Cầu chì cho thiết bị

Discussion in 'Trao đổi, thảo luận về kỹ thuật' started by audio-abc, 30/6/09.

1. CafeNovember

CafeNovember Advanced Member

Bác nói đúng rồi, thế thì bác ko phải đọc những post trên làm gì cho mệt. Em đồng tình quan điểm của bác.

PS: Đến khi nào bác thắc mắc tại sao bây giờ mình rút cái cầu chì 25$ ra thay bằng cái theo máy mà nghe vẫn vậy thì nhớ đọc lại topic này nhé :mrgreen: .

2. khivang

khivang Advanced Member

Bác làm ơn chỉ cụ thể những chỗ em dùng tâm linh để giải thích vấn đề này để em rút kinh nghiệm với, nếu làm đc thì xin cám ơn bác lắm, còn nếu ko làm đc thì xin bác đừng phá rối diễn đàn bằng những câu quy chụp vô căn cứ như vậy nhé.
    Lại một câu quy chụp nữa :( , bác chỉ giùm em câu nào em nói là em ngồi cao hơn mọi người và câu phân biệt ĐL Newton VN với Newton Mỹ đi, em thấy bác hơi ngoa ngôn đó. Em chưa bao giờ nói mình có thể giải thích đc vấn đề cầu chì mà chỉ nêu lên một hướng lý giải mới để AE cùng thảo luận vì định luật omh chưa thể lý giải đầy đủ hiện tượng này, bác thì ko đưa ra đc một kiến giải nào có ích cho diễn đàn mà chỉ làm chủ đề đang thảo luận bị rối tung lên bằng những quy chụp vô căn cứ và vô trách nhiệm.
    Mất bao công sức bàn thảo, kết nối AE mới thống nhất đc việc tets sao bác lại khuyên dừng lại, bác sợ gì vậy ? Nếu là một người của kỹ thuật thì bác phải hết lòng ủng hộ việc này để thỏa cái chí tìm hiểu, khám phá cái mới chứ, sao lại phải lảng tránh sự thật ?
    Em chưa thấy bác TuanCD phát ngôn câu nào " không có thiện chí xây dựng và giao lưu " cả mà người đó là ai thì chắc là bác biết rõ nhất và mọi người đều biết.
    Ôi chán quá khi mà một topic bàn thảo về kỹ thuật lại cứ bị làm loãng bởi những thứ rác rưởi như em với bác đang trao đổi đây, xin mọi người thứ lỗi và nếu có mod nào đi ngang qua ném hộ vào thùng rác thì tốt quá.

3. n_nhoang

n_nhoang Advanced Member

Với đà này thì e rằng 20 trang vẫn không đủ :p
    Em rất quan tâm đến topic này và thực sự mong muốn có một buổi test nghiêm túc ,đánh giá công tâm vấn đề để biết thực hư ra sao
    Tuy nhiên điều đáng thất vọng là thay vì làm việc đó thì 1 số bác dành thời gian cho việc dùng kiến thức ,tư duy của mình để lập luận .Cố chứng minh những lý lẽ của mình là logic,là khoa học và tệ hơn nữa là có dấu hiệu bè cánh, công kích nhau
    Thiết nghĩ ,để diễn đàn phát triển lành mạnh chúng ta nên ngưng tranh luận tại đây bởi theo suy nghĩ của em có các nguyên nhân sau:
    -Vấn đề này cần phải xuất phát từ thực tế khách quan .Các bác cũng thấy rằng nếu test mù mà không thấy được sự khác biệt thì không còn gì để tranh cãi nữa . Không cần mất tiền vào cầu chì nữa
    -Nếu thực sự có sự khác biệt , người chơi có thêm lựa chọn mới và lúc đó tha hồ cho các nhà khoa học hùng biện, lý giải vấn đề
    -Diễn đàn là sân chơi , hội tụ nhiều thành viên có trình độ ,kiến thức và chuyên môn khác nhau. không phải ai có chút kiến thức về điện tử mới có tư duy logic, có lập luận khoa học. Càng không thể đại diện cho khoa học ,do vậy trong đánh giá ,nhận định vấn đề trong chuyên môn hẹp các bác rất cần sự thận trọng và khiêm nhường
    Đây là ý kiến cá nhân , dù không muốn nhưng không tránh khỏi đụng chạm ,nếu cảm thấy không phù hợp các Mod cứ thẳng tay đưa vào sọt rác, em không có ý kiến gì

