Cầu chì cho thiết bị

Discussion in 'Trao đổi, thảo luận về kỹ thuật' started by audio-abc, 30/6/09.

1. Tien_Hung

Tien_Hung Advanced Member

Bác đọc đến trang này là đã thèm rồi còn gì ! :D
    5000A của bác thập niên 80 là hi end au đi ồ đó, thảo nào bác nghe thấy khác khi thay fuse.. :lol:

2. CafeNovember

CafeNovember Advanced Member

Em đồng ý với bác HTNguyen là nên dùng 1 bộ chuyển đổi cầu chì và test mù thì kết quả mới khả quan, để tránh trường hợp người nghe bị ảnh hưởng tâm lý, mỗi người đều bảo vệ ý kiến của mình, lôi cả tâm linh ra để bảo nó hay như thế này thế kia thì hỏng bét.
    Bác HTnguyen nhớ ít nhất có 4 lựa chọn nhé: Iso Clean, Fuse theo máy, fuse chợ và Nối tắt Fuse bằng dây dẫn. Chỉ nên nối tắt bằng dây đồng thôi nhé, nhỡ nối bằng dây vàng mà nó hay hơn thì vàng nó lại càng sốt, chết dở :lol:

3. minhtriet

minhtriet Advanced Member

Hic hic, bác có bảo hành cho thiết bị không mà "xúi" dại họ thế :lol:
    Mà không biết bác H.T.Nguyên e ngại hay sao mà cứ lần lữa mãi :D
    Thân.

Attached Files:

4. hien.t.nguyen

hien.t.nguyen Advanced Member

Em không có nhiều xiền để nối ngang cầu chì bằng sợi dây đồng. :D
    Ma xui quỷ khiến thế nào mà vừa bật qua cầu chì bằng sợi dây đồng máy nó bùm 1 phát thì ...chít em. :lol:
    Vẫn phải có an toàn cho thiết bị khi test trong mọi trường hợp bác ui.
    Thân.

5. minhtriet

Điều này chứng tỏ việc thay thế cầu chì hay nối tắt đều có ép phê hết đó bác, phê nhất là khi nối tắt đó :lol:

6. CafeNovember

Bác Triết yên tâm, bác HTNguyen là thợ mà, chuyên gia nối tắt ( cắm thẳng) vặt cầu chì mà :lol: .
    Em DIY cũng ít khi mắc cầu chì lắm, đến 1 cái AMP mà có 2 cái nguồn, 1 cái chạy 100V, 1 cái chạy 220V mà cắm tùm lum hoài hổng bao giờ bị nhầm cả :mrgreen:, cái amp nào bị cháy là có số cả đó bác, bị giật cũng có số lun đó haha.

7. n_nhoang

n_nhoang Advanced Member

Với những gì đã diễn ra thì em thấy việc bác đến nhà bác Thien toan hay không và vào lúc nào với em không cần thiết nữa :(
    Mặc dù chưa được nghe và trong thâm tâm cũng chưa tâm phục ,khẩu phục hoàn toàn.Nhưng sự nhiệt tình của bác Thientoan ,các ý kiến của một số bác rất có uy tín đã phát biểu vừa qua cũng đủ thấy họ không nói chơi
    Hết ý

8. hugo

hugo Advanced Member

Bác cứ ghẹo em hoài, em chỉ nói theo kiểu coi trời bằng vung, bác không chửi em là mừng lắm rồi :D .
    - Thực ra cái cầu chì này theo em không phải bộ dàn nào cũng phát huy được đâu, sự thay đổi là có nhưng thực tế tác dụng trên bộ dàn khác thì chưa hẳn. Nói chung nên đi thực tế nhận biết và chia sẽ kinh nghiệm lẫn nhau vẫn tốt hơn còn tin hay không thì còn nhiều yếu tố lắm.
    Thân

