Cầu chì cho thiết bị

Discussion in 'Trao đổi, thảo luận về kỹ thuật' started by audio-abc, 30/6/09.

1. dinhthuy

dinhthuy Advanced Member

Vui quá Bác nhỉ ! qua topic em lại được biết nhiều cái mới và biết cầu chì có nhiều công năng như vậy , thế mà em chót đi thay hết cầu chì điện nhà bằng CP thành ra mình cải lùi , thôi em cũng đi cải tiến lại thử xem sao .

2. Thichduthu

Thichduthu Advanced Member

CB hả bác?
    Hóa ra cái cầu trì ưu việt hơn à?!
    :roll: :lol:

Circuit breaker

3. hien.t.nguyen

hien.t.nguyen Advanced Member

Hế hế,bác ...già quá. :lol:
    Bác vừa ra là em vừa vào đó :D

4. hien.t.nguyen

Em đọc cái link bác cà phê tháng 11 thì thấy nó kèm theo câu này để khách hàng khỏi phải lăn tăn:

Please be aware that, as with any electrical noise reduction device, your results will vary according to your associated equipment and power line quality.

Tạm dịch:

Xin vui lòng lưu ý rằng, cũng như với bất kỳ thiết bị điện giảm tiếng ồn khác, các kết quả của bạn sẽ thay đổi tùy theo thiết bị của bạn và chất lượng đường dây điện.

Chú này nói nó có tác dụng hay không còn do những cái khác nữa nhé,nếu gắn vào mà không thấy gì thay đổi thì đừng có mà kiện với cáo nhá :lol:

5. linh99992001

linh99992001 Advanced Member

em nghĩ hãng nói đúng bác à, ko hề sai đâu :), việc phối ghép, bộ dàn có cho ra âm thanh rõ ràng hay ko còn tùy thuộc vào cách người chơi nữa.
    Em chắc là người đầu tiên đc qua nghe cầu chì, theo em thì trên dàn bác thientoan các bác có thể thấy được sự khác biệt, cơ bản là các dải như mid hi có phần up lên xíu, đặc biệt dải bass của hệ thống có mức độ kiểm soát chặt chẽ hơn, độ dynamic tốt hơn, mức chi tiết trong các dải từ mid bass - bass rõ ràng hơn, nếu để ý kỹ sẽ nghe đc 1 số âm thanh mà trước đó ko thấy :).
    Việc có nên chơi cầu chì hay ko, các bác nên giao lưu mượn anh em để thử trên bộ dàn của mình, vì ko phải bộ dàn nào cũng có ép phê, vì còn phụ thuộc vào phối ghép tốt hay ko, rồi chơi theo phong cách âm thanh nào. Rồi mức độ khác biệt đó liệu có tốt so với giá tiền người mua bỏ tiền ra ko :). Em chỉ dám nêu trong 1 chừng mực nào đó, chắc chắn cầu chì isoclean có tác dụng lên chất lượng âm thanh bộ dàn. :D

6. tcqanh

tcqanh Advanced Member

vấn đề có vẽ liên quan đến noise filter.

việc này làm em nhớ đến bác Dze... trong topic Dây nguồn :D

7. tml3nr

tml3nr Advanced Member

Ây da, trong thít này (Cáp nguồn điều cần bàn) 3 năm về trước, bác Via có nói đùa một câu: "...Trên thực tế dây điện cao thế của ta hay sử dụng hợp kim nhôm, những khu vực bị như vậy âm thanh bị mỏng và nhẹ, cách khắc phục : dùng thêm nhiều cầu chì loại slow blow..."

