Các dự án tube từ nhỏ tới to của nguahoangphonui và những người bạn

Discussion in 'Đèn điện tử' started by nguahoangphonui, 8/10/17.

1. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

có sẵn 100uf/25v nhưng gắn vào thây tiếng muốn bể nên tháo 1 chân ra.Nếu đơn giản thì làm còn phức tạp thì chiều nay mình giao máy cho bạn nghe rồi tính tiếp.

2. Maidanhan

Maidanhan Advanced Member

Thế rõ rồi anh, máy anh đang thiếu Công suất đẩy, Điện áp đẩy đã đủ trong chế độ DC hiện tại: khi gắn tụ vào tiếng bể tức là đủ và Gain bắt đầu thừa, Gain diện áp đẩy khg cần nữa.
    Anh nói vơi bạn thay dây mạ bạc cho dây tín hiệu nếu có thể để cải thiện trc mắt chi tiết dải cao.

Last edited: 11/3/19
    dgnguyen likes this.
  3. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Vâng cảm ơn bác,về khoản dây thì bạn mình là đầu tư rất kỹ,toàn dậy bac nguyên không,riêng dây tín hiệu thì dây audionote 2triệu/mét đơn nhưng chập đôi.

panzer90 likes this.
  4. Maidanhan

Vâng anh, tiền trên mét là vấn đề, quan trọng là chất liệu bạc đó anh, chắc chắn anh ấy sẽ hài lòng với những gì máy đã có và em hài chút: Anh ấy nên tập viết điếu văn cho anh thợ đã lấy giá cao kia đi là vừa :)

5. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Già lẩm cẩm rồi bác ơi,đo chân 3 đen BH thấy V tăng giảm liên tục,xem lại thì ra hôm trước mình gắn tụ vào chân 8.Giờ gắn vào chân 3 thì tăng lên ổn định 6V6 và âm thanh vững vàng thêm.Cảm ơn bác nhé.đợt này mình học được một mớ kiến thức quí giá.

6. Maidanhan

Lạ nhỉ, chân 8 thì phải nổ tụ, hay là bác có thần hộ mệnh?

7. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Nghiêng mình kính cẩn chúc mừng 2 bác. Khi nào có điều kiện Em đề nghị dgnguyen có bản vẽ hoàn công, thế nào cũng còn điều diệu kỳ.

8. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

đúng là lạ thật bác ạ,129V trong khi tụ chỉ 25V

9. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Quả thật đồ lớn nó khác đồ nhỏ nhiều bác ạ,giao ampli cho bạn xong không thể nghe được ampli của mình nữa,từ chiều đến giờ mình cứ mở suốt để quên cái âm thanh đó đi nhưng không thể.Cặp loa mình giờ nó bé quá.Tất cả mọi thứ còn y nguyên chỉ khác mỗi cái ampli mà ca sĩ của mình thành trẻ con hết,cái tiếng bass kỳ diệu đâu mất cứ như mình vừa nghe một live show hoành tráng giờ về mở radio nghe lại vậy.

nguahoangphonui and My FB like this.
  10. hoangphung

hoangphung Advanced Member

Em chúc mừng vài điều..
    Thứ nhất bác bác dgnguyen đã lớn tuổi mà vẫn đam mê đèn đóm.. em thấy vui.
    Thứ 2 em thấy bác bacuc dạo này quay lại diễn đàn. Niềm vui em nhân đôi.

Sau chót em có cảm tưởng diễn đàn đang khôi phục,...phấn khởi....:D

Sau của sau chót....em nhẹ gánh chút đỉnh...vì có cao nhân vào...gì chứ em đang cần cao nhân thí mồ. :p
    À... Sau sau của sau chót nữa em cần các cao nhân tư vấn cái ampli của em sao đoạt giải sumo:D...

11. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

Xin cho hỏi máy này là máy của bác hay bạn bác đấy ...
    Nhìn lòng mề của nó cũng gấu lắm mà...
    Chẳng bù cho mình sau khi nâng cấp máy cho người khác thấy máy to nặng quá l34 pp nặng è cổ tuổi chưa bằng bác dgnguyen... Sẵn có mỏ hàn cùng sắt vụn làm cái se cho nhẹ cân...
    Sau khi hoàn thiện đọ cùng máy của họ trên cùng hệ loa thấy tuy là thấp bé nhẹ cân nhưng về chất âm không có gì phải sấu hổ với con bên dưới... Tuy rằng chỉ có loa bookshelf Dê non còi dí dị để cắm thẩm âm...

