Chơi loa toàn dải hay nhiều dải

Discussion in 'Loa' started by vinasoft, 31/3/13.

1. Nguyễn Việt Dũng

Nguyễn Việt Dũng Advanced Member

Amp của em có 4,6,8 bác ạ! may quá có bác tư vấn cho...Em cảm ơn bác!

2. Leu_chong

Leu_chong Advanced Member

@ yenthanh: bác có pm, bác xem giúp em.

3. yenthanh

yenthanh Advanced Member

bác lại bảo nhờ em phán thì em ngại chết người, thằng người như em làm sao mà dám phán.
    nhưng em thấy nó giống cái thằng Klipsch cổ lắm. em nhìn thấy 1 đôi giống thằng này.
    cái nam châm kia em độ là của mỹ. mà kinh nghiẹm của em thì thằng mỹ ít khi làm toàn dải mà không có phễu. khả năng quả này là con mid-bass. có thể trong kết cấu thùng cũ của nó là 2 ways: 1 mid-bass + 1 kèn ( giống thằng altec 14,19 gì đó).
    "Với thông số này theo bác chất âm nó như thế nào và đóng thùng ra sao bác cho e xin ý kiến với"
    thông số như thế bác tham khảo phần mềm em tính sẵn cho bác như sau

trong đó:
    các thông số em lấy của bác vào và kết quả cho ra là
    có 2 loại thùng bác có thể lấy là thùng kín và thùng có lỗ thông hơi:
    thùng kín: thể tích thùng là 27.3654 ft3= 0.77m3. tạm tính là 1mx1mx 0.77m:
    Thùng hở: thể tích thung là 20.7569 ft3 = 0.58m3. tạm tính là 1mx1mx 0.58m: lỗ thông hơi D=5inch = 12.7cm. ống thông hơi dài 8.128 cm.
    còn việc dặt lỗ thông hơi ở đâu thì tùy vò bác thôi. nếu muốn dải cao thanh thoát thì dặt lên cao, muốn trầm sâu thì đặt xuống dưới loa. nhưng theo xxx ý của em thì bác nên đặt lỗ thông hơi lên trên, em sợddoooi này của bác cho dải cao không thuyết phục lắm. mà khi bác nghe sexy thì nó có đủ dải không. chỉ thấy toàn thông số cấu tạo mà không thấy dải tần đâu nên em không dám nói là dải cao nó tốt không.
    bác khoét lỗ thông hơi lên trên nếu dải cao không tốt lắm thì cái cỗ ấy làm thêm em tép kèn vào là vừa đẹp.
    theo như thông số phân tích loa của bác trong file đính kèm thì bác có thể thấy tần số cộng hưởng là tuong đối khá đấy: 58.9271 hZ.
    cộng với kiểu thùng hở thì đọ nhậy loa cũng lên đáng kể lắm: 112.058573 Db kia mà. chúc bác chủ thành công. nếu chẳng may không ra gì thì đừng chửi em từ xa nhé, hahhahahahahaah

Attached Files:

4. cuoico

cuoico Advanced Member

Bác yenthanh tư vấn khoét lỗ kiểu này chít anh em rùi .Chơi fun răng phải chấp nhận treble leng keng được .Còn nếu muốn gắn treble còn gì fun răng nữa .

5. cuoico

cuoico Advanced Member

Bác yenthanh tư vấn khoét lỗ kiểu này chít anh em rùi .Chơi fun răng phải chấp nhận treble không leng keng được .Còn nếu muốn gắn treble còn gì fun răng nữa .

6. Nguyễn Việt Dũng

Nguyễn Việt Dũng Advanced Member

Làm thêm cái SW nữa là .... Lúc thì Leng Keng, lúc thì không..... Để chiều theo ý bác nào tới nghe, mà nói " Thiếu cái Cao Cao " Thì mình lại đề Sw.......Thế là lại có cái Cao Cao. :lol:

7. blade_melee

blade_melee Advanced Member

Em xin góp ý cái củ loa đít bánh chưng của bác up hình phía trên. Em có tìm hiểu qua một số củ loa loại này, quả thật để làm nó hót hay xương xâủ lắm đây vì tần số trầm đáp ứng ở khoảng 49hz trở lên vì vâỵ ta cần tìm tần số cộng hưởng của nó để cho tiếng trầm sâu hơn. Để làm được việc này, việc tìm kích thước và loại thùng hết sức quan trọng vì không phù hợp là coi như có bánh chưng thật để măm măm đâý.... túm lại nêú không hiêủ rõ và không có đủ các phương tiện, công cụ tiện ích hỗ trợ tìm kích thước thùng thì các bác có thể tham khảo các mâũ thùng đã được các hãng đóng cho nó, đảm bảo chuẩn hơn ợ :D