4. Pencil_Tube

Pencil_Tube Advanced Member

Nếu em là mod thì em đóng ngay topic, khi mô các bác holigan (cả 2 phía) nghe thử và có kết quả rồi thì em mở topic ra, lúc ấy mới có cơ sở mà phân tích, lý luận chứ lị ...

Hiện tại em thấy công kích nhau cứ như là các ông bác học đi bán thịt bán cá ấy :(

Tất nhiên vì em ko phải là mod nên topic này sẽ còn dài mãi!

5. khivang

khivang Advanced Member

Thôi quay trở về kỹ thuật cho nó đúng hướng các bác ạ. Bác Cà fe 11 có thể nói lại cho AE chút xíu kiến thức về mấy cái ion+ và electron và sự tương tác của chúng với dòng điện nuôi máy đc ko ?
    Theo như chỗ em đc biết thì để tính toán một cái Fuse cho nó cắt đúng theo thiết kế thì chỉ cần dùng định luật Omh là đủ, nhưng ở đây AE đang bàn về cái gì làm thay đổi chất âm khi thay cái fuse $25 vào, tất nhiên chức năng bảo vệ thì nó vẫn làm ngon. Nếu bác chưa tin thì nên đi nghe, tets thử sau đó mới nên có ý kiến chứ đừng ngồi một chỗ suy đoán rồi kết luận theo cách làm khoa học của một số nhà pác hoọc VN. Về điểm này thì bác ko thể sánh với sự nghiêm túc của bác Hien.t.nguyen đâu.
    Chúc bác một ngày làm việc vui vẻ.

6. tcqanh

tcqanh Advanced Member

Isoclean không phải là tất cả, mà Isoclean cũng nhiều loại, nhiều giá bác ạ. bằng chứng là các hãng cứ phải upgrade cái lọc nhiễu của mình, vì nó không lọc hết hoàn toàn nhiễu điện từ. có khá nhiều người em biết chẳng chơi lọc nhiễu tí nào. có phải họ không tin hay không biết ?

vấn đề cầu chì này cũng tương tự như topic Cáp nguồn điề cần bàn. :D . tức là tranh luận vẫn tiếp tục cho đến khi nào có bằng chứng đo đạc bằng các thông số cụ thể.

7. khivang

khivang Advanced Member

Hế, hế, dì nhầm roài, ở nhà ông bạn già nếu nghe ko có gì thay đổi thì có thể em gật gù theo ổng để ko bị mang tiếng là người bất lịch sự nhưng ở đây thì em trình bày thẳng thắn vì có sợ làm mếch lòng ổng đâu :) . Ổng gọi điện mời 3, 4 lần em mới đến chủ yếu để chiều lỏng ổng chứ trong tâm em đâu có tin, thế mà cơ khổ cái tai nó lại cãi lộn với cái đầu mới khó cho em :lol:

8. tcqanh

tcqanh Advanced Member

bác thay toàn bộ cầu chì trong máy bằng isoclean là bằng chứng mạnh nhất :D

ps; nhớ chụp hình máy móc và scan cái hóa đơn đỏ mang tên bác luôn thể :mrgreen:

9. TuanCD

TuanCD Advanced Member

Bác lôi cả cụ Galileo vào làm gì thế, nếu chỉ để khoe thì không cần vì tôi biết bác giỏi đến đâu rồi. Với những post kiểu " sáng đầu tối đánh" tiền hậu bất nhất và đâm bị thóc chọc bị gạo như trên thì bác định lái topic đi về đâu? Hay bác chỉ muốn tôi và bác Hiền cãi nhau nữa để bác ngồi cười.
    Ai cũng lên diễn đàn với mục đích trong sáng là thảo luận, học tập, giao lưu kết bạn...
    Nhưng cũng cần biết chọn bạn mà chơi, thà rằng như bác Hiền có hơi nông nổi, bộp chộp nhưng không có tâm địa gì chứ như bác còn trẻ mà đã thế thì ai dám chơi với bác.
    Các Mod đừng nghĩ tôi nóng hay căng thẳng gì, các Mod ngại va chạm không nói thì cứ để tôi nói, không phải vì tự ái cá nhân, tôi không bao giờ quan tâm đến những lời lẽ xúc xiểm nhưng đây là vấn đề liên quan đến cộng đồng. Không ai lên tiếng thì chắc chắn topic này lại bị dẫn vào ngõ cụt như các topic trước.
    Muốn thay đổi 1 cái gì đó cho tốt hơn sao mà khó thế.

10. TuanCD

TuanCD Advanced Member

Không nên bắt bí nhau thế bác ơi. Tôi không biết chụp ảnh và scan thì không được phép nói sao?
    Mà bác Khỉ đã nói đi nghe ké mà bác còn đòi hóa đơn đỏ mang tên bác Khỉ là sao?
    Chúng ta có quyền hoài nghi, nhưng nghi ngờ nhau quá đà có thể người ta sẽ hiểu là bị xúc phạm.
    Tôi cũng mong bác Khỉ bỏ qua, ông Bác sĩ này đùa thôi chứ không có tâm địa gì đâu. :)

11. tcqanh

tcqanh Advanced Member

em không đùa bác ạ. người ta nói " trăm nghe không bằng 1 thấy, trăm thấy không bằng 1 làm ".
    bác Khivang nói là âm sẽ hay sau khi thay cầu chì xịn. chỉ là tham khảo thôi. ai tin đây ? nhỡ bác ấy bị yếu tố tình cảm chi phối thì sau nè :D

nhưng khi em thấy sau khi nghe về, bác ấy thu gom tiền thay tất cầu chì. khà khà... chắc 100 phần chăm là bác ấy nghe thấy hay hơn rùi . còn nếu sau khi nghe, có ai đó hỏi bác ấy có thay cầu chì hông. bác ấy lắc đầu quầy quậy... híc ... híc ... mặc dù bác ấy đủ khả năng mua 300 cái cầu chì xịn. thì lúc này... sẽ khác ...

còn chuyện chụp hình, scan cái hóa đơn là bằng chứng bác ấy mua thiệt. :D

2 ý trên chỉ mang tính humor :D :D :D thôi bác TuanCD ạ.

12. Thichduthu

Thichduthu Advanced Member

Bác antonop cho hỏi tại sao bác biết "cầu chì của máy bay,tàu,các bảng điều khiển cn...hơn cầu chì audio nhiều", và hơn là hơn thế nào ạ? giá gắn mạ bạc thì sao có thể hơn được mạ vàng ạ?
    Riêng câu xanh thì em đồng ý, nhưng tùy năng khiếu, cơ địa của từng người.
    Người trẻ thong manh không chắc nhìn rõ hơn người lớn tuổi viễn thị ạ. :lol:

13. hien.t.nguyen

hien.t.nguyen Advanced Member

Câu này thì em ũng hộ bác,em không thích tranh luận như bài em vừa post nhưng do bác nặng tay thì em cũng đáp trả nặng tay.Và mọi người đang cười vô mặt em và bác. :(

Tốt nhất em và bác không nên đưa các chỉ trích cá nhân vào tranh luận,diển đàn là nơi bài tỏ quan điểm về 1 vấn đề cụ thể hay 1 sự việc cụ thể có trong chủ đề của topic .

Không là nơi để bài tỏ quan điểm cá nhân đối với cá nhân khác.

Bác lại dùng quan điểm cá nhân để đánh giá cá nhân khác nữa rồi :(
    Em thấy bác thích tranh luận theo hướng chỉ trích vào ai đó nhiều hơn là tranh luận vấn đề chính.

