Cầu chì cho thiết bị

Discussion in 'Trao đổi, thảo luận về kỹ thuật' started by audio-abc, 30/6/09.

1. TuanCD

TuanCD Advanced Member

Tôi đang rất vui vì cuối cùng thì điều tôi mong muốn có vẻ như đã xảy ra ( sẽ còn nhiều bất đồng trong việc đánh giá kết quả, nhưng thôi, được thế này là quý lắm rồi ) : Các bác đã bắt tay bàn vào việc thiết thực chứ không viển vông như các topic trước. Hy vọng topic này sẽ là topic đầu tiên thuộc dạng này đem lại lợi ích thực sự cho anh em.
    Tôi đã tuyên bố chính thức chấm dứt tranh luận vô bổ với bác từ trước nên không chấp với những ý kiến trên. :D

2. Zorro

Zorro Advanced Member

Đề nghị các thành viên dùng lời lẽ tranh luận đúng mực.
    Các bài viết mang tính khích bác, đả kích nhau sẽ được dọn dẹp.

Thân.

3. hien.t.nguyen

hien.t.nguyen Advanced Member

Em đã làm rồi nhưng đang lăn tăn là sẽ phải dùng mỏ hàn để hàn vào ổ cầu chì zin trong máy,không biết bác chủ có cho phép không?

Việc nữa là cái selector sẽ là nguyên nhân gây sự tranh cãi nếu test mù không ra,1 số bác sẽ cho rằng AC đã đi thêm 1 đoạn đến cái cầu chì bên ngoài rồi lại qua tiếp điểm bên trong của selector rồi mới trở lại máy...Vì vậy có thể sẽ không nhận ra.

phương án thay từng cầu chì một vào ổ cầu chì là ít phát sinh thêm vấn đề nhưng sẽ rất khó phân biệt vì khoảng cách giữa 2 lần nghe là khá lâu,ít nhất là 1 phút,không biết bác chủ có còn nhớ được âm thanh trước đó hay không để mà so sánh chính xác?

Nếu bác chủ tự tin thì em sẽ chọn phương án thay từng cầu chì ạ.

............ :roll:

Thân.

4. khivang

khivang Advanced Member

Em nghĩ bác chủ sẽ rất tự tin vì bác ấy nghe hàng ngày, vấn đề là các bác cùng đến test chỉ nghe trong thời gian ngắn liệu có nhớ đc ko nên theo em cần chọn người có khả năng nghe tốt, công tâm, uy tín...thì kết quả mới khách quan.

5. tcqanh

tcqanh Advanced Member

Selector sẽ là lựa chọn. có 2 lý do:
    - không bị yếu tố thời gian chi phối. tại sao ? trí nhớ của lỗ tai rất ngắn, khoảng 10-15 giây.
    - có thể test nhiều lần. test trên 30 lần là tốt nhất.

correct < 50% : not significantly: không có ý nghĩa

correct 50-75% : suspection : nghi ngờ. nên làm lại

correct 75-95%: probably, có thể đúng.

correct > 95-99%: exactly, chính xác

6. hien.t.nguyen

Em thì em không nghe ra đâu ạ và em chắc chắn 100% anh em kỹ thuật đi cùng em cũng không nghe ra.Do đó họ chỉ đến và làm công tác kỹ thuật,thống kê thôi.
    Bác chủ có thể mời thêm 1 số bác đã từng nghe thử và có cùng nhận định về sự thay đổi để giúp cho buổi test mù có nhiều thông tin hơn và cũng có kết quả chính xác hơn.
    Và kết quả chính xác là cái em cần nhất.Việc công tâm thì chắc chắn là có vì test như thế này (ráp 2 bản thống kê độc lập) không ai có thể dùng ý chí của mình để làm sai lệch kết quả được.

Chị Khỉ yên tâm,em đã làm việc test mù và thống kê này không dưới trăm lần nên em có thể quả quyết là kết quả sẽ không phụ thuộc ý chí của bất kỳ ai,4 người làm 4 việc độc lập,1 người làm việc ráp nối công việc của 4 người kia cũng độc lập luôn.

