Chơi loa toàn dải hay nhiều dải

Discussion in 'Loa' started by vinasoft, 31/3/13.

1. syen

syen Advanced Member

Khú khú, đụng đến cái active chả thấy lão nào vào chém nữa. Có vẻ huyệt đạo chính là đây :)

2. Elegant

Elegant Advanced Member

Cụ thử ship con miniDSP về dùng thử xem, http://www.hifizine.com/2010/12/prototy ... nidsp-2x4/
    còn không đi vàO vết xe đổ của em làm con Firstwatt B5 của lão nelson pass. :lol: http://www.firstwatt.com/b5.html
    Nịnh khéo em hôm nào em cho mượn con firstwatt về nghe thử rồi quyết cũng chưa muộn :lol: :lol: :lol:

3. syen

syen Advanced Member

Để DIY thêm 1 cái pow đèn đã, giờ có active cũng chưa biết làm dề :lol:
    Con B5 có vẻ dễ chiến đấy nhỉ! Nhưng mà có sơ đồ không, campuchia phát đê, đỡ phải gúc, nhỡ gúc phải thằng đểu thì toi :lol:

4. guile

guile Advanced Member

...vì toàn đồ cỏ...đưa ra sợ bị ném đá :lol:

5. minhhoang

minhhoang Advanced Member

Cụ Elegant ới, thích cái board FB5 quá, amp e đang thừa.. :lol:

6. Elegant

Elegant Advanced Member

Em không có sơ đồ, cụ nào mà biết vẽ mạch thì em cho mượn về nhân bản ra mà dùng cho nhiều người, con này clone cũng đơn giản mà theo những gì em đã trải qua thì cũng là 1 con ngon. Nếu clone được chắc tầm 3tr -5tr là làm được.

7. FieldCoil Adventure

FieldCoil Adventure Advanced Member

Tầm giá này clone FB5 em xin đăng ký theo dự án ngay.
    Bác minhhoang ra tay phần thiết kế lại mạch thì hợp luôn nhỉ

8. syen

syen Advanced Member

Cờ lông là nghề chinh của Kenken :lol:

9. AGC

AGC Advanced Member

Có bản chính đây rồi thì bản sao chắc không khó. Gom gà thôi :D

10. Elegant

Elegant Advanced Member

Thế thì nhà KK chịu trách nhiệm gom gà và cờ lông nhé. Em xin đăng ký làm 2 con gà đầu tiên để KK vặt lông. :D

11. AGC

AGC Advanced Member

Thóc có đây rồi, đang chờ gà vào mổ :lol:

12. syen

syen Advanced Member

Bắt đầu đi mua thóc nếp để rải ra sân hợp tác rồi nhé

13. DanielTran

DanielTran Advanced Member

Tầm của cụ mà hỏi thì chỉ để chém thôi, em chả dại.

14. syen+

syen+ Advanced Member

15. nhthanh

nhthanh Advanced Member

Em chém phát: "syen" cũng có phiên bản nâng cấp "syen+" thì cờ lông hay sò lông nhầm nhò giề :mrgreen:

16. inzim26

inzim26 Advanced Member

Ko tìm đc topic nào hợp hơn, e xin vào đây để hỏi các bác chút ah:
    E có đôi nirvana 15" Neo, nay e định dùng nó làm loa bass ,thêm vào đó e định chơi thêm 8" fullrange cho phần trung và cao nhưng driver này là loa 4 ohm. E định chặn 1 cuộn cảm trc loa 15" và song song thả giông loa 8"! Ko biết như vậy có ảnh hưởng đến trở kháng toàn thùng khi e định chơi đường 8 ohm từ amp đèn ra ko ah.? Hay có cách đấu loa nào hợp lý hơn để chơi đường 8 ohm của amp đèn SE ko ah? E rất mong nhận đc sự tư vấn, e xin chân thành cảm ơn ah!

17. My FB

My FB Advanced Member

Bác hình như chưa nghe loa này báo giờ nên mới hỏi như vậy.
    Nirvana 15" Neo có đáp tần 26-16K là qúa đủ rồi - em nó có độ nhậy 96db nên 300BSE kéo vô tư. Cái bác cần quan tâm là tìm thùng nào có thể tích phù hợp với nó khi mà thông số Vs là trên 600L
    Với nhiều bác khó tính thì 16K nghe chưa phê nên bác ấy sẽ hỗ trợ super tweeter là OK
    Em đang dùng Nirvana coaxoal 15' ghép với 300BSE đây bác :p
    Có gì bác qua Nirvana fan ta cùng bàn :wink:
    Chúc vui

18. inzim26

inzim26 Advanced Member

Ý e là làm theo các bậc tiền bối như vậy ah. Nhưng e sợ đấu song song 15" = 8ohm và 8" = 4ohm thì loa của e sẽ chỉ thành 2 ohm mất. E chơi 1 quả 300b SE thôi ah. E thích tiếng bass nhanh và chắc của củ Neodyum nhưng lại ko thích phần cao của nó nên định tương củ 8" vào chơi cho tiếng nó khác chút.