8. havetoday

havetoday Approved Member

cám on bác Yenthanh đã đo dùm e thông số thùng loa. Bác phán đúng quá củ này e dự là chơi 2 đường tiếng ở trên e chơi cái horn gỗ 8 lỗ cho nó máu. Nhà làm thợ mộc mà cả hơn tháng nay chưa đóng được cáiloa chán dễ sợ.
    Thân
    Van Son

9. tronghien

tronghien Advanced Member

lăn tăn hoài sẻ mất hứng DIY , xăn tay áo lên , cưa bào đục đẻo đã sẳn sàng .....tấn công :lol:

10. ngtatliem

ngtatliem Advanced Member

Lúc đầu toàn dải, bổ sung súp pơ trép, thêm súp-------------------> thành nhìu dải :roll: Phải hông ra??? hay cũng là toàn dải??? :mrgreen:

11. yenthanh

yenthanh Advanced Member

vâng em đòng ý quan điểm của bác, chơi toàn dải thì không nên dùng nhiều loa. bản thân em cũng ko thích toàn dải mà nhiều loa nên cứ phải cố để cho nó ra dải cao. nhưng em sợ đôi loa này ko hẳn là toàn dải nên có khi phải thêm loa tép mới đủ tiếng ko thì nghe sợ nó hơi đần và bí.

12. havetoday

Chào bác Yenthanh e thêm ít thông tin đáp tần của e nó đây bác xem giúp e với
    Thân
    Van son

Attached Files:

• on 1.JPG
      on 1.JPG
      File size:
      41,5 KB
      Views:
      243
      File size:
      36,9 KB
      Views:
      244
      File size:
      34,4 KB
      Views:
      246
  13. yenthanh

yenthanh Advanced Member

mờ quá bác ạ, cái tên của dải đò em nhìn không rõ nên ko biết nó là của cái gì

14. yenthanh

yenthanh Advanced Member

nhìn mấy dải đò này sao thấy nó giống đáp tần ampli thế nhỉ. thuòng thì chỉ có ampli thì dáp tần nó mới phẳng đẹp thế chứ nhỉ

15. havetoday

Đúng của nó đó bác may đo nó xuong 18hz lận va nếu máy đo không khống chế ở mức 18hz thì nó còn xuống nữa có thể tớla15hz.

16. blade_melee

- nó sẽ xuống đến 0 hz lận bác ơi nhưng -70 Db :mrgreen:
    - bác không thâý ở ngưỡng 50hz cái đồ thị nó từ đỉnh núi nó lao thẳng xuống biển sao??

17. havetoday

E thì có biết gì về đồ thị đâu vậy mới cần sự tư vấn để học hỏi thêm kinh nghiệm để chém gió hiiiii :D :D . Mà e thấy cao thủ nói cắt tần ở mức 40hz va 800hz hay gì đó. Co khi nào máy test của cụ này bi sai chăng. Nhưng vẫn tin là đúng tại bác này chuyên làm các dự án lớn cho các bác chơi Audio. :D

18. tronghien

bác giải thích rỏ giùm em với , sao em tới chơi nhiều ae thứ dử đều chơi loa fulrange không vậy ....... :)

