Cầu chì cho thiết bị

Discussion in 'Trao đổi, thảo luận về kỹ thuật' started by audio-abc, 30/6/09.

1. tcqanh

tcqanh Advanced Member

em vừa mới xem lại cái cầu chì máy.

pre là 0.75A/ 240v
    pow là 6.25A/ 240v

không có cái nào trùng thông số với mấy cái bác giahy có :mrgreen: .

bác nguyenhien, hien.t.nguyen ơi chuẩn bị test là vừa. vậy mình test pre nhá bác. test pow công suất, chờ đèn nóng lâu lém :D

2. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Em nghĩ thiết bị nào cũng nên test chứ chẳng kiêng cái nào. Em dự định hôm test mang cái CDP Sony qua test luôn đây

@ bác Gia Hy: Cám ơn bác nhiều về việc cung cấp cầu chì để test :D

3. Sonus Sonny

Sonus Sonny Advanced Member

Vậy ai sẽ ngồi vào ghế nóng đây các bác , Bác Sĩ mà ngồi vào đó thì kết quả sẽ ko được công nhận đâu :lol:. Vì khi í, các bác khác sẽ bảo, 2 cái lão này cũng 1 uột, với lại cả 2 lão đều ko nhận biết được cầu chì xịn dỏm thì sao mà test chứ. Còn nếu là người khác ngồi họ sẽ bảo nghe chưa quen, ko nhận biết được là đúng rồi :lol: :lol:.
    Em thấy bác Di Lo mới setup lại bộ dàn, nghe nói là có thể nhận biết được sự thay đổi của cầu chì đóa.

Nhưng dù sao, em cũng muốn cái topic này trở thành một hình mẫu để giải quyết các thắc mắc sau này, chùng ta nên bớt nói lại mà phải làm thôi.

Chúc buổi test thành công tốt đẹp :D.

4. ThivanAudio

ThivanAudio Advanced Members

812/39 Trường Sa, Phường 9, Quận 3, TPHCM
    Phòng nghe của Em chắc test cầu chì cũng ổn nè các Bác :)

5. thientoan

thientoan Advanced Member

He he,...
    Loa JBL 4344 mà thử cầu chì chắc còn rõ hơn loa của em, máy móc thiết bị đo lại có đủ cả tha hồ cho 2 bác hien đo và thử overload :lol: có tèo cũng không sao vì thiết bị em thấy còn mấy bộ sơ cua kìa. :mrgreen:

6. ThivanAudio

Dạ, Cụ phán đúng ạ, cái Amp 6C33C ngày xưa cũng sẵn sàng cho tất cả các cuộc thử nghiệm, Xét về tốc suất thì nó chỉ thua cái OTL của cụ Via thui :mrgreen:

Danh sách các thiết bị sẵn sàng cho buổi test thành công :
    - DAC : 2 cái (mỗi cái 2 cầu chì 1A)
    - Pre : 3 cái (mỗi cái 1 cầu chì 2A)
    - Power: 2-3 cái với các chất giọng khác nhau (mỗi cái 1 cầu chì 6A)
    - Dây nhợ: Airbus Euro MKII (A380) và Boeing USA FX-10 (B777) :)

7. AirPhono

AirPhono Advanced Member

Thế thì còn gì phải lăng tăng mà không tổ chức đi các bác? Em thấy về phương diện thẩm âm thì tương đối đầy đủ cho buổi test rồi, riêng về thiết bị đo kiểm thì chưa được công bố. :( Theo phương pháp bác Hiền đưa ra, em xin có ý kiến như sau: chúng ta muốn kiểm tra sự khác biệt của cầu chì thì phép đo phải được thực hiện trực tiếp trên cầu chì (tối thiểu là đo các thông số căn bản: R, U, I) nếu ta đo sau mạch nắn DC hoặc ngõ ra...thì biết bao nhiêu linh kiện (diode, tụ, trở, cuộn, BJT, FET...) can thiệp vào làm sao đủ độ chính xác cần thiết?! đấy là chưa kể thiết bị đo của mình có đạt được sai số tối thiểu để đánh giá sự khác biệt của đại lượng đo (cầu chì) hay không? Bác nào tài trợ thiết bị đo thì show hàng lên cho mọi người tham khảo datasheet tí để buổi kiểm tra không bị bỡ ngỡ vì... không đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng :mrgreen:

8. ThivanAudio

Thì Em xung phong tổ chức cả TEST MÙ lẫn TEST SÁNG luôn nè, Xin mời các Cụ đăng ký đê, phòng em có thể nghe cùng 1 lúc được 6 người (các vị trí đều được focus riêng theo phương pháp mới nên âm hình đều rõ cả) nên khỏi lo vấn đề không khách quan.
    Em có 2 cái máy đo hiện sóng loại 20 năm vẫn chạy tốt, thang đo thấp nhất là 2mV và 1 cái mới rất hiện đại dùng công nghệ Đi gí tồ thì thang đo nhỏ nhất lớn hơn tí là 5mV, mà loại càng xịn thì độ phân giải lại càng thấp nhỉ ???
    Lỡ mà khi thay 2 cái cầu chì nó lệch nhau dưới 1mV thì làm sao mấy cái máy đo kia phát hiện được, khó quá Cụ ơi.

Các Cụ có PHƯƠNG PHÁP ĐO nào cho kết quả chính xác cả về lý thuyết lẫn thực nghiệm xin đề xuất đi ạ !

9. SixL6

SixL6 Advanced Member

Tối qua có hai máy bay tại phi trường TSN hoãng bay vì thiếu mất dây đánh bugi :lol:

Bác Airpower hình như phòng mới trang bị tiêu tán âm, kết quả ra răng ?!

10. ThivanAudio

Nói chung là rất tốt Cụ ạ, Ca sỹ lỡ mỏi chân khụy gối xuống chút là phát hiện ra liền.

Hôm qua nghe Bằng Kiều hát thì phát hiện ra là Bằng kiều vừa hát vừa nhảy, lắc qua lắc lại làm Em chóng hết cả mặt. :mrgreen:

@ Vụ máy bay hôm qua xử lý xong rồi, Bác AirPhono chỉ mượn tạm về thử nhưng nghe không hạp nên đã trả lại, chỉ trễ có hơn 1h thui í mà Cụ :)

11. ThivanAudio

Hôm nay Bác nào thích nghe thử cầu chì thì qua Em, Thích thử cầu chì gì thì cứ tự nhiên cầm cầu chì đó theo . Em mới trang bị cái BACL 3KW để sẵn sàng các bài test thử ngắn mạch cầu chì.

12. hien.t.nguyen

hien.t.nguyen Advanced Member

Thì bác cứ lên lịch cụ thể để mời anh em đến test mù thôi.
    Bác nên tìm người phân biệt được cầu chì nhé,chứ như em và bác và kể cả cái bác chim hoang kia cũng cũng có nghe ra đâu mà phán :lol:
    @Bác Giahy: Cảm ơn bác ũng hộ "em yêu khoa học" bằng hành động cụ thể là hiến tặng cầu chì,"khoa học cầu chì" sẽ dinh danh bác. :wink:
    Em dí dỏm dô diên tí. :lol:
    Chúc các bác ngày nghĩ vui vẻ.
    Thân.

13. hien.t.nguyen

Em đề xuất chỉ đo khi nào test mù nhận ra được,còn test mù mà không ra thì đo làm chi. :roll:

14. ThivanAudio

Tại hôm trước thấy Cụ hùng hổ đưa ra các lý luận và phương pháp đo đầy ấn tượng nên cứ tưởng cụ biết cách đo chứ.
    Nếu Cụ không không biết đo thì đành phải test mù test sáng vậy!!!

15. hien.t.nguyen

Hế hế,test mù ra rồi thì mình nghĩ cách đo cũng chưa muộn bác ơi :lol:
    Mà em sure test mù ra là đo cũng ra,bác có cái máy Osc đo thang 2mV/1 ô rồi còn gì,1 ô to lắm mà,nhìn 1/5 hay 1/2 ô thì em nhìn được,em ũng hộ bác 1 cái máy đo dB thang nhỏ nhất là 0.1mVac luôn.
    Phải có cái gì đó thay đổi rất lớn thì tai người mới phân biệt được.
    Trừ trường hợp bác không yêu khoa học thì em chịu.

Thông báo,thông báo: topic cầu chì cho thiết bị đang cần 2 người nghe được sự thay đổi khi thay thế các loại cầu chì xịn và dỏm vào cùng 1 thiết bị,hiện tại anh em đang cần để test mù sự việc này,bác nào có khả năng nhận biết được thì xin vui lòng đăng ký vơi bác tcqanh để biết thời gian và địa điểm test.
    Em lại giở chiêu :lol:

Trân trọng.

