Chia sẻ kinh nghiệm chơi băng cối

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by hoainam10x, 14/6/11.

1. trần hội

trần hội Advanced Member

2. Maidanhan

Maidanhan Advanced Member

Bác ở Hà nội hay ở đâu hả bác? Nếu ở Hà nội lúc nào tiện bác cho review phần thu máy này nhé, trc cũng rờ rẫm con G36 rồi. Số của tôi 0987779413
    Bác minhaimdc trc khi qua điện thoại nhé, nhà tôi đông trẻ con, tầm 15h là hay nhất

3. Newbe

Newbe Advanced Member

Nhà sản xuất nó tính hết ở biến áp nguồn rồi, chạy áp cao hay thấp cũng vậy thôi

4. Maidanhan

Có phải ý bác là băng đc vắt cầu vồng lên không? Đấy là cách làm hay đó bác. Băng Liên xô trc đây hay có hiện tượng mặt cắt của băng hay cong theo thời gian và khí hậu, nhất là về xư như ta. Cach đấu vắt cầu vồng để băng đc ép thẳng trong suốt hành trình lướt qua khe từ đó bác.
    Các đầu băng tư bản trc đây có đời có miếng nỉ, khi máy hoạt động nó áp vào để trợ lực băng khít khe từ ( Kiểu như miếng nỉ nằm trên miếng đồng ở khe chạm từ băng cassette đó bác )

5. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

Máy phòng thu và chắc có cả chỗ đẩy băng lên khi tua nữa bác...

Screenshot_2019-08-16-23-54-34-825_com.avito.android.jpeg IMG_20190827_162008.jpg

6. Maidanhan

Bác phải quấn lại nguồn bác mới thấy, đường kính dây nguồn sơ cấp sẽ làm công suất máy giảm đi một chút khi dùng áp nhỏ hơn, nhưng âm thanh không biến đổi do B+=21 VDC có ổn áp và ăn dòng chục mA. Chạy vẫn chạy đc nhưng nguồn ấm lên nhanh hơn. Bác Test mà xem, sai tôi nộp bác 1 xuất bằng đi giao lưu tại CLB Long Biên :p:p:p.

Bác yên tâm đi, tôi va với dòng r2r sớm lắm, từ năm 1985, 1986 lúc đó xa xỉ cực kỳ. Phải làm bộ rung để nghe bằng Accu những Nhật Trường, Thanh Tuyền, cải lương " Hà Mi "..., đè ra nghịch rất sớm. Còn khi phong trào bừng lại 2011, cũng lọ mọ mất 3 năm nhưng băng nguồn ít quá nên chơi LP, cassette 1X,2X đâu phải hệ mới tập tọe. Có điều cả gia tài mới có 25 cuốn, 3 máy nên tự nhận là Ếch để lên đây tìm ai nhiều chg trình bác ạ.

Last edited: 27/8/19
  7. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Vấn đề của mình là B77 mkii chỉnh qua ngõ 120v và cắm ngõ ra BACL 120V (đo thực tế áp ra ngõ này là 119v) lại nghe tốt hơn khi cắm qua ngõ 220v (đo thực tế áp ra của BACL là 223v). Thử với PR99 mkii cũng vậy.

8. Pilab

Pilab Advanced Member

Vì đây là kinh nghiệm của riêng bác: "Tất cả các máy đa điện áp 100,117, 120, 220 thì ở vị trí 220 VAC, công suất các phần tử trong máy đc đáp ứng đủ nhất và nên để 220. Các vị trí khác cũng dùng được nhưng công suất có phần yếu hơn. Lý do tại sao bác có thể hỏi anh em nào chuyên làm nguồn biến áp sẽ ra ngay, tôi khg tiện nói sâu." nên rất khó khẳng định là chắc chắn cũng đúng với tất cả mọi người.