9. TuanCD

TuanCD Advanced Member

Chính xác đấy bác Hùng ạ. :D
    Chúng ta đã từng nghi ngờ : Dây AV- dây loa- dây nguồn-BACL-lọc nguồn rồi các vị đã từng lên án nó nay người có tiền thì mua, người ít tiền thì DIY. Tôi cũng đang dùng cái BACL DIY thấy hiệu quả rõ rệt, vụ cầu chì 25U$ tôi sẽ không mua vì không có tiền nhưng không vì thế mà tôi vội vã phán bừa. Chúng ta có thể spam tùm lum và thỉnh thoảng ngồi trong sọt rác cũng chẳng sao, nhưng khi nói chuyện nghiêm túc mà không suy nghĩ kỹ thì tôi cho là thiếu tôn trọng cộng đồng.
    Chúng ta hãy điểm lại những gương mặt đã từng nghe và công nhận sự khác biệt của cầu chì:
    -Nhóm kỹ thuật có: DIY-lover; Khỉ vàng; Via.
    -Nhóm tạm gọi là phi kỹ thuật ( tôi chưa quen biết nên có thể nhầm) gồm: Thientoan; Hugo;linh99992001; Quạ-già.
    Họ đều là những gương mặt có thể nói là sáng giá của VNAV, trong đó đáng lưu ý nhất là bác Quạ, người có uy tín trong lĩnh vực thẩm âm và đã nhiều lần làm giám khảo cho các cuộc thi của VNAV.
    Bây giờ nếu bác Hiền nhà ta, theo tôi biết qua các bài viết là dân kỹ thuật cực đoan, chỉ lăm le vác máy ra đo, về trình nghe thì không hiểu thế nào là âm thanh tự nhiên. Nếu bác ta không nghe ra được thì cũng chả nói lên điều gì.
    Có những giàn máy, có những đôi tai nghe dây loa xịn không hay hơn dây điện Trần Phú chẳng hạn thì nghe ngóng mà làm gì?
    Để đỡ căng thẳng trước khi chuyển sang phần 2 mới là hữu ích cho diễn đàn, tôi xin kể câu chuyện cổ gần quê tôi:
    Tương truyền rằng, sau khi chiếm Hà nội lần 2, quân Pháp kéo xuống đánh Nam Định. Giặc còn cách thành 10 dặm, các cụ nhà Ta biết tin bèn khăn xếp áo the chỉnh tề làm lễ tế ông Súng thần công. Hết 3 tuần hương thì giặc đến chân thành, các cụ bắt đầu cho nhồi thuốc rồi châm lửa. Giặc hạ thành xong thì ông Súng mới khai hỏa cái uỳnh như để chào mừng giặc đã hạ thành.
    Topic này đã quá dài để tranh cãi có hay không tác dụng cải thiện âm thanh của cầu chì. Nó nên chuyển thành: cải thiện thế nào, cải thiện đến đâu, ở thể loại nhạc nào là rõ nhất. Những bộ giàn tầm tiền khoảng bao nhiêu thì nên đầu tư, nếu tài chính eo hẹp thì nên thay vào đâu trước. Có thể DIY nó được không?...
    Và cũng nên bàn đến thế nào là đồ xịn vì tôi đồ rằng: khi chúng ta mua nhiều thì có thể người anh em của chúng ta sẽ có ngay hàng lởm.
    Tôi xin nhắc lại lần nữa: Tôi vẫn chưa tin.

10. Teablue

Teablue Advanced Member

Cái 5000A của bác còn đẹp quá. Hồi đó hình như Sansui chưa có relay bảo vệ khi có DC ở ngỏ ra loa mà dùng cầu chì. Bây giờ ampli sò nào cũng có Relay bảo vệ mà không dùng cầu chì nữa, có thể là cầu chì đắt hơn mạch bảo vệ :(
    Bác mod relay chổ ra loa đi cho đỡ tiền và an toàn hơn :D

11. oDoh5

oDoh5 Advanced Member

Con này em lấy hình trên mạng mà Bác (có đóng con dấu Kờ-lắc-sít.com mừ :) ), con của em đã ra đi từ khi em có đứa cháu nội thứ mười tám kia ạ. Bác nói chí phải, dạo này nhà em dùng toàn CB thay cho cầu chì ngày xưa vì hiện nay dây chì đắt quá á, chắc do các Bác DIY thu gom, đầu cơ chì nên chì lên giá. Yeahhhh...

12. Listen_by_heart

Listen_by_heart Advanced Member

Wow, tới cầu chì rồi hả các bác? :p , em đồ rằng sau topic này có lẽ sẽ đến topic "lượng Ô Xy trong phòng ảnh hưởng như thế nào đến..." quá :mrgreen:

Hic, nặng lắm rồi :(

13. ThuyLT

ThuyLT Advanced Member

@ bác chè xanh : khỏi lo đi, em này đã có tụ out đảm nhiệm chức danh bảo vệ roài/

14. tcqanh

tcqanh Advanced Member

hôm chủ nhật em bị drunk quá, do alcohol ngấm quá sâu vào trong người. đành lỡ hẹn với bác thientoan. lần này quyết chí theo chân bác hien.t.ngyen mới được. em rãnh cả ngày thứ 4 tuần này ạ.

