Cầu chì cho thiết bị

Discussion in 'Trao đổi, thảo luận về kỹ thuật' started by audio-abc, 30/6/09.

1. TuanCD

TuanCD Advanced Member

Ô la la vui quá là vui, buồn quá là buồn.
    Vửa đi cày về gặp bài bác Hiền vừa vui vừa buồn
    Vui vì được bác đánh đố là vinh dự cho tôi, buồn vì bác không cùng quê với tôi rồi. Ở quê tôi tuy uống nước ao tù nhưng hỏi đứa trẻ lên 3 nó cũng đọc vach vách những gì bác phải còng lưng mỏi mắt tra trên wikipedia ( chỗ này tôi học tay biệt giá Trương Tùng lòe Dương Tu khi bàn về binh thư Tào Tháo cho topic bớt căng thẳng chứ không có ý coi thường ai nhé).
    Mà cái wikipedia cũng không đưa ra được thông số rõ ràng về độ cứng của vàng và bạc để dễ bề so sánh, ví dụ lúc đang mê ngủ mà bác hỏi về điện trở suất, cái rô bác biết rồi ý mà là:
    Bạc = 0,168.
    Đồng = 0,172
    Vàng = 0,22
    Tuy nhiên phải đo ở nhiệt độ tiêu chuẩn, hôm nay ngoài quê tôi nhiệt độ trong phòng những 35 độ sê nên vẫn chưa chính xác. Để sáng mai mát Giời tôi bảo cháu nó đo lại.
    Vẫn còn thiếu cái tác hại xâm thực đối với vàng-bạc-đồng.
    Phải đủ cả 3 iếu tố đó thì tôi mới nghe nhời bác để so sánh được xem là tại sao họ dùng vàng để mạ jack và sẽ mắng cho mấy ông rở hơi lại dùng cả bạc để mạ. Và mới hiểu được lúc nào nên mạ bạc, lúc nào mạ vàng và lúc nào mạ...chì chứ không lại giống vợ tôi đem vàng đánh gió cho chồng thay vì bạc rồi thấy vàng nó không đổi màu cũng chẳng biết nó khó bị ăn mòn nên mồ hôi tôi không làm nó đổi màu rồi đổ oan cho tôi vờ phải gió.
    Hỏi thêm bác tý: Thấy bác bóp nhẫn vàng 24 ca-rat mềm hơn nhẫn sắt, vậy nhẫn sắt của bác có đủ 24 ca-rat không? Ngộ nhỡ sắt đó thợ nó điêu nó pha thành 14 ca-rat thì so sánh của bác chưa đáng tin. :lol:
    Nếu bác đố nữa tôi hết chữ rồi đành sẽ nhờ lão Khỉ vàng cùng làng với tôi, nhờ trốn lên tỉnh, uống nước máy nên khôn hơn tôi.
    Xin lỗi bác chủ topic đã quấy quả làm phiền, tôi xin lặn luôn chứ không chờ bị người ta "hô biến". :D

2. minhtriet

minhtriet Advanced Member

Lâu nay em cũng không hiểu vì sao các thiết bị audio đắt tiền thì jack cắm thường được mạ vàng mà không mạ bạc, vì tính về độ dẫn điện thì vàng còn thua bạc, thậm chí đứng sau cả đồng. Giờ nghe bác Hiền giải thích thì em thấy có lý vì vàng mềm hơn nên độ tiếp xúc với jack cắm sẽ tốt hơn.
    Thân.

3. 208

208 Advanced Member

Trong âm thanh người ta dùng cấp số nhân các cụ ạ! Muốn tăng 3db thì phải gấp đôi công suất! Vì thế muốn âm thanh tăng thêm 3% thì phải tăng gấp đôi lượng tiền! Một chiếc cầu chì loại tốt cứ cho là 5k thì muốn nó thêm 3% thì phải nhân 2 thành 10k, vậy thì để đạt 18% thì nó phải là 5x2=10x2=20x2=40x2= 800x2=160x2=320k. Vì thế bác nào bảo 25$ tăng được 20% là tương đối đúng! :wink:
    Không biết chừng nào thì có dịch vụ mạ vàng cái lỗ tai nhỉ? :mrgreen:

4. minhtriet

Hic hic, mod lại "cố ý" nhầm lẫn rồi.
    Tăng 3db là gấp đôi công suất, mà ở đây là mọi người đang bàn là tăng chất âm chứ đâu phải công suất :p

5. 208

208 Advanced Member

Bẩm cụ em lấy 3% là thông số theo cơ chế tương đối thoáng! Có người mất gấp đôi nhưng chỉ được 0,1% đấy cụ ạ! :) Vụ này thì trên VNAV mình đầy! :lol:
    Em ghi "âm thanh" chứ ko phải "công suất âm thanh"! :wink:

6. Thichduthu

Thichduthu Advanced Member

sorry, sai chánh tả rồi.

