Cầu chì cho thiết bị

Discussion in 'Trao đổi, thảo luận về kỹ thuật' started by audio-abc, 30/6/09.

1. hien.t.nguyen

hien.t.nguyen Advanced Member

Bên sơ cấp em mất 8W thì bên thứ cấp em mất đi khoảng 6W,em nghe nhỏ hơn chứ. :lol:
    Những chổ cần dòng lớn còn mất nhiều hơn 6W,phải nghe được chứ Thím.
    @Chị Khỉ:Nó chẳng phải là đinh luật ohm đó sao Chị Khỉ?

2. hien.t.nguyen

Là sao bác?Em vẫn sờ tu pít,chưa hiểu ý bác. :p

3. DIY-lover

DIY-lover Advanced Member

Ngoài công suất thì nhiều thứ thay đổi lắm Thím à:
    - Trở kháng nguồn thay đổi => băng thông thay đổi, tốc suất thay đổi => Nếu coi cái ampli là một mạng hai cửa thì hàm truyền nó thay đổi hoàn toàn, do đó nếu Thím chỉnh cho công suất ra loa (tại 1kHz) là bằng nhau thì Thím cũng thừa biết rằng đáp ứng công suất ở 20Hz hay 20kHz sẽ khác nhau, nếu mà vẽ biểu đồ Bode ra là biết liền phải hông Thím !!!

4. hien.t.nguyen

Đúng,Thím nói đúng.Nhưng đây là sự thay đổi rất lớn rồi.
    Nếu cái cầu chì thì nó từ 0.001 ohm đến 0.005 ohm thì làm sao có được sự thay đổi lớn này.
    Em sure là cái cầu chì cùi bắp nó cũng 0.005 ohm là cùng không thể lớn hơn.

5. DIY-lover

Em mới ví dụ đơn giản cho Thím dễ hiểu là cái mà thím đang gọi là "Cầu Chì" đấy chỉ đơn thuần chỉ có trở kháng

Nếu nó là "cuộn cảm 0.1H" hay là "Cuộn cảm // Cái tụ" trong đó thì sao nhỉ, Thím đo bằng VOM thì nghĩ nó cũng là cái cầu chì bình thường không hơn không kém NHƯNG . . .

Thôi, Em chỉ nói chừng đó thôi chứ không thì Bà con đổ xô đi mua cầu chì $25 thì chết :mrgreen:

6. hien.t.nguyen

Bác chủ quăng cái cục đá,chị em mình ném qua,ném lại 4 trang vẫn chưa hết. :lol:
    Em nhiều chiện thiệt :lol:

7. DIY-lover

Hí èn nó là vậy đó Thím ơi :mrgreen: :lol:

8. hien.t.nguyen

Thím có cái chữ ký thấy ghét. :lol:
    TỐC SUẤT CAO => ÂM HÌNH ĐẸP => ÂM THANH TRUNG THỰC, TỰ NHIÊN
    TỐC SUẤT THẤP => ÂM HÌNH TỐT => ÂM THANH DỊU DÀNG, ẤM ÁP

Về bên topic tốc suất tiếp đi,giờ này Thím cơm nước gì chưa? :lol:

9. Thichduthu

Thichduthu Advanced Member

Câu thứ 2 thì theo thiển ý của niubi em thì e là đúng, giống em. :mrgreen:
    Cũng đã ê-dít lại, giống bác. :lol:

10. hien.t.nguyen

Đã edit lại.
    Cảm ơn bác Thích. :D

11. khivang

khivang Advanced Member

Tai kém thế :) , thảo nào cãi hăng thía :lol: . Dì chưa chịu luyện công mà cứ đòi đi thi đấu thế này thì ko sợ mấy gã vũ phu nó lột hết xiêm y ra nó ngắm à, chết thật, chết thật :lol:

12. hien.t.nguyen

Thôi,em thôi rồi,chị đừng có bẫy em nữa nhá. :lol:
    Không cãi với chị nữa đâu,chị ném 1 mình đi

