Các dự án tube từ nhỏ tới to của nguahoangphonui và những người bạn

Discussion in 'Đèn điện tử' started by nguahoangphonui, 8/10/17.

1. Maidanhan

Maidanhan Advanced Member

Kính thưa các Bác

Ban QT diễn đàn đang có kêu gọi sự động viên tinh thần với 1 thành viên tại đây, mong các bác bớt chút thời gian quan tâm

2. nguahoangphonui

nguahoangphonui Advanced Member

Hưởng ứng kêu gọi ủng hộ bác Quang (Nick: VQ_Audio) của BQT.

Em xin phép kính gửi tới các thành viên tham gia diễn đàn nói chung và Topic nói riêng này.

Em cũng là một thành viên trên diễn đàn VNAV và chưa từng biết mặt bất kỳ một ai. Tuy nhiên điều đó không quan trọng, quan trọng là các thành viên nhiệt tình trao đổi, tư vấn, học hỏi, thảo luận quanh vấn đề chính là audio ngoài ra còn các vấn đề khác trong cuộc sống để chúng ta hiểu nhau hơn, cuộc sống thú vị hơn. VNAV là ngôi nhà nhỏ nhưng ấm cúng. Chúng ta hãy chung sức vì cộng đồng hay vì cá nhân đang gặp khó khăn, một đóng góp nhỏ thôi nhưng là lời động viên tinh thần rất lớn giúp ai đó vượt qua. Nay có bác Quang đang gặp khó khăn vì một căn bệnh không ai mong muốn. Em xin được có đôi lời chia sẽ tới bác và gia đình, một chút lòng thành tình cảm về mặt tinh thần gửi tới bác, mong bác chóng khỏe để chung vui cùng gia đình VNAV nhất là cái Tết đã cận kề.

Em xin ủng hộ 500.000 đồng, đã chuyển vào tài khoản VNAV

Trân trọng.

3. Maidanhan

Dear bác

Bác có hay lắp các đồ tube khg,tôi muốn tặng bác đôi đèn đơn lưới mạ vàng 6C4П-EB. Đèn này lắp SE cho 300B đẩy bằng 6П9 đánh tuyệt vời bác ạ.

4. NguyenCuong89

NguyenCuong89 Advanced Member

[​IMG] các bác cho e hỏi 1 chút . E có lên thay tụ nối tầng và tụ thoát bằng tụ jensen ko ạ . Các ơn các cụ nhiều ạ

5. hoangphung

hoangphung Advanced Member

Nhu câù của bác là gì. ..thay nhìn đẹp hơn hay hay hơn thì chỉ có bác biết à...
    Bác nên nghe được rồi thay. Cũng kg ít xèn.

NguyenCuong89 likes this.
  6. NguyenCuong89

[​IMG] đây là ngày trước e làm , giờ e gỡ ra hàn lại bác ạ , nhìn thì gọn hơn nhưng mà bị tịt 1 bên và bị ù rè , ngày trước e chơi kiểu kia thì ngon lành cành đào . Ko biết e có hàn nhầm ko nữa

7. NguyenCuong89

Vâng e cám ơn bác ạ [emoji4][emoji4][emoji4][emoji4][emoji4][emoji4][emoji4][emoji4][emoji4][emoji4][emoji4]

Last edited: 25/1/19
  8. NguyenCuong89

E khắc phục đc oy ạ . Mỗi tội là nghe vào loa nó hơi bị ù ạ , các cách nào khắc phục ko các bác . Các bác tư vấn giúp e xem dùng loa nào thì hợp ạ - e chỉ nghe nhạc ‘bolero’ thôi ạ !!! Cám ơn các bác nhiều ạ [emoji7][emoji7][emoji7]

9. Maidanhan

Dear bác

Về tụ nối tầng: Nếu đúng Jensen hàng châu Âu, bản cực bằng đồng đỏ, tiếng sẽ ấm áp, bác chắc chắn nguồn gốc nên thay
    Về tụ thoát: Tôi hiểu là tụ thoát Kathode. Nếu đúng tụ này có chức năng trút bỏ phần tín hiệu ngược pha hồi tiếp xuống mass để mạch khuyệch đại lớn hơn, nôm na là tiếng to lên, tụ này càng to ( chỉ số uF ) càng lớn, tiếng trầm càng tốt nhất là tại kathode của đèn CS chạy Auto Bias. Trên cở sở đó bạn chọn sẽ dễ dàng hơn

truongchithanh and NguyenCuong89 like this.
  10. sydv

sydv Advanced Member

Bác bacuc cho em hỏi, đèn gu50 so với 6p3c thì thế nào ạ. Em cảm ơn

11. NguyenCuong89

Vâng e cám ơn bác [emoji106] , với bác cho e hỏi chút với đèn el34 này thì dùng loa nào thì hợp ạ [emoji7]

