Chơi loa toàn dải hay nhiều dải

Discussion in 'Loa' started by vinasoft, 31/3/13.

1. tronghien

tronghien Advanced Member

chính vì vậy cho nên cặp thùng này khg có ai nhân bản cả mặc dầu trên thế giới này dân audio toàn là cao thủ..... :)

2. bn362

bn362 Advanced Member

độ động của thùng loa toàn dải chỉ giảm khi đường đi của sóng âm bị cản trở.với thiết kế như hình ảnh đôi loa của mình
    https://fbcdn-sphotos-c-a.akamaihd.net/ ... 3724_n.jpg.đôi loa có độ động cực tốt. bởi tốc độ của sóng âm đi trong môi trường gần như không bị cản trở. chỉ những người chỉ đọc và đọc không hết chỉ nghe người ta nói hoặc thuê người khác làm , sớm muộn sẽ phải bỏ cuộc khi DIY loa toàn dải

Attached Files:

File size:
      31,3 KB
      Views:
      158
  3. espadon_vn

espadon_vn Advanced Member

KenKen /Xóm 4 - Lại Yên - Hoài Đức - Hà Nội/ Số 4
    Bác có thể cho em xin tí chút thông tin về kiểu thùng này được không ạ, với thùng này âm thanh của củ loa sẽ được xử lý ra sao ạ. Em dốt ngoại ngũ nên không thể đọc được tài liệu nước ngoài :(

4. Wanderer Cowboy

Wanderer Cowboy Advanced Member

Bác cho ẻm hỏi là tiếng bass thùng ấy thế nào? Nó có nhiều detail ko hay, có kèm theo phè phè phù phù ko...em là em ghét tiếng này lám

5. bn362

bn362 Advanced Member

mình chủ yếu nhờ google dịch thôi. mình chỉ được xem ảnh quảng cáo đoi loa kiểu này của một cty của ý.với một thông tin về kích thước bên ngoài. cao 1m5 sau 90.chủ yếu mình thích thiết kế tạo dáng của đôi này đepk. còn lại mình tự nghueen cứu mày mò thư nghiệm làm đi làm lại nên ggaanf hai năm mới ra đời là vậy.
    đến thời điểm này mình rất thoả mãn bới tiếng bass của nó.its nhất 90% các bản nhạc cho tiếng bass chi tiết tròn trịa sâu mạnh mẽ mềm mại giàu nhạc tính

6. mtbc

mtbc Advanced Member

Trời đất, cơ bản là lượng khí và quãng đường đi qua ống hơi chứ nhỉ. Bass thùng kiểu con vịt này thì mềm là phải, nhưng em sợ không có tẹo nào gọi là dứt khoát. Bác bn thử bùm bài 1812 thì độ động của em ý ra sao ạ.

@bác thuốc cảm hỏi bác vincent thử xem, bác ấy có mấy cặp vịt không biết đã luộc hết chưa :)

7. bn362

bn362 Advanced Member

đảm bảo mạnh mẽ dứt khoát ít đôi địch nổi.còn ai đã đống kiểu thùng con vịt mà đã nghe thử rồi tháo ra hiệu chỉnh không dưới 500 lần chưa

8. bn362

bn362 Advanced Member

bạn đã nghe nói về hình dáng khí động học bao giờ chưa

9. yenthanh

yenthanh Advanced Member

nếu có điều kiện nên nghe thử, không nên đoán và bình luận kiểu xem voi các bác ạ.
    em kém nên không dám bình loạn chỉ ngồi xem các bác giải phẫu bằng ngôn ngũ để học hỏi ạ

10. huyvannd

huyvannd Advanced Member

đôi tai nghe cũng là toàn dải phải không các cụ? hôm nọ thấy cụ nào bảo nghe đôi tai nghe tầm tầm 1 chút thì mới thấy nó thể hiện 1 cách đầy đủ các dải? Em cũng thấy thế thật, ngồi máy tính có đôi tai nghe của chị hàng xóm tên Na mà nghe tiếng bass ác ghê.

11. dragous

dragous Advanced Member

Hay là lập một cái bang hội thùng BACK LOADED HORN bác nhỉ :mrgreen:

12. Hai-KHCN

Hai-KHCN Advanced Member

Bác đứng ra làm hội trưởng đi, em xin chân cửu vạn thôi cũng được. Em nghĩ nếu ai đã nghe được cái thùng back loaded horn ngon rồi thì khó mà nghe được cái loa khác lắm. Âm chất của nó rất tốt, đặc biệt là âm chất của phần âm trầm, rất mềm, tuy nhiên vấn rất dứt khoát và có lực.
    Các bác nào có ý tưởng hay thì post lên đi, phần thi công để em lo cũng được ạ, các bác không phải lo về khoản này đâu!!!!!

