Cầu chì cho thiết bị

Discussion in 'Trao đổi, thảo luận về kỹ thuật' started by audio-abc, 30/6/09.

1. hien.t.nguyen

hien.t.nguyen Advanced Member

Chuyện tìm 1 người để nghe và phân biệt được 2 cái cầu chì đã khó.
    Hix bác kêu em tìm vài người... :lol:

2. minhtriet

minhtriet Advanced Member

Bác cứ réo lên là trên này có nhiều bác xung phong theo liền mà :D, he he, càng ít bác phân biệt được thì chứng tỏ bác thắng rồi còn giề :lol: :lol:

3. hien.t.nguyen

Chuyện em muốn ở đây không phải là thắng thua mà là nó có xảy ra sự khác biệt hay không?
    Em chỉ cần có câu trả lời chính xác cho câu hỏi này và phương pháp để tìm câu trả lời phải khoa học. :D
    Thân.

4. minhtriet

minhtriet Advanced Member

Nếu theo ý bác như vậy thì đây có lẽ là dự án rồi và chưa biết lúc nào kết thúc :D
    Nếu đơn thuần đo kiểm thì bác đâu cần đến nhà bác Thientoan, bác chỉ cần đo kiểm tại các CDP hay amply bác đang có.
    Em nghĩ quan trọng nhất là bác nên nghe trước, nếu thật sự nghe thấy có sự khác biệt thì bác tìm cách lý giải sau là đơn giản nhất vì lúc ấy bác có động lực.
    Chứ giờ bác chưa nghe, chưa khẳng định được điều gì cả thì đo kiểm cũng không đến đâu.
    Thân

5. hien.t.nguyen

Giả sử đo chưa ra thì các bác ấy sẽ test mù và khi có kết quả test mù thì mới tính tiếp.
    Thân.

6. TuanCD

TuanCD Advanced Member

7. TuanCD

TuanCD Advanced Member

Thành thật xin lỗi anh em trong topic.
    Tôi không muốn căng thẳng làm gì, cực chẳng đã thôi. Hy vọng đây là post cuối cùng của tôi hơi nặng mùi "thuốc súng" :D

8. hien.t.nguyen

Em vốn không thích và cũng không muốn tranh luận theo kiểu này nhưng em sẽ...ráng chiều bác.Trên diển đàn này em tự nhận thấy mình tranh luận thẳng thắng và tôn trọng người khác còn bác thì không,do đó bác yếm thế hơn em rất nhiều: Dể nổi nóng,thích đụng chạm...và rất dài dòng mà kết quả thì rất ít.

Wiki là thư viện mở,nếu thằng bé lên 3 ở quê bác nói ngược lại với Wiki thì bác nghe theo nó đi ạ,quê em không có đứa lên 3 nào giỏi nên em tin vào Wiki thôi và em tự nhận Wiki là thầy em.

Câu trên thì bác rất vội,bác hãy đọc hết rồi hãy nói,trường hợp bác nói thì nó nằm ở đây:

**Hoặc đi theo 1 trình tự khác là có thêm hiện tượng xảy ra trước,lý luận,chứng minh sự tồn tại,thí nghiệm,kiểm chứng,thống kê...kết luận.

Bác Via, bác Thientoan, bác QJ nghe trực tiếp trên bộ dàn của mình thì chưa có yếu tố khách quan,độc lập do các bác ấy biết rỏ cầu chì mình thay vào nó rất tốt,rất đẹp nên dể phát sinh tư tưởng không khách quan và kể cả em khi tự tay làm tất cả rồi nghe và gật gù thấy hay hơn cũng là lẽ thường tình.

Các bác Linh9992001,Khỉ Vàng,... nói ra trong hoàn cảnh đi nghe bộ của bác khác thì càng khó nói cho chính xác,trường hợp bác đi nghe bộ của người khác bác có dám phán nghịch ý với chủ nhân không?
    -Nếu có thì bác là người mất lịch sự.
    -Nếu không thì bác là người a dua xu nịnh,ba phải...
    Em đã từng là người ba phải,xu nịnh...như ví dụ em post trước

Em không tham gia phản biện chính trong topic này nên không rỏ và không có động lực để làm đến cùng.

Cái này nó là vấn đề mỹ thuật,thẩm mỹ.Cái em đang nói là cái thiết bị cụ thể: Cái cầu chì.