Phải chăng là lời tiên tri... :D

8. hugo

hugo Advanced Member

Hi các bác "em là ếch ngồi đáy giếng" thấy các bác bàn luận về vấn đề cầu chì sôi nổi quá em cũng muốn suy nghĩ thử quả là cầu chì đôi khi cũng có tác dụng thật, vì khi ta đầu tư dây nguồn gấu và to vào khi có nguồn điện chẳng lẽ nó lại đi qua cái cầu chì bé tí như thế có khi nào giống như là ta bị thắt ống cổ chai không ta. Em bán tín bán nghi leo lên miệng giếng lặn lội quay lại nhà bác Thảo này nghe thử xem thực hư thế nào :D
    - Bộ giàn mới này của bác thientoan đã thay máu toàn bộ kể từ đợt trước em tới. Đầu tiên bác Thảo này nhiệt tình cho em nghe thử 1 vài bài trước gọi là hâm nóng bộ đèn và cũng thẩm âm sơ qua bộ dàn mới. Quả thiệt bộ dàn này nghe khác xa bộ dàn cũ, bác chủ này đầu tư nghiêm cứu khá kỹ về kỹ thuật phối ghép chất âm hiện đại, âm hình khá rõ tiếng ca sĩ em cứ ngỡ là từ loa center trước mặt không ah, không gian trình diễn đẹp, khá tốt ca sĩ như là đang đứng trên sân khấu vậy. Bộ giàn chau chốt khá rõ phần dịu ngọt của mid hight, phần bass tiếng gọn gàng dứt khoát...
    - Bắt đầu tới việc chính là test cầu chì, bác ấy mở bài số 1 trong album Getting to known you của Jheena Lodwick như bác ấy nói để em phân biệt, lần thứ nhất thay cầu chì theo máy bấm nút play mới nghe bảng nhạc này trên cầu chì theo máy nên nghe chưa cảm giác ngay được. Bác ấy cho nghe 2 lần để em xác định vị trí nhạc cụ trong bảng nhạc, sau đó bác ấy thay cầu chì Isolear vào bấm nút play. Quả thật em bắt đầu thấy có cảm giác ngay thứ nhất là sân khấu và tiếng ca sĩ nâng lên thấy rõ âm hình không còn ngang bụng nửa mà được nâng lên tới đầu heee, tiếng bass có gọn hơn đôi chút, nhưng tiếng đàn ghi ta là rõ ràng nhất, tiếng nẩy của dây đàn và tiếng ngón tay bấm dây đàn buông ra khá rõ. Giọng ca sĩ tiếng nhã hơi cũng nghe khác, quả thật là không gian trình diễn tốt hơn
    - Tóm lại với buổi giao lưu với bác thientoan hôm qua làm em thấy rằng quả là đi 1 ngày đàng học 1 sàng khôn. Trên lý thuyết, kỹ thuật thông số của người thợ như bác Hiền thì phân tích khá rõ và kỹ tuy nhiên ở đây em chỉ nêu nhận xét như thế này nếu như có 1 cái chuẩn trong việc chơi audio này thì không có việc thay đổi phối ghép này nọ kia đâu chỉ việc canh đúng thông số là ok, như thế là quá dễ. Nhưng đã chơi audio thì thông số chỉ là mang tính chất tham khảo thôi, còn kinh nghiệm phối ghép mới là cao thủ, có dân chơi, kỹ thuật nào phân tích được tại sao dây này cho chất âm khác với dây kia không mặc dù nó cùng là chất đồng và cùng thông số như nhau... Nếu không phân tích được thì không nên đem kỹ thuật can thiệp quá nhiều, dạng tép riêu như em chơi chỉ biết phối ghép hợp lổ tai chứ không cần xem thông số và chỉ dám phát biểu khi thực tế nhìn, sờ, nghe và thấy thực tế mà thôi. Vài lời mạo muội khi đi nghe thực tế góp vui cho topic này xôm tụ heeeeee

9. tcqanh

tcqanh Advanced Member

Đại khái thế này:

Dây nguồn cũng có vai trò lọc nhiễu. Sau khi điện qua dây dẫn, nó sẽ làm thay đổi các trị số R, L, C. sự thay đổi này kéo theo thay đổi tiếng treble, mid va bass... và thay đổi âm hình, âm sắc...

Điều tương tự cho Cầu chì ? có thể lắm chứ

10. QuajGiaf

QuajGiaf Advanced Member

#4, Đường số 6, KĐT Waterfront, Hải Phòng
    Cảm ơn bác Hugo với bài nhận xét thực tế, chi tiết, ấn tượng.

Chúc mừng bác Thientoan với bộ giàn hay và phối ghép chuẩn - cấp độ reference - cùng sự am hiểu, cảm nhận thực tế, sự chia sẻ cũng như tự tin cần thiết của bác với diễn đàn.

Sẽ rất lý thú và có ích cho người chơi audio khi có nhiều thực tế, chia sẻ như vậy.

