Chuyên đề amply karaoke

Discussion in 'Bán dẫn' started by 3RuaDongNai, 28/1/15.

1. phuchnd

phuchnd Advanced Member

Cụ sờ trở zobel xem nóng không.
    2 con diode tại ngõ ra nối đến nguồn +- theo e là không cần, đánh loa trở kháng thấp dòng do free wheeling có thể đánh chết em này.
    Cái của e cơ bản là ok, chỉnh bias trơn tru dù offset lớn. Chắc bị chạm chỗ nào đó hoặc trở input 1k của e die rồi, mai e dò tiếp. E chỉ match trans mà quên match trở, ra dc out thế có khi e khỏi gắn servo luôn.

Thanks.

2. duyminh1984a

duyminh1984a Advanced Member

Em này vẫn còn vài bệnh nữa :D .
    Schematic không sai,không gài kèo,pcb không lỗi, lỗi ở người làm hihi..cụ để ý con trim 5k cụ vặn cho nó nằm ở giữa ...cụ kiểm tra lại kĩ đi nhé

3. diyampli

diyampli Advanced Member

Khả năng cao là cụ chưa câu mass cho bo VAS, em nhìn hình hôm trước vì cụ không theo combo nguồn.

4. hoanthiendng

hoanthiendng Advanced Member

diode em ko lắp,zobel em quên sờ nhưng chắc ko nóng đâu vì đâu có hú tần số cao đâu
    chỉ ú ù như xe lu thôi
    sò C5200 cấp điện là nóng liền b gần 5 v lận :mrgreen: trong khi sò A1943 thì nguội tanh
    em nghỉ sai sót ở tầng visai thôi vì đấu mass b visai thì ok hở ra thì lụm sò liền.ic servo
    nên tháo bỏ khi nào ok thì mới gắn
    dự con r 1k của bác chưa die đâu :lol:

5. hoanthiendng

ko mass cho vas thì đào đâu ra +- cho visai,kddt.....
    hình hôm đó em đả lắp xong đâu

6. diyampli

diyampli Advanced Member

Căng nhỉ, em còn 1 bộ lk nhưng do lấy thiếu mất 1 bộ của ông chú, chẳng nhẽ em vã vô bây giờ. :(

7. hoanthiendng

có bác nào xong chưa confirm cái em lấy động lực lồm tiếp :(
    ko thi đi ngủ đê,buồn ngủ quá :mrgreen:

8. phuchnd

phuchnd Advanced Member

Con trim 1k chỉnh bias đó hả cụ. E lắp hàng mới cơ bản nó nằm ngay giữa ngay từ đầu ạ, mà e chỉnh bias ok.

Cụ không gắn loa cũng nóng sò thì chỉ có qua zobel thui, con trở zobel của e hôm trước nóng đỏ lòm luôn.

Tình hình hôm nay nhóc e ở nhà hem đi học nên xong bài, chưa chọc tiếp được.

Thanks.

9. hoanthiendng

em fix dc rồi :D .đúng là do visai như em dự,nó chạy ko cân bằng
    chân NF visai em nối tiếp 1 tụ(100uf) bias ok liền.xuất loa 7mv
    mạch layout rất tốt ko có tiềng bụp khi tắt mở
    ic servo thấy ko có tác dụng gì,có như ko :roll:

Attached Files:

10. vietcuong9x

vietcuong9x Advanced Member

Đổi qua LF411 xem sao cụ! Em lắp có với không có out dc khác nhau rõ rệt đó! :mrgreen:

11. phuchnd

phuchnd Advanced Member

Em sắp về đích.

Không hiểu trans chợ bị gì.
    Em dùng visai BC556, cascode 5401, đệm điện áp bằng BC546, dù có match, có DCservo opamp... cũng không chỉnh được offset.
    Bí thế thay hết BC sang 2N5xxx, offset =0, chỉnh bias lại nhảy lung tung, hic hic.

Thay Q9 sang BC556 tất cả ngon lành. DC servo em dùng LF355H, chân dài nên em bẻ chân cắm được không cần phải cắt mạch gì hết. Ngon cơm rồi.
    E đang định cho nó vào cái này để Lễ này tha hồ mà hò.

