Chuyên đề amply karaoke

Discussion in 'Bán dẫn' started by 3RuaDongNai, 28/1/15.

1. touch3G

touch3G Advanced Member

Dùng giấy thủ công đường mạch lem nhem lắm bác. Bác dùng giấy decan đi, chọn giấy mặt càng láng càng tốt. Tìm nhà bạn bè hay người có máy in laser mà in nhờ. Làm vài lần quen tay là đẹp ngay ấy mà. Mình cũng mới học ủi gần đây thôi.

2. conrongco

conrongco Advanced Member

bác dùng giấy in ảnh ! ủi xong ngâm nước chà chà nhẹ nhẹ đẹp và sắc như lưỡi ( theo e hay hơn ép bằng aceton ... ủi vài lần lên tay ngay !!!

3. diyampli

diyampli Advanced Member

Tình hình là sắp có em SR200 để nghe rồi các bác ah.

4. hoanthiendng

hoanthiendng Advanced Member

bác cho em nghe với :eek:

5. diyampli

diyampli Advanced Member

SR200 phiên bản vnav :D
    Có luôn options cho BJT và FET.

Attached Files:

6. phuchnd

phuchnd Advanced Member

Được đấy cụ.
    Nhưng ver này muốn mở rộng bao nhiêu trans công suất cũng OK, nhưng phải câu dây cho con trans bias. Ver kia em thấy OK hơn.

Thanks.

7. truong_tran_van

truong_tran_van Advanced Member

Vậy thì dùng board drive vs công suất riêng, board vi sai vs khuyếch đại áp riêng. Lão diy nên thiết kế hai modun riêng biệt. Cho dễ ghép nối như Telos 5000 ý. Chọn tản nhiệt pow sân khấu cho dễ kiếm

8. truong_tran_van

Hôm nọ đi nghe ông oánh em R200 phiên bản diyaudio là ủi rất phê. Bão lão ấy lắp vào hat kok phê quá. Chắc đăng ký mấy bộ để làm dần và bạn bè có nhu cầu gửi tặng đây
    Em xin phép lập danh sách các bác nhé. Chờ lão Diy hoàn thiện lay out xong chuyển khói. Còn giặt là nhiều lúc ko bảo đẩm đã làm cho nó chẹp nuôn. Bác Diy ngâm cứu caiz
    1/ truong_tran_van: 5 bộ + 5 bộ nguồn + bvl ( 2 kênh riêng biệt cả tín hiệu lẫn nguôn)

9. phuchnd

phuchnd Advanced Member

Mấy con nguồn dòng CCS cho VAS em thấy nguội ngắt không nóng chút nào (em dùng BD139/140 không dùng tản nhiệt luôn), dùng tản nhiệt nhỏ như này là phù hợp rồi.
    Cụ DIY cho mấy con sò nó cách ra xa xa chút, em định xài sò bướm bự, có thể lắp xen kẽ thòi ra thụt vào cũng được.

Trở degen em thấy nên để 2 trở/1 sò là OK vì hay dùng trở 2-3W TW chợ.

Em theo 6 PCB nhé cụ.

Thanks.

10. diyampli

diyampli Advanced Member

Em chưa canh phần lái đâu. Em đang định khoét pcb cho lái và bù nhiệt thụt vào để chơi được sò bướm toa :lol: Bố trí 3 cặp 5200/1943 nếu bác dùng sanken 2922 thì được hai cặp cũng thoải mái rồi. Trở degen thì em khoái dùng trở to gọn hơn đỡ dài bo và hay nhặt được đồng nát.
    Hiện giờ bo đang là 80x185 rồi đang cố gắng co thêm tí vì sò sẽ ở giữa tản nhiệt nếu ai chơi tản nhiệt lộ thiên bên hông.
    Em đang phân vân mạch bvl. Nếu theo Apex thì hắn chơi mạch dò DC và quá áp sẽ thúc triac đóng ngõ ra cho đứt chì. Lợi là không dùng relay ngõ ra. Hại là áp cao mới detec :(

11. phuchnd

phuchnd Advanced Member

Em thấy sao cứ phải lăn tăn ngõ ra relay. Cái KOK qua mạch lọc xong nó đục ngầu, mắc nối tiếp chục cái relay cũng OK :lol: :lol:

Em thì cứ UPC1237 cho nó đơn giản. Mod thêm phần bảo vệ quá tải nữa rồi xong.

Thanks.

12. truong_tran_van

13. diyampli

diyampli Advanced Member

Mixer hay echo đi qua relay signal bác ah còn đây là tín hiệu công suất bác ah.
    Nhưng relay cỡ srack của cụ hamvui thì không lăn tăn nữa. Con relay đó có thể tái hiện đến 90% tín hiệu ra loa chứ không như mấy anh omron. Cơ mà 12V nhưng dí pin cmos cỡ 3V nó cũng ngậm ah, kết cấu cơ khí của nó dùng đòn bẩy dài hơn omron và lưỡi gà của nó nhẹ lắm nên khi đủ áp nó ngậm chặt hơn vả lại tiếp điểm mạ vàng :D

14. touch3G

touch3G Advanced Member

Bảo vệ loa kiểu Crowbar ni hãng nó còn dám xài, mình DIY mà sợ cái gì. Relay ngon khó kím lắm.

15. phuchnd

phuchnd Advanced Member

Tưởng thứ gì chứ relay này em thấy không hiếm. Sau khi được các cụ khai thông e mới biết hàng tốt chứ trước nay chỉ dùng chạy đồ linh tinh thôi

Sau cái hôm cụ Jà show hàng em thấy bên Q8 cả lố nữa mà chả ai nhặt.
    Còn vấn đề cái mixer ý em là cái nó to và ảnh hưởng rõ ràng thế mà còn chấp nhận dễ dàng, thì chuyện cái relay em nghĩ nó... muỗi :mrgreen: :mrgreen: .