Cảm ơn các bác,

11. TuanCD

TuanCD Advanced Member

Xin chúc mừng bác thientoan, không phải vì cái câu chì, bởi trước cả 2 bác hugo và linh99992001 đã có 3 cao thủ DIY là Diy low, Khivang và Via công nhận sự khác biệt. Mừng cho bác vì đã có được sự phối ghép chuẩn và cái quan trọng hơn là đôi tai vàng, là sự đam mê và nhiệt tình chia sẻ với anh em.
    Chơi cũng có 5 có 7 đường chơi, đường nào cũng cần sự đam mê và trải nghiêm, cũng cần sự nghiêm túc và tinh tế. Trư Bát Giới nuốt chửng quả đào tiên mà không nhai thì sao biết được vị ngon, có người chưa ăn đào tiên đã biết nó không ngon thì đúng là hậu sinh khả úy vì đỡ tốn 1 quả đào tiên.

Nhưng tôi vẫn chưa tin cầu chì có thể làm thay đổi chất lượng âm thanh đâu nhé, vì bác chưa mời tôi đến cho tôi nghe. :D :D :D

12. oDoh5

oDoh5 Advanced Member

Bác hay quá!
    Ông Adam ngày xưa bị bà Eva dụ ăn quả táo, quả nhiên là ông lúc ăn ổng thấy quả táo quá ngon, vậy mà sau này phóng viên phỏng vấn hỏi ổng sai lầm nào mà ông thấy hối tiếc nhất thì ổng nói là giá như ổng không ăn quả táo đó...

13. tcqanh

tcqanh Advanced Member

cung tuy vao dan may va cach set-up.

em tin la bac Hugo khach quan, vi ong nay thich noi thang. e cung tin la ong nay co good ears. truoc kia e moi bac Hugo ve nha nghe nhac, bac ay noi trung phoc nhuoc diem dan may em. cho nen bay gio em ton tien mua super treble
    :D

14. tml3nr

tml3nr Advanced Member

Dù sao ổng cũng sướng được một thời gian bác oDoh5 ui, em thấy nhiều cái sướng còn ngắn hơn mà ai cũng muốn xáp vô, dù biết trước là xong rồi cũng ân hận lém :D

Khổ thân em muốn sướng phải ăn tới tám quả nên GDKĐĐK (gia đình không đủ điều kiện) hic :D

15. n_nhoang

n_nhoang Advanced Member

Mặc dù chưa thấy có công bố chính thức ,nhưng đến giờ phút này em ngờ ngợ là điều cầu chì làm thay đổi âm thanh của hệ thống ở mức có thể cảm nhận được đã xảy ra trong thực tế
    Bản thân em cũng không mong muốn điều này lắm vì ...lại có nhiều việc để làm
    Thôi để các bác tranh luận ,em phải đi kiếm cầu chì đây :(

16. Quangbh

Quangbh Advanced Member

Bác Thientoan ơi ! bác cho em xin cái địa chỉ bán cái cầu chì ... cám ơn bác nhiều.

17. TuanCD

TuanCD Advanced Member

Cứ từ từ đã bác Quang ơi. Để cái cầu chì phát huy được thì cũng còn nhiều yếu tố lắm, anh em trên này đã nói khá rõ rồi.
    Về vụ đào hay táo thì cũng xin nói lại luôn kẻo lại bị tay "vê-cu"-audio ( con mọt sách) :D bắt giò:
    Đúng ra là lão Trư nuốt chửng quả nhân sâm mà lão Tôn trộm từ cây nhân sâm của Trấn nguyên tử...
    Vấn đề không quan trọng ở chỗ nó là nhân sâm, đào hay táo mà 3 thứ đó cộng lại cũng không bằng âm nhạc, thứ mà thượng đế đã ban cho con người.
    Khi nói lão "Trư" tôi cũng không có ý bảo ai là Trư mà chỉ muốn đề cập đến lão Tôn ( Khỉ) bị ném đá hội đồng do quá nhiệt tình chia sẻ kiến thức và trải nghiêm mà phải âm thầm trở về Hoa quả sơn thôi.

