Chơi loa toàn dải hay nhiều dải

Discussion in 'Loa' started by vinasoft, 31/3/13.

1. Suotngayloavoidai

Suotngayloavoidai Advanced Member

- Chào bác Nguyễn Thanh Hùng! Mặc dù Suốt ngày loa với đài thật nhưng em chưa đóng được cái thùng toàn dải 30cm nào bác ợ. Cái vụ này tốt nhất bác nên đi nghe thử, ưng cái bụng đã rùi clone y chang là được bác ợ :D

2. Nguyễn Thanh Hùng

Nguyễn Thanh Hùng Advanced Member

Em chào Bác.
    Ở Sài Gòn có nơi nào đòng nghe tốt hả Bác mách hộ em nhé.
    Thân chào Bác nhé

3. Nguyễn Việt Dũng

Nguyễn Việt Dũng Advanced Member

Bác vào shop Thanh VNS :lol:

4. TRUNGDIYLOA

TRUNGDIYLOA Advanced Member

Loa nào cũng có cái ưu nhược điểm riêng của nó. Nhớn tuổi tí nghe toàn dải với các thể loịa nhạc nhẹ nhàng nghiêng về giọng hát.... em thấy phê, loa toàn dải khi đã đóng thùng chuẩn, driver tốt một tí nghe đèn kéo thì phê lắm

