Chơi loa toàn dải hay nhiều dải

Discussion in 'Loa' started by vinasoft, 31/3/13.

1. vvxuan

vvxuan Advanced Member

cho em một chân nhé, em đang dùng củ Nir 10ich, và đang âm mưu đóng thùng BLH cho em nó...

2. directheated

directheated Advanced Member

Em nghĩ một loa mà bắt làm viêc từ a tới z thì mệt lắm ah, chắc là làm không nổi đâu, chưa kể tới mỗi một kích thước của màng loa sẽ rung tốt nhất ở giải tần nào, và mỗi một dải tần sẽ có một âm ly thích hợp. Em nghĩ chẳng có thứ dữ nào chỉ chơi fullrange mà không chơi loa khác cả. Đêm khuya mà chơi fullrange hoặc mở nghe ê a cả ngày thì ok với điều kiện mid ngọt một tí. Chứ tập trung nghe thưởng thức chắc chẳng ai nghe fullrange[/quote]
    đây là một thiết kế của nelson pass người anh . tac phẩm ra đời năm 2004 loa cao 3.2m đường kính miệng kèn 1.6m củ loa lowther . tại sao ông ta lại làm thùng lớn vậy? vì thùng cho loa toàn dải càng lớn âm thanh càng hay.[/quote]

bác nói vậy chắc là không đúng rồi, nếu nhìn kỹ thì bác sẽ thấy cái đuôi của thùng loa mới lớn, miệng của thùng loa thì nhỏ. Đây là nguyên lý của Back Load Horn.
    Củ loa Lowther có đặc tính là, Mid va Treble se đi ra phiá trước driver, còn tiếng Bass thì nhờ thùng phiá sau driver tạo ra, đường horn sau lưng củ loa càng dài thì bass càng xuống sâu, nhưng cũng có nhược điểm là trễ pha, do đó người ta tính toán sao để thiết kế được đường horn tối ưu _ Bass xuống thấp nhất có thể mà không bị trễ pha.

3. dragous

dragous Advanced Member

Bác directheated nói chí phải. Thùng backloaded horn luôn bị trễ pha bass dẫn đến giao thoa sóng âm không mong muốn, vì đường dẫn hơi dài. Điều này không đồng nghĩa với hiện tượng bass có đuôi, bass lùng nhùng như một vài ý kiến trước đây. Nếu thiết kế tốt ta vẫn hạn chế được hiện tượng đáp tần dải bass không bằng phẳng do giao thoa sóng từ mặt trước và đường dẫn horn load.

4. espadon_vn

espadon_vn Advanced Member

KenKen /Xóm 4 - Lại Yên - Hoài Đức - Hà Nội/ Số 4
    À, thế thì em cũng hiểu nhầm và bác cũng hiểu nhầm câu hỏi của em. Vì hôm đó anh Xây Dựng bắt một bác 79 gọi bằng anh, bắt uốn bia vì ban đầu nghĩ bác ấy 83, ít hơn 1 tuổi. Hóa ra bác ấy hơn anh Xây dựng tới 3 tuổi :lol:

5. thanhy2k

thanhy2k Advanced Member

Các bác cho em hỏi :
    - có thể dùng 1 thùng loa cho nhiều cặp củ loa khác nhau, nhưng có cùng đường kính không ạ ?
    - loa Allan Richard 8" có hay không ạ ?
    Em mê loa "PHUN REN" , và mê chất âm xứ sương mù lắm, nhưng chưa nghe Allan Richard nên xin các bác chút "RÌ VIÊU"

Cám ơn các bác nhiều

6. Ti Can

Ti Can Advanced Member

Lâu lâu mới thấy được ý kiến thực tế, vote 5sao

7. syen

syen Advanced Member

Alô!
    Có bác nào có số điện thoại của bác Thuymybn (chủ nhân cặp BLH khủng từ Bắc Ninh hôm dự Festival loa) cho em xin với ạ

8. thangdhg

thangdhg Advanced Member

Chào các Bác!chơi loa toàn dải đã có bác nào sử dụng củ loa co-axial chưa ạ.bác nào dùng rồi cho em xin chút thông tin về em nó như xuất xứ,chất âm.em cũng đang có ý định mua cặp co-axial 15" này về đóng thùng cho em nó xin các bác cho em chút kiến thức về dòng loa này với ạ.thanks các bác.

9. tronghien

tronghien Advanced Member

em đang dùng đây ạ ! củ của em là hàng của Mỹ còn chất âm em hỏng biết nói thế nào vì mổi ng có model nghe khác nhau nên miển bàn . Nếu ở sigon bác có thể ghé nhà nghe thoải mái rồi xuống thóc sau ...... :)

10. thangdhg

thangdhg Advanced Member

Cảm ơn bác,nếu được thì bác cho em xin thiết kế thùng luôn thì tốt quá.mà phòng của bác bao nhiêu m2 vây ạ.

11. tronghien

nhà nghèo làm gì có phòng nghe , dàn máy để chổ sinh hoạt gia đình thôi , có rảnh thì bạn ghé nghe hoặc đi nghe nhiều nơi rồi hảy quyết định củng chưa muộn , mình nghe bằng amp tube . Hiền 0908538004 358/16/31 CMT8 P10 Q3

12. nongdanvn

nongdanvn Advanced Member

13. dragous

dragous Advanced Member

trong cái link bác đưa, có con goodman axiom80 nhìn thông số đẹp quá.