18. ClassA

ClassA Moderator

Việc này cần mấy bác như hien.t.nguyen hay diy-lover vác máy đo đến nhà bác thientoan để xác định tác dụng lọc nhiễu của cái cầu chì này đến đâu. Chẳng nhẽ mối cái cầu chì mà làm điên đảo giới khoa học duy tâm cũng như duy vật nước nhà :) . Em không bác bỏ tác dụng ảnh hưởng đến âm thanh của nó vì chưa được nghe thử, nhưng cho rằng nếu có, thì nó có liên quan vật lý đến kết quả cuối cùng mà người nghe cảm nhận được. Chứ em không tin là có gì đó siêu nhiên ở đây. Bác Khỉ được ăn đào tiên rồi mới tin có thần thánh, em chả được quả nhót nào nên chưa tin :D

19. n_nhoang

n_nhoang Advanced Member

Lão Khỉ này chả tin thần thánh gì ráo đâu ,Chỉ khác mọi người là không vội phủ nhận những gì còn là bí ẩn với khoa học thôi :wink: Hai vấn đề đó khác hẳn nhau đấy
    Mà còn nhiều điều vẫn là bí ẩn với khoa học lắm, không phải cứ gì cũng đo đếm được ngay.Rứa mới nghiệt :mrgreen:

20. Tien_Hung

Tien_Hung Advanced Member

Không hay rồi ,,không hay rồi các bác ơi ..! Mới đến trang 16..! :(
    Bác ClassA đợi em qua Nasa mượn mấy cái giàn máy phân tích vật chất,quang phổ, siêu sóng v.v. cho các bác dùng đặng mới thấu tỏ mấy cái biến đổi âm sóng trong thiết bị au đi ồ chứ em tính cái gì cũng ô copsi lồ suông e chưa thuyết phục được mấy tay audiophilé. :D

21. oDoh5

oDoh5 Advanced Member

Bác nào không tin cầu chì thay đổi âm thanh thì vác con amp Sansui 5000A có 2 cầu chì ở 2 kênh ra, thử thay đổi cầu chì ở 1 kênh rồi REVIEW cho anh em nghe đi... :)

22. Tien_Hung

Tien_Hung Advanced Member

Cái này đi ngược lại cái chữ ký của bác rùi bác ui ..! :lol:

23. n_nhoang

n_nhoang Advanced Member

Thì cứ cho là có khác biệt đi. Vậy vấn đề đặt ra là điều gì đã xảy ra trong cái cầu chì ngắn 1 mẩu ấy mà làm âm thanh thay đổi đến nghe ra được :roll:
    R,L,C ư ? thô sơ quá
    Bản chất của kim loại ư? sóng điện từ ư ? yếu ớt quá
    Hy vọng sau đây sẽ không có topic bàn về cái công tắc nguồn :shock:
    ps; cố cho tới trang thứ 20 :mrgreen:

24. oDoh5

oDoh5 Advanced Member

Em kém thông minh nên ko hiểu ý Bác ạ.
    Ngày xưa em có cái 5000A kia, 1 lần tọc mạch em làm đứt cầu chì 1 kênh, em nhét sợi dây đồng vào nghe đỡ thì thấy nghe 1 bên dở và 1 bên dở hơn, sau đó em đảo cầu chì 2 kênh thì nghe 1 bên dở hơn và 1 bên dở :) . Tuy nhiên lúc đó em cũng thắc mắc có phải do cái cầu chì hay ko nhưng do trí tuệ kém phát triển nên em ko tìm hiểu sâu thêm vấn đề, nay gặp tobic này thấy hay quá nên nhào vô post vài phát cho đã cơn thèm.

25. hien.t.nguyen

Sáng giờ em đi qua đi lại,đi tới đi lui cái topic này vài chục lần rồi mà em không post bài.
    Lý do là
    -Về kỹ thuật thì em đã nói hết,không còn gì để nói nữa. :D
    -Về việc kiểm tra thực tế thì em và bác Thientoan có pm qua lại với nhau vài lần,bác ấy rảnh thì em lại bận (chiều hôm qua) nên chưa thể có mặt được.
    Em và bác Thientoan sẽ sớm sắp xếp để giao lưu và đo kiểm ,test mù...1 ngày gần đây. :D
    Các bác nào rảnh thì giao lưu cùng em với bác Thientoan luôn thể.
    Em vẫn phải chờ thêm 1 pm(trước 1 ngày giao lưu) từ bác Thientoan thì mới có thể biết chính xác ngày giờ để thông báo cho mọi người cùng giao lưu. :lol:
    Thân.

Share This Page

Loading...