16. ThivanAudio

Trưa nay Em thử test mù một 1 mình xem thử thế nào, nhờ 1 người thay cầu chì thì ban đầu rất khó phân biệt, nghe cho quen bài hát 1 hồi lâu thì bắt đầu nhận biết cầu chì chính xác hơn (tai Em kém mà) và tỉ lệ đoán đúng cứ tăng dần lên. Thấy kết quả test mù kiểu này giống xổ số quá và không thuyết phục nên Em nghĩ ra cách test mới và thực hiện ngay:

Em hàn nối tiếp 14 chiếc cầu chì cùng loại thành 1 dây và nối tiếp vào dây nguồn, Em làm 3 dây cầu chì này bằng 3 loại cầu chì khác nhau thì kết quả thật bất ngờ, tỷ lệ đoán trúng tăng lên chóng mặt, hơn 90% lận. Với cách test cầu chì này thì dù Bác nào tai có kém đến mấy (ngoại trừ điếc hẳn) thì cũng sẽ chắc chắn nhận ra sự khác biệt khi ta tăng số lượng cầu chì nối tiếp với nhau lên . . . . . đến vô c . . .

- Em xin tạm kết luận: Với các Bác có tai tốt thì chỉ cần 1 cái cầu chì là nhận ra sự khác biệt rõ ràng, ai tự cảm thấy tai mình kém thì nối tiếp nhiều cầu chì lên đến lúc nào đó sẽ nhận ra sự khác biệt. Vấn đề là nó nằm ở độ nhạy của cái tai thui chứ bộ dàn không quan trọng :mrgreen: .

- Ngày xưa nghe Ông Anh-xờ-tanh nói đại ý như sau :Chỉ có một điều tuyệt đối duy nhất là mọi thứ đều tương đối.
    Nếu mệnh đề trên các Bác cho là luôn đúng thì . . . . .

Hai cái cầu chì bất kỳ luôn luôn khác nhau một cách tuyệt đối

nên Em chả cần đo thử hay nghe gì thì cũng biết chắc chắn là nó khác nhau không ít thì nhiều (chứ không cần đến mấy mươi trang tranh luận để chứng minh là nó khác hay không khác :mrgreen: ). Chỉ có là nhận thức của chúng ta đến đâu để phân biệt được sự khác biệt đó mà thui, có thể hiện tại ta chưa đủ trình đo hoặc nghe thì ta chưa phát hiện ra (mà vậy còn đỡ khổ hơn :wink: ) chứ khi trình lên cao rồi đây chỉ là chuyện nhỏ.

Coi như bài test của em làm sáng tỏ vấn đề cầu chì rùi nhé, các Bác cứ test thử theo phương án này, nếu thiếu cầu chì để hàn nối tiếp thì ới em cho mượn 3 dây hàn sẵn về thí nghiệm nha.

17. SixL6

SixL6 Advanced Member

Em nhắc lại chuyện xưa như trái đất nghe khác và nghe hay là hai chuyện hoàn toàn khác nhau !!! Em đồ rằng bác test các cầu chì chưa "xịn", nếu đúng bác mượn cầu chì "xịn" về test coi nghe nó khác hay nghe nó hay?! :wink:

18. hien.t.nguyen

Ấy ấy,bác làm vậy là dẩn vào hướng khác rùi.

14 cái cầu chì là dài gần bằng sợi dây nguồn 60cm.Cái điện trở nó là 0.42 ohm/14 cầu chì, dòng qua nó mà 6A khi tín hiệu lớn thì sụt áp 2.5V rồi còn gì? :) đấy là em nói điện trở tĩnh nhé,có dòng qua thì nó còn ghê nữa.

Em có nói là khác biệt rất lớn thì tai mới phân biệt được mà,bác đang theo hướng này....

Bác cố gắng luyện tai cho đến khi thấy nó khác nhau khi thay 1 cầu chì bằng 1 cầu chì khác,mà phán trúng đến 90% thì em qua bác luyện tai em luôn nhé. :D
    Em khoái vụ này.

Thân.

19. ThivanAudio

Thế theo Bác thế nào là rất lớn ạ, người làm kỹ thuật phải cho 1 thông số cụ thể chứ !!!

