Cầu chì cho thiết bị

Discussion in 'Trao đổi, thảo luận về kỹ thuật' started by audio-abc, 30/6/09.

1. minhtriet

minhtriet Advanced Member

Em lấy một ví dụ là đường ống nước từ ngoài dẫn vào nhà rồi qua bề lọc tạo thành nước tinh khiết thì cầu chì trong trường hợp này chỉ là cái co nối ống, còn tụ chính là bể lọc nước. Nước tinh khiết, thơm ngon gì đều do chất lượng của bể lọc mà ra chứ không liên quan gì đoạn ống nối.
    Việc so sánh giữa cầu chì và tụ của bác quá khập khiểng :D
    Thân.

2. hien.t.nguyen

hien.t.nguyen Advanced Member

Em thường là người phản biện trong các topic liên quan đến kỹ thuật thì em có dùng lý luận theo kiểu duy vật biện chứng là bình thường và cũng chịu rất nhiều áp lực do các bác cùng ném :lol:
    Nhưng vui,qua đây thì em cũng học được rất nhiều điều bổ ích và rất hay từ các bác.
    Em cũng biết có 1 số bác gạo cội,có những bộ dàn rất khủng,họ đã đầu tư rất lớn cho những loại phụ kiện chung quanh thiết bị mà nghe em phán nó không có ý nghĩa gì hết thì họ cũng...nổi điên với em lắm chứ :lol: ,nhưng em chỉ nói đơn thuần kỹ thuật và cố gắng trong khả năng của mình để trình bài vấn đề 1 cách có căn cứ khoa học.
    Nếu vnav bầu 1 nick nào mà nhiều người ghét nhất thì em sẽ đứng đầu sổ. :lol:
    Vui vẽ các bác ơi.

3. DIY-lover

DIY-lover Advanced Member

Thím tự tin gớm nhỉ :mrgreen: :lol:

4. hien.t.nguyen

Dành chổ của Thím hay sao mà Thím lên tiếng :lol: :lol:

5. DIY-lover

Em lấy ví dụ vầy Thím xem có khập khiễng không nhe:

- Ampli vô địch của Em ăn tô hủ tiếu xong, Em chẳng thấy sự khác biệt nào cả.
    - Ampli vô địch của đứa bạn xức tí dầu thơm (nước hoa) thì em nhận ra liền.

Tô hủ tiếu đây là cái tụ - dầu thơm là cái cầu chì, giá chai dầu thơm này tương đương nguyên xe hủ tiếu.

Thím Triết thấy thía nào ? :lol:

PS: Ví dụ trên chỉ có tính minh họa thui nhé, Ampli vô địch mà vào đây thì có nước ăn hủ tiếu khô dài dài.

6. thao_prosound

thao_prosound Advanced Member

em thấy là chỉ mạ thôi àm , quan trọng là nó làm giảm R tiếp xúc , tránh ô xi hóa

7. DIY-lover

Báo cáo với các Thím là hôm nay Em rất hân hạnh được Bác Thientoan cho nghe và so sánh thử 2 loại cầu chì: Loại thường và loại xịn (mà topic này gọi là cầu chì $25)
    - Hệ thống của Bác thientoan được setup khá kỹ nên âm thanh rất tách bạch và chính xác.
    Sau khi được bác thientoan cho nghe thay đổi qua lại giữa 2 loại cầu chì thì Em có thể tự tin khẳng định với các Bác là hoàn toàn có thể nhận ra sự khác biệt về âm thanh giữa 2 loại cầu chì này mặc dù khá nhỏ.
    Dưới sự hướng dẫn của Bác thientoan, Em được tận tay, tận mắt soi (bằng kính lúp) thật kỹ sự khác biệt về cấu tạo của 2 loại cầu chì và cũng dần ngộ ra cách giải thích duy vật và biện chứng cho vấn đề này. Để tối có nhiều thời gian Em sẽ phân tích kỹ hơn . . .

