Cầu chì cho thiết bị

Discussion in 'Trao đổi, thảo luận về kỹ thuật' started by audio-abc, 30/6/09.

1. DoMinhDuc

DoMinhDuc Advanced Member

Em cũng nghĩ ra một nguyên nhân (không biết có đúng không) có thể làm cho chiếc cầu chì này đắt trông thấy (đây là nguyên nhân kỹ thuật hẳn hoi các bác ạ).
    Đó là việc sử dụng khí SF6 hay còn gọi là Hexaflorua để dập tắt hồ quang trong ống cầu chì. Khí này nằm trong áp xuất lớn (4-6atmotphe) thì hiệu quả dập hồ quang của nó rất cao.

2. hien.t.nguyen

hien.t.nguyen Advanced Member

Nó bọc kín bưng để người ta không biết đang bỏ ra 400K để mua cái gì? Nếu biết bỏ 400K để mua cái sợi chì thì người ta lăn tăn lắm bác ạ. :lol:

3. 208

208 Advanced Member

Không biết khi chì 25$ nổ thì những vết cháy xém trên thân ống có đẹp không nhỉ? :lol:

4. hien.t.nguyen

Hồ quang xảy ra khi đứt chì hả bác?

5. minhtriet

minhtriet Advanced Member

Em đang định mua dây đồng loại quấn biến áp cỡ 4 ly, cưa một đoạn bằng cái cầu chì rồi cạo sạch lớp vecni bọc ngoài, làm nguội cho đẹp rồi đem mạ bạc (cũng rẻ thôi), xong đem về gắn vào thay cái cầu chì hiện tại, theo bác có cải thiện không? :p

6. DoMinhDuc

Đúng vậy bác ạ.

7. hien.t.nguyen

Bác làm thương mại luôn đi,sẽ bán rất chạy vì vừa đep lại có bảo hành đàng hoàng mà,bảo hành vĩnh viễn không bao giờ đứt. :lol:

8. hien.t.nguyen

Vậy là nó đứt sẽ phát ra tia lửa rất đẹp và không có khói đen như mấy cái cầu chì lôm côm đâu Chị Tám ơi. :wink:

9. minhtriet

minhtriet Advanced Member

Điện lưới từ cột điện đi vào nhà em qua 3 cái Automat rồi mới đến ổ cắm, rồi qua thêm ổn áp vừa có cầu chì vừa automat để đi vào thiết bị audio, vì vậy việc có thêm cái cầu chỉ cho các thiết bị này em nghĩ không quan trọng nếu như thay cái cầu chì tự chế này vào mà âm thanh được cải thiện :wink:

10. 208

208 Advanced Member

Chắc thủy tinh của ống này đắt lắm bác nhỉ! Chịu được như thế thì chỉ có saphia nhân tạo thôi! Mặt kính Đồng hồ chịu 5 Bar mà nó mắc trời thần rồi! Cái này chỉ 25$ quá rẻ! :lol:
    Nhưng mà với áp suất như thế theo em tính thì nhỡ 2 cái đầu nó kẹp không chặt thì nó sẽ bay với tốc độ 150Km/h, liệu có an toàn cho máy không nhỉ? :wink:

11. DoMinhDuc

Theo em thì khi cầu chì đó đứt thì tia lửa sẽ rất nhỏ, nhỏ hơn so với cầu chì bình thường rất nhiều ạ.

12. hien.t.nguyen

Nhiều vậy cơ à.Thôi bác chơi loại siêu tốt,siêu bền,siêu đẹp,siêu đắt cho tất cả các cầu chì đi cho khỏi lăn tăn vụ cầu chì này nữa. :lol:

13. DoMinhDuc

Thế thì em mới không dám chắc.
    Nhưng em nghĩ là có thể làm được. Và làm cho an toàn thì nó mới đắt ạ.

14. PDT

PDT Advanced Member

Có hông bác, nếu không có mà nói là người ta nói MOD mà nói xạo nha :(

15. hien.t.nguyen

Sẳn có Chị Tám đây,chị coi cái topic này có xếp vào Góc thư giản được chưa,chị quăng vô cho anh em nói thổi máy để xả xì trét luôn :lol:

16. Congcobe

Congcobe Advanced Member

Mod thêm cb chống giật vào thay cầu chì vừa hay vừa an toàn 100% :lol: :roll: :lol:

17. hien.t.nguyen

Cái này hôm qua có bàn rồi nhưng không khả thi vì đường đi nó dài quá so với cái cầu chì nên không hí èn bác ạ. :wink:

18. PDT

PDT Advanced Member

Các bác đã thắng, nếu cứ tiếp tục như vậy, các bác toàn thắng trên mọi topic.
    Một số bác cứ lấy toán, lý, hóa ra đong đo đếm cảm xúc âm nhạc, một số bác không rành toán, lý, hóa lại không rành nghề chơi cũng a dua theo. Rồi chẳng ai có hứng thú viết ra những cảm xúc, chia sẻ về thiết bị & âm nhạc nữa.