13. KING

KING Advanced Members

Cái xanh là của bác, sao bác lại tranh cái đỏ với em :mrgreen:

14. bn362

bn362 Advanced Member

mình ủng hộ ý kiến của bạn

15. bn362

bn362 Advanced Member

mình đồng quan điểm với bạn về loại thùng này.nhất là thùng BACK LOADED HORN không gấp.mình đã thủ nghiệm với cả loa không phải toàn dải.đều tất tốt.

16. blessng78

blessng78 Advanced Member

Xúc tiến luôn đi bác, em xin đăng ký 1 chân hội viên BACK LOADED HORN. Sorry bác chủ topic, em nghĩ là tạm thời đăng ký luôn tại đây sau này đủ điều kiện thiên thời địa lợi thì cho ra 1 Bang hội riêng ạ.

Hội viên BACK LOADED HORN Việt Nam
    1. ......Hội trưởng
    2. Blessng78 (hội viên)
    Gửi các bác 1 mẫu mà em mơ ước bấy lâu nay

Attached Files:

17. dragous

dragous Advanced Member

Xin lỗi bác chủ topic chút vì hơi lạc đề, tạm thời xin nhờ tài nguyên topic này đến khi nào >=10 thành viên thì xin nhờ mod chuyển sang bên: VNAV Forum Index > Chuyên mục tổng hợp > Hoạt động của cộng đồng VNAV
    Em xin đăng ký 1 chân ạ:

18. bn362

bn362 Advanced Member

mình đăng ký một suất.xin gửi một mẫu khủng nhưng khó bạn nào làm thử?

Attached Files:

File size:
      49,7 KB
      Views:
      227
  19. dragous

dragous Advanced Member

Mẫu này nhìn quá khủng cho loa toàn dải. Em nghĩ thùng Back loaded horn vẫn phù hợp cho loa nhiều dải. Đã bác nào thử cho loa nhiều dải xin cho ý kiến ạ

20. bn362

bn362 Advanced Member

trong 5 năm mình DIY được 3 đoi loa và đều là thùng back loaded horn. đôi đầu tiên không thành công nghe tạm một năm sau đó đã đập bỏ..đôi thứ 2 tương đối thành công với cấu hình như sau:loa mid-bass clestion diton15, loa tép mi ni chuyên dải cao từ 3khz-20khz của audax thùng tự thiết kế :back horn gấp , miệng kèn phía trươc.trước đấy mình đã từng chơi diton 44, ditown 25 cũng đã sưu tầm rất nhiều âm li tên tuổi để ghép nhưng đều không thành công và đều đã phải chia tay.sau đó mình quyết định DIY đôi diton 15 còn lai. và kết quả ngoài mong đợi ở thời điểm đó.dải mid gần như tuyệt vời. hơn hẳn diton 44,25 mà trước đó mình phối ghép chưa thành công. dải tep chưa đạt độ lung linh nhưng cũng rất tốt.bass thể hiện tương đối tốt khoảng 60-70% các bản nhạc các thể loại.phân tần chỉ dùng duy nhất một tụ 2.2 cho loa tep.đây cũng là động lực để mình DIY tiếp đôi toàn dải vừa rồi.hiện tại đôi này mình vẫn nghe.

21. blessng78

blessng78 Advanced Member

Em có cặp củ tep Sony kẹp tụ 2mf thì tiếng bị lẫn vào loa to. Thay tụ 1mf vào thấy tep leng keng hẳn..nghe rất đã mà không chói. Em cũng chỉ kẹp mội 1 tụ không qua phân tần:)

22. bn362

bn362 Advanced Member

loa tép của bạn được chế tạo để chơi được cả dải tần dưới 3khz, nên đẻ bỏ dải tần này bạn mới cần dùng tụ 1mf.còn loa tep của mình là loại chỉ chơi ở dải trên 3khz thôi, nên mình dùng được tụ 2.2mf là vậy.còn dải dưới 3khz loa mid bass của mình trong thùng back horn dảm nhiệm rất tốt.ở đây mình muốn nói là loa mid bass đưa vào thùng back horn sẽ nâng dải tần làm việc lên đến 3khz rất tốt mà các loại thùng khác không bao giờ làm được.

23. Hai-KHCN

Hai-KHCN Advanced Member

24. longthp61

longthp61 Advanced Member

Còn fullrange bass reflex thì có được vào hội không các bác.
    Em đăng ký 2 cặp Diatone p-610a và p-610b Audio Note Kondo Design.

Attached Files:

25. Ti Can

Ti Can Advanced Member

Em đu theo Bác Long, vị trí số 6 :D

Share This Page

Loading...