Theo như ảnh em tìm ở trên Google: với cuộn sơ cấp biến áp nguồn, khi dùng với chuyển mạch tương ứng ở điện áp vào cao, dòng tiêu thụ nhỏ nên tương ứng dùng cầu chì hạn dòng nhỏ; điện áp ra của các cuộn thứ cấp, công suất tiêu thụ thứ cấp sẽ không phụ thuộc vào việc chọn mức điện áp nguồn vào lớn hay nhỏ.

Tks for All.

Attached Files:

File size:
      56,5 KB
      Views:
      34
      File size:
      135,3 KB
      Views:
      37
    Newbe likes this.
  9. Maidanhan

Bác có máy và AE khác có máy đa cầu, các bác chuyển nguồn áp thấp, cục nguồn sẽ nóng nhanh hơn nhất là bấm tua nhiều, tôi khg nói là nó khg chạy đc nhé. Còn chưa có máy, bàn máy trong tưởng tượng nó khó :p:p:p.
    Còn việc nghe hay hơn, tôi khg bàn và nói ngay từ đầu rồi. Bác nào chơi amply 5.1, nôm na là chạy 5 loa, hai cầu điện, chuyển sang 100 thấy ngay ampl nóng hơn và tiếng loa Front đuối bass trông thấy, tra mạng tôi kém kỹ năng này :p:p:p, trung thành với thực tế.
    Tôi rất thích thữc tế và khg nói là máy không chạy đc nhé và nói thiếu một chút công suất :p:p:p.

10. nguyenha7940

À đây là kinh nghiệm của người dùng mấy cuộn biến áp đã cuốn lại của trình độ những năm 80-85 của thế kỷ trước...còn revox của hoàng trọng chắc không dùng đến mấy cái biến áp nguồn loại này....
    Vậy nên khi hoàng trọng đặt vấn đề đó ra mình đâu dám trả lời ngay

Còn ngay như mấy con đầu cối loại này có mấy cuộn brake sol, capstan sol... nó hơi ẩm ương tý mình có nói chắc mấy cuộn đó leng keng ...thấy anh em thở dài lập tức vào mạng search tìm hàng để đặt chứ không yêu cầu mình làm cái đó... Chắc revox của hoàng trọng chưa đến mức đó...

Và như newbe thì

Chắc là những kinh nghiệm còn hạn hẹp...

Nhưng mà học học nữa học mãi mà đâu có muộn...

Còn không thì chuyển phỏm giở văn từ cối sang tên lửa sam2 sam 4 gì đó để chứng minh trình độ cũng OK...

Newbe likes this.
  11. Maidanhan

Tôi nhận là Ếch trong hàng chơi băng cối rồi nên thanh thản với thực tế lắm và đang tìm hiểu chức năng tua Cue nhưng phải nên mang đi chữa chức năng của ... hãng.:p:p:p:p

12. nguyenha7940

Úi sao khiêm tốn thế bạn...

Thực ra văn của bạn cũng ly kỳ....chắc cũng dẫn dắt được nhiều người.... Đến nỗi dùng loa đường kính 50cm để làm loa mid cho tiếng nó long lanh.... Chỉ khi có người nói đầu thì cãi cố. Xong mới ...Ô...A...

Thử hỏi trong diễn đàn này có ai được mod ưu ái lập hẳn topic riêng để xem bức màn huyền bí bạn đã dăng ra nó hư ảo thế nào.... Đến mod còn phải thốt lên... bạn mà sang diễn đàn đèn điện tử thì còn được dụ dùng tụ bạc quân sự của Nga ... (Xin lỗi mod và mọi người đọc mình nhớ không chính xác câu chữ...)
    Và quà tặng qua mạng gọi cho nó sang.... Thì mạch vẽ không thể hoạt động... Vẽ cho nó màu mè... Đúng là chẳng mất gì....

13. Maidanhan

Tôi viết rất lựa chọn, vẫn chạy nên nãy giờ rất lạ là cứ sôi lên... thôi tìm hiểu tiếp về Cối thế kỷ này vậy. :p:p:p.
    Nãy giờ làm cho các bác vui cho đỡ tẻ nhạt :p:p chứ có gì sai đâu mà tôi cần thanh minh theo kiểu có « giật nình ».
    Trong hệ băng cối tôi là Ếch tự nhận rồi nhé, rõ và rạng. :p:p:p.
    Các bác cú thử hỏi dẫn chứng cụ thể các vấn đề, hề khg trả lời đc đâu. Đi chữa chức năng Studer Cue, thay IC FET để ra tiếng Naka cho cối đê :p:p:p.

