Chơi loa toàn dải hay nhiều dải

Discussion in 'Loa' started by vinasoft, 31/3/13.

1. havetoday

havetoday Approved Member

ối giời bác lại cứ đánh đố e hiii e là new new nên cũng chẳng giám vượt mặt các bác thì e có nhận xét theo tai e mid ngot ngào xâu lắng lồi hết cả ra, treble sắc bén nhất là những khúc sambanh, Bass tròn và sâu nhưng thiếu lực. Bác chủ phối ghép (Mono block mk3- CD Revox ). e thì không dám chê loa nào dở loa nào hay cái chính là mình tìm chất âm cho riêng mình. Mình mà đủ trình để đánh giá thì các bác nhà mình lại tốn thêm obama thôi dung không bác Yenthanh. người ta cho mình nghe ké mình cám ơn chứ chê này kia là bác chủ khổ ......hiiii

2. yenthanh

yenthanh Advanced Member

Ý em là bác cho ae thấy cảm nhận của bác về cặp loa ấy có hài hòa không. Tỉ dụ như khi nghe bài hát " tình ta biển bạc đồng xanh" do ca sĩ Anh Thơ - Trọng Tấn thể hiện thì sự hòa quyện nhịp nhàng trong bản nhạc dư nào. Tình cảm không hay là bắt 2 ca sĩ ấy cầm mic mỗi người đứng 1 chỗ trên sân khấu hát cho xong nhiệm vụ.
    Nhừng driver kia cũng nổi tiếng quá rồi. Về thế mạnh của nó thì nói tới ai cũng biết, chỉ là sự phói hợp giữa chũng cí nhịp nhàng ko mà thôi.
    Quan điểm em thế này. Khi em đóng được đôi loa em hay nhờ các chú các bác hàng xóm không biết nốt C, Am... là cái gì. Và nhờ họ nghe thử vài bài hát quen thuộc xem ý kiến họ thế nào. Vì họ ko phải dân chơi audio. Họ chẳng biết ar là cái gì. May chăng thì biết đến tên pioneer, sansui vì ngày xưa thấy ông già có. Nhưng họ đánh giá chuẩn lắm. Các bác ý nói hay là vref coe bản là ổn đấy. Vì họ nghe bằng tình cảm chảng biết trầm sâu. Trung lồi, tép tơi gì cả. Chỉ biết nói hay đấy mà đôi khi chẳng biết hay ở chỗ nào đâu, chỉ biết rằng thấy nó hài hòa dễ nghe và hợp tai. Thế là ổn rồi.
    Không bao giờ em dám chê newber cả. Vì người mới chơi hay nghe nhạc bằng tình cảm lắm. Mà cái đó thường hay mất đi khi ta biết thế nào là các dải.( có đoạn nào sai mong các bác ném hòn đá nhỏ tí ạ)

Attached Files:

3. Nguyễn Việt Dũng

Nguyễn Việt Dũng Advanced Member

Cụ xem lúc nào về Hp đấy.....Em cũng liubi

4. yenthanh

yenthanh Advanced Member

Sony bác Dũng, em cũng chưa biết nưa. Hôm rồi về thì trời mưa khủng khiếp chẳng đi được tiếc quá.
    Ma đôi manavox về chưa bác. Có sản phẩm chưa, bác cho ae xin tí hình để tham khảo

5. Nguyễn Việt Dũng

Dạ manavox về tới Vp của Mr KING tởm roài mai chắc em được nhận bác ạ! Vẫn đang nguyên Thùng....Giữa Vp Mr KING TỞM ạ!

6. yenthanh

yenthanh Advanced Member

Vậy tốt rồi, đóng đi rồi lại vui lắm đấy nhỉ....

7. Nguyễn Việt Dũng

À mà bác theo đường link em đưa lên bác tư vấn cho em đóng cặp thùng với! chứ không bây giờ là về ngắm roài! Nhanh bác nhé! em cảm ơn bác nhiều nhiều!!

8. yenthanh

yenthanh Advanced Member

link nào hả bác?