Việc này em có post trình bày khó khăn,nguyên nhân chính là bác chủ chưa cho em test mù,đo kiểm,thống kê... nên em chưa đến,nếu chỉ đến nghe thì em nghĩ em cũng kết luận giống mấy bác kia,không thể có kết luận thuyết phục mọi người.

Thứ nhất ở đây là số ít(vài bác),thứ 2 là yếu tố khách quan chưa đủ để kết luận.

Cái này nếu không thể tìm ra thì nó là do kỹ thuật thôi,nhưng kết luận sau thống kê là hoàn toàn có cơ sở và có thể xem đó như là 1 mệnh đề hiển nhiên đúng,mặc dù kỹ thuật chưa tìm ra và không sớm thì muộn con cháu chúng ta sẽ tìm ra thôi.

Mình bác phán thì chưa đủ căn cứ để kết luận em trịch thượng,cái này cũng cần phải khoa học,phải có thống kê để số đông đồng thuận.

Em lại chúc bác tiếp tục vui.

Sorry vì đã lôi mấy cụ có tên trong post này ra để làm dẩn chứng. :D

Thân.

9. dinhthuy

dinhthuy Advanced Member

10. hien.t.nguyen

Em đã có ví dụ về vụ đi nghe trước đây ở post trước rồi đó ạ. :D
    Thế bác muốn em là người mất lịch sự hay a dua xu nịnh,ba phải... :lol: ?

Thật là khó :lol:
    P/S bác có pm

11. tcqanh

tcqanh Advanced Member

Bác Hiền nói rất đúng. nhưng công việc Khoa học kỹ thuật, kể cả Y học em đang làm đều phải " tiến hành " như thế.

sau này người ta đề xướng ra cái gọi là Khoa học Chứng Cớ Base- Evidence. tức là nếu không chứng minh bẳng công thức, thỉ nguời ta chứng minh bằng thống kê. tức là muốn tin vào điều gì đó, phải có " chứng minh"

xét về thống kê, mức độ tin cậy thì có nhiều mức độ.

chúng ta đang ở mức thống kê " mô tả hiện tượng inspection statistics " hay thống kê mô tả, thống kê quan sát. đây là thống kê đơn giản nhất, không có giá trị cao " bẳng chứng".

mức độ tin cậy ở đây là mức độ " ý kiến chuyên gia, hay ý kiến cá nhân " được xếp loại mức độ tin cậy thấp nhất.

em đề nghị cái cách làm thực nghiệm phía trên- experimental study. người làm test mù nghe ít nhất 30 lần, ngẫu nhiên và phải nói đúng ít nhất 95%. nếu test này đúng trên nhiều nguời, audiophile và non-audiophile thì mức đô tin cậy càng cao.như vậy mới chính xác theo thống kê. :D

12. linh99992001

linh99992001 Advanced Member

bác hiền có PM :).
    Các bác bớt nóng, đôi lúc chỉ là hiểu lầm thôi. :D

13. Teablue

Teablue Advanced Member

Đâu có ảnh hưỡng gì đâu bác. Cho đến lúc gần đứt thì dòng vẫn cứ đi trong cầu chì mà :roll:

14. BAANH

BAANH Advanced Member

Kính thưa các bác,
    Em là một người đã tốn tiền về khoảng nâng cấp cầu chì này rồi. Em được người bán hàng chỉ dẩn và bảo đảm rằng gắn vô là "phê" liền. Thực sự lúc đầu cũng em cũng chưa tin lắm! Em chỉ mua một cái lúc đó giá $28 để lắp cho CDP trước! và đúng là "lão bán hàng" đã nói thật! Vì sau khi gắn vào thì "thôi rồi . . quá sướng". Khỏi cần nói, qua tuần sau em "rớt" thêm $28 nửa cho cái ampli. Cảm giác khi gắn vào là "được sướng một lần nửa". Em nghĩ trong bụng phải chi CDP và ampli có thật nhiều chổ để gắn cầu chì nhỉ! Cứ mỗi tháng em "rớt $28 để được sướng một lần" :D :lol:
    Từ kinh nghiệm của bản thân, em thấy để nâng cấp và cải tạo bộ giàn thì rất nhiều thứ làm cho chúng ta tốn tiền. Có những thứ mà khi nghe nói, chúng ta không thể hiểu được là tại sao như vậy?! Trong đó cầu chì là một trong những thứ khó tin nhưng lại hiệu quả nhất! Tuy nhiên để nhận biết được sự khác biệt này, em nghĩ phải tùy thuộc vào nhiều thứ như:
    . Chất lượng bộ giàn có khả năng nhận ra sự khác biệt này hay không? Em nghĩ cũng giống như chúng ta dùng cân đồng hồ để cân vàng!!
    . Sự cảm thụ âm thanh của từng người. Ai nhận ra sự khác biệt thì "mất tiền", ai không tin hoặc không nhận ra thì may mắn, đỡ phải mất tiền. Nhưng em cam đoan rằng trước sau gì thì các bác cũng sẻ đến lúc thay cầu chì thôi!
    Kết quả của việc nâng cấp cầu chì đối với bộ giàn của em cho thấy background yên tịnh hơn, âm hình rỏ hơn, dynamic hơn nhất là đối với nhưng bài nhạc nhanh và mạnh.
    Em chỉ trình bày những kết quả từ thực tế, còn để đánh giá, phân tích một cách chuyên nghiệp thì em bó tay. Nhưng em nghĩ đã có rất rất nhiều hãng sản xuất ra những chiếc cầu chì, những bộ chống rung, những sợi dây nguồn, những sợi dây tín hiệu, những bộ dây loa và v . .v . . đều có lý và chắc chắn họ đều có thể giải thích rỏ ràng và đo lường sự khác biệt các trị số bằng những máy móc khoa học dùng trong phòng thí nghiệm. Còn như các bác lý luận và kiểm chứng các trị số này liệu lấy đâu ra những thiết bị đó để kiểm tra!! Chính vì vậy tôi nghĩ các bác nên tập trung vào vấn đề "kết quả" để "hưởng sướng" cho khỏe! Người ta làm ra rồi thì thấy có thích thì xài, không thì thôi. Chứ đừng nên tranh luận về chuyên môn điện tử, nó dể gây tranh cải làm mất lòng nhau. Vì trong chúng ta có được mấy người đủ trình độ ngang bằng để lý luận với nhau đâu.
    Thật sự, những thứ này ngay từ chập chững chơi audio anh em chúng ta có mấy ai tin và biết sự lợi hại của nó đâu! Quá trình chơi audio phát triển đã nâng cao nhận thức theo từng audiophile!
    Ý kiến kết luận của em: hảy thử thực tế trước xem nếu Ok thì rớt tiền và thư giản để hưởng audio hiend. Nếu không Ok thì thôi. Đừng tạo thêm stress sau những giờ phút lao động nhọc nhằn. Chúng ta là anh em cả mà! Chúc các bác phát hiện thêm nhiều điều mới lạ và nhớ chỉ lại cho anh em trong 4rum nhé!
    Chào thân mến,

15. fatman

fatman Advanced Member

Các bác cho em hỏi là với cầu chì theo máy và 1 sợi dây đồng nhỏ thay thế vào thì cái nào cho chất lượng âm thanh tốt hơn ??
    Loại bỏ chuyện an toàn cho thiết bị ạ, dàn cỏ em không sợ :D

16. PDT

PDT Advanced Member

dàn của bác khỏi thay, cũng hay rồi.

17. khivang

khivang Advanced Member

Bác chủ topic muốn nhờ tư vấn một vấn đề đã đc thế giới nghiên cứu và đưa vào thương mại từ đời tám hoánh nào rồi thế mà AE ta ở VN vẫn còn đang gân cổ lên tranh cãi nó có tác dụng ko ? Thế mới thấy trình độ KHKT ở ta còn thua TG nhiều quá.
    Nhân chuyện cầu chì em lại nhớ đến tích vua Tự Đức chém đầu sứ thần của mình vì tội nói láo khi vị này tâu rằng ở bên phương Tây họ có cái đèn dầu treo ngược :( .
    Em xin khẳng định tất cả các sản phẩm kỹ thuật phục vụ cái sự nghe cũng như nhiều lĩnh vực khác đều đc các nhà SX của TG nghiên cứu, chế tạo dựa trên các thành tựu KHKT của TG. Vấn đề là ta đang "ngồi" ở đâu để nhìn nhận chuyện này. Khi ta thiếu thông tin, thiếu kiến thức, quá tin vào cái "Tôi" thì dễ xảy ra ngộ nhận, cho rằng người ta lừa mình, cho rằng với 5 năm đại học ( của VN ) ta có thể làm nhiều chuyện vĩ đại lắm lắm so với chuyện cái cầu chì vớ vỉn. Thế là ta sẵn sàng "Trảm" mọi ý kiến dám nghịch ý ta bất cần biết biển kiến thức của TG rộng lớn bao la nhường nào và một ngày trôi qua các nhà KH lại đổ thêm bao kiến thức mới vào nó.
    Để kết thúc bài viết này em xin nêu lại mong muốn của mình ở mấy trang trước :