15. Teablue

Teablue Advanced Member

Nhưng nhà sx vẫn có cầu chì bảo vệ trường hợp tụ bị nối tắt

16. mtbc

mtbc Advanced Member

17. Thichduthu

Thichduthu Advanced Member

Riêng con 5000A này, nếu bác nào nhận được thay đổi khi test mù
    giữa cầu chì 1k vnđ và 450k vnđ thì em chịu mất thêm 1 con 5000A nữa.
    Và đương nhiên có chiều ngược lại khi chấp nhận cuộc chơi. :wink:
    Còn cầu chì trên bộ giàn bác Thientoan, bữa nào xin bác ấy cho nghe thử.
    Em tò mò quá, bắt đầu cảm thấy hoang mang rồi. :mrgreen:
    @Sần lão thủ: còn nhiều thứ cần bàn lắm, ảnh hưởng của núm chẳng hạn.
    Uả, mà viện Tẩu đâu mất tiêu rồi, bị PCI Đại lộ Đông Tây giải tỏa rồi sao? :roll:

18. tcqanh

tcqanh Advanced Member

khà khà, cái này hay đê. nếu có 2 phe, em sẽ thiết kế 1 bài thống kê nhỏ sao cho càng ít nhiễu càng tốt và độ tin cậy càng cao.

để kết quả khách quan, ta phải test mù blind test và ngẫu nhiên randomised test. mẫu khởi đầu là n=30, số mẫu nhỏ nhất cho pilot test. tức là mỗi nhóm người nghe 30 lần mà không biết đã thay cầu chì nào

19. CafeNovember

Hồi xưa em cũng có ý nghĩ rằng cái cầu chì sợi dây của nó nhỏ xíu làm sao đủ truyền dẫn dòng điện kịp thời cho biến áp tại những đoạn cao trào, suy nghĩ là hình dung quá thô sơ bắt nguồn từ hình ảnh thắt cổ chai của dòng nước hay giao thông Việt Nam > :( .

Thực chất cái dây chì nó cũng chỉ như 1 sợi dây dẫn. Thực chất truyền dẫn điện qua nó là sự chuyển động ngược chiều của dòng Ion+ và electron. Khi người ta thiết kế ra cái dây chì bé xíu họ đã tính toán rất đúng tỉ lệ chịu đựng ( chính là tỉ lệ truyền dẫn của nó), ko phải vô cớ mà cái dây chì 10A nó dẹt dẹt rộng gấp hơn chục lần cái dây chì 0,5A. Nghĩa là dây chì đó nó có đủ phần tử hạt để truyền dẫn dòng điện tương ứng. Vi mô thêm 1 tí, nếu các bác làm 1 cái biến thế mà nó có 1 cuộn quấn bằng sợi dây đường kính nhỏ bằng dây chì 1A, dài chỉ 2cm bằng cái dây chì, với dòng chịu trên nó là 1A thì nó có vấn đề gì ko? Ai bảo nó ko đủ đáp ứng truyền tải dòng điện? Dòng lớn thì dây lớn, nguyên tắc cơ bản tính toán BA, miễn sao nó chịu đựng được là oke thôi. Cớ chi ta cứ phải chơi "gấu" nối vào đó cái ống tiết diện 10cm2 trong khi ta biết rõ rằng muôn đời nó chỉ cần 2cm2 cho dòng chảy cố maximum thôi ???? Thật là lạ!

Dù thế nào thì muôn đời cầu chì ( theo đúng chức năng của nó) ko thể tốt hơn 1 cái dây đồng thay vào đó được, đó là hình dung theo suy nghĩ thô sơ đấy nhé.

Thôi, cái dây chì thì bé nhỏ và đơn giản lắm, làm sao quan trọng bằng hòa khí giao lưu học hỏi của tất cả chúng ta trên đời (4Rum) được ! "Phải không bác TuấnCD??? " :mrgreen:

Xin lỗi các bác em nhỏ tuổi mà cứ hay nói triết lý, âu cũng là bất đắc dĩ, mong các bác đại xá .
    hic hic.

Mấy hôm nay trời mưa nhưng thời tiết mát mẻ và dễ chịu quá, chúc các bác vui vẻ và ngủ ngon.

20. TuanCD

TuanCD Advanced Member

Đó cũng là điều tôi luôn mong muốn.
    Bác còn trẻ, hy vọng bác sẽ tiến xa hơn bọn tôi nhiều, chân thành đấy. :D :D :D

21. oDoh5

oDoh5 Advanced Member

Em ko dám chắc giữa cầu chì 1k và 450k có khác nhau ko nhưng giữa cầu chì 1k và sợi dây đồng nối tắt thì em dám chắc ạ.

22. hien.t.nguyen

Hế hế,đã là kỹ thuật thì phải đòi hỏi sự chính xác.

*Tất cả các vấn đề kỹ thuật trong thực tế đều xuất phát từ mặt lý luận rồi đến thí nghiệm,kiểm chứng,thống kê,...cuối cùng là kết luận nó tồn tại thật sự hay không?

**Hoặc đi theo 1 trình tự khác là có thêm hiện tượng xảy ra trước,lý luận,chứng minh sự tồn tại,thí nghiệm,kiểm chứng,thống kê...kết luận.