Kết quả là giấy trắng mực đen... :D

@Bác tcqanh: Em ũng hộ ý kiến của bác sĩ nhưng sẽ có tiếp tục gây tranh cãi sau khi test mù đấy ạ.
    Có người sẽ nói là làm dài thêm đường đi của AC là làm cho các cầu chì nó gần giống nhau về bản chất nên họ không nhận ra...
    Việc bật lại ampli cũng phải chờ cho relay bên trong máy đóng nên chỉ tiết kiệm được khoảng 30 giây thôi.

Thân

7. hien.t.nguyen

Số người test - đưa ra nhận định về sự khác biệt
    Theo em là nên chọn số lẻ để kết quả hoặc là đúng hoặc là sai chứ không....hòa :lol:
    Nên chọn 1,3,5...
    Số lần test để thống kê em cũng sẽ chọn số lẻ-có thể là 31 lần test với 1 người(nếu thấy nhiều quá thì có thể giảm xuống còn 21 hay 11 lần),vì kết quả khoa học là cái mà topic này rất cần để kết thúc sự tranh luận... :D

Thân.

8. ClassA

ClassA Moderator

Theo em để cho dễ dàng thì dùng đầu CD hoặc Preamp để thử cầu chì vì đây là nguồn tín hiệu nhỏ, hiệu quả dễ nhận thấy nhất. Mà không cần selector đâu, tráo đổi cầu chì mất chừng 30s-60s là cùng. Mà nhiều lần còn giả vờ thay nữa chứ :)

9. hien.t.nguyen

Em thì em thấy nên tránh CD vì nó khởi động lại hơi lâu :D
    Vụ giả vờ thay thì em cũng sẽ cho tháo ra rồi lắp lại để mất thời gian giống như thay thật nên người test không thể đoán mò dựa vào thời gian thay cầu chì. :lol:

10. ClassA

ClassA Moderator

Hiện đang có 2 phe chính tạm gọi là phái tả và phái hữu: phái tả không tin vào tác dụng cầu chì xịn, còn phái hữu thì ngược lại. Cho nên để cho công bằng thì người nghe cần ít nhất là 5: 2 phái tả và 2 phái hữu, 1 thuộc phái trung lập nửa tin nửa ngờ.

11. hien.t.nguyen

Em ũng hộ hoàn toàn. :D

Vậy các bác có thể đăng ký nghe test thử cầu chì ngay sau bài post này của em.

Phe nào thắng cũng có thông tin bổ ích cho cộng đồng cả. :lol:

Vui vẻ đăng ký các bác ơi.

Trân trọng.

12. tcqanh

tcqanh Advanced Member

để test ngẫu nhiên Randomised, ta sẽ tiến hành theo nguyên tắc " cục Xí ngầu". tức là tung cục xí ngầu, nếu 1,3,5 thì ta chọn " cầu chị xin"; nếu là 2,4,6 thì ta chọn " cầu chì không xịn". người lặp cầu chì và người nghe không thể biết mình sẽ nghe cầu chì nào.

Đó là thống kế ngẫu nhiên.

nếu nghe 1 lần, xác suất đúng ngẫu nhiên là 50%. nếu nghe 4 lần, tỉ lệ còn 6.25%. nếu nghe 10 lần, tỉ lệ này là 0.1%.

13. hien.t.nguyen

OK.
    Phía trong rèm chỉ có 2 người và họ sẽ ra dấu với nhau để gắn cầu chì và ghi chép-tránh giao tiếp bằng lời nói,việc tung xí ngầu cũng thực hiện bằng cách ra dấu. :roll:
    Phía bên ngoài rèm mặc tình các bác phán... :lol: và có 1 chú khác ghi lại.

14. tcqanh

tcqanh Advanced Member

em theo phe Trung lập, "wait and see".

như vậy mình sẽ nghe 3 bài nhạc. mỗi bài nghe 4 lần với Cầu chì lắp ngẫu nhiên. như vậy xác suất đúng 100% ngẫu nhien la 0.024%. tin cậy được.

Ngẫu nhiên này không phải là 2 lần Cầu chì xịn, 2 lần Cầu chì không xịn. nếu như vậy, người test có thể suy ra được cái số 4 là cầu chì loại nào. không phải 3 lần cầu chì xịn và 1 lần cầu chì không xịn. có thể cả 4 lần là cầu chì xịn, hoặc không xịn.

