Chuyên đề amply karaoke

Discussion in 'Bán dẫn' started by 3RuaDongNai, 28/1/15.

1. vuduydong1980

vuduydong1980 Advanced Member

Dạo này các bác toàn chơi với Tàu bang. Mạch in chaina lk táo bạo. Ngon bổ rẻ VN xấu mà còn đắt vãi.

2. phuchnd

phuchnd Advanced Member

Em là khách hàng cũng không lớn nhưng có vẻ cũng gắn bó lâu với SK, mã KH em 101 chắc cũng nằm trong top từ hồi nảo hồi nào.
    Thế mà giờ e cũng bức xúc :mrgreen:

Em lên tinh thần tý. Cái lúc lắp sai trans nhỏ, chỉ cháy 1 con trở 3k3. Tháo ra xoay đầu chạy phà phà.

Thanks.

Attached Files:

3. touch3G

touch3G Advanced Member

Dòng đỏ: Con này không những là amp nghe nhạc, mà còn là amp đối chiếu dùng trong phòng thu nhé các bác. Tên topic của nó trên DiyAudio là "Studio Reference Amplifier". Chắc tại bác 3 rùa nhét nó vào topic KaraOK này nên các bác hiểu lầm. Thật là oan uổng cho em nó.
    Mình cũng đang ráp 1 con, chơi toàn đồ ve chai nghe thử xem sao, đang chuẩn bị đóng điện test (xem hình)

Attached Files:

4. phuchnd

phuchnd Advanced Member

E biết mà bác. Có điều đánh giá sơ bộ thì con này hơi bị thiếu dải cao.
    Đo DC offset thì mới đầu nó nhảy lung tung, vài giây sau mới ổn định lại, có lẽ do mạch DC servo.

Thanks.

5. tri bolero

tri bolero Advanced Member

Mixer e làm đủ thứ thay đủ lk roi mak vẫn hú rít quá.chán quá vứt ra thay con k306d+ của cụ rùa để lại cho pro luôn.ghép với sr200....ổn kg ta...hehe.có bác nào sài qua micro novadi 36beta rồi cho e ý kiến đi

6. diyampli

diyampli Advanced Member

Em cũng hai năm trước rồi. Mã của em là 2300 chứng tỏ khá đông khách nhưng càng ngày càng ẹ. Ẹ đến nỗi pad tự bung via thì xuyên mới chẳng lỗ làm giề.
    Máu quá nhưng cối nó đè ác quá. Cối này chưa xong cối khác đã uy hiếp :mrgreen:

7. tri bolero

Có bác nào hát karaoke dùng 2 cặp loa chưa nhỉ.một cặp cho tiếng hát và một cặp cho tiếng nhạc.kg bjet nó hay kg để đầu tư nhễ...

8. phuchnd

phuchnd Advanced Member

Người ta đang muốn trộn nhạc vào lời mà bác cho phát riêng thế thì... :mrgreen: .
    Hát nhiều cặp bình thường mà bác, 2 cặp thì quá bình thường.

Trước giờ e đặt mạch SK mà chưa thấy đợt nào tệ như đợt này. Hôm rồi chỉnh bias nó nhảy lung tung, đứt mớ cầu chì, kiểm tra đã đời lúc được lúc không như ma làm. Một hồi mới phát hiện ra là đứt mạch tại chân trans bias :mrgreen: . Có vẻ dõm hơn cả mạch ủi/phay. Em đang bị vướng chỗ CopperCam xuất mấy file có copper pour nó không chạy nổi, không đổ đồng thì nó chạy phà phà, nên phay mấy cái mạch có đường đồng lớn không ngon.

Cụ nào muốn thử em tặng 1 cái PCB đểu này về thẩm. E đặt có 4 cái thôi mà 1 cái nát rồi nên còn dư ra 1 cái thôi.

Thanks.

9. audiophile87

audiophile87 Advanced Member

Cụ DIY xem giúp tụi em cái bo SR200 đi ạ, để còn có cái nghe tết. Cám ơn cụ :mrgreen:

10. touch3G

touch3G Advanced Member

Ủi đi bác. Con này ủi dễ mà. SR200 công nghệ ủi của mình đây, chưa gắn mạch servo mà DC offset có 1 mV, chắc khỏi gắn luôn.
    Sắp Tết rồi mà bi giờ mới layout, group buy, xyz thì chắc Tết năm sau mới có đồ để chơi.

Attached Files:

11. hola

hola Advanced Member

Lẻ một cái....bác tặng cho em đi. Em làm cái sub 2.1 cho con Aaron.

12. phuchnd

phuchnd Advanced Member

OK, bác nhắn em địa chỉ e gửi.

Tối nay em rảnh cho SR200 chiến với cái AARON. Do chưa mặc áo nên để luôn dưới đất.

Nguồn phát máy tính, đánh trực tiếp không pre, loa Diatone DS-1000 nid bị lai.