5. yenthanh

yenthanh Advanced Member

em đồng tình vơi quan điẻm của bác.
    em hóng hết topic nhưng em thấy rằng với mỗi hệ thống âm thanh thì nó đều có những sở trường của nó.
    riêng với loa toàn dải em thấy nó là dòng loa thể hiện giàu cảm xuc âm nhạc nhất trong tàm tiền vừa phải.
    cá nhân em đã chơi được 11 đôi toàn dải tù 16-40 cả nhật, tây, mỹ mỗi dòng cho chất âm riêng biệt và về từng thể loại.
    - electrovoice D30/40: cho tiếng trung mộc mạc, rọng rãi khoáng đạt. âm trầm lục và "rất sâu". em phải nói rất sâu vì em thấy trầm nó còn nặng hơn cả jbl4412. tuy nhiên nó phải đi theo thùng có kích thươc hơn 200l
    - Manavog 25: cho dải trung tuyệt đỉnh, mềm mượt, gọn gàng, khi kết hợp với thùng 150l thì tiếng trầm cỡ AR4. đặc biệt với ghita và tiếng nhạc cụ bộ gõ thì tuyệt diệu.
    - Manavog 30: trầm tốt nhưng không nẩy, trung trầm tốt, trung cao tốt nhưng tiếng trung không tốt. nghe nhạc cụ rất hay nhưng ca sĩ hát rất mờ và méo. dải cao vừa phải mềm nhưng mờ.
    - Dyn audio D8 và 18: em thấy nó là đôi cho sức mạnh, nhanh không bị rối, trung âm khô. tiếng trầm mạnh nhưng đục và khô. nhưng không gian có khá hơn loa của nhật.
    - toàn dải tiệp D30: rất đặc trưng XHCN. tiếng mạnh trầm khá nhưng thiếu màu sắc, giọng hát chưa truyền cảm, nghe giọng nữ cao hơi yếu. tiếng trung trầm không thuyết phục. nghe cohen rối trung trầm và trung cao.
    - nivana : ấn tượng với tiếng trung rất đẹp.
    - low-er: trung cao tuyệt đẹp, rất có hồn nghe emi fujta, dieu tu đình ... rất ấn tượng kể cả acoustic.
    - national 25 : trung dầy, trầm xấu, dải cao ổn nhưng tiềng không thoát.
    - lod - hitachi 18: không có ấn tượng để nhớ.
    - ampec 30: âm trầm kinh người, trung trầm, trung rất tốt, trung cao và cao kếm và mờ. nghe rất tình cảm với đầu cối, đồng quê.
    - Lincol D40: với thùng 170L, cho âm trầm thuyết phục mạnh mẽ rứt khoát, dải trung tuyệt đẹp cả trung trầm lẫn trung cao, dải cao vừa đủ với em. nói chung đôi loa tạm thời ưng ý. tiếng hát có hồn, lả lơi khi nghe khánh hà, trầm húng với baso triệu bằng, tiếng nhựa, luyến láy và vô vọng cửa calra buruni....
    -nhưng thật sự toàn dải vẫn phải đèn SE 3 cực mới thấy chất của nó. chủ quan nhưng PP với toàn dải nghe nhạc hơi bạo lực.
    tất cả những loa trên em đã ghép với đủ loại ampli chác ngoài 100 chiếc cả nhật, châu âu và mỹ. hiện tại đang dừng lại với 3 chú bán dãn scott toàn 7w/c, 2 chú đèn DIY( 4,5W/c).
    -Nhìn chung khi chơi toàn dải thì phải bỏ khái niệm trung, bass, tép những khái niệm kiểm âm và đánh giá hệ thống đáy không phù hợp lắm, phải nghe nó bằng tình cảm. như sự tương tác 2 chiều giữa nguòi nghe và tình của bản nhạc, từ đó mới đièu chỉnh hệ thống âm thanh cho phù hợp thôi.( xin lỗi các bác em nói câu này, cái này tự em thấy thế em không có ý múa rìu qua mắt thợ hay giảng bài. xin lỗi và mong các bác thông cảm)
    - dây cho loa toàn dải cũng mệt không kém nó không còn đơn thuần là dây bạc cho tiếng sáng, dây đồng cho tiếng trầm tốt nữa mà là cái dây ấy có làm cho âm thanh có hồn không có mô tả đuọc từng lớp sân khấu không. nghe richar c-lay-men thì piano có ở bên cạnh không? dây tín hiệu cũng không kém phần quan trọng. vẫn phải tìm và thử thôi.
    - khi đánh giá đôi loa toàn dải thì phải đánh giá cả hệ thống âm thanh ấy chứ 1 đôi loa thì không nói nên điều gì cả
    nhìn chung: hệ thống toàn dải của em như thế này: về tình cảm, mộc mạc, cái tình thì ok nhưng cái khó nhất mà em chưa làm được là dải cao khi nghe jazz, giao hưởng. quả thực nó không thể hiênj nổi cái tiếng mà 2 cái "vung đồng" đập vào nhau.
    không xuất sắc khi Nils acoustic phang bè những hợp âm trưởng và âm 7 trên cay guitar dây sắt tận cuoiis cần đàn. và cũng không thể hiện nổi sự đien dại và rối rắm với jazz blu - cafe đắng bản số 2.
    tất cả nó đèu có những hạn chế mà bản thân nó khi sản xuất ra nó dã thế hoặc em dốt không làm cho nó nổi bật lên được.
    một vấn đè nữa với thùng DIY: cái đọ ồn trong âm nhạc : em chưa biết làm cách nào cho cải thiện, mong các bác chỉ giúp.
    vài lời nói dài, nói dai và nói dại mong các anh góp ý và bổ xung cho em ạ

6. Nguyễn Việt Dũng

@ yenthanh:Manavog 30: trầm tốt nhưng không nẩy, trung trầm tốt, trung cao tốt nhưng tiếng trung không tốt. nghe nhạc cụ rất hay nhưng ca sĩ hát rất mờ và méo. dải cao vừa phải mềm nhưng mờ.
    Em thấy ông anh chơi băng cối rất tốt!

7. yenthanh

yenthanh Advanced Member

ôi tuyệt quá, nếu không phiền. bác có thể giúp em xin vài thông số về thung loa và hệ thống ấy được không ạ. em muốn được thử lại đôi loa này. nó đẹp quá. màng giấy liền gân- không phễu nam châm anico. có thể là thùng em làm không tốt nên chưa phát huy tác dụng

8. Nguyễn Việt Dũng

Vâng được bác ạ! Chiều em đo xong đưa lên bác xem nhé!
    Sắp tới em có Loa 15" Manavox em sẽ so sánh với anh ấy xem thế nào!
    @ yenthanh: Nếu bác ở Hp thì liên lạc với em ... Em mời bác tới nhà em...Nghe toàn Dải 30 nghe với CD Tannoy.... Amp tube! Và thử dây tín hiệu Mun Sờ Tơ và dây tín hiệu bạc QS nhé!
    khẳng Định và so sánh 2 dây này bác thấy khác biệt ngay!