13. thientoan

thientoan Advanced Member

Mấy bác DIY hoặc mấy bác không tin vào sự khác biệt của cầu chì giải thích giúp em tại sao các tụ hóa hoặc tụ dầu có cùng trị số, cùng công dụng nhưng thương hiệu khác nhau thì có âm thanh khác nhau và giá tiền cũng khác nhau,các tụ này có khác với tụ cùng trị số bán tại Nhật tảo hay không và tại sao lại như vậy? Theo em biết tụ bán tại Nhật tảo có vài ngàn nhưng có tụ Audio note giá đến 40usd/con hoặc cao hơn nữa tùy trị số. Nếu giống nhau thì việc quái gì các bác lại thay tụ cũ ra và lắp tụ mới vào với lý do: "Nâng cấp TỤ" :twisted:
    hay là tại sao các jack RCA ở các thiết bị cao cấp lại mạ vàng mà lại không mạ Chrome trong khi dòng điện qua đó chỉ có vài Milivolt?
    Dây tín hiệu đồng OFC cùng tiết diện và trị số 9,999 của thương hiệu này lại có giá rẻ và âm thanh không hay bằng dây của các thương hiệu khác ?.v.v..
    Em rất mong có câu trả lời của các bác.

Từ hôm qua đến nay em xem các bác tranh luận về cầu chì sôi nổi quá mặc dù em đọc thấy mấy bác tranh luận về công thức và kỹ thuật trong khi em chẳng có biết cái gì cả :( em chơi audio theo túi tiền và chỉ tin vào cái tai của mình thôi,làm sao với số tiền bỏ ra phải đạt được chất lượng cao nhất, có thể đúng, có thể sai, nhưng đúng hay sai thì còn tùy duyên phận và nhận thức của mỗi con người. Con đường dẫn đến hi-end audio sao mà trắc trở quá , hic, hic...
    Em suy luận chất lượng của dòng điện ảnh hưởng đến chất lượng âm thanh của cả hệ thống, vì thế em đầu tư vào dây nguồn sau khi đã đầu tư vào dây tín hiệu và dây loa. Dây nguồn em đầu tư tương đối tốt so với giá trị của hệ thống: 2 sợi PS POWER PLUS SC, một cho ampli và một cho lọc nguồn PS ULTIMATE OUTLET dùng cho CD. Một sợi PS POWER STATEMENT từ lọc nguồn vào cd, kết quả là em khá hài lòng với âm thanh hiện tại. Nghe mãi một thời gian rồi căn bệnh của đa số audiophile lại xảy ra với em, em định nâng cấp dây dợ để cải thiện âm thanh nhưng tình hình kinh tế suy thoái nên bóp chết giấc mơ của em. Lúc đầu em cũng không tin vào tác dụng của cầu chì xịn đâu, nhưng loay hoay mãi rồi em quyết định sao mình không thử thay một cái cầu chì Isoclean xem sao, bất quá thì cũng chỉ mất có 400 ngàn thôi, còn đỡ hơn là nâng cấp dây các loại trong khi khả năng kinh tế chưa cho phép.( nói thêm là cd của em có tới 2 cái cầu chì: Một cái từ điện ngoài vào máy đến Transformer và một cái từ transformer qua nguồn xung đến mạch D/A) Cầm cái cầu chì Isoclean 2 amp (đúng với trị số của mạch hướng dẫn) trên tay, em còn hoài nghi về tác dụng của nó, mua về còn chưa dám tháo bao nylon bảo vệ ra nữa là...Mấy ông bán đồ audio không dễ gì ăn tiền của em đâu nhá. :mrgreen: Cuối cùng em quyết định gắn vào phần đưa từ điện ngoài vào máy, chiều mũi tên trên cầu chì hướng dẫn đi theo đường nóng của điện nguồn vào, kết quả thật bất ngờ : với bản nhạc mà em nghe đi nghe lại hàng trăm lần dùng để test các thiết bị khác hôm nay nó cho một âm thanh hoàn toàn khác với những lần trước em đã từng nghe, không gian âm nhạc như rộng hơn, sâu hơn và tiếng bass nghe chắc và mạnh hơn, tiếng mid và treble nghe mềm mại và có nhạc tính hơn. Như được tháo gỡ những hoài nghi trong lòng em hăng hái thay thêm một cái cầu chì 2amp nữa và em rất hài lòng với âm thanh hiện tại của hệ thống. Mục tiêu sắp tới của em là thay tiếp cầu chì cho ampli và lọc nguồn tuy 2 cái này em đang sử dụng cầu chì bằng ceramic hiệu Siba của Thụy sĩ, (đây là 2 cầu chì trong bộ đồ accessory của máy in 4 màu Heidelberg trị giá 1,2 triệu usd của công ty em làm), chất lượng âm thanh cũng 8/10 so với cầu chì Isoclean và dĩ nhiên hơn hẳn cầu chì theo máy. Hy vọng sẽ đem lại một kết quả mỹ mãn. :lol:
    Lan man với các bác cho thư giãn một chút, em đi nghe nhạc đây.Em có thói quen trước khi đi ngủ phải nghe hết một cd,he he...
    P/S: Những gì em viết chỉ là cảm nhận cá nhân của em trên bộ giàn của em thôi nhá, ai tin cũng được, không tin cũng không sao, các bác cứ vào pháo thoải mái đi ạ, em đã nói là topic này sẽ sôi nổi lắm mừ. Các bác ở Sài gòn muốn mục thị sở tại thì mời đến nhà em...
    Không biết cái lão bán cầu chì cho em sau này nếu thanh lý hết mớ cầu chì Isoclean không biết có cho em xài miễn phí 2 cái cầu chì không nữa... :mrgreen:

14. caithang

caithang Advanced Member

Tại sao bác k gửi ra 1 cái cầu chì để thuốc em nhỉ ??? :D

15. thientoan

thientoan Advanced Member

Để chừng nào lão ấy free cho em 2 cái em sẽ free cho bác một cái nhá :lol:
    Thế bác có cần cầu chì Thụy sĩ hay của Đức thì cho em trị số và kích cỡ em sẽ souvenir cho bác ... :lol:

16. danlangven

danlangven Advanced Member

Em thấy có nhiều thứ để nâng cấp mà anh em hay làm như:

Thay DAC của đầu CD
    Thay Dây nguồn
    Thay tụ
    Thay dây dẫn bên trong
    Thay cọc amp hoặc cọc loa
    Thay cọc RCA
    Thay chiết áp
    Thay đèn
    ...

Vậy khi thay mấy món trên âm thanh hay thêm được bao nhiêu % (trong khi thay cầu chì $25 đã hay thêm được 20% rồi)
    Vậy rốt cục nếu thay thì nên thay cái gì nhất để âm thanh được cải thiện nhiều hơn?

17. caithang

caithang Advanced Member

Thay tai :D :D :D ( nhớ thay cả 2 bên cho nó mách pe)

18. Thichduthu

Thichduthu Advanced Member

Bác Thientoan ơi: em không có ý gì,
    nhưng bác mau đk bản quyền về bài viết
    kẻo TCNNVN số tới lấy đi không thì uổng lắm ạ!

19. dinhthuy

dinhthuy Advanced Member

Vào trong này đọc em thấy hay quá thế là em mổ cái CD của em ra nhưng ko thấy cầu chì ( chắc nó nằm trong cái biến áp rồi ), hì hục đục đẽo tháo hết cả cái biến áp ra thay cái cầu chì tốt nhất của em vào ( em đảm bảo nó tốt nhất vì ko bao giờ hư , các linh kiện khác thậm chí cả dây nguồn có thể tèo chứ nó thì ko ạ ) . thì ôi chao "âm hình" nó "lỗi" lên thành thử bây giờ có muốn nghe nhạc lại phải sang hàng xóm mượn cái thang ạ . Thôi để em sưu tập luôn cặp dây phơi theo bác Dze để âm hình nó tụt xuống tí chứ cứ phải trèo lên trèo xuống mệt quá ạ . hì