8. minhtriet

minhtriet Advanced Member

Ặc ặc, so sánh kiểu như bác thì thôi rồi, bàn nữa mà làm giề ! :lol:

9. hien.t.nguyen

- Ampli vô địch của Em ăn tô hủ tiếu xong, Em chẳng thấy sự khác biệt nào cả.
    Câu này có 2 nghĩa:
    +Bình thường ampli vô địch chưa an hủ tiếu nhưng vẫn có mùi như... đã ăn nên Thím không phân biệt được.
    +Khi chưa ăn và đã ăn có mùi khác nhau nhưng Thím có cảm tình,Thím không khách quan nên Thím cảm thấy vẫn thơm mới như chưa ăn.
    - Ampli vô địch của đứa bạn xức tí dầu thơm (nước hoa) thì em nhận ra liền.
    Em sure là kể cả không xức nước hoa,kể cả vừa ăn bún mắm Thím đều thấy thơm. :lol:
    Vui chút.
    Trở lại vụ cầu chì và tụ lọc thì em thấy nó là sự kết hợp vì cầu chì nằm phía trước,tụ phía sau(hoặc ngược lại) nên chỉ so sánh khi kết hợp chúng.
    Cầu chì tốt + tụ lọc không tốt = không tốt= lố èn
    Cầu chì không tốt + tụ lọc tốt = tốt(do khó nhận ra)
    Cầu chì tốt + tụ loc tốt = rất tốt=hí èn
    Cầu chì không tốt + tụ lọc không tốt= không tốt= lố èn

10. hien.t.nguyen

Có test mù không Thím ơi,hôm nào đi nghe Thím rủ em theo với.
    Có 2 người làm sao mà khách quan,em theo em thay cầu chì để cho 2 bác cùng phán,bác nào xin theo ghi chép nữa thì... xin luôn đi.

11. TuanCD

TuanCD Advanced Member

Chán các pác quá! Cứ thi nhau cãi mà chưa ai cho định nghĩa cầu chì chính xác là cái gì? Lấy gì làm cơ sở để "cãi nhau".
    Theo các nhà ngôn ngữ học ( tôi vừa hỏi) thì:
    Cầu chì gồm 2 đơn từ là cầu và chì, nó dùng để chỉ cây cầu bắc qua sông hay 2 điểm nào đó, thay vì dầm cầu bằng sắt thì nó được làm bằng chì (Pb) để khi có cái xe nào quá tải qua mặt được trạm cân mà lớ ngớ đi qua thì nó sập cho xe rơi tòm xuống sông để bảo vệ cho con đường và an toàn cho những người khác tham gia giao thông.
    Trong bộ giàn của những người có điều kiện tài chính thì trước cái cầu chì đã có bộ lọc điện và BACL nên phải coi điện trước cầu chì là tương đối sạch. Người ta thường dùng dây nguồn tốt sau lọc điện và BACL bởi nếu so sánh với hệ thống lọc nước thì phải coi dây nguồn như ống dẫn sau sơ lọc rồi vào các thiết bị ô-đi-ô lọc lại, ví dụ: nước máy người ta vẫn mua thêm bộ lọc than hoạt tính để lọc tiếp cho nó sạch thêm rồi mới đem dùng làm nước ăn.
    Ấy vậy mà có một số ý kiến bảo: nếu thay dây nguồn thịn thì thay cả từ nhà máy điện mà vẫn được một số người nhắc lại và cho là kim chỉ nam để đem đi phản biện tùm lum. Lại có ông cũng chỉ như tôi là cả đời chưa được dùng nước sạch ( trừ khi lên tỉnh thăm bạn) lại bảo:" dân tỉnh nó cứ vẽ, mình ăn nước ao tù mà vẫn con đàn cháu đống, các cháu học hơi giốt nhưng có ốm đau như con cái các nhà trên tỉnh đâu" :lol:
    Kể cả dẫn nước sông Đà về lọc thì người ta không cần cầu kỳ nhưng cũng không dùng ống bằng chì hoặc ống làm từ các chất có ảnh hưởng không tốt với con người.
    Việc bác nào bẩu người ta dùng vàng để mạ vì nó mềm, tiếp xúc tốt thì xin cho tôi hỏi : Có cho tôi xem bảng ghi độ cứng của kim loại, đương nhiên là tương đối nguyên chất chứ không tính hợp kim, đơn vị đo là HB hay Hrc gì gì cũng được để tôi so sánh độ cứng giữa: vàng-bạc-đồng thì tôi mới tin chứ soi kính hiển vi thì nhà tôi ở quê không có kính.
    Tôi đang ở nông thôn, nước máy còn chưa có mà dùng, thấy người ta đã có nước máy còn lọc đi lọc lại cho nó sạch thì tôi mong sao quê tôi nhanh có nước máy chứ không khuyên họ ăn nước ao như tôi.
    Nhân lúc nhàn rỗi vào tán phét với các cao thủ để mong được cọ xát, học hỏi thôi chứ tôi không có ý bênh cầu chì hí-end hay dây nguồn thịn đâu ạ vì tôi chưa đủ tiền mua nên chưa được dùng qua thì không dám nói bừa.