Nếu về mặt lý luận thì không thể xảy ra mà đi đến kết luận ngay lập tức là có xảy ra thì hoàn toàn không có cơ sở.

Trường hợp cái cầu chì này cũng vậy nó sẽ đi theo hướng **:

1-Có 1 số bác cho rằng có thể có sự khác biệt-hiện tượng có xảy ra

2-Bước kế tiếp là lý luận xem nó có thật sự xảy ra được hay không-em đã làm từ đầu topic đến giờ và thấy chưa có cơ sở

3-Kế tiếp là chứng minh sự tồn tại-phải đo kiểm thực tế vì sẽ không có căn cứ khoa học nào để kết luận nếu chỉ nghe ý kiến của 1 số người trừ trường hợp thống kê với tần suất đủ lớn.Trường hợp cụ thể là cái cầu chì này thì ý kiến đó chỉ dùng để tham khảo

4-Trong các bước trên nếu vẫn chưa xác định hoặc lý giải hiện tượng được thì phải dùng đến phương pháp thống kê-việc này vẫn chưa thực hiện được vì 1 số yếu tố khách quan.

5-Kết luận-sau khi thống kê thì sẽ có kết luận,hiện tại em thấy các bác đã đưa ra kết luận là rất vội vàng và không có căn cứ.

6-Trường hợp sau khi đã có kết luận 1 cách khoa học là công nhận hiện tượng xảy ra thật thì việc còn lại là việc của kỹ thuật hoàn toàn,kỹ thuật phải chứng minh bằng cách nào đó hiện tượng đã và phải xảy ra.

Nói như vậy để bác Tuấn CD nhận thấy em và các bác khác chỉ mới ở bước thứ 2 thôi-lý luận thử xem hiện tượng có thể xảy ra được hay không?
    Em không thấy yếu tố nào là cực đoan cả,nếu không theo trình tự trên mà lại đi kết luận thì em thấy là... cực đoan.

Chúc các bác vui vẻ.
    Thân.

23. minhtriet

Theo em thấy bàn về kỹ thuật thì cũng bàn quá nhiều rồi, sao bác không test thực tế đi, chứ đợi lâu thì "bàn" càng nhiều đến khi thực tế nó khác thì bác càng khó nói hơn đó :D
    Theo quan điểm của em nếu dàn âm thanh quá xịn thì khi dùng cầu chì vàng đó có thể có sự thay đổi theo kiểu là âm thanh có khác, nhưng hay hơn hoặc dở hơn là chuyện khác :D

24. hien.t.nguyen

Cái này bác phải pm hỏi bác chủ xem có chịu cho anh em kỹ thuật đến để test mù,đo kiểm,thống kê trên thiết bị của bác ấy không?Nhưng đặt biệt là em không ở vị trí nghe,em chỉ thí nghiệm và ghi chép,thống kê giúp các bác thôi.
    Vấn đề là nó nằm ở chổ đó,nếu bác chủ OK thì cho anh em 1 cái lịch hẹn cụ thể đẩ tất cả cùng đến giao lưu nhưng vẫn mang yếu tố khách quan,chứ mình em vào nghe thì có mà phiền bác ấy trà,thuốc...nghe xong rồi về chứ làm sao mà có kết luận nào chính xác được.

Đã có 1 lần em đến nhà 1 bác rất có tiếng về chơi audio,em đến để test thử và so sánh 2 cái ampli,1 là cái cũ của bác ấy,1 là cái bác ấy mới mua.Như các bác cũng biết rồi đấy,mới mua dỉ nhiên là khen lấy khen để nhưng em đo,quan sát linh kiện,thiết kế và nghe thử thì nó rất chuối vì thấy bác chủ quá nồng nhiệt lại thêm rất quý cái ampli mới nên em nghẹn...họng luôn,nói ra cũng không xong mà giấu đi thì cũng không phải.Lý do em nêu ra thí dụ này là để các bác thấy yếu tố khách quan nó quan trọng trong mọi kết luận.
    Em là em bị vài lần rồi nên em biết 2 người ngồi nghe(1 chủ,1 khách) rồi cùng gật gù tâm đắt 1 vấn đề là chuyện đương nhiên,nếu 1 gật 1 lắc thì nó mới là lạ.
    Em không có ý chỉ trích hay gì gì khác,chỉ đưa ra ví dụ mà em từng gặp phải thôi.
    Mong các bác hiểu mà đừng giận em. :D
    Thân.

25. minhtriet

Theo em nghĩ thì bác là dân kỹ thuật, bạn của bác có cùng đam mê không thiếu, các bác trên forum bác quen cũng nhiều thì mời vài người đến cũng test có gì là khó, test xong thì lấy ý kiến từng người post lên đây cho mọi người tự đánh giá thôi chứ đâu nhất thiết bác phải vừa đo vừa nghe đâu :D
    Thân.

Share This Page

Loading...