Chơi loa toàn dải hay nhiều dải

Discussion in 'Loa' started by vinasoft, 31/3/13.

1. nhthanh

nhthanh Advanced Member

Còn kiểu thứ 4 nữa em khai nốt với các cụ là lắp vô thùng onken, ban đầu nghe cũng tạm được nhưng bass căng cứng quá hổng hợp gout em nên lột mặt sau ra cho hở lưng giống hot girl xuống phố, vậy mà nghe đến giờ :wink:

2. minhhoang

minhhoang Advanced Member

Các bác cho e hỏi có 2 cặp toàn dải khác thương hiệu nhau, dải tầng khá phẳng, củ 12 inches + 8 inches, nghe tốt như nhau, có điều mỗi driver 1 gu, nếu cho vô 1 ván hở, cắt củ 12" với sefl 20mH thì có được không? Cắt vậy thì nó khoản bn Hz? Tiếng có chồng lấn nhiều ko? Tks các bác. :D

3. nongdanfo

nongdanfo Advanced Member

Sáng tạo và không lối thoát... Bác sẽ còn đau đầu nhiều

4. minhhoang

Là sao bác? Bác nói rõ cho e được ko? :D

5. stentorian1936

stentorian1936 Advanced Member

Bởi vì bác đi mò mẫm như thế thì bao giờ mới tới đích được chứ. Tốt nhất bác ghép có đo đạc tần số cụ thể mới được

6. Lehoangminh268

Lehoangminh268 Advanced Member

nếu bác nghe chơi cho vui thì bác nên chọn đôi loa chính hãng gồm 3 loa 1 thùng .còn nếu bác có kỹ thuật phối ghép thì đóng cho mình 1 cặp toàn dải bởi các cụ chơi lâu năm phối ghép nhiều loại amply cdp nên các cụ tụ đóng thùng phối ghép cho thú vị

7. Elegant

Elegant Advanced Member

Bác Hoàng có thể tham khảo 2 cách chơi sau:
    - Dùng tụ 60uf nối vào + của củ 8" còn củ 12" để nó tự do.
    - Dùng cuộn cảm khoảng từ 6-10mh nối vào dương của củ 12", củ 8" để tự do.
    Bác có thể đảo cực âm dương của 2 củ để tránh lệch pha. Em đang chơi cách thứ 2 tiếng rất tốt, nếu độ nhạy của 2 loa khác nhau có thể dùng Lpad để chỉnh. Chơi kiểu này áp dụng được cho loa toàn dải. Nhiều người hỏi chơi vậy thì 2 loa chồng lên nhau sẽ ồn nhưng suy cho cùng nếu coi mỗi 1 nhạc cụ là 1 cái loa thì cả dàn nhạc là các cái loa khác nhau kêu lên và hoà trộn vào nhau nên em chơi như vậy. Có điều kiện cứ thử chẳng mất gì mà đc kinh nghiệm chém gió. :lol:

8. syen

syen Advanced Member

Lão này sao chơi kiểu phân tần giống mình vậy, liệu thông tin có bị rò rỉ ở đâu ko nhể :)
    Fun tý thôi chứ hiện nay bộ loa OB của em sau 1 hồi nghịch phân tần loạn xì ngầu thì em cũng về đúng như lão trình bầy. Loa bass cắt bằng cuộn cảm 12mH, loa trung sử dụng 1 em toàn dải cho thả rông. Ngoài ra em đá thêm đá cho tý súp bơ tép cắt bằng 1 con tụ 1uf. Loa toàn dải có độ nhạy hơi cao nên em tương cho nó cái L-Pad. Phân tần này chắc đơn giản nhất rồi. Rẻ xiền mà lại hay :)

9. sonkho1

sonkho1 Advanced Member

Nếu dùng 1 củ 8" thì có nên dùng L-Pad không bác Syen? và dùng L-Pad loại 8Ohm? Ví em thấy nó hơi thừa dải Trung cao...

10. DanielTran

DanielTran Advanced Member

Bẩm bác, có em chơi gần giống bác nữa ạ. Nghĩa là em cũng cắt bass bằng cuộn cảm đúng 12 mH, loa trên là toàn dải thả rông, chỉ mỗi là em không có siêu tép :-D

Tuy nhiên em mạn phép hỏi là bác có thử qua cắt tần bằng active crossover chưa ạ? Với những tần số cắt rất thấp như của bác và em, trong trường hợp của em thì thấy cực kỳ hiệu quả đấy ạ, kiểu như là từ ấy mặt trời chân lý chói qua tym!

11. Elegant

Elegant Advanced Member

Nếu bác cắt 12mH thì điểm cắt tầm 90Hz. Bác thử cắt cao hơn nữa lên khoảng 100hz - 150hz thử xem có khác hơn không.
    Nếu bác dùng active crossover thì tiếng trầm còn đẹp hơn nữa. Em đang chơi cả active lẫn passive thì em thấy thế.
    Em chơi active first watt B5 cắt bass ở 120hz cho bass 15". Toàn dải 8" em cho nó xuống đến 80hz là cắt. Phần chồng lấn nhau từ 80-120hz. Tuy nhiên cách chơi này hơi tốn kém vì phải dùng 2 pow + 1 con phân tần chất lượng tốt. Bù lại thì tiếng tĩnh và bass xuống sâu thăm thẳm.
    @ cụ syen. Em mà biết cụ chơi như thế và em học theo cách của cụ thì em đã tiết kiệm được gần tạ cuộn cảm để chế phân tần. :lol: . Nói vui vậy thôi chứ lúc trẻ cứ loay hoay đú đởn với phân tần bậc 3 bậc 4, có tuổi rồi quay lại đơn giản thì lại tìm ra chân lý.