12. PDT

PDT Advanced Member

Chúc quê bác mau có nước máy mà dùng, nhớ mua thêm bộ lọc đấy nhá, chứ em thấy bác ăn nước ao mãi, thành ra nói ngọng "xịn" thành "thịn" mãi thôi :D
    Thân

13. hien.t.nguyen

Vụ này như 1+1=2 bác ơi chỉ sợ bác không muốn nó bằng 2 thôi :D ,bác thử lấy nhẩn vàng chừng nữa chỉ vàng 24K của em cháu nào ở nhà dùng tay bẽ thử nó dể biến dạng đến mức nào,cũng cái kích thước tương tự như vậy nhưng bằng đồng hay sắt thì bác có mà bẽ được dể dàng không?
    Bác cần thêm thông tin vụ cứng mềm thì gu gồ mà seach thôi.

14. ClassA

ClassA Moderator

Thôi xong rồi, một tay kỹ thuật có cỡ như thím Lớp gặp vụ này chắc mất mấy năm mới hồi sức được :lol:

15. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Hi, hi các bác cho em nhảy vào hóng hớt một tí để xin học hỏi thôi :roll: :lol:

Việc thay đổi cầu chì xịn hơn thì có thể có việc làm âm thanh hay hơn. Điều này cũng dễ hiểu vì chất liệu làm cầu chì tốt hơn thì cho âm thanh qua sạch hơn nên làm cho âm thanh hay hơn. Tuy nhiên, em nghĩ việc thay đổi cũng khá nhỏ thôi vì nếu thay cầu chì mà làm cho âm thanh hay hơn đến 20% như bác chủ topic nói thì các hãng chế tạo đã thay rồi. Các bác cứ vật mấy đồ thiết bị đắt tiền mà khám xem họ có sử dụng cầu chì xịn để gắn vào trong thiết bị của họ không thì biết liền. Do vậy em nghĩ việc làm cho âm thanh hay hơn 20% là không chính xác :wink:

Thân

16. TuanCD

TuanCD Advanced Member

Thưa bác.
    1+0,999999999999999999999999999999 không thể bằng 2.
    Tôi so vàng-bạc-đồng không thể giống bác so ...sắt..
    Bác bẻ nhẫn bạc chưa ạ.
    Nếu cảm giác tay của bác cho thấy bạc cứng hơn đồng thì hôm nào về quê tôi cho bác xem tiếp xí nghiệm này:
    Thấy người ta lấy đồng bạc hoa xòe đánh gió, một hôm tôi phải gió, mụ vợ tôi lấy miếng vàng sư tử đánh gió cho tôi vì nghĩ vàng phải hơn bạc. Kết quả lá vàng không bị thỉn đi như bạc, mụ cho là tôi vờ ốm dồi bắt gia đồng cày tiếp, báo hại tôi bị cảm nhập tâm, dở hơi đến tận bây rờ. Nhưng chưa rở hơi đến mức phiền lão Gúc vì việc không đâu.
    Để bác quan tâm thì tôi thin nói dõ cho bác biết đường tìm về: Quê tôi có ông tiến sĩ đỗ từ năm 13 tuổi, nhận tin đỗ lúc đang đi thả riều. Ờ mà có khi ta đồng hương. :D
    Thế thôi bác nhé, mát Giời tôi đi cày đã. Lúc nào rảnh ta nhận đồng hương nhé!

17. danlangven

danlangven Advanced Member

Nếu vậy em đề nghị phải thay cầu chì trong lọc nguồn trước đã, cái lọc nguồn nhà em có 3 cái cầu chì, ko thay thì nguồn điện đi vào cái amp nó cũng đâu có còn "tinh khiết" để đến con cầu chì trong amp? Nếu tính về kinh tế thì thay hết 1 loạt cầu chì ở lọc nguồn, amp và pre cũng tốn kha khá

18. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Ơ các bác đi xa vấn đề quá rồi ah. Ở đây đang bàn cái cầu làm bằng chì mà các bác lại bàn đến vàng, bạc, đồng và sắt thì sai đường rồi ah

Mời các bác quay lại chủ đề chính đi ah

Thân

19. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Híc, chắc em cũng theo chân bác để thay luôn cầu chì không những ở trong các thiết bị bác kể mà còn ở bất cứ nơi nào có cái cầu chì là em thay tuốt. Em đoán chừng sau khi thay toàn bộ cầu chì thì em sẽ được bộ dàn có chất âm hoàn toàn mới lạ, chắc phải hay hơn đến 200% (em tính rợ thui nhá vì em có cái ampli có đến hơn 3 cái cầu chì) :lol:

Em đi mua đây kẻo không cái cầu chì này nó lại lên giá thì chít :roll:

20. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Em show thêm cái hình ampli có đến 3 cái cầu chì (híc, cầu chì đâu mà lắm thế chẳng biết nữa :roll: ). Đợt này sau khi thay cầu chì thì riêng cái khoản ampli không thì em có chất âm hay hơn đến 60%.