Em sẽ tranh luận đến cùng với các vấn đề có ý nghĩa và có trong chủ để của topic và sẽ không có ý kiến gì với các chỉ trích cá nhân nữa.

Mong bác dùng cái tâm của mình để xét vấn đề chính hơn là dùng cái tâm của mình để xét các cá nhân khác.

Bác muốn thay đổi thì trước hết bác hãy thay đổi cách thức tranh luận.

Em và các bác: Khỉ Vàng,bác Dze,bác Via,bác DIY-love... vẫn tranh luận nảy lửa nhưng vẫn giữ hòa khí và rất vui,rất bổ ích,mọi người đều cố gắng đi tìm thông tin,bằng chứng để bảo vệ quan điểm của mình,kết quả là topic có rất nhiều thông tin chính xác và bổ ích để các thành viên diển đàn có thể thụ hưởng.
    Nhưng tranh luận giống như em với bác thì chỉ gây căng thẳng,mất hòa khí mà thông tin thì thực sự là vô bổ.

Hy vọng sự việc tương tự sẽ không còn xảy ra. :D

Trân trọng.

14. tai_trau

tai_trau Moderator

Bác nói rất hay, và cũng rất mong các bác đang tranh luận trên topic có cùng suy nghĩ.

15. tcqanh

tcqanh Advanced Member

tập trung chuyên môn các bác ui :D

16. hien.t.nguyen

Hiện tại topic đang đi vào ngõ cụt vì:

-Các bác kỹ thuật thì dùng lập luận khoa học để chứng minh không có sự khác biệt xảy ra.
    -Các bác đã nghe trên bộ dàn của mình hoặc đi nghe ké thì cho rằng có khác biệt.

Nếu không có phương án để thay đổi tình hình thì topic này sẽ bế tắt.

Khó khăn đang nằm ở chổ:

-Các bác kỹ thuật thì không có bộ dàn tốt để test mù,đo kiểm ,thống kê...
    -Các bác có bộ dàn tốt thì lại có tâm lý e ngại do bộ dàn có giá trị cao,sợ xảy ra vấn đề với bộ dàn...và đã tuyên bố có sự khác biệt nhưng chưa tự tin mình sẽ luôn nhận thấy(phán trúng) nên chỉ dừng lại ở mức nhận định cá nhân mà chưa thể tiến hành test mù,thống kê...để có kết luận khoa học.

Em chân thành kêu gọi những bác có bộ dàn tốt tạo điều kiện cho anh em kỹ thuật đến đo kiểm,test mù,thống kê trên bộ dàn của mình để có kết luận khoa học cho vụ cầu chì này.

Thắng hay thua không phải là vấn đề,vấn đề là sẽ có được thông tin chính xác,lý thú... và có thêm kinh nghiệm để phục vụ cuộc chơi audio còn rất dài và còn rất nhiều anh em muốn tham gia và sẽ tham gia...

Trân trọng.

17. thientoan

thientoan Advanced Member

@ bác hien t nguyen,
    Bác có thể cho em biết các thiết bị và phương pháp đo kiểm tra của bác được không?

18. Teablue

Teablue Advanced Member

@ bác HienTnguyen: Không cần đo :D

19. thientoan

thientoan Advanced Member

Ấy chết, đối với em thì không cần đo nhưng với bác hien t nguyen thì phải đo thì mới đúng với khoa học bác chè ui. :lol: :mrgreen:

20. hien.t.nguyen

Cảm ơn bác.
    Trước hết chỉ cần test mù và thống kê độc lập:
    -2 người phía trong rèm làm 2 việc,1 người thay thế cầu chì hoặc dùng seletor để chọn cầu chì,1 người sẽ ghi chép cẩn thận hoặc đánh dấu vào biểu mẩu có sẳn( em sẽ in trước biểu mẩu này) ứng với từng loại cầu chì

-2 người phía ngoài(trong đó có bác),1 người nghe và đưa ra nhận định loại cầu chì đang dùng (hoặc có thể chỉ cần nói tốt,tạm được và không tốt),1 người sẽ đánh dấu vào biểu mẩu có sẳn( em cũng sẽ in)