19. SHop LP

SHop LP Advanced Member

Riêng Cá nhân em cảm nhận thôi nhé .
    Em đã được nghe qua khá nhiều loa nhiều dải và toàn dải và rút ra được 1 số điều như sau :
    1 ) Loa nhiều dải bao gồm nhiều loa ( từ 2 trở lên ) đảm đương các đường tiếng khác nhau bass, trebl , sau đó được phân tần , cắt tần , đồng pha sao cho các loa đó kêu
    với nhau hòa quyện lại để thể hiện bài hát một cách tốt nhất . hay hay dở em không dám bàn nhé tại tùy tai mỗi người
    Loa nhiều dải có nhược điểm : và em nghĩ là bệnh chung rồi . đó là khi nhiều loa cất tiếng thì phải qua phân tần, để có thể đồng pha nhau khi hát , nhưng khi đến 1 tần số nào đó
    cũng hơi lệch 1 chút xíu, trong khoảng cho phép nhưng người nghe khó tính và tinh ý sẽ cảm nhận được bài hát hơi bị ( gợn ,rối tiếng , xử lý chưa tốt..... ) và đi tìm cách giải quyết nó.

2) Loa toàn dải , chỉ có 1 loa duy nhất , chạy trực tiếp không qua phân tần , âm thanh sẽ thoáng hơn ( rộng hơn) mib trung thể hiện tốt , đối với mib cao thì hơi thấp nên các bác thuờng thấy ng ta
    hoặc hãng ghép thêm trebl hoặc super trebl để tăng hiệu quả , đối với bass của toàn dải thì em nghe thấy rất vừa cả về lượng và chất , chắc do kết cấu phòng và cách đóng loa của mỗi người
    hiện tại thì em chưa thấy được nhược điểm của loa toàn dải , đáp ứng nhanh vì không phải qua phân tần, bass tốt , mib trung tốt giọng hát ca sĩ thể hiện rất thật và hay, mib cao em nghe thấy rất hài lòng
    em nghiên cứu thêm thì dân chơi trên thế giới hầu hết trong nhà cũng có 1 đến nhiều cặp toàn dải. tại chất âm của toàn dải thì rất thoải mái không bị giới hạn và tốt.
    Còn nhiều dài thì các hãng phối ghép rất tốt để thực hiện công cuộc tái hiện âm thanh hoàn hảo nhưng vẫn bị giới hạn.

Sau 1 thời gian mài giũa , đâm đầu tìm hiểu và bây giờ nhà em chỉ còn mỗi loa toàn dải , nhà em đang hiện tại có hơn 5 cặp của lowther đủ đời ( tại mỗi đời chất âm sẽ có sự khác nhau) em sưu tầm luôn hehe. Chất âm lowther đúng thật là đẳng cấp , nếu bác nào đầu tư em nghĩ nên mua 1 cặp, mới nhìn thì tuởng không tốt mà bật lên nghe thì tốt không tưởng. bác nào chưa nghe bao h hay lăn tăn có ý định chơi toàn dải thì xuống nhà em cafe nghe nhạc rồi hẵy quyết định nhé

Chúc mọi người một ngày thật vui vẻ !!!

20. huyvannd

huyvannd Advanced Member

Bac shop cho em xin địa chỉ với, em đang loay hoay tìm loa

21. SHop LP

SHop LP Advanced Member

hiện tại đang có 1 cặp new đây bác , cái này xấu đẹp thì khỏi phải bàn rồi bác ợ

http://phoamthanh.phomuabn.vn/index.ph ... 13232&mt=0

22. music-lover

music-lover Advanced Member

Nếu có thể, bác cho em xin thiết kế được không ạ, em đang chơi open baffle, nay muốn trải nghiệm thùnh kín. Em đã nghe vài thiết kế dạng TL, BLH..., nhưng thấy bass không hay, thường tiếng bass không chắc, không gọn, dính...em chưa được nge thùng kín, nhưng có nghe nói thùng kín tiếng bass sẽ chắc và gọn , mong bác giúp ạ. Cám ơn bác.
    P/s: Em đang dùng toàn dải RFT 20 cm

23. huyvannd

huyvannd Advanced Member

Lowther qua đẹp, tiếc là bác ở xa qua không thì phải đến nghe thử rồi gom thóc,

24. music-lover

music-lover Advanced Member

Em đồng ý với ý kiến của bác.
    Thùnh tốt có thể sẽ cho tiê ghs bass hay, nhiều hơn, nhưng nếu quá thì mid sẽ bị lấn mất, toàn dải sẽ mất đi cái quý nhất của nó là trung âm, em thấy toàn dải mà cố đẩy bass ra thì nghe mất ấn tượng trung âm, nghe thấy bình bình thế nào ý, không đọng lại cái gì cả.

25. binhdldk

binhdldk Advanced Member

Em có 1 cặp loa toàn giải lod 18cm ( như hình ở dưới ) em tính đóng thùng cho nó mà nghe bác nói là em nó không hay huhu hết muốn đóng thùng luôn. Bác cho em hỏi có phải bác đã thử cặp loa lod này không ạ. Mong bác tư vấn giúp em là có nên đóng thùng cho loa này không. Cảm ơn nhiều. Kính!

Attached Files:

Share This Page

Loading...