21. hien.t.nguyen

Em gỏ từ bạc trong Wiki thì nó cho em thông tin này.

Bạc là kim loại mềm, dẻo, dễ uốn (cứng hơn vàng một chút), có hóa trị một, để đúc tiền, có màu trắng bóng ánh kim nếu bề mặt có độ đánh bóng cao. Bạc có độ dẫn điện tốt nhất trong các kim loại, cao hơn cả đồng, nhưng do giá thành cao nên nó không được sử dụng rộng rãi để làm dây dẫn điện như đồng.

link: http://vi.wikipedia.org/wiki/B%E1%BA%A1c

Em gỏ từ vàng trong wiki nó cho em thông tin này.

Vàng là tên nguyên tố hoá học có kí hiệu Au (L. aurum) và số nguyên tử 79 trong bảng tuần hoàn. Là kim loại chuyển tiếp (hoá trị 3 và 1) mềm, dễ uốn, dễ dát mỏng, màu vàng và chiếu sáng, vàng không phản ứng với hầu hết các hoá chất nhưng lại chịu tác dụng của nước cường toan (aqua regia) để tạo thành axít cloroauric cũng như chịu tác động của dung dịch xyanua của các kim loại kiềm. Kim loại này có ở dạng quặng hoặc hạt trong đá và trong các mỏ bồi tích và là một trong số kim loại đúc tiền.

link: http://vi.wikipedia.org/wiki/V%C3%A0ng

Em gỏ từ đồng thì có cái này:

Đồng là một kim loại có màu vàng ánh đỏ, có độ dẫn điện và độ dẫn nhiệt cao (trong số các kim loại nguyên chất ở nhiệt độ phòng chỉ có bạc có độ dẫn điện cao hơn). Đồng có lẽ là kim loại được con người sử dụng sớm nhất do các đồ đồng có niên đại khoảng năm 8700 trước công nguyên (TCN) đã được tìm thấy. Ngoài việc tìm thấy đồng trong các loại quặng khác nhau, người ta còn tìm thấy đồng ở dạng kim loại (đồng tự nhiên) ở một nơi.

link: http://vi.wikipedia.org/wiki/%C4%90%E1%BB%93ng

Bác Tuấn tự so sánh nhé.
    Em không bình luận gì thêm.

22. Brightgem

Brightgem Advanced Member

Cả ngày mới vào VNAV thấy các thím vẫn miệt mài tranh luận chuyện " Cầu chì" . Em càng đọc càng thấy " Tẩu" . Hix

23. 208

208 Advanced Member

Các bác í vẫn phải tranh luận bởi vì các bác í không thể nào tin được chuyện dây chì nó lại thay đổi được chất âm như thế mà mấy hãng làm dây tín hiệu cứ dùng dây đồng mạ vàng mạ bạc rồi bán lại giá cao cho anh em! :) Em mà là bác Văn-Đờ-Hui là em kịch liệt phải đối, đồng tình chẳng khác nào phá sản! :mrgreen:

24. hien.t.nguyen

Hế hế,Em nhìn cái hình ampli bác thấy tổng cộng khoảng 3m dây điện,tổng điện trở nó không dưới 1 ôhm đâu :lol:

Tín hiệu và nguồn cung cấp sẽ thất thoát rất nhiều đó,bác xử mấy sợi dây trước khi bác quan tâm đến 3 cái cầu chì đi,3 cái cầu chì nó chỉ có 0.003 ohm thoai. :lol:
    Mà bộ nhà bác em thấy toàn chơi dây nguồn khủng,dây loa khủng nhưng trong máy đi dây ốm tong ốm teo,em thấy kỳ kỳ nhể,bác thay dây trong máy to bằng dây loa thì nó sẽ có tác dụng đấy bác Chim ui.

Attached Files:

25. ruby

ruby Advanced Member

Trùi! cái pow của em có những 8 cái cầu chì :D nếu thay tính % thì quá ngon,nhưng tính $ thì củng khá :D

Share This Page

Loading...