Cầu chì cho thiết bị

Discussion in 'Trao đổi, thảo luận về kỹ thuật' started by audio-abc, 30/6/09.

1. minhhp6365

minhhp6365 Advanced Member

" Thôi cho E xin" hổng dám hàn đâu ! mà lâu lâu lấy ra chùi chùi cũng có cái thú của nó chứ !
    Hừm ! đồ zin của người ta mà bạn hiền xúi ác không hà ! :D

2. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Hi, hi, em thấy bác sĩ xung phong làm chuột bạch đi vì phòng nghe của bác đạt chuẩn hiend rùi còn gì :D

Hi, hi, em trốn đây kẻo bị đem lên bàn mổ thì chít :wink: :lol:

3. tcqanh

tcqanh Advanced Member

em đã có lời mời bác Hiền đến làm test rồi. có điều em đang loay hoay hàn cái cross-over cho cái súp bờ tép. không lâu đâu.

hay là bác hien.t.nguyen sang nhà em trước nghe thử xem có " đạt tiêu chuẩn " để test không :wink: ?

đúng là thêm súp bờ này, tiếng long lanh hơn hẳn, vừa bằng tai vừa bằng thông số đo
    :D

4. hien.t.nguyen

hien.t.nguyen Advanced Member

Vụ con cái bác thu xếp chổ nơi xong chưa mà gọi anh em qua? :lol:

Định đưa thiếu nhi về bên ngoại vì vụ cầu chì này à? :lol:

Nếu bác OK được thì quất thôi,bác cho cái lịch và địa chỉ cụ thể để các anh em cùng qua.
    Thân.

5. tcqanh

tcqanh Advanced Member

bác quá tài trong cái vụ đoán này. hiện tại cả nhà em sang bên ngoại trông nhà vì gia đình bên ấy có việc.

hẹn 9 sáng mai đi. sang nhà em uống cà phê, nói chuyện giao lưu chơi. em sẽ pm số đt cho bác. em ở quận 3, gần ga Sài gòn.

6. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Híc, bộ trước em nghe thấy quá đạt rùi mờ BS lại gắn thêm cái siêu tép thế thì em ngất ngây mất. Dạo trước em nghe nhạc nhà bác, 3 ngày sau em còn cái thứ âm thanh đó trong đầu đến nỗi bỏ luôn bộ mình đang nghe để cho tâm hồn thanh tịnh mới dám nghe tiếp. :roll: :wink:

Hôm nào test nhớ cho em một chỗ ngồi dự khán nhá

7. hien.t.nguyen

Qua thì qua nhưng chừng nào mới test mù ? :lol:

8. tcqanh

tcqanh Advanced Member

sau khi thẩm âm lần 1 xem có " đạt " không đã. em sẽ cố gắng hết sức mượn hay vay ai đó cái cầu chì xịn rồi tiến hành test vào lần 2.

có bác nào có cầu chì xịn thì cho em mượn đi. càng nhiều cái càng tốt :D :D
    em đích thân gọi điện mời bác nguyenhien khi test nha :D

9. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Không cần thẩm âm lần 1 đâu BS. Em là nhân chứng sống để khẳng định bộ của bác đạt rùi. Test cầu chì luôn đi bác, nếu có thay đổi chất âm thì thay cầu chì vẫn rẻ hơn thay bóng BS nhỉ :lol:

10. tcqanh

tcqanh Advanced Member

nguyên bộ bóng đèn đó sẽ ra đi rất sớm, trong nay mai thôi bác ạ. kế hoạch này có lâu rồi. tại vì em đo bóng out, driver thì thấy tới tuổi hưu rồi mặc dù đo bias vẫn đạt. nên âm thanh dạo này hơi xuống cấp :(

nguyenhien, muốn test phải có cầu chì chớ :wink:

11. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Ơ, vậy là lại tạm dừng hở bác :( :roll: :twisted:

12. hien.t.nguyen

Tổn hao tài nguyên diển đàn quá,thế bác chim hoang theo phe nào?
    Phe nào thua phe ấy trả tiền cầu chì. :lol:
    2 bác ngồi chung bàn nhưng không cùng phe là ok rồi. :lol:

13. hugo

hugo Advanced Member

Sory bác Hiền em ở bang BTA đây ạ, nếu bác chưa từng tham dự "búp sen hồng" thì chắc bác không biết em rồi nhưng không sau, em nghe bằng lổ tai và ngay cả khi nhắm mắt và mở mắt em cũng tin là mình đúng cho vụ cầu chì của bộ dàn nhà bác Thảo, bác muốn test mù em kiểu gì, em đã nói rồi trình độ của em có giới hạn vì toàn đi nghe ké không à, nhiều khi ếch ngồi dưới giếng đôi khi cũng thấy trời bằng vung mà bác, khi đi giao lưu rồi thì mới biết mình chỉ là hàng tép riêu thôi nên cái trình độ đi nghe nhạc chỉ có giới hạn ít dám phát biểu, trừ khi thực tế nghe và thấy tận mắt. :D
    Bác nên đi giao lưu thực tế đi thì vụ review cái cầu chì này sẽ ra chân tướng thôi, chứ bàn hoài chỉ làm tổ tốn đất của diễn đàn. Đây có thể coi như là bài post sau cùng của em về vụ này. Khẳng định lập trường của em thì em đã có rồi, giờ thảo luận với người chưa nghe thực tế thì khó mà đi tới đích, ngay cả em cũng hoài nghi vụ này mà.
    Vui vẽ trao đổi thảo luận với nhau là tìm hướng đi tốt cho người chơi sau thôi bác nếu căng thẳng quá thì thôi. Đành hẹn bác dịp khác giao lưu chủ đề mới vậy
    Thân