9. Nguyễn Việt Dũng

Link đây cụ: http://www.ebay.com/itm/Magnavox-Woofer ... CA:US:3160

10. yenthanh

yenthanh Advanced Member

oái, củ này hả bác. em đã gặp củ này rồi. nó là mid-bass bác ơi. không hẳn là toàn dải. nếu chỉ đóng 1 đôi này sợ tiếng cao thiếu nhiều lắm bác ạ.

11. Nguyễn Việt Dũng

Em có nói là toàn giải đâu bác. Em có đóng 1 đôi này đâu em lắp kèn cổ vào mà! bác tính giúp em đi!

12. Only Time

Only Time Advanced Member

13. Nguyễn Việt Dũng

Đẹp nhưng khó quá cụ ơi! Về tói VN chắc 2000K roài! Xuôi cạp khác thì Ok hơn.........

14. yenthanh

yenthanh Advanced Member

vâng, đôi của bác không đủ thông số, vậy em cứ bốc thuốc đại nhé. nhưng ở đây em chỉ giúp bác đuọc kích thước thùng thôi chứ quả phân tần là thua nhé, ko biết thế nào mà tính. và lại cái họng kèn nữa. hơi khó nói vì dọ nhạy của thàng kèn nó cao, mà không may cái dộ nhạy của đôi loa này thấp thì bác cứ gọi là nghe mỗi kèn. hahhahaha cái QES đôi loa của bác không biết là nhiêu nên không thể tính đuọc bằng thông số thực tế. thùng khoảng tầm 0.48m3. lỗ thông hơi là 12.7cm. sâu cảu ống thông hơi là 10.49cm

Re: Chơi loa toàn dải hay nhiều dải
    gửi bởi Only Time » Thứ 4 05 Tháng 6, 2013 16:53:38

http://www.mfbfreaks.nl/artikel/passief/2/index.html

Mẫu thùng cho vài loại củ full range của Philips hay được dân chơi thế giới dùng có ở link trên, em đã đóng và thấy hài lòng. Bác tham khảo nhé (tiếng Hà Lan mình dùng Google dịch, dịch ra tiếng Việt).

Only Time
    Advanced Member

bác only time có những mầu thùng rất hay bác có thể tham khảo trong file này nhé. em thấy kiểu thùng số 3 loại thùng kín 3 loại thùng góc ấy rất hay. giống altec 606.
    vài cái hình mượn của bác Dien chuyên đóng loa:

Attached Files:

15. DoanPhi_83

DoanPhi_83 Advanced Member

Loa toàn dải thì tối thiểu số linh kiện nên có vẻ tự nhiên nhất nhưng lại gặp phải vấn đề về khó khắc phục méo, dải tần khó đồng đều (nhưng có thể khắc phục phần nào nhờ phòng nghe và thùng loa), chất âm đặc trưng riêng và cũng kén thể loại nhạc (có thể vì nó dễ làm méo âm vì chỉ có 1 cái loa với 1 kích thước và kết cấu nên sẽ rất khó để tái tạo chính xác tỷ lệ cường độ âm thành của nhiều dải khác nhau cùng một lúc). Ai thích mộc mạc thì chơi loa toàn dải. Mình thích loa nhiều dải bởi chiết lý loa nhiều dải giúp giảm thiểu méo do cấu tạo của củ loa, đa dạng đối với khả năng tái tạo các loại âm thanh, chấp nhận méo và tạp âm do có phân tần

16. Nguyễn Việt Dũng

Bác ơi! Chủ đôi Manavox của em cùng Kèn là của một chủ ạ! Trước Lão Khoai này bán Kèn..... Sau đói quá bán cho em thêm cặp Bass....Em đang chờ lão ấy bán cho em mấy cái tụ với quận dây bèo nhèo trong đó là em ôm luôn....Lão ta mê cờ bạc tửu sắc chắc cũng không lâu đâu!......... :lol:
    Dùa vui tí chi nhẹ đầu bác nhỉ....Nhưng em mua 2 cặp là của một Cụ Khoai đấy!

17. Only Time

Độ này cứ đi làm về là phải luyện tã đao pháp... hôm qua em mới có thời gian cho huyền thọi Philips 9710M tạm nghỉ ngơi. Đút vào tủ kính cho đỡ bụi bặm, kiến bâu... gián nhấm :)

Thay vào cặp củ cổ của R&A, nghe giang hồ đồn đây là tiền thân của... zi chác a lanh sau này.