12. Maidanhan

Cấu hình SE nhìn chung cần loa có S tầm _94dB mới hay dc. Có thể phát huy EL34 cao hơn nếu đẩy nó bằng ECC99 chập 2 in 1

13. Maidanhan

GU50 hơn hẳn 6P3S theo mọi nghĩa. Bạn hãy tưởng tượng GU50 PSE, cao áp 570VDC, kéo Tannoy 611 // Bass Driver JBL khg thùng đường kính 50cm, đánh Pioneer 8800 II kém xa cùng các bản có tính nhạc sàn

sydv likes this.
  14. NguyenCuong89

E mới lên không hiểu mong bác nói rõ hơn đc ko ạ . E cám ơn bác nhiều

15. sydv

sydv Advanced Member

Dùng 2 quả pre cho một vế

16. Maidanhan

Tức là đèn ECC99 là đèn kép, 1 vế bác chạy thế nào, vế kia y nguyên, sau anode nối anode 1&6, luói với luiói 2&7 rồi nối sang EL34-Như vậy trên chass có 2 ECC99 và 1 ₫èn pre cũ

17. nguahoangphonui

Cũng hơn nửa năm rồi từ khi em ra đời, hôm nay em thay áo mới đón Tất niên kết thúc 1 năm cũ. Sang năm mọi việc sẽ thuận lợi hơn may mắn hơn và chắc chắn sẽ có cái mới hơn.
    Các bác chờ nhé.
    Chào tạm biệt năm cũ Mậu Tuất.
    20190126_114451.jpeg 20190126_155104.jpeg

18. Maidanhan

Đây dùng 300B or 2A3. Bạn có thể fát huy tối đa công suất uy lực Bass trên 1 đế 9 chân/ 1 kênh bằng 1 tube khác với ECC83/12AX7 như hiện nay

Last edited: 26/1/19
  19. NguyenCuong89

Bác ơi có sơ đồ ko cho e xin , e tham khảo với ạ

20. Maidanhan

bác cho sơ đồ đang chạy, V+-sau năn từ đó tôi đưa sơ đò tính toán tương ứng mới đúng tình hình thực tế, còn đèn nào tôi chẳng tính dc, vấn đề là những gì bác có, fải tận dụng hết, thế mới là sơ đồ đọc, ứng dụng có y nghĩa, fải khg nào?

21. nguahoangphonui

Em đang dùng 2a3, tầng đầu 12ax7, để phát huy bass dùng đèn 9 chân nào hợp lý ah.

22. Maidanhan

Với 2A3, từ 2004, tôi đã nghe trc khi làm và có đôi lời, bác dùng dc ý nào, còn lại bỏ đi nhé:

1. Công suất ra khâ nhỏ SE, 3W nên loa cỡ 97dB sự cảm nhận với các sơ đồ phổ biến trên mạng mới hết dải âm;

2. Dây tín hiệu lúc này cực kỳ quan trọng, mạ bạc là tối ưu. Tương tự dây loa cũng vậy, nhiều fản đối điểm này vì chưa test kỹ để so sánh side by side;

3. Một trong những sơ xuất của các thiết kế trc đây quên đi CÔNG SUẤT tín hiệu đưa vào lưới 2A3, chỉ chú trọng mức của tín hiệu đẩy

Do đó với những gì bạn đang có, 1 đèn triode pentode chung cùng vỏ sẽ tốt nhất để khắc phục, tận dụng tối đa công suất trên cùng chassi đang chạy;

Điều này chỉ đúng khi loa bạn ít nhất now khoảng 94dB, thấp khoảng 89 đến 91dB đang phổ biến, sẽ có âm thanh nhưng không hết lực

23. Maidanhan

Mà các bác có biết cậu nào tuổi Bính Tý ở Hải phòng, cũng chơi amply ráp tube khg? Trc cậu này muọn tôi cặp OPT đa trở kháng rồi mất hút. AE nào cô cho xin thông tin nhé. Quá nhiều kỷ niệm với cặp OPT này.

24. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

Tuổi tý tưởng hợp với maidanhan mà... Lại đồng hương Hải phòng nữa chẳng nhẽ ai nỡ làm vậy...
    Cục biến áp ấy liệu có phải do an phu nhân cuốn không bạn... Vì có lần bạn tâm sự việc cuốn biến áp bạn đã truyền nghề cho phu nhân bạn và phu nhân bạn làm chuẩn lắm mọi người khen nức nở...

anberrymail likes this.
  25. NguyenCuong89

IMG_0332.JPG IMG_1323.JPG e làn theo sơ đồ của bác ngựa ạ

Share This Page

Loading...