Chơi loa toàn dải hay nhiều dải

Discussion in 'Loa' started by vinasoft, 31/3/13.

1. music-lover

music-lover Advanced Member

Chào các bác,
    Em muốn làm một đôi toàn dải, nhưng còn mấy cái gạch đầu dòng, mong các bác xem hộ ạ;
    - Loa định dùng: saba 20 cm hoặc rft 20 cm
    - Thùng: em định dùng ván hở để nge được tiếng bass trung thực nhất có thể, nhưng do đặc điểm phòng nge nên chiều cao loa tối đa là 90cm, rộng khoảng 45 cm , sâu 40-45 cm, liệu với 2 loại driver trên và điều kiện phòng ốc như vậy có chơi ván hở không.
    P/s: diện tích phòng nge: khoảng 30 m2, nhưng hệ thống đặt gần giữa phòng. Đồ đánh: pow đèn ST70
    Mong các bác nhiệt tình giúp ạ
    Cảm ơn các bác
    Thân

2. nongdanfo

nongdanfo Advanced Member

Bác đã nge ở đâu chưa mà bảo ván hở tiếng bass trung thực?
    Driver 20cm ra được bass hơj khó đấy ạ? Em thấy các bác chơi ván hở loa phảj đặt gần tường, và thường dùng driver tầm 40cm đổ lên mà nhjều bác còn kêu thiếu bass kìa.
    Em có đj nghe driver 25cm nirvana alico. Nge ván hở bass rất chi là ít

3. music-lover

Dạ thưa bác, em đã nghe rồi ạ, tuy vậy cũng chưa được nghe nhiều , ngoài ra theo thiển ý của em thì đúng là ván hở rất khó có nhiều bass, nhưng nếu thùng kín thì tiếng bass phải qua hệ thống tạm gọi là khuyết đại bởi cấu tạo của vỏ thùng, và nhự vậy nó có 2 điểm cần lưu đó là tiếng bass đó là bass của thùng là chính chứ không phải của loa, thứ hai đó là sẽ có độ chễ của âm trầm vì phải đi qua thùng loa.
    Còn việc đánh giá thế nào là thiếu, đủ, thừa bass đôi khi đó là cảm nhận của mỗi người và tiếng bass còn phụ thuộc kỹ thuật đóng loa, phòng ốc, vị trí đặt loa...
    Ở đây em chỉ muốn nhờ các bác chỉ giáo là với những gì em nêu ra thì có có làm được ván hở không, vì em thấy mấy bộ loa ván hở thì bộ nào cũng khủng cả, trong khi đó phòng nghe nhà em lại không cho phép...
    có gì chưa đúng xin các bác chỉ bảo ạ
    Cám ơn các bác

4. nongdanfo

May quá trình em thấp nên ko phân biệt đc bass nó trễ ra sao?
    Nhà em thùng TL đóng theo kiểu bác vvxuan, mà nghe bass còn yêú so vớj nge tạj nhà bác vvxuan.
    Vì em cũng đặt gjữa nhà. Sau có cáj tủ tường. Khoảng cách loa đến tai tầm 2m5.

5. music-lover

Thực ra việc phân biệt bass không dễ, mà nó thông qua việc nge tổng thể, bass trễ nghĩa là các dải sẽ bị rối, và khi bị rối hì bác nge sẽ thấy chóng mệt, nhức đầu không nghe được lâu....đặc khi bác nghe hoà tấu, cổ điển....vài lời lạm bàn mong bác sửa sai,
    Thân

6. thanhnamvu

thanhnamvu Advanced Member

Theo em nếu nhu cầu nghe bass thì nên đóng thùng. Ván hở nghe tốt ở trung âm và còn phụ thuộc phòng nghe và vị trí kê ở đây phòng nghe chính là thùng loa.

7. nongdanfo

Thì thế. Bác í chơi open baft mà lại để gjữa nhà?
    Các bác thử nghĩ xem có tí bass nào ko?

8. music-lover

Vậy là em đành phải tạm gác open baffle rồi. Đành vậy thôi, loa có thể đổi chứ phòng thì cực khó đổi.
    Cám ơn các bác đã tư vấn

9. thanhnamvu

thanhnamvu Advanced Member

Nếu có cặp nào gấu bác cứ chơi để trải nghiệm.

10. minhhoang

minhhoang Advanced Member

Cái thể loại này cần 3 yếu tố, ván OB thật nặng (khoản ván ngắn nhất trên 1300mm), driver thật tốt và phải được thiết kế qts lớn, và cuối cùng yếu tố quan trọng phải bố trí giữa nhà kiểu room-loaded-horn. :mrgreen:

11. music-lover

qua những gì các bác nói, em hiểu rằng open bafle ra được tiếng hay thì đòi hỏi rất nhiều yếu tố mà có lẽ trước mắt em chưa thể đáp ứng được, đành lùi lại chút chơi thùng trước vậy.
    cám ơn các bác

12. duy112

duy112 Approved Member

có người choi open battle còn làm thùng sub phía dưới. :lol: :lol:
    e ko ủng hộ vụ open cho tiếng bass trung thực mà nghĩ nó là 1 cách cảm nhận khác. tiếng bass của củ loa và chỉ củ loa :cry: :cry:

13. music-lover

Bác không cho rằng tiếng bass loa là tiếng bass trung thực, vậy sao bác lại cười những người chơi open baffle + thùng sub?, bác có biết tại sao loa 3 way thì thiếng bass thùng kín hay hơn thùng có thông hơi không?