Đánh bằng toàn đồ cỏ và đồng nát... mà vẫn thấy phê phê :)

Kết luận: cặp RA này mà thêm super tép thì hay tuyệt, không biết có phải do thùng hay không nhưng bass ra kém hơn bass của 9710M. Đây là thùng của Philips do Philips khuyên dùng... bass lên tốt, nhưng khá to.

Các bác có thể tư vấn giúp em thùng nào lợi bass cho củ 20 cm không ạ?

Nếu em đóng thùng Onken hoặc tannoy autograph, không biết có ổn không?

Cám ơn các bác.

Attached Files:

18. Only Time

Thêm chút thông tin về cặp củ đồng nát này... focal chưa được mộc mạc như Philips nhưng độ mượt mà có vẻ nhỉnh hơn tí...

Nếu bác nào có ý tưởng nào về thùng cho cặp này thì giúp em nhé.

Attached Files:

19. yenthanh

yenthanh Advanced Member

Đẹp thế nhẩy, quả này mới gọi là quý đây.cái này mà cụ gắn thêm cái họng kèn cho củ này thì chắc ghê gơm lắm.

20. Only Time

Vưng cám ơn bác, dự án super tép đang trong giai đoạn thi công rồi ạ :)

Bác có cao kiến gì về vụ thùng Onken cho củ này k?

Thanks!

21. yenthanh

yenthanh Advanced Member

Ý em ko phải gắn thêm super tép ạ.
    Bác vẫn giữ thùng cũ và gắn thêm họng kèn cho 2 củ loa toàn dải ấy.
    Biến 2 củ đó thành củ kèn bác ạ. Làm thế theo kinh nghiệm em thì dải cao nên rất tôt. Âm thanh tập chung, âm hình
    Rõ hơn.
    Thunhf loa bác ko biết là thùng kín hay thùng hở, nếu là thùng hở thì làm thêm tí matrix lọc âm trầm để trung trầm ra ko bị lần lẫn với trầm và để tiếng trung ko quá nhiều át hết các dải khác. Kiểu thùng giống như của chú Hiên-yên phụ đấy ạ.
    Em đã được nghe đôi isophone của chú ấy đóng theo kết cấu này. Âm thanh rất chi là sắc xảo, dặc biệt hay với bộ dây.
    Nhưng vô cùng ấn tượng với đôi loa này khi thể hiện 14 bản giao hưởng cuae cd strongfet.
    Tuyệt lắm bác ạ.

22. yenthanh

yenthanh Advanced Member

Dự án tới của em cũng là đôi 20 và em cũng đang tính toán để đóng dạng thùng họng kèn này ạ. Chỉ có khác là đôi của là hàng khác. Seiment klangdilm thôi

23. Only Time

Siemen Klangfilm cũng thuộc hàng huyền thọi rồi... chúc mừng bác em thấy ebay đấu giá end toàn hơn 1k một cặp... đồ vintage giá đó thì chắc chắn phải hay rồi :)

Chắc em đang nghe củ Philips quen sang củ này thấy hơi thiếu tép... nên phải khởi động dự án super tép cho có tí tí tách, trưa nay đi làm về em vít cái củ chặt lại nghe bass cũng không đến nỗi, ngọn ngàng, dễ nghe.

Em đang tính đóng cái thùng đẹp đẹp rồi tặng ông anh đem tặng ông anh bác nói vậy thì em nghĩ lại... :mrgreen: mẫu của bác Thanh VNS là mẫu nào thế bác, gửi giúp em cái hình em xem nó ra răng đượng không ạ? :)

leminhfsc likes this.
  24. yenthanh

yenthanh Advanced Member

Dạ ko ohair thùng của bác thành vns mac là mẫu thùng của chú Hiên - yên phụ ạ. Đây nó giống như thế này. Em post cái bản vẽ của em cho bác xem. Giống vẻ ngoài thôi chứ bên trong thì là em tự tính toán lấy

25. yenthanh

yenthanh Advanced Member

Dung lượng lớn quá ko post lên 4room được bác gửi mail đi em gửi cho bác

Share This Page

Loading...