18. ClassA

ClassA Moderator

Bác Khỉ hơi quá lời rồi. bác vào các forum của bọn khoai Tây nó cũng gân cổ về cái cầu chì này y chang anh em mình thôi, có gì đâu mà bác tự sỉ dân ta thế :)

19. TuanCD

TuanCD Advanced Member

Bác bắt đầu biết đánh trống lảng rồi, hãy trả lời thẳng vào câu hỏi của tôi nếu quả thật bác thích thẳng thắn. Nếu Wiki là thày của bác thì hãy đọc lại ý kiến của "thằng bé lên ba" về việc thày bác có chỗ chưa chính xác ( đoạn nói về hợp kim đồng) rồi phản biện để bảo vệ thày đi, tôi không muốn trích lại vì không muốn làm phiền mọi người. Tìm tài liệu cung cấp cho diễn đàn là điều đáng khích lệ, hoặc là chỉ đưa link để anh em tham khảo, hoặc là vận dụng nó thì phải tiêu hóa được để trở thành kiến thức của mình rồi mới đem dâng bác ạ.
    Nếu bác thấy ý kiến của bác quan trọng hơn và mang tính quyết định cho diễn đàn, vượt lên trên các bác khác tôi đã nêu thì bác cứ theo ý bác, chẳng ai có quyền ngăn cản, nhưng đã đưa lên đây thì mọi người có quyền đánh giá nó.
    Trước khi chính thức kết thúc việc tranh luận vô bổ, làm hao tài nguyên diễn đàn này với bác, tôi xin mod lại thơ Hồ Xuân Hương tặng bác nhé:
    Một đàn thằng ngọng đứng xem chuông.
    Chúng bảo nhau rằng : Ấy ái uông.

Một ông không ngọng chửa nghe chuông.
    Ông ấy bảo rằng: Ẳng...ải...uông. ( chẳng phải chuông).
    Thưa các member.
    Tôi nhận thấy các topic dạng này luôn kéo dài lê thê và thường là không đi đến đâu. Tôi không dám định hướng cho topic bởi đó là chức năng của các Mod, tôi sao đủ tài mà này nọ. Tôi chỉ rụt dè có ý kiến thế này:Mọi chủ đề dạng này đều có thể xem xét dưới 2 góc độ:
    - Nhìn từ góc độ kỹ thuật.
    -Nhìn từ góc độ cảm xúc nghệ thuật.
    Song song với việc chúng ta cố gắng lý giải bằng kỹ thuật thì cũng nên để cảm xúc lên tiếng.
    Cụ thể trong topic này, khi việc lý giải về kỹ thuật bế tắc thì hãy để chỗ cho các bác đã tin trao đổi với nhau, tôi và các bác chưa tin có thể đặt câu hỏi ( đương nhiên là chân thành chứ không có kiểu hỏi sóc nhau) để tham khảo xem nên đầu tư hay không? Nếu như vậy thì sẽ có nhiều câu hỏi và các bác may mắn đã đầu tư có hiệu quả sẽ vui lòng giải thích, chia sẻ theo khả năng của mình.
    Tôi đề nghị bác Baanh cho tôi biết cấu hình bộ giàn, tổng mức đầu tư (nếu có thể), bác thay nhiều cầu chì rồi thì trình tự thay từ đâu là hiệu quả nếu chưa có tiền thay hết. Tôi hỏi với thái độ cầu thị chứ không có ý châm chọc. Không riêng bác Baanh mà bất cứ ai biết chia sẻ tôi đều xin cảm ơn.
    Bác nào ở Hà nội, nếu tiện thì có thể cho anh em đến nghe thử không?.