7. atlantic

atlantic Advanced Members

Vậy là mớ jack bạc của em ở nhà là đồ low-end huh :( Vậy là hãng cardas, purist.. giải tán là vừa :shock:

8. vesna

vesna Advanced Member

thay cầu chì xịn âm thanh hay hơn 20% hoang tưởng quá , theo e các bác đừng cãi nhau vì vụ này nữa . e nghĩ chúng ta nên đi thay màng nhĩ tai bằng da ếch có lẽ âm thanh nghe hay còn lên đến 80% chứ chẳng chơi , chứ cái cầu chì kia đã là cái gì .

9. minhtriet

Cụ yên tâm đi ợ :D ,em nói cũng chưa đủ, việc các jack cắm được mạ vàng thì không khỏi thiếu yếu tố là mỹ quan ạ, gì thì gì cứ có vàng vào là sang trọng ngay liền :D
    Thân.

10. Thichduthu

Thichduthu Advanced Member

đúng ra phải là cầu trì thay vì cầu chì.

11. hiend-to-end

hiend-to-end Advanced Member

Em đã thay toàn bộ fuses của em bằng fuses của Isoclean, sau một hồi thử nghiệm hiện nay em chỉ còn giữ lại 4 cái fuses 3A tại 2 cái subwoofers của đôi Advantgarde Duos của em.

Em kết luận vụ này là Hên-Xui!

Happy Listening by weekend!
    HETE

12. Brightgem

Brightgem Advanced Member

Chì
    Bách khoa toàn thư mở Wikipedia
    Chì là một nguyên tố hóa học trong bảng tuần hoàn hóa học viết tắt là Pb (Latin: Plumbum) và có số nguyên tử là 82. Chì là một kim loại mềm, nặng, độc hại và có thể tạo hình. Chì có màu trắng xanh khi mới cắt nhưng bắt đầu xỉn màu thành xám khí tiếp xúc với không khí. Chì dùng trong xây dựng, ắc quy chì, đạn, và là một phần của nhiều hợp kim. Chì có số nguyên tố cao nhất trong các nguyên tố bền.

Em tưởng phải là Chì mới đúng chứ Bác .

13. danlangven

danlangven Advanced Member

Trì là bảo trì đó bác :D
    Chả biết em hiểu đúng ý tẩu trưởng hông nữa...

14. Brightgem

Bác Thích mà chơi chữ kiểu đó thì em chịu . :lol:

15. minhtriet

Hic, em nghĩ cụ Thích dùng từ "trì" nghĩa là "trì trệ" đó bác :D

16. 208

208 Advanced Member

Quay lại vấn đề các bác ơi! Lạc đề rồi, ta đang học môn Lý+Hóa+âm nhạc , giờ Văn+Tiếng Việt là ở tiết sau! :D

17. n_nhoang

n_nhoang Advanced Member

không hiểu seo gần đây có nhiều bác viết sai lỗi trính tả nghiêm trọng :lol:
    trái với dự đoán ban đầu của em, vụ cầu chì này ngày càng có nhiều diễn biến phức tạp
    Ps : Bác Tuấn CD có cần xử lý nước uống không ? chuyên môn em đóa :wink:

18. thientoan

thientoan Advanced Member

Thanks bác hien t nguyen, chỉ có bác là chịu trả lời em. Nhờ các câu trả lời đầy lý luận khoa học của bác mà em ngộ ra rất nhiều điều mà em thắc mắc bấy lâu nay. Quả là ông bà ta đã dạy rất chí lý: " Đi một ngày đàng, học một sàng khôn". Qua 3 bữa nay là em học được 3 sàng khôn rồi đó nha.
    Em xin mạn phép thông qua các câu trả lời này của bác để áp dụng trả lời vào các hoài nghi của em về các vấn đề của cầu chì. Em xin nói rõ đây chỉ là ý kiến cá nhân của em thôi nhá, hoàn toàn không có ý áp đặt vào các lý luận và bất kỳ ý kiến phản biện nào cả. Có gì không đúng xin các bác rộng lượng tha thứ cho.

