Cầu chì cho thiết bị

Discussion in 'Trao đổi, thảo luận về kỹ thuật' started by audio-abc, 30/6/09.

1. khivang

khivang Advanced Member

Dì ko hề bảo thủ đâu mà vấn đề là dì quá tin vào mấy cái công thức toán lý hóa cứng nhắc và vài cái máy đo hữu hạn mà cho rằng mình đã nắm đc hết cốt lõi của vấn đề :( . Toán lý hóa hay máy đo gì đi nữa cũng chỉ là sản phẩm do trí tuệ con người tạo ra để định lượng và mô hình hóa tự nhiên và tất nhiên nó vấn mang ý chí chủ quan của con người nên ko thể phản ánh một cách khách quan hoàn toàn tự nhiên như ta mong muốn.
    Mấy năm trước em cũng....như Dì :) , thấy mấy ông chơi âm thanh phán nọ kia em cũng dùng toán lý hóa để phản đối kịch liệt, có những vị thở dài rồi im lặng, có những vị thân hơn thì nheo mắt nhìn em thương hại : " chú mày cứ chơi đi rồi sẽ thấy..." và đến gần đây em bắt đầu ngộ ra nhiều điều và thấy hoang mang, sau em tặc lưỡi kệ cứ chơi cho sướng chứ tìm hiểu làm gì cho mệt óc :) . Những vấn đề còn khúc mắc có thể vài chục năm sau thế hệ hậu sinh nó tìm hiểu rồi cũng sẽ ra thôi, nhưng em xin khẳng định với dì là hoàn toàn duy vật biện chứng đấy nhé chứ ko hề có màu sắc tâm linh nào đâu.

2. hien.t.nguyen

hien.t.nguyen Advanced Member

Chị Khỉ ném đá em gắt quá. :lol:
    Em thì em tin toán lý hóa thôi vì con người lên đến cung trăng cũng nhờ toán lý hóa.
    Em mà có bộ dàn ngon ngon em sẽ ngồi thay cầu chì cho tất cả các chị phán,em đố có mấy chị phán trúng đấy... :lol:
    Vui vẻ các bác ơi.
    P/S:Hôm nay topic nào cũng có vẻ căng thẳng nhể?

3. DIY-lover

DIY-lover Advanced Member

Đúng, Thím Khỉ dàng hiểu đúng ý Em rồi đó.

@ Thím Hiền: Thím có nghĩ là có cái cầu chì 2 Ohm và bán giá $100 và khi thay nghe hay hơn không ? Khi đó Thím có dám khẳng định là chuyện nhận ra sự khác biết là phù phiếm, vô căn cứ ?

"Có lẽ em vẫn quá bảo thủ và lý luận theo kiểu duy vật biện chứng"
    Nếu đúng là Thím theo trường phái này thì hãy cầm cái cầu chì trên tay, đo đạc rồi hãy phán !!!

4. hien.t.nguyen

Thím cứ đùa em,cái cầu chì nào mà 2 ohm,nó chịu 3.15A thôi đã ra 19,845W nhiệt
    Cái này thì làm sao mà có thật được Thím. :D

5. Thichduthu

Thichduthu Advanced Member

Hì hì: nghe các bác bàn luận, em lại tưởng tượng ra dòng điện cũng có "tâm linh", mặc dầu em không biết gì về điện. :mrgreen:

6. khivang

khivang Advanced Member

Tự ái lên đến cổ rồi à nha :lol: , người ta chân thành chia sẻ tâm sự thì lại bảo là ném đá, chán !
    Lên cung trăng thì có gì mà ghê gớm đâu. Mấy nhà kheo hoọc có ngon thì lý giải mấy cái hiện tượng đơn giản ở ngay trên mặt đất như sét hòn, yoga, cungfu...đi :)
    Tets mù kiểu này á, chỉ cần tai của em cũng đoán trúng 70 - 80 % chứ chả cần mấy vị trưởng bối đâu. Ko tin Dì cứ thử xem :evil:

7. hien.t.nguyen

Chị mà vào Xài Ròn em sẽ hốt chị về nhà em để em thay cầu chì cho chị phán nhá
    Chị mà phán không trúng là em lấy hết tiền mua rượu nhậu nhá,khỏi về luôn nhá.
    Nhá,nhá nhá. :lol:

8. khivang

khivang Advanced Member

Ơ hơ, hay quá chị em mình lại trùng ý tưởng à :) . Thế mà em cứ tưởng chả ai dám đi chung với người bị chụp mũ là ủng hộ tâm linh như em. May quá sá là may. :lol:

9. Brightgem

Brightgem Advanced Member

Đã bác nào đếm xem cả bộ giàn nhà mình có bao nhiêu cái cầu chì chưa ah ?