14. hieu_ma

hieu_ma Advanced Member

Bass thùng kín thường nhanh và gọn hơn tiếng bass thùng có lỗ thông hơi.
    Nhưng lại không xuống sâu như ở thùng có thông hơi.
    Còn cái nào hay hơn thì tùy loại nhạc và tùy tai nghe.

Em thấy nhiều cụ Tây chơi open baffle vẫn làm thùng loa bass kín hoặc có thông hơi bên dưới. Ít thấy người ghép open baffle với sub-woofer. Chắc khó căn chỉnh bass của sub cho đồng pha và cùng giọng với loa OB.

15. minhhoang

Bác nói chính xác, như bác gì nói ghép sub ở trên thì quá ẩu vì sub chậm pha hơn fullrange nhiều, chơi nâng cao chút e hay gặp kiểu fullrange diople, cao nữa là kiểu dipole đối xứng.

16. minhhoang

Bác nói chính xác, như bác gì nói ghép sub ở trên thì quá ẩu vì sub chậm pha hơn fullrange nhiều, chơi nâng cao chút e hay gặp kiểu fullrange diople, cao nữa là kiểu bố trí dipole 2 bass ngược nhau.

17. University

University Advanced Member

Thiết kế loa cho âm bass tuỳ sở thích mỗi người, người thích bass nặng, người thích bass trầm sâu, người thích bass nhẹ nhàng bay bổng v.v... Riêng tôi thích loa bass hở, vì bass hở mới cho được tiếng contrabass tốt nhất.

18. hieu_ma

hieu_ma Advanced Member

Em cũng tò mò món OB, bác ở đâu để cho em xin qua nghe thử và học hỏi.

19. nhthanh

nhthanh Advanced Member

Có phải bác đang chơi US?
    Gout em gần giống bác cái khoảng bass hở để nghe tiếng Contrabass, Guitar thùng, Piano trong các bản Vocal Jazz, Acoustic,...

20. espadon_vn

espadon_vn Advanced Member

KenKen /Xóm 4 - Lại Yên - Hoài Đức - Hà Nội/ Số 4
    Em cũng chẳng biết là bác đã thử chơi OB để giữa nhà chưa.
    Em cũng chẳng biết là phòng của em nó có chuẩn hay không. Nhưng hồi năm ngoái có mấy anh em mua chung củ Nirvana thì em cũng có dựng một tấm OB cao 1m2, rộng 80cm và gắn củ lên đó để thử.
    Lạ là để gần như giữa phòng nghe tiếng Bass rất vừa tai, nghe rất tự nhiên đấy bác - củ 12" Alnico, phòng em rộng 3.8m, dài 4.6m, cao 3.6m :)

21. syen

syen Advanced Member

Chuẩn men!
    OB thấy nhiều cụ nói là cái phòng chính là cái thùng là chưa thỏa đáng đâu.

22. University

University Advanced Member

Hiện nay các nhà sản xuất loa dường như chỉ sản xuất loa reflex chứ không sản xuất acountic, loa reflex thế hệ mới cho dòng nhạc vocal, classic... hiện nay khoắng 6 ~ 8 inch, không cần phải 12 ~ 15 inch. Tuy nhỏ nhưng âm thanh rất good và giá thành cũng không rẻ đâu.

23. nongdanfo

oái da.. Củ alico 12inch em chưa có nghe qua. Hôm nao phải ghé qua nghe thử xem thế nào..
    he he...

24. nhthanh

nhthanh Advanced Member

Hầu như cụ nào khoái món DIY loa khi rinh củ loa về thì việc đầu tiên là cắm vào Ampli thử, mục đích chủ yếu là nghe có kêu không, kêu như thế nào, có đều không, có bass không? :wink: Và bắt đầu (1) kiểu dễ nhất là để sexy cho nằm dưới sàn hoặc trên bàn và ngửa lên trời,..nghe/ (2) chuẩn bị sẳn miếng ván kiểu OB rồi ôm tới ôm lui, ra giữa rồi dựa vào tường, nghiêng về trước ngã về sau,..nghe/ (3) cụ nào có sẳn thùng hãng thì sẳn sàng vứt củ loa hãng kia ra cho củ mới vào,..nghe. Sau 3 hiệp thì hầu như mấy cụ DIY đều nghe được tiếng bass có thể gọi là tự nhiên. Cụ Cảm đã thử kiểu (2) nhỉ :mrgreen:

25. espadon_vn

espadon_vn Advanced Member

KenKen /Xóm 4 - Lại Yên - Hoài Đức - Hà Nội/ Số 4
    Củ 12 là của bác khác ạ, em chỉ có củ 8 thôi. Gắn vào ván nghe bass hơi yếu nên đành phải đóng thùng ạ :)

@ nhthanh: Em cũng có cả thùng to thùng nhỏ, thùng cũ thùng mới, hồi đó sẵn có ván nên cũng thử luôn cả thể.
    Túm lại là bass OB nghe vẫn thích nhất !

Share This Page

Loading...