20. hien.t.nguyen

0.42 ohm là lớn.
    0.03 ohm là nhỏ ạ. :lol:

21. TuanCD

TuanCD Advanced Member

Hay quá! Cảm ơn bác.
    Thoạt đầu, tôi cũng chưa tin hẳn, nhưng chỉ cần đọc phương pháp và lập luận của bác thì tất cả những ai khách quan cũng không thể không công nhận.
    Điều đơn giản như vậy nhưng chỉ 1 mình bác tìm ra, nếu bác tham gia sớm hơn thì...
    Chỉ cần bác đã chứng minh được có sự khác biệt là quá tốt rồi, với phương pháp đó thì điếc lòi điếc tỹ như tôi cũng sẽ nhận ra. Nếu có tiền, chắc chắn tôi sẽ thay cầu chì
    Nó hay hơn hay dở đi, mua nó hay không là do cá nhân người định mua tự quyết định.
    Chuyện nó hay hơn hay dở đi thì nếu tranh luận sẽ không có hồi kết bởi nó còn phụ thuộc vào trình độ dân trí, gou nghe, khả năng cảm thụ cái hay cái đẹp và mức độ cầu thị của từng người, quan trọng hơn cả là: khả năng phân biệt phải trái, đúng sai cuả mỗi thành viên trong cộng đồng và ý thức tôn trọng cộng đồng của thành viên đó.
    PS: Nếu bác không phải người buôn cầu chì xịn thì tôi muốn kính bác vài ly vì bác đã làm cho topic đầu tiên có kết quả rõ rệt. :D

22. ThivanAudio

Cụ nhắc em mới nhớ, hôm trước thay cái đèn 6922 Amperex và Telefunken vào AirPower DL-60SE nghe thử với 1 bác thì Bác ấy cứ nhất quyết bảo Telefunken nghe hay hơn (còn Em lại thấy Amperex hay hơn) rồi phân tích âm hình, bass, mid, trép . . . để chứng minh nó hay hơn nhưng vài hôm sau khi nghe Amperex một hồi rồi Em đổi qua Telefunken thì lại bảo Amperex hay hơn. Khổ không, biết trước vậy chỉ cần bảo nó khác nhau thui là khỏi cần cãi :mrgreen:

23. tcqanh

tcqanh Advanced Member

tóm lại là test tại nhà bác Airpower hay nhà em ?

nếu ở nhà em thì chỉ có sáng thứ 7 và số người tham gia là 3 gồm 2 nghe và 1 thay cầu chì vì phòng nhỏ. các thời gian khác không được.

nếu test ở nhà bác Airpower, thì thời gian nào cũng được miễn là ngoài giờ hành chánh. số người tham gia nghe là 6 và 2 thay cầu chì.

người nghe nên đề nghị những ai có khả năng " nghe ra sự khác biệtt ", có thể gồm :
    - bác thientoan,
    - Hugo,
    - Khivang....

các bác đồng ý ???

em và bác nguyenhien sẽ tham gia nghe làm phe " đối chứng " ạ

24. ThivanAudio

Thế so với 0.0001 Ohm thì hai cái trên là lớn hay nhỏ ạ.

Nếu mà người điếc nặng thì cầu chì 0.42 Ohm hay 42 Ohm đi chăng nữa cũng là nhỏ hết đấy Cụ ạ, Cụ đồng ý vậy không ?

25. tcqanh

tcqanh Advanced Member

mức chênh lệch này mà không nghe ra thì... chắc em bán bộ dàn.... quá... đi mua Walkman :D :D.

có lần em nghe thấy sao tiếng của bộ dàn mình dạo này xìu quá. đo áp kế hiện đúng điện vào là 215V. kiểm tra dây dợ không thấy cắm lộn cái nào, trong khi bóng đèn còn tốt. cuối cùng em mới phát hiện ra là bị sụt áp trong khi đo bias khoảng 20 mili Volt.

số là lúc em chỉnh bias cho pow là lúc đêm,lúc em nghe là nguồn còn 215 Volt giờ cao điểm. em lo quá, đợi lúc nữa đem đo lại điện thấy vọt lên 235 Volt và bias về bình thường. kinh thật :x lật đật em phải đấu lại cái lọc biến áp để cho ra mức áp 225 Volt.

Share This Page

Loading...