Em thì đồng quan điểm với bác Via, cầu chì chỉ cần đảm bảo tốt yêu cầu kỹ thuật là okie đừng dùng loại ẹ quá là được, chứ 25$ một cái thì thấy oải quá. Nếu thay cầu chì mà làm thay đổi âm chất của bộ dàn thì em chẳng tin, nghe nó huyền bí quá mà nếu có thật như vậy thì những thiết bị trước và sau cầu chì thì như thế nào ??? Lại nâng cấp tiếp ạ, hay đem đi mạ vàng mà bạc cho bằng hết . Nếu cứ càng ngày càng " Audio hoá" những cái tưởng như đơn giản như vậy thì mệt mỏi thật, thời gian đâu mà nghe nổi nhạc nữa.

Kính các bác .

10. DIY-lover

Em không nghĩ đó là tâm linh mà là những điều mà khoa học thường thức không chịu khám phá :mrgreen:

11. hien.t.nguyen

Em biết Thím Lớp đang nghi vấn vụ cái cầu chì giá 25$ ở khía cạnh dùng kỹ thuật để kinh doanh,ý Thím là nó phải có cái gì trong đó thì nó mới bán được giá đó.
    Nhưng nó dùng cái vật liệu gì,trở kháng bao nhiêu,thì cũng phải chịu chung số phận định luật ohm,em không tin là nó làm ra cái cầu chì 2 ohm,dòng 3.15A mà không sinh nhiệt trong đó.
    Nếu vậy thì định luật ohm sai. :evil:

12. atlantic

atlantic Advanced Members

Mấy hôm nay theo dõi mấy bác tranh luận mà sao đầu em vẫn u mê quá. Em dốt toán lý hóa, lại lỡ làm con buôn mấy thứ Ôđiô lặt vặt nên mong mấy bác giải thích dễ hiểu chút, đặng em gom góp chút kiến thức lận lưng đi hù khách hàng. Sẵn có mấy chuyên gia kỹ thuật ở đây cho em hỏi 1 câu nhỏ chút xíu thôi: theo như các bác nói cầu chì mạ vàng giá $25 và cầu chì thường tiếp điểm có chút xíu như vậy hổng có ảnh hưởng gì đến âm thanh, vậy tại sao dây tín hiệu, dây loa có đầu jack mạ vàng, mạ bạc hãng sản xuất bán mắc quá trời nhưng em vẫn bán ào ào, còn đầu jack kim loại thường hổng ai thèm mua vì chê âm thanh dở. Em lỡ nhập toàn jack xịn rồi, nhưng mà giờ kết luận toán lý hóa là hổng gì khác nhau hết, khách mà vặn vẹo em câu này là em ôm hàng chết chắc. :evil: Cho em lời giải thích khoa học để em complain với hãng sản xuất đừng làm jack xịn nữa, đổi hàng thường lại dùm em.

13. tcqanh

tcqanh Advanced Member

túm cổ lại là em có cần nâng cấp cầu chì xịn không các bác ? ở TP HCM mua cái này ở đâu ạ ? :D

dạo này nhìn bộ dàn chẳng thấy cái nào nâng cấp đựoc nên e thấy hơi buồn buồn tí :mrgreen:

14. tcqanh

tcqanh Advanced Member

âm dở hơn ??? dở hơn chổ nào ???

về mặt vật lý vàng dẫn điện kém hơn đồng, đồng kém hơn bạc.

về mặt tài chính vàng mắc hơn bạc, bạc mắc hơn đồng.

em vẫn khoái jack mạ vàng mới khổ thân :D

15. Thichduthu

- Có (nếu tài chính dồi dào & chẳng thấy cái nào mua, nâng cấp đựơc)
    - Ở chỗ em, dùng dây chảy FCO 100A. Hoặc nhìn lên một chút (trước 1 bài).
    - Còn cái amp vô địch cần được nâng cấp. Bí quyết dẫn đi nhậu em chỉ cho. :lol:

16. tcqanh

tcqanh Advanced Member

người ta nói 1 câu thế này : trong 30 ngày ngồi nghe dàn nhạc của mình, thể nào ít nhất có 1 ngày ta muốn nâng cấp cái ampli vô địch dù trong ý tưởng.

nhiều bác muốn nâng cấp lắm, trong đó có em :mrgreen: . có điều cuộc cách mạng bị dập tắt từ trong trứng nứơc :lol:

bác Thich, em đặt hàng bác 2 cái cầu chì xịn. đơn vị quy ra chai Sài gòn đỏ hoặc... Ken... tùy bác. khi nào có, hú em.