Cục Xí ngầu sẽ là " lựa chọn". như vậy tính khách quan rất cao.

15. hien.t.nguyen

Hế hế,bác theo phe trung lập mà bác hăng còn ...hơn em. :lol: :lol:

16. tcqanh

tcqanh Advanced Member

em bị lừa nhiều lần rồi bác ạ. giờ em không tin ai cả, kể cả em :wink:

em hay nói câu này " you don't know what's going on for you tomorrow "

đúng vậy, con người ta khó mà biết được chuyện gì sẽ xảy ra vào ngày mai.

em tích cực vì em " yêu khoa học ", em yêu Albert Einstein và em làm trong lĩnh vực khoa học bác ạ.

17. hien.t.nguyen

Em kể 1 số việc mà em tự nhận thấy là cảm giác của mình nó không chính xác nhưng vẫn cứ chấp nhận.Và em biết nó lừa em... :lol:
    -Chiếc xe máy bị dính đầy bùn đất,em đem đi rửa sạch thì thấy nó chạy êm,nhẹ,rất dể điều khiển và ít hao xăng... :lol:
    -Cái ampli bên trong có thiết kế thật gấu thì em chỉ cần mở nắp ra vửa nghe nhạc,vừa nhìn kết cấu hầm hố là nó thấy nó hay kinh khủng nhưng đóng nắp lại thì nó không hay nữa.
    -Điếu thuốc lá vừa lấy ra khỏi hộp còn mới tinh,thẳng tưng thì hút thấy ngon hơn điếu thuốc cũng cùng hộp nhưng bị nhăn nhúm...
    -Ngồi cà phê buổi sáng phải đúng cái bàn mà em hay ngồi thì ly cà phê mới ngon...
    -.............
    Những thứ trên em bị lừa là do em không độc lập,không khách quan,em vừa đá bóng,vừa thổi còi...
    Em làm tất tần tật từ suy nghĩ,thực hiện,nhận định,kết luận...nên làm gì mà kết luận chính xác cho được.
    :lol:

18. khivang

khivang Advanced Member

Chỗ này em phải mod lại chút : " trăm đọc ko bằng một nghe, trăm nghe ko bằng một làm " :lol:
    Thế sau khi nhìn thấy cái hóa đơn đỏ em chụp lên thì bác nghe thấy hay hơn à :wink: . Bác lại bị yếu tố tâm linh chi phối roài :lol:
    Định bao giờ tổ chức test đấy dì Hiền ơi...

19. hien.t.nguyen

Khi sáng em thấy nick bác Thientoan màu xanh thẳm. :lol:
    Nhưng hiện giờ nó đang là màu đỏ,nên chưa có câu trả lời về thời gian,bác ấy sẽ là người cung cấp thông tin ngày-giờ tổ chức test ạ.
    Thân.

20. tcqanh

tcqanh Advanced Member

em hoàn toàn đồng ý với mô tả của bác.
    em đang thiết kế 1 cái Cross-over cho cái super tweeter cũng vậy. sau khi làm xong, nghe thử, thấy hay quá. sau đó lấy đĩa test, máy đo db meter, đo lại, thấy chưa đạt yêu cầu. vậy là nghe nhạc sao không còn hay nữa.

....

vậy chúng ta cần "khoa học", thống kê và test mù là vậy.

trong các môn Khoa học thì Tâm thần học, Trí tượng tượng lá khó nhất. vì không có thước đo- meter chuẩn.

21. tai_trau

tai_trau Moderator

Cố gắng sửa lại font tiếng Việt nhé bác. Tối nay mà vẫn còn là em....xóa đấy. :wink:

22. hien.t.nguyen

Bác chấp nhận bị tư tưởng cá nhân chi phối? Dẩu biết thực tế là không nhưng trong đầu nghĩ là có và bác vui vẻ với ý nghĩ sai lệch của mình?

Em đồng ý với bác là audio chỉ để giải trí,nhưng bác phải bỏ tiền ra để mua những thứ phù phiếm mà giá trị tiền mặt của nó rất cao nhưng hiệu quả đem lại chỉ là 1 cái niềm tin yếu ớt.