12. syen

syen Advanced Member

Cũng tính chơi active, nhưng thằng cha AGC nó dấu bài, nhờ nó thiết kế cho quả tube active cross mà nó cứ câu giờ :lol:

13. syen

syen Advanced Member

Quyết định có dùng Lpad hay không tùy thuộc vào độ nhạy của loa định sử dụng Lpad. Nôm na nó to mồm hơn hội còn lại quá nhiều thì phải dùng Lpad để bịt bớt nó lại chứ nó không liên quan đến 8" hay mấy " cả bác :mrgreen:

14. vvxuan

vvxuan Advanced Member

Em ghép toàn dải cỡ lớn 25-30cm thường thiếu trebl với loa trebl hoặc siêu trebl. Toàn dải thả rông rồi đo xem đoạn nào đẹp nhất, ví dụ đẹp đến 7khz thì em sẽ dùng tụ cắt đoạn dưới 7khz cho siêu trebl. Phần giao nhau kệ nó (thường toàn dải lên hơn 10khz nên đoạn giao là từ 7-10khz). Rồi em đo độ nhạy của loa trebl, thường em chọn trebl có độ nhạy cao hơn, sau đó dùng nối tiếp một con trở (khỏi dùng L-pad), ví dụ trở 8ohm giảm được khoảng 3dB của loa trebl, thế cho đơn giản đỡ can thiệp củ toàn dải, mỗi tội phải chịu khó chon trebl có độ nhạy khá hơn. Em quên ko chụp ảnh đoạn này để show :D

15. AGC

AGC Advanced Member

Đang có sẵn cái active dùng đèn, cắt 3 dải cứ mang về mà dùng.

Để làm thêm cái 2 tầng thử nghiệm xem sao :D

16. syen

syen Advanced Member

Lậy hồn, Kenken ở éo đâu cũng ngửi thấy mùi thế này à :lol:

17. Elegant

Elegant Advanced Member

Active crossover tube em cũng đã thử cả hãng lẫn DIY nhưng thấy không hợp nên quay qua bán dẫn, nhanh và chính xác hơn. Và em cũng dừng lại ở 2,5ways thôi chứ 3 ways sẽ lại trở thành phức tạp và nó lại đi ngược với tiêu chỉ đơn giản nhất có thể :lol:

Attached Files:

18. syen

syen Advanced Member

Chơi field coil thế này ai chịu được. Thế mấy em AE Speaker chưa kịp thẩm xong đã giải tán hết rồi à?

19. Elegant

Elegant Advanced Member

AE đang cho chạy rà ở nơi khác cụ ạ :lol: AE cũng khá lắm mà giá cũng khá hợp lý :D

20. minhhoang

Các bác tư tưởng gặp nhau ở món multi-way OB này quá, củ 8" field-coil, e tính làm thêm cái variac quay quay cho của 8" phối hợp độ nhạy với cái 12", trước mắt e quất cái ván OB chẻ gỗ thật từ 3 cái tủ cũ ra vừa mới xong nóng hổi lun :lol: , giờ khoét xong quất 12mH vào. :D

Cụ Elegant chơi regu cho nguồn field coil? củ 8 supravox còn 12 củ hãng gì thế bác? e đang mần nguồn FC mới theo kiểu Feastrex xem sao, nó floating + choke - +. :D

21. Elegant

Elegant Advanced Member

Củ 15" cũng là FC supravox silver coil. Em đang dùng regu cho cả củ 8" và 15". Đợt vừa rồi em làm giúp bác Bính cũng dùng FC supravox không dùng regu mà chỉ nắn lọc bình thường thấy cũng đc.

22. DanielTran

Vâng bác, em có thử nhưng sau khi nghe thì thấy cắt ở 100 Hz là ổn nhất.

Và đúng như lời bác, tiếng trầm của active thật bá đạo!

Sự cải thiện rõ rệt đến mức em tự hỏi sao ít người chơi món này quá vậy!

Có bác thấy em chơi còn mắng là mới chơi lại học đòi, passive còn chưa ăn ai mà bày đặt active!

Em đúng là kinh nghiệm chưa nhiều nhưng nghe thấy khác biệt rõ rệt, hay hơn hẳn, thì thích lắm!

23. guile

guile Advanced Member

Kkk mình thấy thích là được bác ợ. Các bác í bẩu passive mới pro còn active là dân tập chơi thoai với lại active đúng là thêm 1 mớ tiền bác ợ...^^

24. DanielTran

Vâng bác, cảm ơn bác đã định hướng cho em con số 100 Hz. Tính em vốn tham, nếu tự mày mò có lẽ sẽ thích cắt ở 700-800 Hz thì không biết bao giờ mới tìm ra ngưỡng cắt tối ưu. Trong khi đó với ngưỡng 100 Hz thì khi em tăng giảm +/- 20 Hz đã thấy khó nghe rồi.

Active chơi đến nơi đến chốn như bác mới tốn, chứ vá víu như em cũng rẻ lắm bác, ha ha!

25. syen

syen Advanced Member

Các lão chơi phân tần active gì đấy, hãng hay DIY, chia sẻ anh em phát nhể :)

Share This Page

Loading...