Riêng bản thân em thì không nhận xét gì về vấn đề này, vì mình không biết, không thử qua, chưa suy nghĩ thấu đáo, do vậy chỉ để trong bụng.
    Kính các bác, em viết hơi vội vã, có gì các bác lượng thứ cho.
    Chân thành.

19. n_nhoang

n_nhoang Advanced Member

Tuyệt vời
    Bác là người thận trọng , chủ topic là người dũng cảm
    Vừa rồi em có cái đầu CD cỏ dọn kho lôi ra nghịch, sau khi nghe ngóng khá kỹ em nó ,mình tự bảo mình "chú này cỏ mà nghe hay đáo để "
    Sau khi tâm sự với 1 vài Đẳng cấp thấy phán " Dào, cái đầu ấy nghe thì ra gì, chỉ phù hợp mấy người mới tập chơi "
    Mình sượng mặt , lẳng lặng về và nghe lại cái đầu cỏ đó và so với mấy cái CD đẳng cấp hơn , thật lạ nó vẫn có cái gì đó lôi cuốn hơn những cái kia
    Nhưng thôi, không dại gì mà nói ra vì chỉ sợ người ta cười mình , Nhưng vẫn có cái gì đó thấy trăn trở
    Mình không đủ dũng cảm để mở topic
    Mình muốn nhập viện của Thích tẩu trưởng

20. thientoan

thientoan Advanced Member

Em vote cho bài của bác là bài hay nhất trong tuần. :D

Chơi nuôn.... :lol:

Theo em nghĩ nếu tai mấy bác phân biệt được sự khác nhau về âm chất giữa 2 loại dây tín hiệu bạc và đồng thì thừa khả năng phân biệt được sự khác nhau giữa cầu chì chợ và cầu chì 25usd... :mrgreen:

Mấy bác DIY hoặc mấy bác không tin vào sự khác biệt của cầu chì giải thích giúp em tại sao các tụ hóa hoặc tụ dầu có cùng trị số, cùng công dụng nhưng thương hiệu khác nhau thì có âm thanh khác nhau và giá tiền cũng khác nhau,các tụ này có khác với tụ cùng trị số bán tại Nhật tảo hay không và tại sao lại như vậy? Theo em biết tụ bán tại Nhật tảo có vài ngàn nhưng có tụ Audio note giá đến 40usd/con hoặc cao hơn nữa tùy trị số. Nếu giống nhau thì việc quái gì các bác lại thay tụ cũ ra và lắp tụ mới vào với lý do: "Nâng cấp TỤ"
    hay là tại sao các jack RCA ở các thiết bị cao cấp lại mạ vàng mà lại không mạ Chrome trong khi dòng điện qua đó chỉ có vài Milivolt?
    Dây tín hiệu đồng OFC cùng tiết diện và trị số 9,999 của thương hiệu này lại có giá rẻ và âm thanh không hay bằng dây của các thương hiệu khác ?.v.v..
    Các bác vẫn chưa trả lời em....

21. hien.t.nguyen

Thắng cái giề,em toàn chịu tả tơi trong mọi topic :lol:
    Vui vẽ bác Tân ui.
    Vấn đề kiểu như dây dẩn,cầu chì ...như em đã trình bài nó chỉ cải thiện chất lượng thiết bị từ mức 98 hay 99% lên mức gần 100%(hoàn hảo).Em thừa nhận là nó có thay đổi dù là rất rất ít,nhưng ta cũng không nên vì sự thay đổi nhỏ này(số đông không nhận thấy) mà quan tâm đến nó quá mức.
    Em cũng thừa nhận những phụ kiện đắt tiền thì có hình thức rất đẹp và chất lượng(tính năng) không thua loại rẽ tiền bao giờ nên cũng đáng để đầu tư cho những bác đã có những bộ dàn hoành tráng,cho nó xứng đôi vừa lứa.
    Bản thân hãng sản suất thiết bị còn không quan tâm vụ cầu chì này(nếu quan tâm họ đã gắn loại siêu tốt để bán giá cao hơn nhiều so với 25$ mà họ đầu tư)
    Quan điểm của em là :
    -Nếu em có bộ giàn hoành tráng em cũng sẽ chơi cầu chì 25$ vì nó đẹp và tốt hơn loại 1K/1 cái và nó xứng với cái bộ hoành tráng của em.
    -Nếu em có bộ dàn còi thì em nên tích góp dần từ những khoảng này để đầu tư đổi chác kiếm cái ngon hơn.Chứ không chạy theo sự thêu dệt huyền hoặc về cái cầu chì này,vì bản thân đường dây điện từ ngoài vào nhà rồi kéo dẩn,ổ cắm,công tắt,automat,ổn áp...thì cái cầu chì có ý nghĩa gì đâu.
    Vui vẽ các bác ơi.