14. nguyenha7940

Kiểu như mạch này cho qua mạng cho sang cái mồm...

Còn hỏi phần bán dẫn mạch đó nếu lắp đúng như thế có chạy được không mà khoe ghê thế ... Hay chỉ lắp linh kiện hãng nào đó tặng riêng cho người vẽ nó mới chạy được như quảng cáo
    TẶNG" riêng bác. Mạch này cũng là " amply mạng " nhưng lắp tại Yên Viên Gia Lâm Hà nội năm tháng 8/2004, tụ xuất 120000uF của GE do vô ý chạm mazz nổ cháy toàn bộ ghế, nệm phòng khách nghe do mải nghe lúc mới lên tiếng hay quá, quên khg lắp vít, tụ nghiêng, chạm ra mazz: Cả phòng khách ngập khói, lửa và mạt hóa chất của tụ 120000uF kia.
    " TĂNG " qua mạng nghe lạ quá :confused::confused::confused:, chả tốn gì chỉ tốn tài nguyên mạng.

Bác nhớ nhé, 6A cho 2 vế thiếu quạt chết ngay lập tức. Pre có 3 mẫu hay, bác dùng mẫu này, mẫu 6П6C cực hay Bass chỉ dùng nghe Jazz.
    Các Tran công suất chỉ cần hình dáng giống tương ứng tên đã nêu để chịu dòng. Ampe kế lúc đàu bác gắn vào để set up: Đóng điện và chỉnh Ampe kế chỉ 2.7- đến 3A ( 2.5A nghe đã hay rồi). Kiểm tra lại các mối hàn và cho tiếng của Pre vào. Chỉ riêng mạch pow, bác gắn loa khg có động tĩnh gì nó Gain<1, tiếng của Ampl do Pre tube quyết định: Do chủng loại tube mình đưa vào.

... Thì lưỡi tụt vào dạ dày ...

15. Maidanhan

Các bác vui buổi sáng với xiếc của tôi nhé :p:p:p:p.
    Hôm qua tưởng bác ở Hà nội, nếu ở Quảng ninh xa qua. Trc mắt bác đưa Input về cổng AUX, đo với mazz cổng này xem đc bao nhiêu OHM, nếu nó chỉ vài trăm OHM, bác đẩy qua cửa Radio xem tín hiệu thu ra sao so với AUX.
    Còn sâu hơn thì xa xôi quá, chưa biết bác làm đc gì hay làm gì cho bác nhỡ tay khổ bác ra vì tranzitor dòng BCxxx ở ta hiếm, lúc đó lại có người não trạng khg bình thường vào lu loa:p:p:p.
    Dự định nếu bác qua đc, tôi chỉ vị trí tác động, tôi chỉ hỗ trợ vì mắt Ếch Reel tôi cận nặng ( Viết trên điện thoại hay lỗi chính tả nên phải sửa liên tục, các bác thông cảm nhé.), vốn cũng còm:p:p:p, hướng dẫn từ xa nên thận trọng.