Hôm rồi có người quen đến nghe thử cứ muốn mượn về nhà để nghe thử loa xịn hơn loa của mình xem nó ra sao...
    Do là đồ sắt vụn nên mình có nói để còn cạo gỉ cho nó đã...

12. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

mình bước vào đèn đóm chỉ nó dễ thay đồ mà nếu có lộn một tí cũng không sao.
    có thể nói là hôm nay mình mới được bước chân vào đèn đóm vì bắt đầu đọc được schematic,cảm ơn bác @Ngoc2 đã động viên và hướng dẫn.
    cảm ơn bác @My FB đã cung cấp những dữ liệu vô cùng quí giá.Tôi theo dõi bác đã lâu và rất nể phục những kiến thức và sự chia sẻ của bác,biết chắc rằng bác chưa bao giờ kiếm được 1 xu nhờ nhưng kiến thức đó.
    cảm ơn bác @Maidanhan đã nhiệt tình chăn gà,không phải chăn gà theo ý trục lợi như trong mua bán mà ở đây là sự nhiệt tình dắt mấy con gà mù về đến đích.
    và xin cám ơn bác @nguahoangphonui đã cho muon topic và tất cả mọi người đã giúp đỡ và động viên.

13. nguyenha7940

Nhìn mấy con tụ của máy bác dgnguyen mà thèm nhưng mà lắp vào con máy của mình thì chắc chiều dày chassi không đủ...

Và cũng phải cảm ơn bạn bè của mình đã tặng cho mình một con chim chích khác hót rất rất hay về cắm điện là chạy ngay nhưng từ đó thúc đẩy mình cần làm sản phẩm của mình cho nó chẳng kém ai về chất giọng tuy có thể không mạnh mẽ nhưng cho người khác nghe phải cảm thấy tại sao nghe amply đèn nó hay như thế nào....

14. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Thế giới audio vô cùng rộng lớn,mỗi người một đạo,một triết lý tùy theo điều kiện,khả năng và nhận thức,có người tin vào lý thuyết,số đo,có người tin vào phối ghép,set up,có người thì tin vào phòng ốc,cân chỉnh.Riêng mình chỉ có mỗi cái mỏ hàn để thay đổi con tụ,khúc dây hay con trở,chỉ biết rị mọ như thế bao nhiêu năm mà vẫn thấy thú vị.Audionote thì phân chia sản phẩm theo level và chất lượng linh kiện,mình chưa từng được sở hữu sản phẩm nào của ho nhưng rất tin vào triết lý của ho vì khi mình đã được nghe một con tụ hay(với mình)thì mình chẳng thể nghe được những con tụ kém hơn nữa.Trừ khi mình muốn dừng lại thôi chứ cuộc chơi chẳng bao giờ hêt.

15. Maidanhan

Thế thì anh phải đấu tụ vào chân 8 và chân 1 đèn kia chứ khg phải chân 8 và mazz. Và âm thanh phải có tiếng như sôi hay nổ nhẹ vì nó có quá trình hồi tiếp âm quẩn.

dgnguyen likes this.
  16. Maidanhan

Trời cho ta khả năng thích nghi kỳ diệu, thời gian là thuốc tiên anh ạ

dgnguyen likes this.
  17. nguyenha7940

Khi người ta tin vào level tin vào những đoạn dây thì họ cố làm cho đồ nghe của mình theo những loại dây họ cho là tốt nhất con tụ họ cho là hay nhất...
    Còn mình khi người đến nhờ xem đồ của họ họ nhìn thấy cái dây loa, dây tín hiệu của mình họ ồ lên ui sao dùng cái dây này á...( dây lấy từ mấy đầu mẩu thừa để dùng không phí...)

Hay như loa thẩm âm của mình có anh bạn nhìn thấy gọi như anh mà chỉ nghe loa Dê non thôi à...

Sau hồi lọ mọ với audio.... Một điều mình nhận ra rằng cái chính là cần nâng cấp đôi tai của mình cùng những kiến thức trong lĩnh vực này...

Còn để sửa một cái amply hay dựng một cái amply tài liệu nhiều lúc cũng có hạn mình chỉ có thế này... Âu cũng chót cái kiếp cầm mỏ hàn...

