Cầu chì cho thiết bị

Discussion in 'Trao đổi, thảo luận về kỹ thuật' started by audio-abc, 30/6/09.

1. Hoang_Anh

Hoang_Anh Advanced Member

Đọc trên web tóm tắt lại. Quên link rồi.
    Vụ dây nguồn thì có người đo sự thay đổi giữa đầu vào (cắm trên tường) và đầu cuối (cắm vào máy) và kết luận sơ bộ là dây xịn, giáp chống nhiễu tốt thì dây dài ko làm tăng nhiễu từ bên ngoài vào trong quá trình truyền dẫn, (một số nhiễu có ở ổ cắm tường khi đi qua đoạn dây dài cũng suy yếu năng lượng xuống). Còn dây dỏm cứ đi dài thêm 1m thì sẽ tăng nhiễu 1 ít từ ngoài chui vào dây, nhiễu có thể khác nhau tùy căn phòng có nhiều thiết bị gây nhiễu hay ko.
    Mặt khác nhiễu trên dây nguồn hấp thụ này tác động vào âm thanh đầu ra là tùy thuộc vào thiết kế giàn máy. Nếu giàn máy làm tốt phần lọc nguồn điện thì kết quả đo ở tín hiệu âm thanh đầu ra thay đổi rất ít giưã 2 lần đo. Mức độ đó tai người ko cảm nhận đc.
    Với cầu chì, do nó nằm trong vỏ máy, nên cái ông đo đạc, ko đo được vụ nhiễu từ ngoài tác động vào.

Last edited: 21/2/20
    leminhtulinh likes this.
  2. levy9006

levy9006 Advanced Member

Mình vẫn thích xài cầu chì xịn cho con amli yêu thích của mình nếu như có ai đó tặng hoặc ai đó làm rớt mình lượm được thì mình cho vào amli ngay. Còn nếu phải bỏ ra năm ba triệu đồng để mua cái cầu chì mình sẽ ko mua . Mà dùng tiền đó đầu tư thứ khác có hiệu quả hơn.

3. levy9006

levy9006 Advanced Member

Thật ra bản thân con người ai cũng thích đồ xịn hết cả. Chưa cần trải nghiệm cứ thấy cái gì xịn là phải khoái trước cái đã còn hiệu quả tới mức nào ta tính sau. Có nhiều cách lựa chọn vị trí để đầu tư:
    - Đầu tư nhiều tiền ===>>hiệu quả nhiều ( điều này là bình thường)
    - Đầu tư ít tiền vào những vị trí quan trọng nhạy cảm nhưng đạt hiệu quả cao ( người biết đầu, tư am hiểu kỹ thuật)
    - Đầu tư nhiều tiền mà hiệu quả ít ( Lãng phí)

4. levy9006

levy9006 Advanced Member

Những vị trí tín hiệu nhỏ thì ta đầu tư tiền to. và ngược lại để tránh lãng phí

5. Ninjabolt

Ninjabolt Advanced Member

Phần bôi đỏ: Bác cho xin dẫn chứng đáng tin của hãng làm cầu chì hay của trang đánh giá độc lập mà họ "khẳng định cầu chì mắc tiền làm cho âm thanh hay lên vài mươi phần trăm".

Theo mình biết thì nhiều anh em trong đây chỉ nhận xét là cầu chì xịn khi thay vào nghe khác (chưa chắc hay hơn) hoặc hay hơn (hay hơn thật hoặc khác đi theo gu họ thích). Mình cũng chưa thấy hãng cầu chì nào dám tuyên bố cầu chì mắc tiền làm cho âm thanh hay lên vài mươi phần trăm.

Nếu bác ko dẫn dc link chứng minh khẳng định từ hãng thì phần bôi đỏ mà bác viết là đang phủ định ("không có") 1 tuyên bố không hề tồn tại --> điều này hoàn toàn vô nghĩa.

Nếu bác lái chủ đề đầu tư cho cầu chì là nhiều so với hiệu quả (ít) mà nó mang lại so với tụ, trở, bóng … thì mình ko bàn, vì nó liên quan đến khía cạnh hiệu quả P/P.

6. levy9006

levy9006 Advanced Member

Câu này là mình dẫn lời ngay trong bài viết đầu tiên của bác chủ để trình bày vấn đề chứ đây không phải là lời của mình , bác xem dòng đầu tiên trang số 1 sẽ hiểu bác nhé.

7. Ninjabolt

Ninjabolt Advanced Member

À vậy bác đang phản biện lại nhận xét của bạn của người viết (hơi xa xôi) từ 2009 mà ko phải tuyên bố từ hãng hay trải nghiệm / đo đạc của người viết :D.

Nếu là mình mình sẽ ko phản biện lại những nhận xét như vậy ...

Chúc bác vui.

8. levy9006

levy9006 Advanced Member

Hihi mình cũng không thích bình luận chi cho mệt nhưng thấy vô lí quá nên xàm xàm 1 tí cho vui thôi. Chúc bác sức khỏe.