14. nongdanvn

nongdanvn Advanced Member

Để được thông số đẹp như thế không biết đóng thùng kiểu gì! không lẽ cứ để trần trụi thế mà nó xuống được 20HZ. Các bác có ý kiến gì không?

15. DanangHifi

DanangHifi Approved Member

16. Hai-KHCN

Hai-KHCN Advanced Member

Em chả biết thế nào là trể pha bass, nhưng em đố bác nghe được đấy. :D . Mà bác đã thử nghe cái loa BLH nào chưa?.

17. Pointed

Pointed Advanced Member

Ấy, bác đố thế nhỡ bác kia đố lại bác kiếm được cái gì kêu đúng pha từ bát đến đĩa để nghe tham chiếu thì móm ah :mrgreen:

18. vvxuan

vvxuan Advanced Member

Em cũng đang đóng thùng cho driver khoảng từ 8-14cm, đã xong phần thô (làm chuột bạch trước lúc đóng thùng to cho Nir 10ich). Với tốc độ âm thanh 342m/s thì nếu đường horn kể cả dài 5m thì cũng chỉ chậm 0.01s, bác nào nghe mà phân biệt được nó chậm thì đúng là "tai thánh" thật.

19. minhhoang

minhhoang Advanced Member

Ex như 340/1000Hz = 0.34ms, nhưng nếu 342/20 = 17,1ms thì ra loa 5ms = 0,2 lần ko là vấn đề gì nhưng nếu cộng hưởng thêm đường chéo phòng thì độ trễ = bn bác? Lowther bỏ vào thùng khác horn ngắn ko hợp hay thanh áp bass thấp, tốc độ đáp ứng cực nhanh, driver luôn ở mức 6", 8" tại vì tất cả thùng của nó đều thiết kế horn cực dài và phức tạp. :mrgreen:

Túm lại là fullrange thì củ phải cực nhanh. :mrgreen:

20. dragous

dragous Advanced Member

Chào bác, chắc bác hiểu nhầm ý của em rồi.
    Trễ pha bass tức là sóng âm đi ra từ miệng kèn trễ pha so với đi ra từ phía trước màng loa. (tùy vào thiết kế đường dẫn,
    vd : họng kèn dài 3.4m, thì 2 sóng sẽ trễ pha nhau 3.4 (m) /340 (m/s) = 0.01s.
    Cái này thì em nghĩ không ai nghe được cả. Nhưng, với một tần số nào đó có chiều dài 1/2 bước sóng (hoặc 3/2, 5/2, 7/2.... bước sóng) bằng đúng 3.4m ( ở trường hợp trên em ví dụ thôi nhé), sẽ sảy ra hiện tượng 2 sóng ở trước màng loa và kèn ngược pha dẫn đến triệt tiêu bớt dải tần ( dải bass). Đây chỉ là lý thuyết ạ :mrgreen:
    Trường hợp 2 sóng ngược pha này giống như bác lắp 1 thùng 2 củ bass đấu dây ngược cực, sẽ thấy không có bass. Đấu lại đúng cực thì bass lại ầm ầm.

Em chưa được nghe cái BLH nào của hãng audio đóng cả. Em được nghe 1 lần cặp BLH củ loa phillips đk 30cm của bác bn362 tại festival loa DIY do bang hội kenken tổ chức, và 1 cặp nữa củ loa bass 12cm ở nhà em :lol: do em DIY. Cá nhân em thấy cặp của em có thể chơi được cả nhạc rock nhanh ( heavy/speed metal).

21. dragous

dragous Advanced Member

Lý thuyết đây ạ: Giao thoa sóng làm đáp tần không bằng phẳng.
    - Hình phía trên: Đường đỏ là đáp tần của thùng BLH, đường xanh là của thùng ván hở Infinite Baffle.
    - Hình dưới : đường đỏ là đáp tần của củ loa, đường xanh là đáp tần của miệng kèn.

Attached Files:

22. tanpham

tanpham Advanced Member

minh cung muon DIY mot cap toan dai, kieu nay chac phai thiet ke lai qua, chu tre hay som thi minh chiu

23. Wanderer Cowboy

Wanderer Cowboy Advanced Member

Theo lý thuyết thì độ dài line bằng 1/4 bước sóng f tuning thì trễ pha phải trên 90 + 180 (rear load). Vậy thì trễ pha >270 độ
    Công thức là Phase shift = 360x L/(C/F)
    L độ dài line
    C là vân tốc âm thanh trong không khí ...có bông lót :lol: ...mò
    F tần số

24. espadon_vn

espadon_vn Advanced Member

KenKen /Xóm 4 - Lại Yên - Hoài Đức - Hà Nội/ Số 4
    Còn một hiện tượng mà các bác chưa tính đến đó là hiện tượng thay đổi tốc độ của chất lỏng - chất khí khi đi qua một đường dẫn có diện tích mặt cắt thay đổi.
    Để tính đúng mời các bác nghiên cứu Giáo trình Kỹ thuật Thủy Khí và các tài liệu về vật liệu khác :lol:

25. tronghien

kỳ này các hảng đóng loa sẻ hợp đồng các bác dài hạn rồi ......trình độ quá cao

Share This Page

Loading...