Audio quả là vô cùng...

Last edited: 12/3/19
  18. Maidanhan

Chưa bao giờ tôi ròi bỏ 4R. Nick Bacuc trục trặc vì có lý do mẫu thuẫn hoàn toàn cá nhân áp vào và tôi cũng nóng lúc đó, nếu tôi khg nói công khai 2 nick cho 2 chủ đề khác nhau do rút kinh nghiệm từ audiovnclub.vn thì khg ai biết là một trừ vài cá nhân sáng lập 4R từ 2005.
    Tôi vẫn tham gia phần Analog như Tape, R2R, LP .... đều đặn.
    Lý do tôi tham gia là do mê chất âm " tự nhiên " và là người thực tế, va chạm với thị trường ( thị trường tube ở nước ngoài như Pháp, Hà Lan, Đài Loan ..., kg liên quan đến 4R này ... ) tôi thiển cận nhận ra rằng người Việt ta quá khổ khi hậu quả cuộc chiến 1955-1975 và 1979 đã để lại trên đất này biết bao tinh hoa công nghệ mà chỉ có đc trong chiến tranh và từ chiến tranh, do đó ngoài việc tích lũy đèn bán đi nước ngoài, tôi tự đặt ra quyết tâm phải làm cho các đèn chất lượng cao ngoài những đèn phổ thông như 12AX7,UT7 ECC83,81,82, 6SN7,L7, EL34,EL84,6L6,6V6 6H1П, 6H2П, 6H3П ... bằng những đèn khác mà trải nghiệm cho âm thanh tuyệt vời, bất chấp sự dèm pha của mấy anh ếch nhựa hay hủ nho lại nhọ chỉ lắp ampli trên giấy ba hoa chích chòe ( xuất hiện từ 2008 đến 2013 với mấy nick và chỉ chọc phá ). Các bạn có thể khg nhận ra mục đích đó nhưng điểm lại các bạn có thể thấy: 6C3П-EB, 6C4П-EB lưới vàng, ГY50, ГY13, ГK71, ГK17, 6П27C , 6Ж9П-E, 6П9, 6Ж5Б và nhiều nhiều đèn nữa đã xuất hiện trên 4R này và các mạch thực hành đi kèm. Các bạn có thể cho răng tôi đang PA, nhưng thực sự tôi nuôi quyết tâm đưa các đèn đó đi vào đời sống audio nhưng lúc đó nói ra khg ai tin cả: Tại sao dân trí dân sinh cao như Pháp, Hà lan , Đức, Anh quốc thích 4П1Л, 6Ж5Б, 6П6S ... mà chúng ta lại thờ ơ, quay đi, sao họ thích KY40 mà ta lại đi mua hàng do Ba Tàu làm và in các nhãn mác tên tuổi.

Các bạn vào lại chủ đề ГY50, các bạn có thể thấy ГY50 thắng 300B như thế nào và 1 tập thể công nhân nó. Mạch 6C3П-EB, 6П9, 300B đã cho bass hơn hẳn các mạch đã từng tồn tại trên mạng .... Đấy là cái có thực và vẫn đc Server lưu giữ ...

Các bạn khg tin thử hỏi một bác ở Đã Năng sở hữu sô lượng đèn không nhỏ năm từ 2002 và năm 2004 tôi vào vét hết
    ГY50 chắc phải có lý do.

Bây giờ bác nào chơi Tape cassette hay R2R, Phono LP, LD .... các đèn 6286, 6021, 6Ж5Б cực kỳ có ích: Nhỏ gọn, độ hỗ dân S cao, áp khai thác thấp vài chục VDC, âm thanh trong trẻo chi tiết ghép phối với Solid có sắn hay Solid cải biên đều hay tại sao chúng ta khg chơi lại. Tất nhiên hàng NOS Telefunkend, Phillip Siemen tốt rồi nhưng Giá chứ không phải là Rá chắc sẽ là chuyện đấy: Có anh lái xe chỗ tôi mua Accuphase, Machitosh về đánh AR4 vẫn khg vừa ý, đến lúc đưa PP EL84 vào hết nấc luôn nhưng 4 quả EL84 tele chạy chưa đc 4 tháng im bặt vì già, hỏi tôi 4 quả 6П14П-EP thay vào ngòi tiếc 7 triệu/ 4 quả kia ... Đấy là chưa kể dòng 6П14П-K, có bao nhiêu, Đài loan sẵn sàng bấy nhiêu ...