20. 208

208 Advanced Member

Hôm qua em lấy sợi dây chuyền vàng của vợ thay thử vô cái chỗ cầu chì, thì thấy âm hình nó long lanh lấp lánh được khoảng 5 phút đầu và sau nó đó nó long lên sòng sọc trong mắt vợ em! Thế là vội vàng trả lại cho chính chủ! :)
    Không biết chì nó có tuổi giống vàng không các bác nhỉ? Em tính pha tí vàng vào chì xem sao! Bữa nào em đem cầu chi pha vàng qua đọ với bác thientoan nhá! Đấu bắt xác dám chơi hông! :lol:

21. khuehn

khuehn Advanced Member

Hiện nay mình có mấy loại cầu chì tháo máy, thấy mọi người bàn tán xôm quá nên cũng băn khuăn vậy nêu ra để các bác tiếp tục bàn:
    1/ Loại cầu chì 2 đầu mạ crom có 1 sợi, trên ống thủy tinh có nhiều vạch màu (theo máy trong đầu CD, radio ...).
    2/ Loại cầu chì 2 đầu mạ crom có 1 sợi, trên ống thủy tinh không có vạch màu hay dùng cho thiết bị công nghiệp.
    3/ Loại cầu chì 2 đầu mạ crom có 2 sợi nối nhau ở giữa bằng cục chì, trên ống thủy tinh không có vạch màu cho thiết bị công nghiệp.
    4/ Loại cầu chì 2 đầu mạ crom có 1 sợi, trong ống thủy tinh chứa đầy chất liệu giống như cát trắng dùng nhiều cho đồ văn phòng (UPS, máy In...).
    Vậy thì nên dùng loại nào cho đồ Audio ?

22. hien.t.nguyen

Tối qua em ngủ không được,em đã nghĩ kỹ rồi.
    Thím Lớp:
    Cái cầu chì 25$ nó có thể tích hợp tối đa 3 linh kiên L,R,C hoặc chỉ là 1 sợi dây kim loại(không có linh kiện nào) chứ không bao giờ có Chip trong đó :lol: :lol:
    Em biết trước là nguồn vào 110 hoặc 220V.
    Em biết trước là tần số điện nhà đèn 50/60hz
    Em biết trước dòng chịu đựng của cái cầu chì(có ghi phía ngoài thân cầu chì)
    Vậy không có lý do gì mà nhà sản xuất nó úp mở về chất lượng cái cầu chì này được hết,cho dù nó ghép 3 linh kiện này kiểu gì thì cũng dùng định luật ohm để tính được.
    Do đó...không có bí quyết gì trong đó :lol:

23. minhtriet

minhtriet Advanced Member

Cái cầu chì nhìn trong veo thì bên trong nó còn tích hợp gì thêm được ngoài sợi dây "chì" hả bác :D

24. hien.t.nguyen

Hế hế,vậy mà mấy ngày nay không seach.
    Cảm ơn bác triết.
    Đã thấy cầu chì 25$ rồi :D
    Nó đẹp thiệt,nhưng nó cũng chỉ là cái cầu chì.
    Nếu gắn nó bên ngoài mạch thì cũng đẹp,coi như bỏ ra 400k để trang trí,nhưng bỏ vào cái hộp cầu chì phía sau máy thì hơi phí.
    Thêu dệt,huyền hoặc nó có tác dụng cải thiện chất âm lên đến 20% làm em tưởng nó phải kín bưng chớ. :lol:

25. minhtriet

minhtriet Advanced Member

Hic hic, bác lại sai cơ bản :lol:
    Thông thường cảm nhận dễ bị ảnh hưởng từ vẻ ngoài, nên nhìn cái cầu chì này thì em cũng thấy phê rồi huống gì nghe :D. Nếu nó bọc kín thì còn tác dụng gì nữa :D
    Thân.

Share This Page

Loading...