Chơi loa toàn dải hay nhiều dải

Discussion in 'Loa' started by vinasoft, 31/3/13.

1. duong81k7t02

duong81k7t02 Advanced Member

Nữ Dân Công, Vĩnh Lộc A. Bình Chánh TP HCM
    Em nghĩ một loa mà bắt làm viêc từ a tới z thì mệt lắm ah, chắc là làm không nổi đâu, chưa kể tới mỗi một kích thước của màng loa sẽ rung tốt nhất ở giải tần nào, và mỗi một dải tần sẽ có một âm ly thích hợp. Em nghĩ chẳng có thứ dữ nào chỉ chơi fullrange mà không chơi loa khác cả. Đêm khuya mà chơi fullrange hoặc mở nghe ê a cả ngày thì ok với điều kiện mid ngọt một tí. Chứ tập trung nghe thưởng thức chắc chẳng ai nghe fullrange

2. Only Time

Only Time Advanced Member

Không có cặp loa nào làm tốt tất cả mọi việc đâu bác ơi. Em đoán là bác chưa được nghe fullrange tốt cho ra bass tốt rồi, nhẹ nhàng, sâu lắng... Fullrange không phải loa dành cho tất cả mọi người, người ta nghe nhạc chứ không nghe loa.

3. Only Time

Em tính làm một hệ thống gồm 2 sub DIY từ woofer của AR2ax bánh bò, 2 mid và 2 super tép.

Đã bác nào làm thế này chưa ạ? :)

4. yenthanh

yenthanh Advanced Member

bác hãy thử nghe 1 đôi tai nghe chất lượng ạ. em cũng chỉ ước ao có 1 đôi loa nghe gần như những chiếc tai nghe ấy thôi ạ.
    nghe xong bác sẽ nghĩ khác về cái bác gọi là:
    "Em nghĩ một loa mà bắt làm viêc từ a tới z thì mệt lắm ah, chắc là làm không nổi đâu, chưa kể tới mỗi một kích thước của màng loa sẽ rung tốt nhất ở giải tần nào, và mỗi một dải tần sẽ có một âm ly thích hợp"

5. havetoday

havetoday Approved Member

1/ Dự án đóng thùng Utah ngày mai e sẽ khởi động dự án đóng thùng toàn giải Utah loại thùng (đóng thùng kín) các vật liệu liên quan
    - Keo sữa USA loại 1 thành phần
    - Ván bằng Gỗ thông dày 1.8mm
    - Nẹp góc gỗ vuông 2cm xẻ làm 2 lấy cạnh tam giác nẹp góc
    E ghép toàn bộ bằng keo sữa như vậy có ổn không các bác. Có cần thêm vít gia có thùng hay không nhờ các bác đi trước đã có kinh nghiệm tư vấn dùm e để e hoàn thành dự án sớm và đặc biệt tránh rủi ro.
    2/ Sau khi đóng thùng dự kiến sẽ có thêm 1 treble còi để lấy tiếng saxo. e đã gắn thử nghe mấy bản nhạc trong album Đa Tạ của Nam danh ca Duy Khánh bài số 9 tiếng mid low rất tốt nhất là đoạn dạo đầu của bản nhạc tiếng SAXO PHONE khò khè lạnh lùng, gai góc nghe đã cái lỗ tai trâu e của e. Cũng có thể e ít được nghe kèn nên cảm nhận ban đầu như vậy tuy nhiên nó hợp với tai mình các bác ạ.
    Thân
    Văn Sơn

6. blade_melee

blade_melee Advanced Member

dự ớn này xem ra được đâý. drivers bass của em này dễ phôí hơn các em ar3, ar3a nhiêù, giá cũng dễ chịu hơn. mid và super tép của bác là gì thế?

7. yenthanh

yenthanh Advanced Member

Hay rồi đây, cũng chưa thấy ai làm thế. Bác dựng lên cho ae tham khảo cái nhẩy.
    Chắc bác đánh bi-amp hay sao đấy nhỉ. Bác cho thêm tí thông tin driver để ae chém gió cho xôm tụ

8. Only Time

Em mới vơ được mấy món đồng nát này, bác ngó giúp em xem ok chưa.

Tép: JBL 075 hoặc Realistic 40-1310A
    Mid: Philips 9710M hoặc R&A (con này cỏ cỏ mà khá tuyệt bác ạ)
    Bass: em vẫn có và chưa biết phải làm thế nào... chắc vác cục Rel hoặc Velodyne về kinh tế hơn.. vì đóng thùng chưa chắc đã hay.

Em đang tính dùng active cross over.

Bác cho em ý kiến nhé.

9. Only Time

Mid: Philips 9710M hoặc RA (Richard Allan)

Tép: JBL 075 hoặc Realistic cùi bác ạ.

Bass: em chưa có và đang châm cứu bác giúp em vụ này với, em tính dùng phân tần chủ động. Amp thì em có đủ rồi.

Thanks.