Mấy bác DIY hoặc mấy bác không tin vào sự khác biệt của cầu chì giải thích giúp em tại sao các tụ hóa hoặc tụ dầu có cùng trị số, cùng công dụng nhưng thương hiệu khác nhau thì có âm thanh khác nhau và giá tiền cũng khác nhau,các tụ này có khác với tụ cùng trị số bán tại Nhật tảo hay không và tại sao lại như vậy? Theo em biết tụ bán tại Nhật tảo có vài ngàn nhưng có tụ Audio note giá đến 40usd/con hoặc cao hơn nữa tùy trị số. Nếu giống nhau thì việc quái gì các bác lại thay tụ cũ ra và lắp tụ mới vào với lý do: "Nâng cấp TỤ"

Cái này cũng dể hiểu bác ơi,tụ cũng có datasheet của nó,bác vào mấy trang này bác sẽ thấy rất rỏ ngoài điện dung và điện áp chịu đựng,dòng rĩ,thời gian hoạt động...còn có chủng loại tụ nào tín hiệu qua nó sẽ ra sao,nó làm tốt nhiệm vụ gì và làm tốt đến mức nào... thể hiện bằng các biểu đồ rất cụ thể cho từng loại tụ.

Ấy, cái này bây giờ em có thể hiểu ra rằng cùng một loại linh kiện gọi là cầu chì nhưng lại có nhiều chủng loại và tại sao có cái 1.000 đồng, có cái đến 25 usd.

hay là tại sao các jack RCA ở các thiết bị cao cấp lại mạ vàng mà lại không mạ Chrome trong khi dòng điện qua đó chỉ có vài Milivolt?

Bác cũng biết vàng mềm hơn các kim loại khác nên khi cần tiếp xúc bề mặt lớn và mềm(để rút ra rút vào) thì họ mạ vàng thôi,nếu dùng kính hiển vi quan sát bác sẽ thấy các kim loại cứng hơn chỉ tiếp xúc có vài đểm nhô ra của nó thôi,nhưng vàng mềm nên sẽ tiếp xúc phần lớn bề mặt.

Hê hê, bây giờ em có thể hiểu tại sao cầu chì Isoclean lại mạ vàng 24k ở 2 đầu tiếp xúc rồi, mục đích là nó ít bị oxy hóa, diện tích tiếp xúc nhiều hơn nên dòng điện qua ổn định hơn vì vậy âm thanh có cải thiện hơn phải không bác? Hèn chi mà các thiết bị âm thanh có chất lượng thấp, giá thành rẻ thì toàn bộ jack RCA mạ chrome hết, vậy chắc chắn là âm thanh không hay rồi. Chí lý, chí lý. Mạ vàng hay hơn nên đắt hơn là phải. em cũng đỡ mất thời gian và tiền bạc mua RP7 về xịt rồi, quá đã... :lol:

Dây tín hiệu đồng OFC cùng tiết diện và trị số 9,999 của thương hiệu này lại có giá rẻ và âm thanh không hay bằng dây của các thương hiệu khác ?.v.v..

Việc dây OFC thì đồng càng tinh càng tốt(ít tạp chất) Có 1 số thông tin cho rằng cấu trúc vật lý sắp xếp các phân tử đồng có ảnh hưởng đến tốc độ truyền của tín hiệu nên họ sắp xếp lại cấu trúc và bán ...đắt hơn.

Em chịu nhất câu này của bác, em càng ngộ rõ ràng hơn là cầu chì cùng một công dụng như nhau nhưng do độ tinh khiết và bản chất của kim loại khác nhau nên cho ra âm thanh khác nhau và do họ bỏ công sắp xếp lại các cấu trúc vật lý nên họ phải tính tiền công chứ, phải không bác ? Đắt hơn là phải rồi. Mãi bây giờ em mới hiểu, hê hê...

Một lần nữa em xin cám ơn bác, xin kính bác một ly nhá.
    P/S: bữa nào rảnh rỗi mời bác qua nhà em để cùng em test mù cầu chì bác nhé, à mà em nghĩ cũng chả cần test mù đâu, chủ yếu chỉ cần khi gắn 2 loại cầu chì 1000 đ và 25 usd vào mà nó cho âm thanh khác nhau là em chịu rồi, hay hoặc dở thì còn tùy vào lỗ tai của mình nữa, bác nhỉ. Bác nhớ đến nhé, phone của em : 0908.112.827.