Tran BC546 em mua được loại mặt trắng của Phillips, BC556 nam châm không hút. Còn 2N5xxx nam châm hút bụp bụp :lol: . Match thì BC5xx cũng ngon, đều hơn. Chả hiểu thế quái nào.

Giờ nhớ lại hôm trước e thay A92/A42 cũng chập chờn.

Mạch ngon, em để dây lung tung thế mà ghé tai sát loa không hề nghe ù xì gì hết.

@cụ Hoanthiendng: mod thế nó lại quay ra concept truyền thống, hồi tiếp bằng tụ, băng thông bị giảm đi một chút.
    @cụ Diy: dây NFB không cần bọc giáp gì hết cụ ạ, nó là tín hiệu điện áp cao, trở kháng rất thấp (ngõ ra mà lị) nên theo em để trần trần nó vẫn chả có vấn đề gì. Dây B+ B- nếu cắt mạch thì nên bọc giáp nhé các cụ.

Thank.

Attached Files:

12. diyampli

diyampli Advanced Member

Nói chung tầng đầu visai chạy có 15V nên đám BC550/560 là em chuyên nghiệp nhất trong đám low voltage. Cụ thay hàng chợ không biết đâu mà lần có khéo lại toàn A42/92 chịu cả trăm vol nên sai vùng làm việc. FB nếu chơi với GM4 mà dùng dây ẹ giáp không tốt thì never 0mV được bởi vì nhiễu xung quanh nó trước khi đưa về hồi tiếp nhưng khi em thay teflon bọc giáp như hãng thì hãng 0mV em cũng rứa và áp tai vô loa treble không nghe thấy gì luôn. Nên em cho nó chạy giáp mass 1 chiều đó. Những mạch tầm này em có thể layout nhiễu thấp tối đa mà không phải phủ mass gì trơn, không phải sắp lk đẹp thẳng hàng lối là đẹp đâu mà thực ra là tay layout đó không hiểu cái chi mô gì trơn :D
    Dự tối nay hai bác vẫn pan là em đóng điện con này thử. :D
    Chúc mừng hai cụ nhé. Vỗ thuốc tốt như em nè khỏi lo pan :D

Attached Files:

13. jamahamvui1978

jamahamvui1978 Advanced Member

Chắc do em quen nhìn đồ ve chai rồi. Mấy con tụ trở cn tròn mập, dù cũ mà mầu sắc tươi tắn nét căng nhìn yêu ghê.
    Mấy con trở tụ đồ hãng sản xuất nước thứ 3 thì thấy ểu, ghê ghê giống đồ chị na. Nhìn muốn ném :lol:

14. duyminh1984a

duyminh1984a Advanced Member

kkk chắc mai mốt sắp xếp thời gian lên cụ già lụm 1 bao tụ,trở tròn tròn to cao đen hôi quá.......

15. jamahamvui1978

Bữa nào duyminh cầm cái bo gần full trở dale hàng hãng lên bãi Q.8 tìm thử xem có con trở dale nào trên bo có mầu sắc lạ thế không :D

16. hoanthiendng

mấu chốt vấn đề em và bác phuchnd gặp là chổ nào
    cặp visai nhất thiết phải bc ko,em thay bằng mps6531,ksa539,2n5401,a92.... :oops:
    nhưng NF qua tụ la ok ngay
    nếu bác diy lắp phát ăn ngay thì thử vài loại khác xem sao để em và các bác làm sau
    biết đường mà lần
    quê em kiếm bc khó quá :mrgreen:

17. diyampli

diyampli Advanced Member

Này trở cũng có thời gian sử dụng đấy nhé!
    Toàn made in India đấy, china cái vào mắt ấy, nước thứ 3 nào thế. Vẽ chuyện, thôi đi ve chai cho rác nhà :lol:

18. jamahamvui1978

Sao lão cứ lôi cái hạn sử dụng ra doạ thế nhỉ :lol: . Thường những trở schm ghi có sai số sau một khoảng thời gian sử dụng là những trở sai số dưới 1% được sản xuất cho đồ cơ khí chính xác, máy đo, y tế, hay trở của các hãng chuyên cung cấp cho quốc phòng Mẽo như Dale là điển hình. Mấy cái trở audio ae thường mua vừa đẻ ra đã không đủ tiêu chuẩn để xếp vào hạng có " hạn sử dụng" lão nhá :D

19. phuchnd

phuchnd Advanced Member

E nghĩ là con trans visai bị rò cụ ạ. Chỗ này theo e BC560 là ngon nhất rồi. E thấy cụ dùng cặp trans matched mà.