Sau đó em sẽ ráp 2 biểu mẩu này lại với nhau nếu chúng thật sự đúng hoặc gần đúng thì sẽ tiến hành đo kiểm:

-Áp rơi,dạng sóng trên 2 đầu cầu chì.
    -Đo dạng sóng,biên độ nhiểu trên nguồn DC sau nắn lọc với từng loại cầu chì.
    -Đo dạng sóng,biên độ nhiểu trên ngỏ ra loa.
    -Nếu thật sự cần thiết thì sẽ dùng máy phát sin phát vào ampli,sau đó xem xét biên độ, méo hài...

Trường hợp sau khi ráp 2 biểu mẩu vào mà không thấy được sự khác biệt hoặc sự khác biệt chỉ có trong vài lần( dưới 50% số lần test) thì không cần đo kiểm ạ.

Thân.

21. Thichduthu

Bạn Hiền đồng môn đã làm xong cái thiết bị "vô cùng phức tạp" để test cái "cực kỳ đơn giản" chưa?
    Em muốn so sánh "side by side", nếu có khoảng lặng hơi lâu thì em lại e rằng "shy by shy" mất! :wink:

22. thoigian

thoigian Advanced Member

test mù thì căng rồi đây, chỉ sợ căng thẳng thì tai nghe không còn minh mẫn nữa :lol: :lol:

23. Congcobe

Congcobe Advanced Member

Vui quá...hay quá... :lol: Chừng nào các bác test mù nhớ thông báo địa điểm ngày giờ nhất định tớ xin được ngồi ghế súp ạ... :lol: Nhớ nhé các bác...Câu chuyện tới hồi gây cấn rồi đây...(Trăm nghe kg bằng mắt thấy).
    Chúc các bác vui vẻ tranh luận...thực nghiệm...kết luận càng sớm càng tốt để cộng đồng ngày càng tốt hơn.TKS

24. Thichduthu

Quả bác Thientoan là nhà tiên tri xuất chúng: post này và 1 post nữa là nhảy sang trang 20,
    và đã hết bế tắc, đã thấy ánh sáng cuối đường hầm... :wink:

Hoan hô blind test!

25. tml3nr

tml3nr Advanced Member

Để em xì pam thêm bài nữa cho đủ 20 trang như ý bác thientoan :D

Test mù, đo kiểm, thống kê... em nghĩ rất cần thiết trong sản xuất hay đề tài khoa học rằn ri nào đó.

Nhưng em không ủng hộ test mù trong audio, em nghĩ dại nếu đã xem chơi audio là một thứ nghệ thuật thì mọi thứ rõ ràng quá mất hay, các bác thử nghĩ xem nếu xem ảnh của bác Thái Phiên mà thấy rõ mồn một một từng con cua cái kiến thì còn gì là nghệ thuật nữa? Hoặc là có hôm đẹp trời nào đó ampli vô địch thật thà khai báo là ngày trước em lấy anh vì sợ... ế chồng thì các bác nghĩ cuộc đời có còn đẹp không? :D

Mục tiêu lớn nhất của đa số anh em chơi audio là để giải trí, vì vậy đừng để căng thẳng quá mất vui. Thôi thì dây cắm cầu chì coi như giả dược cũng xong, thay đổi rút cắm lạ tai tí coi như hiệu quả, vì thật ra có ai bằng lòng hệ thống của mình được lâu đâu?

Nếu đã chấp nhận là nghệ thuật thì cũng khó đo đếm lắm, thôi thì lấy sự hài lòng bản thân làm vui vậy.

Nói đến đây em lại nhớ đến vụ án truyền kiếp tranh luận chất lượng cd gốc với cd copy, thật ra làm cái test mù cho ra trắng đen dễ lắm nhưng em... không bao giờ dám làm, vì để khi nghe cd F1 em có cái tự nhủ là không thua gì cd gốc nhưng chẳng may mua được cái cd gốc nào thì em khen lấy khen để... đúng là cd gốc nghe khác thật! :D

ntvdeneb likes this.

Share This Page

Loading...