lắng nghe các bác thôi, chứ kiểu này topic sắp đi vào lan man mất rùi ,hic.

@TuanCD: Bình tĩnh bác ơi! Test mù thì bác ThienToan và bác HTnguyen tổ chức rồi, chỉ chờ các bác ý sắp xếp công việc nữa thôi!

21. khivang

khivang Advanced Member

Lúc em dựa vào mấy cái " thì có gì " để giải thích thì bác nói em cảm tính, suy diễn, tâm linh... Bây giờ có dẫn chứng thì bác lại nói 4rum đã bàn tán bao lần rồi. Em thật chịu bác. :(
    Chúng ta đang mổ xẻ chuyện cái cầu chì $25 tại sao cho vào nó làm thay đổi chất âm nên cần đưa ra mọi giả định để tìm hiểu chứ đâu có phải là chỗ tranh cãi vụn vặt phải ko bác.

Hình như trên trang web đó có chức năng sửa đổi đấy bác ạ, bác vào chỉnh lại giúp cho họ nhé :)

22. LikeNew

LikeNew Advanced Member

Cầu chì là thiết bị (linh kiện) để bảo vệ quá tải (quá dòng). khi quá dòng định mức thì nó sẽ đứt để ngắt mạch bảo vệ các phần còn lại. Cầu chì tốt là khi quá dòng định mức 5%là phải đứt ngay. Đó mới là cầu chì tốt. Nó chẳng có chút gì liên quan đến chất lượng âm thanh cả. Các bác nên nhận xét trên cơ sở khoa học, đừng lẫn lỗn và ngộ nhận. Vài ý kiến đóng góp

23. hien.t.nguyen

Hế hế,em không đơn độc rồi :D Đã có người lên máy chém chung :lol:

24. Thichduthu

Phản biện nè: bác có nghe thử chưa? nếu chưa mà phát biểu là ngộ nhận đó!
    Dù theo trường phái thường phi cầu chì (chứ không phải cầu chì phi thường),
    tuy nhiên vào 8 chút cho topic kéo dài 20 trang, thỏa lòng bác Thientoan. :mrgreen:

25. ClassA

ClassA Moderator

Sao các bác không hỏi thẳng nhà sản xuất cái Isoclean audio grade này nhỉ, rằng thì là mà tại sao nó lại làm âm thanh hay hơn. Chắc chắn nsx sẽ không trả lời theo kiểu "test đi rồi bạn sẽ biết ngay mà" :)

Share This Page

Loading...