17. n_nhoang

n_nhoang Advanced Member

Vậy thì các bác không tìm cách DIY cái cầu chì như vậy nhỉ ?
    Em có đề xuất như thế vầy nè. Trên thị trường có bán bộ dò quá dòng, quá áp ,rất nhạy đóng mở bằng rơ le, có thể chỉnh ngưỡng bảo vệ thoải mái .Ráp cái này vô chỗ cái cầu chì đảm bảo yên tâm , Nếu nghi ngại rơle chưa hi end thì có thể thay bằng tiếp điểm mạ vàng .Kinh phí chắc không quá 400k :mrgreen:

18. Thichduthu

Ậy: thế này thì cái dòng điện chạy lòng vòng, nhảy lưng tưng qua các tiếp điểm...
    rồi đến... hóa ra cái âm hình nó nhẩy múa Lambada thì nguy hiểm lắm, tăng ds mất? :lol:

19. hien.t.nguyen

Cái bộ dò quá dòng của bác em sure là đường đi nó dài gấp 10 lần cái cầu chì thì sao mà hiend bác ui. :D
    Cứ DIY mọi thứ thế này thì có mà hết đời cũng chưa hết thứ để DIY.
    Bác nào tin thì chơi cầu chì xịn,bác nào không tin thì chơi cầu chì theo máy thôi.
    Tranh luận là vụ kỹ thuật thôi chứ vụ hay dở thì niềm tin nó quyết định ạ. :roll:

20. Thichduthu

He he: các bác cũng nên nhớ cầu chì còn được gọi là cầu chảy, nghĩa là cái cầu nào chảy được gọi là cầu chì.
    Còn chảy hay, chảy được, chảy nhanh, chảy chậm, chảy đúng, chảy sai... thì là yếu tố xét đến "hiend cầu chì".
    Bác Hiend lại bắt đầu chuyển hướng bàn về "tâm linh cầu chì" hử? :lol:

21. hien.t.nguyen

Ôi thôi,sáng giờ em làm bia cho mấy chị kia ném,em né không cũng đuối :lol:
    Bác xúi em nhảy vào vụ tâm linh này có mà em tan xác. :twisted:
    :lol:

22. khivang

khivang Advanced Member

Thôi ko tranh luận nữa, Dì về làm cho em cái thí nghiệm :
    - Thay con trở công suất khoảng 0,5 omh vô chỗ cầu chì nhé. Giả dụ rằng amp của dì lúc hoạt động bình thường thì dòng qua sơ cấp BA là 1A, sụt áp qua trở là 0,5 V ko xi nhê gì với 220V đúng ko ?
    - Vẫn dùng cầu chì cũ cho quả suệch von tơ vào chỉnh cho nó sụt kể cả 5 V
    - Ko cần thay hay chỉnh gì cả, để nguyên bản để nghe
    - Nghe đối chứng ba trường hợp rồi cho AE biết kết quả nhá
    Nếu thấy khác tức là định luật omh chưa đủ để giải thích mà phải dùng định luật khác. :D

23. hien.t.nguyen

Em không nghe thấy đâu ạ,tăng 0.5 ohm em cũng chưa nghe ra,bác cho em tăng thêm chút xíu nữa khoảng 8 ohm thì em nghe ra.
    Cho thêm tí nhé Chị. :D

24. DIY-lover

Xét về bản chất của sự việc thì 0.5 Ohm hay 2.0 Ohm hoặc 8 Ohm cũng như nhau. Vậy là Thím Hiền chịu vụ cầu chì thay vô nghe khác rồi nhé :lol: , Em giải thích nguyên nhân luôn: vì tai Thím Hiền độ nhạy chưa cao nên phải cần phải dùng cầu chì 8 Ohm, tai Bác khác có độ nhạy cao hơn rất nhiều nên chỉ cần cầu chì 0.5 Ohm hay thậm chí 0.1 Ohm là có thể phát hiện ra sự khác biệt. Mọi người sinh ra đều bình đẳng, được cái này thì mất cái kia :wink:

25. DoMinhDuc

DoMinhDuc Advanced Member

Theo em, nói đến cầu chảy phải nói đến đặc tuyến bảo vệ của nó. Chứ em cũng chưa tin lắm về cái vụ âm hình âm hài.
    Trong hai đường đặc tuyến bảo vệ dưới đây ta chọn loại nào ạ.

Share This Page

Loading...