Dear các bác, em đã nói là topic này sẽ dài bằng bass to bass nhỏ mừ. Chúng ta mới đi có 1/7 đoạn đường hà. C....ô.....ố.... lên.

19. Brightgem

Tiếc quá em ở HN chứ không cũng tham gia Test mù với bác . Em thì vẫn bảo lưu quan điểm cầu chì thay đổi chất âm chỉ là sản phẩm của trí tưởng tượng :) .

Nếu Test thì chỉ cần đảm bảo đúng kỹ thuật thì em nghĩ khó mà phân biệt được . Bác Thientoan đếm thử hệ thống Audio của bác có bao nhiều cầu chì và có cần thay hết cả lượt hay không ?????

20. danlangven

danlangven Advanced Member

Chả ai trả lời giúp em:
    1- Thay cái nào thì thay đổi chất âm theo chiều hướng tích cực nhất??
    2- Có nên thay hết tất cả cầu chì vì thay 1 cái thì ko đảm bảo hiệu quả??

21. Tien_Hung

Tien_Hung Advanced Member

Oh ! Vậy thì cho nó dài dài bác nhé! :lol:
    Em cũng thêm một câu :Nếu hệ thống của các bác đủ nhạy cảm để nhận thấy sự khác biệt khi thay cầu chì cho dù chỉ là chút xíu thì hệ thống đó đã được phối ghép khá ăn ý.
    Đây chỉ là ý kiến cá nhân của em thôi ạ .
    Hic ..! Em bây giờ mới biết bác Hiend To End là ai ! xin chào bác và cho em gửi lời thăm hỏi sức khỏe toàn gia đình nhé anh !

22. caithang

caithang Advanced Member

Cho em hỏi ngang 1 chút, xin ý kiến các bác thấy cầu chì có làm thay đổi chất âm :
    - cầu chì hay dây tín hiệu (và dây loa) làm thay đổi nhiều hơn ?
    - thay đổi nhiều nhất ở mặt gì ? Độ động, âm hình, dải nào ?
    - thừong cầu chì giá khoảng bao nhiêu trở lên sẽ thấy thay đổi rõ rệt ?
    - nếu bộ dàn có nhiều hơn 1 cầu chì thì thay cái nào làm ảnh hưởng nhiều nhất ?
    Em cám ơn, cũng muốn thử 1 shot xem sao :D

23. DoMinhDuc

DoMinhDuc Advanced Member

Hehehe. Bác tinh quá.
    Em xin sửa lại là ÁP SUẤT ạ. Ở đây phải dùng sờ.... nặng mới phải ạ.

24. Tien_Hung

Tien_Hung Advanced Member

Xờ nhẹ thui bác không có đứt cầu chì thì khổ anh em ra , ha ,ha ..25 usd.!

25. thientoan

thientoan Advanced Member

Em đã viết rất rõ trong bài viết hôm qua của em rồi, bác chịu khó xem lại nhé.
    Quan điểm của em là chơi audio theo con đường ngắn nhất, ít tốn kém nhất để cho ra âm thanh tốt nhất so với giá trị của hệ thống. Vì vậy hệ thống của em rất đơn giản, gọn nhẹ, không cầu kỳ: một biến áp cách ly, một lọc nguồn cho cd, một ampli và một cặp loa. Tất cả kết nối với nhau bằng 4 sợi điện nguồn, một interconnect và một bộ dây loa. Tất cả chỉ có 4 cầu chì : 2 cho cd, một cho ampli và một cho lọc nguồn. May quá, nếu thay tất cả em chỉ tốn có 1,6 triệu đồng, chưa đến 100usd.Quá rẻ phải không ạ?
    Chứ còn thay dây dợ hay nâng cấp thiết bị thì không biết tốn bao nhiêu cho đủ bác nhỉ ?

Em trả lời như vậy đã đủ rõ ràng chưa bác?

Vụ 20% thì em thấy đó là ý kiến của bạn bác chủ topic chứ không phải ý kiến của bác ấy, xin các bác đừng ngộ nhận kẻo tội cho bác chủ topic.

Kính.

Share This Page

Loading...