10. yenthanh

yenthanh Advanced Member

vậy là thiéu cặp bass nhỉ.
    em nhớ có 1 anh ban có 1 cặp bass của Richard Allan. loại D30, màng nhôm gân vải hay sao ý.
    đôi củ bass này tuyệt lắm. để gạ gẫm xem hắn có nhượng lại không. dự án trước kia em đóng loa bass AR 19, trung kèn ép kèn của altec láning nhưng về sau đành chịu vì giá thành quả altec quá gớm.
    nhưng bác dùng phân tần chủ đọng thì cũng đỡ hơn rồi. nưng loại này có 1 cái chuối là ta cứ phải chỉnh. mỗi bài muốn nghe hay lại vạn lại xoay. nhiều lúc thấy hơi cú.

11. listening

listening Advanced Member

E vote cho loa nhiều dải. Nhất là đánh qua phân tần chủ động.

12. xtreamer0503

xtreamer0503 New Member

Ý là thiếu bass đó bác.Em đang xài cặp loa nhỏ...nên thấy thiếu bass lắm bác ah.Âm hình thì nó rất rộng và chi tiết .Em nghe cảm nhận vậy thôi chứ ko dám múa rìu qua mắt thợ....hihihi :)

13. dungptvietthanh

dungptvietthanh Advanced Member

Hi bác chủ. toàn dải hay nhiều dải thì phải tuỳ theo xxx của từng người. nhưng theo cảm nhận của mình thì với thể loại nhạc của bác thì toàn dải thể hiện rất tốt. mình cũng nghe thể loại nhạc như bác, trước kia e cũng chơi loa nhiều dải nhưng giờ e dùng loa toàn dải chơi với đèn và thấy rất hài lòng. Đấy là cảm nhận của e. thân

14. bn362

bn362 Advanced Member

kiểu cwi nào nếu đạt tới đỉnh cao thì đều hay cả.nhưng nếu DIY thì KHI đạt ở trình độ cao thì loa toàn dải hay hơn nhiều so với nhiều dải.một đôi củ toàn dải +ampli +cdp=26 triệu.với một thùng thiết kế và thi công chính xác có thể cho âm thanh mà để setup một dàn nhiều dải tầm 200 triệu còn rất khó để so sánh

15. Wanderer Cowboy

Wanderer Cowboy Advanced Member

Nhờ bác mà em phát hiện ra hầu hết các hãng làm loa đều đạt trình độ ...chưa cao vì thấy họ toàn làm loa n way ko à :lol:

16. mtbc

mtbc Advanced Member

Uả, em thấy mấy ông Diy loa thường bắt đầu bằng toàn dải cho khoẻ sau đó thêm công lực mới mò mẫm lên n dải cơ mà

17. bn362

bn362 Advanced Member

rất hiếm các hãng loa trên thế giới đóng thùng loa toàn dải.những đôi thùng loa toàn dải đẳng cấp được sản xuất với số lượn cục han chế. tại sao vậy?bởi nó cực kỳ tốn công sức hiêuk quar kinh doanh thấp. chính vì vậy các hãng chỉ sản xuất củ loa mà khồng sản xuất thùng

18. bn362

bn362 Advanced Member

phần lớn người chơi loa toàn dải ở việt nam DIY thùng loa theo cách thuê thọ mộc đóng thùng điều đó rất khó nếu không nói là không thể đạt được chát lương mong muốn.chính vì vậy phần lớn phải bỏ cuộc và chuyển sang loa nhiều dải

19. bn362

bn362 Advanced Member

một bộ dàn âm thanh nếu phối ghép tốt nó sẽ chơi tốt hầu hết 90% các bản nhạc tất nhiên nó sẽ chơi xuất sắc một thể loại nào đó

20. bn362

bn362 Advanced Member

các hãng sán xuất thùng loa toàn dải đẳng cấp đều sản xuất với số luoiwngj cực ít vì tốn nhiều công sức chi phí vận chuyển cao hiệu qur kinh doanh thấp.chính vì vậy các hãng chỉ sản xuất củ loa toàn dải mà không sản xuất thùng

21. bn362

bn362 Advanced Member

đây là một thiết kế của nelson pass người anh . tac phẩm ra đời năm 2004 loa cao 3.2m đường kính miệng kèn 1.6m củ loa lowther . tại sao ông ta lại làm thùng lớn vậy? vì thùng cho loa toàn dải càng lớn âm thanh càng hay.

Attached Files:

22. tronghien

tronghien Advanced Member

Nhìn cái thùng loa là hết muốn chơi rồi ....vì nhà em cao có 3m ...... :lol:
    Audio là khg định luợng đuợc cho nên khg thể là to là hay nhất hoặc có thể là sự trưng bày phô truơng cho tác phẩm mình làm ra chẳng giống ai ..... :mrgreen: . Ngày mai em sẻ đóng cặp loa to bằng cái nhà chắc khg thể chê đuợc ...... :lol:

23. bn362

bn362 Advanced Member

bạn nên google tìm hiểu kỹ về con người tác giả đi. ông ta không phải là một con người như bạn nghĩ và đánh giá đâu.

24. dragous

dragous Advanced Member

Nhìn cái thùng này, bass cũng ko phải đùa đâu ạ

25. mtbc

mtbc Advanced Member

Lấy đường hơi dài để cho ra tiếng bass thấp bù vào phần khuyết của củ toàn dải thì lại bị tình trạng mất độ động, kể cả cái thùng to khủng của bác Pass.

Share This Page

Loading...