Last edited: 28/8/19
    minhhaimdc likes this.
  16. minhhaimdc

minhhaimdc Advanced Member

Vâng, em cảm ơn bác. Chúc bác vui vẻ sức khỏe đam mê R2R

17. Maidanhan

Máy của bác có mạch đọc rất hay đặc biết,bỏ đc 1 con tụ từ Head Play mà dân chơi rất dị ứng, tôi cũng muốn học hỏi để bắt chiếc băng cách đo thực tế nếu bác mang qua đc, khg chơi môn số đo qua " mạng " mệt lắm, ai lại nghe băng cối bằng nhìn hình mạng rồi phán này phán kia, buồn cười chết. Njhà vợ tôi ở Uông Bí, hy vọng có ngày gặp bác.
    Để thu tốt, bác cần xử lý nguồn tín hiệu vào ( LP, LD, CD Tube, R2R Tape, Cassette gốc, hạn chế xử lý qua MP3, Lossless (vì nguồn này bị cắt xén tín hiệu nhiều ). Bác qua đc tôi cho bác nghe băng 2 track tôi thu trên TEAC6100 đã mod từ LP từ 2011, tôi tin là bác thấy đc.
    Băng cối gốc trc nhà HaiLengh nhiều, nay sau giải tỏa đường khg tìm lại đc shop này. Do bán châm có cuộn VICTOR của Nhật bán 500K bằng 2 lần đi giao lưu Audio Long Biên :p:p:p. Tuy nhiên chương trình khg có tiếng tăm lắm nhưng chắc chắn Analog 100%.

Các bác muốn đèn hóa ( Lampization ) R2R, LP ..., các bác qua chỗ này, tôi cũng biết về tube:
    https://vnav.vn/threads/cac-du-an-t...ahoangphonui-va-nhung-nguoi-ban.47546/page-68

https://vnav.vn/threads/cac-du-an-t...ahoangphonui-va-nhung-nguoi-ban.47546/page-73

minhhaimdc likes this.
  18. Zorro

Zorro Advanced Member

Cái này do lỗi ông Revox hà tiện gây ra, 6 mức điện áp vào mà chỉ quấn có 4 cuộn dây sơ cấp.

19. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Vâng, cảm ơn bác. Mình cũng tình cờ nhận ra sự khác biệt. Bình thường khi hát LP thì mình cắm phono box 220v vào BACL, không cắm điện đầu phát băng. Khi dùng đầu phát băng thì rút dây điện phono box ra. Nhưng tới lúc thâu từ LP qua băng, cần phải cắm cả hai thì lại thiếu ổ cắm điện áp 220V, mà thùng BACL lại có sẵn ngõ ra 120v, mình chuyển đầu phát băng qua điện 120v và cắm vào nghe thì lại thấy hay hơn, so tới so lui thì kết quả vẫn vậy. Xem cái Schema thấy có 4 cuộn sơ. Còn ngõ 100V có nghe thử 1 lần nhưng không cân bằng bằng ngõ 120v.

Maidanhan likes this.
  20. Pilab

Pilab Advanced Member

Cũng trong sơ đồ mạch thấy rõ, dù sử dụng với điện áp 100 VAC, 110 VAC... hay 240 VAC (tương ứng chuyển mạch chọn điện áp nguồn vào) thì điện áp AC ngõ ra thứ cấp, sau khi qua mạch ổn áp luôn cung cấp đúng áp 21 VDC với sai số chỉ 5%. Mức điện áp 21 VDC này dùng cho mạch điều khiển tốc độ moto chính và mạch audio nên có ý kiến cho rằng khi chạy áp nguồn vào thấp (chẳng hạn 120 VAC thay vì 220 VAC) máy sẽ thiếu một chút công suất sẽ khó có cơ sở để khẳng định một cách khách quan.

Tks for All.

Attached Files:

File size:
      26,1 KB
      Views:
      16
      File size:
      32,7 KB
      Views:
      16
    Last edited: 28/8/19
    Zorro likes this.
  21. Maidanhan

Câu này của bác rất hay.
    Ban đâu tôi cũng tưởng bác hay bị cảm giác về máy chạy 110 hay hơn máy 220 do nguồn 220 là nguồn xuất khẩu, khg phải dòng dùng nội địa ( Domestic market only ) như nhiều bác khác đã gặp.
    Tôi có dùng cassette Pioneer CT-F1000, CT-A1, CT-A9D ... Dòng nào cho thị trg điện 120 VAC, về mình dùng ổ điện 100 nghe thì có tiếng, nhưng đến khi tôi làm bộ nguồn Building In, vào 220 đầu ra 120 gắn vào Pioneer CT-F1000 ( 120 VAC ), tiếng khác hoàn toàn. khi chạy nguồn nguyên thủy cắm 100, rất nhanh nóng. Chạy qua nguồn Building In nói trên, cục nguồn 120 rất mát. Tôi sẽ chụp ảnh để các bác xem ( Máy đã đèn hóa_Lampization ).