Ninjabolt likes this.
  9. leminhtulinh

leminhtulinh Advanced Member

Diễn đàn mình lâu lâu là vậy. Vài ông vô thử thì chưa thử bao giờ. Chỉ dùng mấy cái nhận xét kiểu "em thấy", "em nghĩ" rồi phán vụ cầu chì, chống rung, dây nguồn này nọ là thứ vô bổ. Anh em lại loạn xà ngầu lên tranh luận. Thời gian sau mấy lão ấy có cơ may dc thử cái là quay lại lật trắng thành đen, ngược lại với cái mình từng nói. Chơi thì ko dám chơi sao biết có hay không. Toàn thánh phán... Em cũng xin chúc mấy bác ấy tự sướng với mấy điều "em nghĩ", " e đoán" ấy.
    Chơi món gì đi nữa cũng chung quy lại trong 2 chữ "trải nghiệm" thôi. Không trải nghiệm sao biết cách chơi

Wilson Fans likes this.
  10. an1234

an1234 Advanced Member

Bớt căng thẳng đi em ơi, chơi thì 9 người 10 ý mà.

thai64 likes this.
  11. thai64

thai64 Advanced Member

@ Mình tán thành với quan điểm như An1234 như trên...:p

@ Đơn vị mình có những thiết bị đo rất chính xác và đắt tiền...khi Cầu chì bị cháy, phải mua của hãng chế tạo.
    Chiếc Cầu chì hãng bán đắt hơn vàng...:p

@ Với Audio...thiết bị dùng đúng điện áp theo hãng khuyến cáo, chưa thấy cầu chì theo máy bị cháy, nổ.
    Vì vậy yên tâm chơi và thưởng thức...gom tiền đổi đồ nâng cấp thiết bị và mua CD. :p

12. LongNguyen 21175

LongNguyen 21175 Advanced Member

Bác nói rất hay cis điều kiện thì nâng cấp đồ hơn.

13. vtv83

vtv83 New Member

VỚI CÁ NHÂN EM LÀ THAY CẦU CHÌ FEELING CỦA BÁC HIỀN CHO AMPLY ĐÈN KT88 CỦA EM LÀ CÓ THẤY SỰ THAY ĐỔI

leminhtulinh likes this.
  14. tungdoanld

tungdoanld Advanced Member

Các cao thủ cho e hỏi vụ này xíu: E ko hiểu tại sao cái amp đèn của e tắt nguồn xong bật lại ngay thì bị cháy cầu chì, còn tắt nguồn để vài phút nguội bớt rồi bật lại thì ko vấn đề gì cả.
    Amp vẫn hoạt động bình thường.

Tiện thể cho e hỏi bác nào có dư cầu chì 20mm/T3.15A/250V/để lại e nhé. E mua vài cái để dự phòng.
    Hoặc chỉ e chỗ mua cầu chì xịn hơn cầu chì theo máy xíu nhé, tầm vài trăm k thôi ạh

15. DIYAUDIO-VN

DIYAUDIO-VN Shop

Hi bác cần cầu chì LH shop để được hỗ trợ và phục vụ nhé
    Thanks

Attached Files:

16. duynguyen7307

duynguyen7307 Advanced Member

Có đúng bác xài loại slow blow ko bác? Biến áp khi khởi động dòng cao thoáng qua, nếu cầu chì fast blow thì đứt.

17. tungdoanld

Cầu chì T3.15A bác ạh.
    Nhưng hiện e đang dùng T4A thì bao bật tắt ngay luôn :)

18. duynguyen7307

Vâng, nhích lên tí cũng đc, 3.15 lên 4A chắc cũng ko đến nỗi mất an toàn cho thiết bị.

19. tungdoanld

E dùng T3.15A thì vẫn hoạt động bình thường.
    Nâng lên T4A có khi thông thoáng hơn nghe chắc sẽ hay hơn cũng nên :)

20. duynguyen7307

Chém gió coi chừng bị anh em anti cầu chì liệng gạch dzề xây nhà h :)

Võ Hoàng Gia likes this.
  21. VINSTAR

VINSTAR Advanced Member

E đang dùng ampilifi 2A3 SE. E quên ko biết cầu chì dùng ampilifi đèn này tầm bao nhiêu A. Các bác tư vấn giúp e cái nhé. Dùng cầu chì mấy A thì an toàn ạ?

22. duynguyen7307

Em nghĩ thường tầm 2-3A.
    Chắc cú bác mua dăm ba cái cầu chì kiếng gắn thử, rồi bật tắt vài lần, mở nhạc rock rap tí xem nó cháy ko. Cháy thì chọn lớn hơn tí :D:D:D

23. Qthu87

Qthu87 Approved Member

Hôm con power của em chết cầu chì. Em cũng tưng hửng đi mua cầu chì hơn củ về thay. Nhưng trong power tất cả có tận 6 7 cầu chì cơ ạ. Vậy chắc công toi nhỉ các bác kkkk

Wilson Fans likes this.
  24. duynguyen7307

Em cũng có con ampli xài 6 cầu chì, nâng cấp cầu chì tốn quá mà vị sự nghiệp vẻ vang đành tặc lưỡi xuống tiền :)

Qthu87 likes this.
  25. hangtoan

hangtoan Advanced Member

Gấp 1,25 lần chắc là vẫn an toàn. Thậm chí bạn để ý tiếng bass còn lực hơn nên kéo được loa xa tường sau hơn chút. Hệ thống nhà mình là như vậy đó.
    Cảm nhận cá nhân trên ht nhà thôi nhé!

Last edited: 20/11/22

Share This Page

Loading...