22. khuehn

khuehn Advanced Member

Đây là món mình trăn trở đã lâu nhân dịp này mới nói ra được: Các bác ạ bộ dàn rất xịn, rất nhiều tiền XXXX$ sắm bộ dây cùng đẳng cấp cũng XXX$ nhưng kiểu gì cũng phải qua cái cầu chì X$ vậy thì nghịch lý là ở đây các bác ạ, còn mình hành động thế nào thì các bác suy ra được :p , đó các bác với bộ dàn như vậy thì nên dùng cầu chì thế nào nhỉ, hãng không chịu cho các Bác khoản này đâu :)

23. hien.t.nguyen

Mấy bác DIY hoặc mấy bác không tin vào sự khác biệt của cầu chì giải thích giúp em tại sao các tụ hóa hoặc tụ dầu có cùng trị số, cùng công dụng nhưng thương hiệu khác nhau thì có âm thanh khác nhau và giá tiền cũng khác nhau,các tụ này có khác với tụ cùng trị số bán tại Nhật tảo hay không và tại sao lại như vậy? Theo em biết tụ bán tại Nhật tảo có vài ngàn nhưng có tụ Audio note giá đến 40usd/con hoặc cao hơn nữa tùy trị số. Nếu giống nhau thì việc quái gì các bác lại thay tụ cũ ra và lắp tụ mới vào với lý do: "Nâng cấp TỤ"

Cái này cũng dể hiểu bác ơi,tụ cũng có datasheet của nó,bác vào mấy trang này bác sẽ thấy rất rỏ ngoài điện dung và điện áp chịu đựng,dòng rĩ,thời gian hoạt động...còn có chủng loại tụ nào tín hiệu qua nó sẽ ra sao,nó làm tốt nhiệm vụ gì và làm tốt đến mức nào... thể hiện bằng các biểu đồ rất cụ thể cho từng loại tụ.

hay là tại sao các jack RCA ở các thiết bị cao cấp lại mạ vàng mà lại không mạ Chrome trong khi dòng điện qua đó chỉ có vài Milivolt?

Bác cũng biết vàng mềm hơn các kim loại khác nên khi cần tiếp xúc bề mặt lớn và mềm(để rút ra rút vào) thì họ mạ vàng thôi,nếu dùng kính hiển vi quan sát bác sẽ thấy các kim loại cứng hơn chỉ tiếp xúc có vài đểm nhô ra của nó thôi,nhưng vàng mềm nên sẽ tiếp xúc phần lớn bề mặt.

Dây tín hiệu đồng OFC cùng tiết diện và trị số 9,999 của thương hiệu này lại có giá rẻ và âm thanh không hay bằng dây của các thương hiệu khác ?.v.v..

Việc dây OFC thì đồng càng tinh càng tốt(ít tạp chất) Có 1 số thông tin cho rằng cấu trúc vật lý sắp xếp các phân tử đồng có ảnh hưởng đến tốc độ truyền của tín hiệu nên họ sắp xếp lại cấu trúc và bán ...đắt hơn,nhưng tốt như thế nào thì chưa ai kiểm chứng vì loại mặt hàng dùng cho audio có thị phần rất nhỏ nên chả ai đi mua đồng của hãng khác về nghiên cứu rồi phản biện nên nó hình thành 1 hệ thông tin chỉ có 1 chiều.
    Thân.

ntvdeneb likes this.
  24. 208

208 Advanced Member

Bác hông chứng minh được em hông có làm là em nói bác vu khống mod nha! :)

25. khuehn

khuehn Advanced Member

Mấy con tụ, trở, đèn ... thì trực tiếp nằm trong mạch điện khuếch đại có tín hiệu audio đi qua có ảnh hưởng trực tiếp đến chất lượng tín hiệu nâng cấp loại tốt hay hơn thì không chối cãi được, nhưng mấy cái dây nguồn AC, cầu chì nó lại nằm ở phần Nguồn AC qua bộ nguồn rồi lại thành DC nuôi thiết bị thì :?:

Share This Page

Loading...