Vài dòng với Anh Em chơi như vậy để Anh em đừng quá lệ thuộc Label của Vendor, nay vàng thau lẫn lộn kinh khủng ....

19. nguyenha7940

Và rồi nghe amply đèn. Nghe thêm băng cối chót dại nghe Thanh Thúy hàng đặt riêng...( cám ơn tác giả của những cuốn băng in ra những cuốn băng đó để cho mình nghe thử xem cái hay của băng cối....) xong bị nghiệm... Bật băng bật máy lên chỉ muốn ngồi nghe cùng cốc nước chè...Mặc dù cũng có người quen gửi cho cafe loại ngon nhất của mấy tỉnh miền Trung nhưng không hiểu sao không thích uống cafe.. . Và cầm mỏ hàn vặn đồng hồ lại lười dù rằng có cả đống việc...
    Quyết định cai Thanh Thúy chuyển sang nghe Giao Linh băng cối của bạn mình đưa may ra còn có thể vừa nghe vừa làm thêm việc khác...
    Ôi cũng chẳng khá gì hơn nghe Giao Linh rồi mà từ hôm qua tới giờ chỉ hàn được dăm mũi...
    Đành tự nhủ... Thôi cũng là nghe test máy...
    Và rồi cũng rút kinh nghiệm khi ai nhờ xem đầu cối bảo họ mang thêm cái băng của họ đến cùng máy không nghe của bạn mình đưa thì thành băng thuốc mang tiếng ...
    Audio ôi audio...

20. hoangphung

Thay đổi không khí em tiếp tục dự ớn ớn sumo..
    4 cục nguồn đã xong. Chỉ thiếu cái tem tang2....:D chắc nhờ bác ngựa vẽ cho vài đường chuột..

KT2Z and Maidanhan like this.
  21. Maidanhan

chắc bạn định dùng 2 nguôn cho 2 sợi đốt đèn to, 1 nguồn cho pre VAC, 1 nguồn cho HT đèn to phải không?

22. TDHien59

TDHien59 Advanced Member

Bác quấn rất khéo tay - đẹp. Ra dây như hãng, bác bật mí cách làm em xem.

Lâu không gặp bác. Bác khỏe chứ? Lúc nào gửi em xin vài mạch bác thiết kế nhé. :)

23. hoangphung

Em làm 2 block. Mỗi block 2 nguồn giống nhau.
    Vào 220v
    Ra cao áp 400v. Nắn dc nối tiếp với cục kia.
    12.6v 13A nắn dc đốt tim. Bo rod bác tuan75 tài trợ.
    6.3v đốt tầng đầu...
    140v bias.
    12.6v cho role trễ cao áp.
    Quấn như vầy cục nguồn có thể làm nhiều việc. Sau này có ráp el34pp thì 1 cục cũng dư xăng...:D

24. hoangphung

Em chỉ tính toán dây sao cho sơ cấp cũng đều hết lớp. Thứ cấp cao áp cũng đều trên lớp. Nghĩ là kg lưng chừng lõi rồi ra dây. Như vậy nó lúc nào cũng đều và phẳng.

Đốt tim ít vòng hơn nên em chập 3 sợi 0.8mm. Quấn vừa đủ 1 lớp là 12.6v. Em quấn 3 lớp.
    lớp ngoài cùng thì quấn các cuộn linh tinh còn lại trên 1 lóp.
    6.3v dây 0.9mm chập đôi hết nữa lõi.
    2 lóp bias dây 0.3mm nữa lõi còn lại. Và 12.6v role dây 0.45mm quấn đè đên lớp bias.
    tính toán các đường kính dây đủ dòng và hợp lí thì khi lót giâý lúc nào cũng phẳng.

Ngoc2 likes this.
  25. Maidanhan

Bạn định quấn cuộn này bao nhiêu A?
    Cuộn bias chỉ cần quấn dây 0,01mm thôi vì cuộn bias chỉ tạo âm DC cho lưới G1 của đèn công suất không ăn dòng và DÂY LÀ LỢI THẾ CỦA TUBE đấy, nhờ vậy tác động xấu của lưới lên Audio khg có.

Share This Page

Loading...