19. blade_melee

Kiến thức cơ bản em biết là thế này: (không biết đúng hay sai :D )
    - Cái đồ thị đáp ứng tần số của drivers có trục tung (thẳng đứng) có đơn vị là Db (con số cao nhất mà mình thường thâý ở đồ thị đôí vơí loa nghe nhạc thường Max là 110Db-120Db, min = 0 Db) trục hoành (nằm ngang) có đơn vị là Hz (tương tự từ 0-20Khz), có những loa siêu cao do các tay cao siêu chế tạo ra lên tơí cả 100Khz em không bàn ở đây :cry:
    - Vơí củ loa toàn dải, lâý điểm 1Khz trên trục hoành gióng nó lên đồ thị, từ giao điểm đó gióng qua trục tung ta có 1 đơn vị Db tương ứng, đơn vị này thường được gọi là SPL (sound pressure level): mức độ áp lực âm có đơn vị Db/W(m). có nghĩa là vơí công suất 1 watt ở vị trí cách xa loa 1 mét ta đo được cái loa nó hét ra bao nhiêu đâý Db, em chỉ biết ngươì ta hay đo ở tần số 1Khz thôi còn tại sao là nó hay ko đo ở các tần số khác thì em pó chiêú. mà cũng có thể đo ở các tần số khác đâý chứ? tại sao không nhỉ? khi đo ở các tần số khác nó tạo nên 1 đồ thị mà ta thâý, cái đường này gọi là tần số đáp ứng của driver (frequency response)
    - đôí vơí 1 củ loa toàn dải siêu chất như quả đất thì cái đường này nó song song vơí cái trục Hz kia, nhưng do nhân bất thập toàn thì làm sao có thể làm ra cái củ kia nó toàn mỹ được, (theo em là thế) do đó chắc rằng cái đường đâý nó cũng cong cong quẹo quẹo thôi, tơí 1 điểm nào đâý nó cũng gần đất xa trơì, chán cơn thèm đất nó chạy ngáp ngáp rôì đáp xuống đất (trục nằm ngang).
    - Vâỵ thì lẽ ra ở vị trí nó đáp xuống tơí đất cũng là đáp ứng tần số của nó chứ! sao ngươì ta không gọi như thế nhỉ? mà phải gọt ở 2 đâù? rôì thêm vào đó +, - 3 hay 6 Db? từ đó các củ loa hay dở ra đơì nhưng vẫn có chung cái thông số mà nhìn vào bảng thông số khó có thể phân biệt được.
    - Theo em đọc được ở đâu đâý thì khi tăng hay giảm ở mức 3 Db thì tai ngươì mơí phân biệt được sự thay đôỉ âm thanh (gọi là thay đôỉ nhỏ), có mâý cha tai thánh giảm 2 Db là đã biết, mâý tay này mình không chấp vì họ sinh ra đã mang 1 căn bệnh hiểm thì ít mà nghèo thì nhiêù (bệnh nghiện), không đáng ngại lắm. ở mức -6 Db thì tai ngươì phân biệt được sự thay đổi cường độ ở mức lớn, ở mức độ này nó làm cho những âm thanh lẽ ra có cường độ âm lớn thành nhỏ, cường độ nhỏ thì chẳng nghe... còn +, - 10 Db thì âm lượng tăng gấp đôi và giảm 1 nửa, em thì chẳng đo được gấp đôi hay gấp 3 nó như nào, chỉ biết là thay đổi quá lớn. (nhà em có cái đĩa test chuyện này)
    - ví dụ cái củ của bác (đồ thị em không nhìn rõ lắm, chỉ thâý mờ mờ): ví dụ lâý 2 điểm ở 2 tần số phát ra đồng thơì và cùng công suất: 1 ở 1kz tương ứng vơí 115 db và tần số 50hz 105 Db thì bác có nghe được âm ở 50 hz không?? ( có thể vơí 2 tần số bác có thể phân biệt rất mơ hồ nhưng bản nhạc nó đâu chỉ phát ở 2 tần số....em nghĩ để giành cho bác bị bệnh hiểm nghèo trên kia mơí phân biệt nổi). khi không phân biệt được thì mình bảo rằng ở tần số đó âm thanh bị mờ....
    - Bởi vâỵ tần số đáp ứng của củ loa ngươì ta chỉ tính trong khoảng thay đổi nhỏ có thể chấp nhận, sai số càng nhiêù củ loa càng dở.
    - thôi em tâủ đây, ở đây chém nhiêù dễ bị ăn gạch, mâý bác trên đây nóng tính lắm.