20. CafeNovember

CafeNovember Advanced Member

Oái em là vẫn chiến đấu trung thành với bác từ đầu tới phút cuối cùng đó nha, đừng mắc kế ly gián nha :lol: .
    em thấy bác ko những rất "ngon" về điện tử mà cách suy luận, giải quyết vấn đề cũng khá bài bản, do đó em đồng ý với bác cả 2 tay 2 chân.

Mà thôi các bác cứ đi mua cái BA NGUỒN quấn bằng dây bạc đi nghe xem có hay hơn ko nào? ko thì thay luôn dây quấn BA nguồn đó bằng dây làm cầu chì ấy, to hơn 1 tý cũng được cho nó chịu dòng và đồng bộ, theo cách suy luận của 1 số bác thì nó sẽ hay hơn cả ngàn lần đấy. :lol:

21. tcqanh

tcqanh Advanced Member

theo mô tả của Baanh là thay cầu chì mà âm thanh nền cải thiện rõ, dynamic, trong trẻo hơn, thì có vẽ cầu chì xịn đóng vai trò lọc nhiễu. như vậy chứng tỏ nguồn điện nhiễu chưa được xử lý tốt.

hien.t.nguyen. bác có máy đo thông số nhiễu không ? ví dụ đo THD- total harmonic distortion

22. CafeNovember

bác nhầm rùi, dàn của bác ThienToan có bộ lọc nhiễu ISOClean lọc tốt vậy mà vẫn thấy hay hơn đó thôi. Loại bỏ nguyên nhân lọc nhiễu nhé .

23. caithang

caithang Advanced Member

Hay quá, cám ơn bác.
    Vậy là có thay đổi, và khá rõ ràng là hay lên
    Bác Thảo đầu tư thêm 1 bộ cầu chì xịn của hãng khác nữa đê, test thử với Iso xem lại có khác biệt thế nào ?

24. CafeNovember

Đúng rồi! nên ta càng ko nên dùng tâm linh lý giải vấn đề đó bác. Giải thích bằng khoa học mới khó chứ giải thích bằng tâm linh thì đơn giản lắm, chẳng cần học cũng giải thích được.

Nếu như bác "ngồi" cao hơn mọi người thì bác hãy dùng lý luận khoa học để giải thích vấn đề đi? nếu lại dẫn chứng sai tùm lum thì làm sao người khác phục được? Cái tôi cá nhân mà bác nói là kiến thức khoa học toán lý hóa SV được đào tạo bài bản kế thừa từ nên tảng kiến thức, khoa học thế giới đó. Tư bản người ta cũng được đào tạo cũng những công thức, định luật Toán-Lý như Việt Nam, sao bác lại phân biệt Định luật Newton Việt Nam với Newton Mỹ??

Galileo Galilei là một nhà thiên văn học vật lý học, toán học và triết học lỗi lạc, thuyết nhật tâm của ông chống lại ý nghĩa của Kinh thánh và Toà án dị giáo La Mã, nhưng ông bỏ ra rất nhiều công sức quan sát, nghiên cứu, tính toán và lý luận khoa học chứ ko phải chỉ dựa vào giải thích cảm tính như vậy cả, em chỉ ko đồng ý quan điểm đấy thôi.
    Em thấy bác TuanCD không có thiện chí xây dựng và giao lưu đâu bác HTNguyen ạ, chán nhỉ? thế này thì thôi test làm gì nữa. Các bác thấy dùng cầu chì nghe hay hơn thì cứ dùng, theo đó những ai ko muốn tốn hàng ngàn $ để nâng cấp bộ giàn của mình thì hãy sắm cái cầu chì 25$ về nâng cấp cho rẻ và ngon nhé! em vẫn sẽ dùng cái cầu chì to A hơn 1 chút hoặc là nối tắt nó để dành 25$ đi nhậu với bạn bè cho nó sướng.

Thôi, chúc các bác ngủ ngon.
    Thân ái.

25. anmy

anmy Advanced Member

Sao bác nói thế
    Chơi audio theo tai của mình thôi, tự cảm thấy hay lên là chơi, em chả cần ai giải thích tại sao

Share This Page

Loading...