Em gọi là niềm tin yếu ớt vì nếu là niềm tin mảnh liệt thì bác sẽ tán đồng vụ test mù này thôi.

Em thì tin rằng vụ cái cầu chì xịn và cái cầu chì dỏm chỉ giống như 2 điếu thuốc lá lấy ra từ 1 hộp nhưng 1 điếu thẳng và 1 điếu nhăn nhúm và bác đang nhìn thấy cụ thể là nó nhăn nhúm nên không bao giờ thấy ngon.

Nếu bác bịt mắt lại và người khác mồi thuốc lá giúp rồi đưa cho bác thử và bác đánh giá thì bác sẽ không thể nhận ra điếu nào thẳng,điếu nào nhăn nhúm...
    Em cũng vậy... :(

Các bác thuộc phe hửu( phe tin cái cầu chì thay đổi chất âm) là những bác đang hoặc đã cầm trên tay cái cầu chì xịn nên bị ý chí chi phối...

23. Thichduthu

Thichduthu Advanced Member

Em cũng có cảm giác giống bác, và cho rằng đấy là cảm giác chung. Tuy nhiên:

- Xe sau khi rửa chạy tốt hơn trước đó: cảm giác là phụ, vì thực tế giải nhiệt tốt hơn, nhẹ hơn, các bộ phận cơ khí bên ngoài (sên, bánh, thắng...) sạch sẽ trơn tru hơn... do đó cảm thấy chạy ngon hơn là điều tất yếu và giải thích được bằng lý luận rất bình thường mà không cần phải biểu thức tính toán.
    - Cái ampli có thiết kế gấu hơn thì khi vận hành cảm thất hay hơn: không cần giải thích vì nó phải như vậy, trừ trường hợp đặc biệt và do những người chế tạo cũng đặc biệt (thông minh) với tư tưởng cái đơn giản nhất là cái vĩ đại nhất nhưng chú trọng đến yếu tố chọn lọc.
    - Điếu thuốc thẳng ngon hơn điếu thuốc nhăn: yếu tố tâm lý tác động lớn hơn, nhưng vẫn giải thích được vì khi điếu thuốc được sx quấn ra người ta đã tính đến yếu tố phân bố của sợi thuốc như độ lèn chặt, hướng sắp xếp của sợi sao cho có hơi...
    - Ngồi đúng bàn thì ly cà phê ngon hơn: cái này hoàn toàn đồng ý với yếu tố tâm lý tác động nhiều, và trong cảm thụ thưởng thức thì đã là con người bị yếu tố tâm lý tác động rất nhiều... như cơm nhà người thường ngon hơn cơm nhà vậy, mặc dù có thể đấy chính là cơm nhà mang lại. :lol:
    Cuối cùng, mặc dù theo tư tưởng tả khuynh, nhưng riêng trường hợp này em vẫn tin vào các định luật vật lý và đặc biệt là Archimedes, vào những kinh nghiệm bản thân, vào những lý luận bản thân cảm thấy tin cậy (mặc dù cũng có chút chút dao động)... và cuối cùng thì sẽ tạm tin theo kết quả của blind-test.
    Kính các bác, các triết gia Fuse!

p/s: em dở hơi, xin đăng ký vào danh sách những người tin rằng cầu chì là cầu chảy. :wink:

24. hien.t.nguyen

Giải thích một cách... khoa học được luôn hả bác?
    :lol:
    Trừ chiếc xe thì bác không lái để test mù được :lol: ,những thứ khác test mù là em thắng hết,đố bác phán trúng. :lol:

25. khivang

khivang Advanced Member

Chỗ này thì em chưa nhất trí với dì đâu, trong quá trình DIY hoặc mod đồ em đã táng cả những quả tụ lọc nguồn black gate, tụ liên lạc Jensen oil, vitaminQ...nhưng nhiều chỗ cho vào nghe thấy còn chuối hơn cả tụ thường. Có ông bạn bê về quả amp trông khủng vật vã rồi gọi em đến rửa beer nhưng em nghe thấy ko hay bằng con amp cũ, bẩn, cỏ của hắn nên em bẩu ko hay mặc dù beer của mày ngon. :lol:
    Vậy em có đc coi là ko bị ý chí chi phối ko ?

Share This Page

Loading...