À, cụ coi chừng con trở 6k8 nhé(con nằm giữa 2 cái tụ kẹo, song song con trở 10-2w chống loop mass), con này phải loại 0.5w trở lên không vài bữa nó vàng. Có version họ dùng 10k-2w.

Trở ve chai e cũng có kha khá, nhưng lục cho đủ 4 cái này chắc e chết. Giờ muốn làm gì thì làm sau khi xong giàn Kok thỏa mãn yêu cầu của chủ nhà :lol: .

Cụ già làm đèn với solid classA, mạch có vài con trở nên còn chăm chút ve chai, chứ làm mấy con như này mà vechai đủ chắc rác đầy nhà.

Thanks.

20. diyampli

diyampli Advanced Member

Chơi thì toàn loại tín đồ cờ nát ây, nóng bỏ mịa xong lại còn kiến tha đầy tổ hợp chủng quốc thập cẩm hầm bà lằng về, đính vàng hay bạc có ý nghĩa chi? Trở Nga chân bạc nhiều vô đối, sai số hay trôi nhiệt cũng thuộc loại nát bét, trở USA đính vàng cho thiết bị quân sự để làm gì khi mạch đồng vẫn là đồng, chưa kể tham to vác nặng.
    Em cứ rẹt cái 0,1-0,3$ 1 con thin film hay metal film chân mới dài tới nách hàn phát bóng lừ vỏ đẹp long lanh nhìn cũng sướng, đàng này lọ mọ căng mắt ra bới, nhấc lên còn có con vỡ vỏ xong lại phải nắn chân, cạo rồi tút tát mới bỏ vô, cầu kì lại kẹp cá sấu xem có đủ 1% rồi mới lắp.
    1 main SR-200 em hàn như vậy mất 1h đi, như cụ làm khéo mấy ngày chưa xong. Thôi em cũng cùng cảnh ngộ em hiểu rồi đừng khới ra nữa không vạch hết sương sườn lên rồi :lol:

21. jamahamvui1978

Chỉ nói thêm trường hợp trở qs Nga ở VN là bụt gần nhà mất thiêng, nhiều quá nên không có giá trị. Trở quân sự từ loại trở cs đến màng kim loại tín hiệu dân audio quốc tế đều đánh giá cao và săn tìm đồ nos vì họ hiểu được giá trị. Muốn có con trở đồ tư bản tương đương về vật liệu và công nghệ so với trở Nga sẽ phải thêm vài lần tiền và tìm lùng tìm thấy ẹ may ra mới có được.
    Mấy chú diyvn ưa nghe bằng tai người khác, có khi chưa một lần nhìn thấy con trở qs Nga mà cứ phán như đúng rồi ấy :lol:

22. diyampli

diyampli Advanced Member

Cụ thì thánh rồi, phán cái gì cũng như đúng rồi ấy, chỉ giỏi chém thôi gớm ạ :lol:
    Nào bảo cụ Trương cho 1 bọc về mà phân kim, đến cỡ trở đồng hồ Nga em còn nghịch nữa là cứ tưởng ta đây biết tuốt cơ :lol:

23. jamahamvui1978

Cái này thì em đồng ý cụ đúng, tks! :lol:
    =========
    Chơi mà lôi truong lão ra dọa, tụt cả hứng :mrgreen:

24. diyampli

diyampli Advanced Member

Lão ấy là khắc tinh của cụ mà. Lấy độc trị độc thoai :lol:

25. truong_tran_van

truong_tran_van Advanced Member

May lao reo qua hat xi hoi suot

Share This Page