14. hien.t.nguyen

Bác hiểu sai ý em rồi.
    Rất vui được giao lưu cùng bác.
    Như nội dung em post là cố tình khích tướng làm cho các bác kia chịu test mù thôi chứ không có ý gì,nếu được thì khi test ở nhà bác sĩ bác nên tham gia giao lưu cho vui,em không phải chỉ đo với đếm đâu ạ.
    Đôi khi test rồi thì em,các bác khác và bác sẽ vỡ ra nhiều thông tin lý thú.
    Gặp em rồi bác sẽ nghĩ khác thôi. :lol:
    Vui vẻ bác ơi.
    Thân.

15. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Hi, hi hai phe em chẳng theo phe nào cả, em ở phe thứ ba là "nghe/ thấy rồi mới tin". Em cú cái cầu chì lắm vì nó đã từng làm cho em tốn tiền sửa máy khi nó chẳng chịu cháy mà linh kiện trong máy lại cháy khi dòng điện thay đổi. Em nghĩ chắc có nhiều bác trên vnav cũng đã từng bị như thế rồi còn gì. Có bác lại tương một câu rất thảm khốc đại loại là nhớ xem lại nguồn điện trước khi bật máy. Em cũng bị vài lần hư đồ như thế này khi cắm nhầm điện nên rất thông cảm với bác í.

Vì thế, theo em thì nhiệm vụ hàng đầu của cái cầu chì là bảo vệ thiết bị rùi mới bàn tới vụ thay đổi âm thanh. Cầu chì không chịu tèo để bảo vệ thiết bị khi dòng điện thay đổi hay nói vui là cầu không chịu gẫy mà lại biến thành đường đi thì nó có làm cho âm thanh hay hơn gấp đôi em cũng chẳng chơi huống hồ gì chỉ có 20%. Em đã search một số thông tin về cái cầu chì này nhưng chưa tìm thấy trang nào nói về cái vụ cầu chì lúc nào thì bị đứt nên em cũng rất muốn test thử cái cầu chì này trong điều kiện cháy nổ ra sao. Do vậy, em sẽ theo các bác để test cầu chì này về phần âm thanh trước, nếu đạt yêu cầu âm thanh hay hơn 20% khi thay nó vào bộ dàn em sẽ ráng kiếm cái cầu chì khác để test việc cháy nổ luôn. Thiết nghĩ, cầu chì đạt được hai tiêu chí kể trên mà chỉ có giá $25 thì thật sự là quá rẻ để nâng cấp bộ dàn

16. hien.t.nguyen

Vậy ai trả tiền cầu chì?
    :roll:

17. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Hi, hi, em ghi rõ rùi mờ bác còn thắc mắc cái chi chi

18. ClassA

ClassA Moderator

Em rất tâm đắc với những lời trên. Chúng ta cần luôn tìm cách trả lời câu hỏi tại sao, như thế nào. Câu trả lời có thể có hoặc không, đúng hoặc sai, nhưng qua quá trình tìm kiếm đó sẽ là những cơ hội trau dồi, bổ sung kiến thức. "Không thành công thì cũng thành nhân", các cụ phán thế rồi.

19. hien.t.nguyen

Em mới ngồi với bác tcqanh sáng nay,chất lượng bộ dàn của bác ấy rất tốt,các dải khá đều và cũng rất chi tiết,bác ấy mới mod thêm cái Sub treble.Hay dở thì em chưa dám bàn nhưng cách bác ấy làm phân tần cho Sub Treble rất khoa học,có nghiên cứu,tham khảo nhiều tài liệu cũng như tư duy,lập luận rất logic.Luôn đặt và tìm câu trả lời cho 2 chữ tại sao?
    Kể cả việc bố trí các tấm tiêu âm bác ấy cũng đo kiểm,tính toán cẩn thận.

Em thật sự tâm đắc câu "Không thành công thì cũng thành nhân" như bác classA nói.

Chúc các bác ngày nghĩ vui vẻ.
    Thân.

20. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Thế các bác chưa test cầu chì à :roll:

21. tcqanh

tcqanh Advanced Member

chưa có cầu chị xịn thì làm sao test đây ?

22. giahy

giahy Advanced Member

Em có "tàng trữ" vài loại cầu chì của Isoclean. Hình như là 3A, 4A, 5A và 10A, mỗi loại ít cái. Các bác cần loại nào trong số trên em xin phép cho mượn để test ạ.

@ Bác sĩ.
    Mỗi loại bác có thể mượn tối đa 20 cái. Nhiều hơn em e không đủ. :lol:

23. SixL6

SixL6 Advanced Member

Anh có xem trong số cầu chì cùng dòng điện với nhau nhưng ngược chiều mũi tên so với chiều dòng xoắn dây chì chưa ? Nếu có ta test luôn mũi tên khác chiều thì âm thanh thế nào luôn ạ ?! :)

24. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Đã có cầu chì và bộ dàn ngon đủ điều kiện để test rùi, bác Hiền và BS lên lịch tiến hành đi nào.

Thân

25. giahy

giahy Advanced Member

Cái này thì em chưa coi kỹ bác 6 ơi. Để cuối tuần sau về lại Saigon em sẽ kiểm tra sau nhé.

Share This Page

Loading...