Linh kiện AARON hàng ve chai nhưng toàn hịn, công suất C5200/A1943 tháo máy. Linh kiện SR200 toàn Nhật T (so sánh hơi khập khiễng nhưng thôi chịu vậy).
    Nugồn AARON 32VAC CT, 6 tụ 10.000uF cho 2 kênh.
    Nguồn SR200 cả 35VAC CT và 50VAC CT, mỗi kênh 4 tụ 10.000uF.

Kết quả là SR 200 thua toàn tâp ạ, hic hic :( .

Dải trầm bình thường không căng như AARON, trung nổi bật (có lẽ do trầm và cao bị chìm), dải cao hơi mờ không đặc sắc. Nghe một hồi đủ thể loại từ Hương Lan, Trường Vũ-Thanh Trúc, Tuấn Ngọc-Bằng Kiều, Tâm Đoan-Phương Diễm Hạnh, Như Quỳnh-Mạnh Quỳnh ... (toàn thể loại song cao để nghe vocal nhiều dải).

Tháo ra thay con AARON vào, nghe khác hẳn :mrgreen: .

Con SR200 cũng có vấn đề chút, sò công suất có vẻ cần phải match, e lắp 3 sò cặp hàng chợ đo bias thấy lệch nhau khá nhiều.
    Con này được cái trung khá và công suất khá, nên hợp với KOK.

Song song con này em sẽ thử con AARON 2-3 cặp sò xem sao.

Thanks.

Attached Files:

13. NhậtMinh_QL

NhậtMinh_QL Advanced Member

Bác phuchnd thí nghiệm AARON 2-3 cặp sò nhớ riveo nha...hứa hẹn lắm đó....nếu ok phổ biến Anh Em cho có đồ hay... :)

14. phuchnd

phuchnd Advanced Member

Con AARON nhiều người bảo tự kích chứ em ráp cả 2 ver của anh Quang làm đều ổn cả. Chạy sau một thời gian thì êm ru luôn.
    Chạy áp thấp + 1 cặp sò nên công suất không bằng SR. Em cũng chỉ dám nâng áp lên đến 34VAC thôi.

À, mà như AARON KOK chưa chắc qua SR đâu. Cao nhiều quá -> đứt treble, thấp nhiều quá -> loa nó chịu hông nổi :mrgreen: .

Thanks.

15. tri bolero

Sr200 so với cục đẩy crow . jbl....thì như thế nào các bác

16. tri bolero

Các bác bias chân e của sò bao nhjeu mili vôn vậy

17. duyminh1984a

duyminh1984a Advanced Member

Hay hay không hay là do linh kiện quyết định. Bác đi vs nhật với nhật tào thì bác không cần nói con nào hay hay là khong mà ae tự biết luôn anh :lol:

18. hola

hola Advanced Member

Em đã PM cho bác... check giúp em

19. vuduydong1980

vuduydong1980 Advanced Member

Apex kok thì ráp lk nhật tảo thôi. Nghe nhạc các bác đầu tư vào thì em nó sẽ khác rất nhiều. Lk nhật tảo nghe nhạc dance với remix là hay thôi còn nghe trữ tình chả muốn nghe.

20. vs3242

vs3242 Approved Member

Bữa giờ hỏi các bác xong rồi để đó tối qua siêng chút đem ra ktra thì phát hiện đứt mạch ngay chân C visai ngõ vào. hàn nối lại test điểm giữa dưới 1mv. chỉnh phân cực ok.. tối nay gắn sò nghe thử..thanks các bác đã tư vấn.

Attached Files:

File size:
      136,2 KB
      Views:
      149
  21. hola

hola Advanced Member

Em vừa mới nhận được board của bác gởi tặng..
    Xin cám ơn bác nhiều!

22. phuchnd

phuchnd Advanced Member

Ok bác.
    Mấy ngày lễ em bận + chè chén nên chưa gửi bác được. Ngẫm lại nhà em cách Cty bác chắc chừng 30km :D .

Bác gắn đúng giá trị linh kiện, sò nhỏ dùng BC thì ráp đúng, còn mấy con như 2N5551/5401, A42/A92 thì quay lại 180 độ. Sò lớn ráp 1 cặp, chỉnh Bias OK rồi ráp tiếp, kiểm tra bias cho nó gần gần bằng nhau mới OK. E chỉnh bias chừng 30mA/sò.

Thanks.

23. quangviet

quangviet Advanced Member

Bác touch3G có file ủi này cho em xin đc không ạ,em cũng muốn ngâm cứu em nó cho vụ KOK xem thế nào,thấy mạch cũng ít linh kiện! :D

24. touch3G

touch3G Advanced Member

Của bác đây ạ. Đây là layout cuối cùng của Alex mm trên DiyAudio.
    Thêm cái schematic cho các bác dễ theo dõi.

Attached Files:

25. quangviet

quangviet Advanced Member

Em cám ơn bác nhiều ạ!Tiện thể các bác cho em hỏi xxx một câu,nêú giờ mà em muốn đặt một its pcb em sr200 này thì có phải chỉnh sửa gì ko hay cứ chuyển nguyên cái file bác touch3G cho bên làm mạch để họ in luôn ạ? :wink:
    Em xin cám ơn!

Share This Page

Loading...