20. havetoday

kiến thức của bác rộng quá e thì pó tay với mấy cái này rồi hehehe. .. do mình ít nghiên cứu về nó nên rất mơ hồ với các thông số như vậy.
    E kể các bác nghe câu chuyện này về cặp Bass của e. Trước e đã tính bán cặp này rồi bởi lập trường lúc đó không vững nghe mấy bác gần nhà phán củ này cho tiếng BASS khô và khó ra, nghe buồn hết biết nản thật sự luôn. Tuy nhiên tối về suy nghĩ lại mình làm mình nghe và là sở thích DIY chứ đâu làm cho hàng xóm nghe hiiiii. Chính vì cái suy nghĩ này mà e giữ lại nó và rồi 1 ngày trời xui đất khiến sao cái cụ tiền bối nọ chuyên binh đường BASS cho các tay chơi Audio lại ở gần nhà e, thế là e mang củ sang nhà tiền bối này đo đạc bằng máy móc chuyên dụng hìnhv như chạy phần mềm (Bass boxPro6) thì phải rồi bậc tiền bối nói cặp này là cặp bass rất hay đừng bán để mà nghe...(do hiếm) được phán câu này thấy vui vui cái lỗ tai hehehehe. Giờ quyết định DIY cho e nó ra tiếng người hihiii.
    E tính chơi củ kèn này bác nào có thông tin cho e xin ít. Đồ rằng củ này trong thùng Klips không biết có phải không nữa các bác giúp e nhé
    Thân
    Văn Sơn

Attached Files:

21. yenthanh

yenthanh Advanced Member

Bác havetoday ơi, bác đừng phân vân nhiều thế. Cái thông số là rất quan trọng nhưng nó không phải là tiên quyết đâu.
    Một ví dụ đơn giản thế này. Bác đã nghe tanoy wes-ming-ton chưa. Bác có thấy bass của nó sâu không?
    Em nghĩ nếu so bass của hpm 100 thì ko ai mua tanoy làm gì cả.
    Thế sao họ vẫn mua. Vì nó cho ra thứ âm thanh mà không bao giờ thấy ở hpm 100.
    Để tiếp câu chuyện em muốn nói rằng, 1 đôi loa hay không chỉ là loa có tiếng bass hay. Mà chính là tổng thể âm thanh của nó hay.
    Theo em thấy thì một đôi loa bass tốt, trung tốt, tép tốt chưa chắc đã là đôi loa hay, có lẽ từ điểm này nên em chưa thấy ai
    Chơi bas AR3, trung kèn altec( hoặc sonus phiber), tép klipsh. Cấu hình này em nghĩ nó cũng tập chung đủ mọi thứ. Tạm coi là gấu rồi đấy. Nhưng em chưa thấy ai chơi. Theo như lời cao thủ nói là" sợ cái đôi loa ấy là sự độc diễn của 3 dải".
    Đấy, bác hãy mạnh dạn đóng đi, quan trọng nhất là bác phải làm cho nó hòa hợp vào nhau chứ không phải là sự trình diễn rất đơn điệu của cá dải.

22. tronghien

rất đồng tình với ý của bác yenthanh , hảy dựng đôi loa lên và nghe , không vừa ý chổ nào ta sửa tiếp vì là đồ DIY mà , hảy cố gắng làm sao cho loa và amp hòa quyện vào nhau là ta thành công rồi , cặp loa ở nhà anh nghe củng gần năm rồi mà vẩn còn tìm tòi sửa và mới tuần rồi lại cải tạo tiếp và em nó đã cho ta 1 chất âm mong đợi hằng bấy lâu nay và còn 1 chiêu cuối cùng chắc để nghe vài tháng rồi tính tiếp em nó .... :lol: hôm nào rảnh ghé anh nghe nhớ đem cái vòng inox anh đem qua q4 hỏi xem sao

23. blade_melee

bưã nào em bid cặp bass ar3a về ghép thử xem sao.. hihi, có thể kết hợp đạt thì hay chứ sao! dù gì chúng nó điêù từ USA mà ra cả, chắc là không chém nhau đâu

24. havetoday

Có đấy bác, bác tin không??? E biết 1 bác chơi thế này nè Bass Ar3 Bánh bò + Mid Fostex + treble 077...bác này chơi thế mới máu chứ mua Ar3 về lấy mỗi cái Bass kkkkkkk

25. yenthanh

yenthanh Advanced Member

Ồ, vậy ạ. Em nông cạn quá rồi. Xin lỗi các bác. Giá mà em được nghe thì thích lắm. Cao thủ là đó. Chinh phục 3 cin ngựa vía cứng đầu. Bác nghe rồi thử review chất nó cho anh em tham khảo.
    Tiêng trầm đặc trưng mỹ. Trung fostex khỏi bàn rồi. Em chờ review của bác

Share This Page

Loading...