Lý do của bác là đây như trong Catholog có nói: Phần áp thấp có 2 cuộn 24VDC và 21 VDC và 1 trong chúng đc ổn áp tuy rằng mạch ổn áp này chỉ bảo đảm sự ổn định 5% và Catholog khẳng định mạch này nó không có khả năng điều chỉnh ngoại trừ bảo vệ quá nhiệt và đoản mạch:

Cho nên khi bác đưa sang đường vào 100 VAC bác nhận ra:
    Lý do là từ 120 xuống 100, ngưỡng áp đã thay đổi 16% so với khả năng điều chỉnh của mạch. Thêm vào đó, mạch lại có cơ chế tương tự Servo (Tự cân bằng điều chỉnh trong 1 giới hạn nào đó )

Mà cơ chế này cũng là mạch Regular cẩn đến sự ổn định của nguồn vào 24VDC, cho nên khi bác đưa về 100 VAC, hai cơ chế này bị khai thác tối đa để suy trì áp về 21 VDC cho Audio và 24 VDC cho mạch DC Motor khi công suất nguồn đã hụt 16% ( P=U*I ; U giảm 16% nên P giảm tương ứng ) nên bác cảm nhận là đúng hoàn toàn.

Nếu có điều kiện, bác nên đèn hóa ( Lampization ) phía sau tầng khuyếch đại đầu từ do mạch của bác tuy dùng Tranzitor nhưng cực kỳ ưu việt, khg có tụ từ Head Play đến mạch KĐ, đi thẳng như mũi tên xanh ( các máy khác thường có tụ trên đg đi )

Dòng Tranzitor BCxxx, OCxxx của Đông và Tây Âu từ những năm 1960 luôn luôn đc tiếng là có công nghệ bán dẫn Solid tinh và sạch hơn các dòng khác, chưa kể nếu chúng đc chế tạo từ Germani thay vì Silic thì tiếng chúng gần đạt tiếng độ " thật " của đèn điện tử ( Tube ).

Đó là lý do tôi rất muốn giúp bác @minhhaimdc để có cơ hội đo mạch thực và học tập lại mạch này ( Khg chơi môn đo qua mạng, mung lung lắm )

22. Nhatanh2105

Nhatanh2105 Advanced Member

Xin chào tất cả ae! Mình cũng mới tập chơi băng cối. Mới vác về con Revox B77 mk2! Máy mình có hiện tượng thế này. Khi tua gần hết băng mà ấn Stop thì có hiện tượng băng bị sổ ra. Ae cho hỏi có phải phần phanh có vấn đề ko? Vì phanh ko hãm dc trục lại nên băng bị sổ(dồn) băng ! Lực phanh này có chỉnh đc ko ah?

23. trần hội

trần hội Advanced Member

Đúng là phanh có vấn đề, làm việc ko chuẩn, cần căn chỉnh lại. Bạn mở mặt máy ra có thể làm được công việc này

24. Nhatanh2105

Nhatanh2105 Advanced Member

Cảm ơn bác đã tư vấn! Bác có thể hướng dẫn cụ thể cách chỉnh phanh đc ko ah? Cảm ơn bác!

25. nguyenha7940

Hi hi bác ơi Revox bác phải hỏi em....
    Cần mở thế này bác ạ...
    Bạn vặn mấy cái vít ở mặt nhựa đằng trước nhẹ tháo bánh tỳ trục castang ra. Nhẹ nhàng lựa tháo nắp nhựa đó ra cái hình này.....

Nếu chỉ cần sửa phạng thì không cần lột mặt nhựa của mấy cái Volume bên dưới nhé. Xin lỗi chỉ thấy hình của Revox chuẩn bị đi spa toàn diện

Dũng 1080 likes this.

Share This Page

Loading...