Nhân tiện bác đánh giá giúp!

Attached Files:

9. yenthanh

yenthanh Advanced Member

Ôi lại gặp đồng hương, em cũng người hp nhưng đang ở ha nội. Tuần sau em có việc về hp kiểu gì cũng qua bác . Em lưu số bác rồi nhé

10. Nguyễn Việt Dũng

Ok! Bác về gọi cho em nhé!Rất vui được gặp bác tại Hp! Cảm ơn bác!

11. ADN

ADN Advanced Member

Tai nghe đc đủ dải tần (có thể) thì nghe > Chơi loa Nhiều dải.
    Tai bị hạn chế, tai kém >> Chơi loa Toàn dải.
    :lol: :lol: :lol:

12. hpham

hpham Advanced Member

nhiều dải chán thì toàn dải chán nữa thì lại nhiều dải

13. Nguyễn Việt Dũng

Cú nhể.........Cụ ADN nhóe! :oops:
    Nhưn em cứ chơi: Ai Đốt Lau Cơ! vì cụ ADN nói em tai kém nhóe! cho cụ nợ cốc Bia Hà Nội!

14. ADN

ADN Advanced Member

ơ.....hơ..........nói thiệt đóa. :lol:
    Hi-end show toàn thấy loa nhiều dải, cực hiếm thấy toàn dải. :lol: > Vì sao ?????????????????? :mrgreen:

15. TRUNGDIYLOA

TRUNGDIYLOA Advanced Member

Đương nhiên là thế, hi end là sự trung thực của âm thanh mà thiếu dải thì show cái gì. chưa hãng nào làm loa toàn dải mà đủ dải như loa nhiều đg tiếng.

16. Nguyễn Thanh Hùng

Nguyễn Thanh Hùng Advanced Member

Em chào Bác Việt Dũng.
    Em cám ơn Bác đã tận tình giúp đỡ chân tình. Em chúc Bác vui vẽ và có nhiều sức khõe.
    Thân chào Bác.

17. Nguyễn Việt Dũng

Khi nghe thì có người thì thích :Trầm , Trung hoặc Cao....Lại đi tìm....Cái mà mỗi người thích! :lol: Cái Âm Vật con người ta....Mệt nhưng Sướng!
    Cảm ơn bác! Em rất thích ai chúc cho em sức khỏe để được nghe và vui với mọi người! :D Mặc dù giờ đây em rất trẻ!

18. syen

syen Advanced Member

delete....post trùng :mrgreen:

19. syen

syen Advanced Member

Thông thường những tư viết hoa là danh từ :lol: :lol:

20. Nguyễn Việt Dũng

Em Lùn cho nên cứ thích ... Hoa cho nó Cao! :lol:

21. syen

syen Advanced Member

Tiếng việt nhà ta thật là phong phú quá đi: Cái âm vật nó khác cái âm nó vật cụ nhề :lol: Cụ chơi ác wá :mrgreen:

22. Nguyễn Việt Dũng

Cụ nói em lại nhớ Cô Giáo em dạy Tập Đọc:
    Rắn là một loài Bò...Sát, Sát không Chân! :lol:
    Thật đúng là Phong Phú thật cụ ạ!

23. antonop

antonop Advanced Member

Bài viết về loa toàn dải trên HIFI của tcnn là câu trả lời chính xác của top này,nên các bác có căn bản mà chọn chơi loại loa nào cho phù hợp với tai mình là được,e chơi cả hai,vì thế e phát hiện ra rằng nghe hát nhạc VÀNG bằng loa toàn dải là đúng nhất chứ kô phải là loa PI :D.À mà loa nó đắt tiền chưa thể khẳng định được nó vựot trội hơn các dòng loa khác,nói đúng ra là loa nhiều dải mới gọi là HIFI.

24. Nguyễn Việt Dũng

Đề nghị Sư Phụ Gà viết lại nhé......La là la! :lol:

25. dragous

dragous Advanced Member

Bác nghĩ nhầm ồy. :wink: Loa chỉ thể hiện bản nhạc thoai, có bao giờ cái loa hát đc đâu. :mrgreen: Bác cứ làm như phép nhân hóa ngày trc học tiếng Việt ấy.

Share This Page

Loading...