Bảo vệ quá tải em dùng một opto mắc input song song với trở công suất (mắc vào degen cũng được), ngõ ra dùng kích cái gì cũng được (em thì kích vào chân UPC). Cơ bản tính dòng sao cho điện áp cần hạn dòng bằng áp dẫn opto là xong.

Mạch bảo vệ nối tắt nguồn cũng hay nhưng ... mệt quá :mrgreen:
    Thanks.

Attached Files:

16. touch3G

touch3G Advanced Member

Mấy cái relay tí hon của bác thì sao dùng được cho output? Phải cở 10 đến 15 A mới dùng được. Mà cho dù relay tiếp điểm mạ vàng, 15A cũng không thể bằng một cọng đồng 1 ly, ví dụ con sâu, nối thẳng từ output ra loa đâu. Chính vì thế các DIYer mới tránh dùng relay, khi có thể. Thôi em té.

17. jamahamvui1978

jamahamvui1978 Advanced Member

Bữa ngồi tháo với thằng bạn chắc mẩm quả này hốt hết chợt thấy cá mập lượn qua lượn lại, vài phút sau chuông rung: a lô, a lô ... bác đang tháo relay đó hả, tháo giùm tôi hơn .... chục con nhé :lol: . Hai thằng nhìn nhau, đứng dậy tính tiền về để lại khoảng 2 chục cái để chiều đội cụ ấy tháo.
    Chắc cụ nhìn thấy chỗ đấy chứ sau này em đâu còn gặp lại :lol:

18. phuchnd

phuchnd Advanced Member

Em cũng hem biết nữa, cả tuần đi mấy lần vẫn thấy mấy cái bo nhỏ nhỏ có 2 cái relay trên đó.
    Nhìn nhỏ vậy chứ chịu được 16A đó cụ ạ.

Thanks.

Attached Files:

19. jamahamvui1978

jamahamvui1978 Advanced Member

Hàng của cụ ngon nha 12v/16A. Đám em vặt rặt 24v nên giờ vẫn vất xó.
    diyamp ơi ..... kìa kìa :D

20. truong_tran_van

24 V gì gì cũng xài tốt

21. diyampli

diyampli Advanced Member

Cái con này nhìn rất đẹp dùng rất sướng, nhưng lái rất khó :lol:
    Khó vì sao bởi vì 2,5V nó cũng ngậm nên dùng ULN2803-2003 lái là phiền cực vì ULN nó không ngắt hết điện ở trạng thái off như transistor đâu. Nên đa phần em thấy đóng ngắt quãng cho nó toàn dùng tran ah. Mà khỏi dùng diode chặn luôn vì nó vả về nhẹ lắm. :mrgreen:

22. phuchnd

phuchnd Advanced Member

Em thấy bình thường mà. Con của em coil 12V, áp cấp dưới 7V nó không đóng.
    ULN em lái bình thường mà cụ, nó chỉ là con darlington array thôi. Chắc cụ chưa kéo mass cho input rồi, nên vẫn có dòng rò.
    Thanks.

23. diyampli

diyampli Advanced Member

Em lái bằng vdk nó còn 2,5V sau uln nó vẫn ngậm hớ hớ. Đành lòng em phải mắc thêm con trở // để thiêu áp đi nó mới nhả :lol:

24. truong_tran_van

Nhạy quá nhỉ. Vậy nó phải đề là 4.5V for coil :D
    Bấy lâu nay em toàn lo tìm kiếm các loại Ampli thiên hạ đồn thổi là đình đám , lo tìm kiếm linh kiện mua ship các loại linh kiện để hoàn thành. Em nó nhưng đối với amp bán dẫn em chưa thực sự vừa lòng chỉ có F5 tương xứng với đầu tư. Nghiệm lại rằng nếu là diy tập tành bán dẫn mang lại hiệu quả thì chỉ có cách lựa chọn Power ampli thông dụng, dễ mua sắm linh kiện giá thành thấp mà hiệu quả cao. Con ampli này ko phải con đình đám nhưng nó hay trong giá tiền. Power này được nhiều Diyer thế giới làm revew các chỉ số đo đếm rất tốt. Mà thực tế nghe rất tốt em mới chỉ nghe qua bản giặt ủi thôi. Theo kinh nghiệm chơi của em các bác mới tập tành chơi sẽ rất dễ lắp ăn ngay ít phải điều chỉnh. Sự trục trặc rất ít. DC offset rất nhỏ được điều chỉnh mạch sevo bằng opam nên DC ra chỉ là vài mV mà thôi. Power kiểm soát các dải rất tốt. Chạy được với sò chợ nghe cũng rất ổn. Còn làm thật tốt đúng đồ như thiết kế, đầu tư PCB linh kiện tốt em nó ko ké gì pow đình đám. Các bác nhìn trên schema thấy toàn linh kiện có tên tuổi trong các power đẳng cấp. Topo mạch được thiết kế rất đặc biệt chống trôi DC offset, fix bias, và đặc biệt là mạch bảo vệ quá nhiệt cho bán dẫn công suất. Còn vấn đề layout của cuk diy nữa thôi

25. lengkeng

lengkeng Advanced Member

Tối mới đo cái amp sân vườn DC offset out ra tởi gần 3 vôn, không biết câu kiểu gì nó đốt 4 cái loa 12". Hôm nay Việt hùng quấn chắc mỏi tay. Cụ nào làm PCB đi em ké 1 bộ.

Share This Page

Loading...