CLASS A, B, AB LÀ NHƯ THẾ NÀO ?

Discussion in 'Lý thuyết điện tử' started by ThaoNguyen, 19/9/06.

1. donothing

donothing Advanced Member

Chào các bác,

Sáng giờ bận (chat với các ...) quá không viết gì được. Thôi đành copy cái link ra đây hầu mọi người ạ. http://www.astrosurf.com/luxorion/qsl-a ... ciple3.htm

To bác thao_prosound: Class H cũng có trong đó luôn ý. Hình như nó là phát triển của Class G, với chế độ này thì nguồn cung cấp cho mạch khuếch đại sẽ biến đổi tùy thuộc vào độ lớn của tín hiệu đưa vào mạch. Cái này hình như là đời cuối rồi đấy. Chưa thấy xuất hiện đời "i" ngoại trừ SH150i, iPod, iPhone, iRiver, ...

Nguyễn Thành Luân likes this.
  2. Tubes

Tubes Advanced Member

3. Le_Quang_Tri

Le_Quang_Tri Advanced Member

thế 2 dây giống nhau thì không hiệu quả hả bác ? :shock: em tưởng dây ngon thì nghe có vẽ hay hơn thôi chứ ??? :shock: :shock: :shock: :shock:

4. donothing

Vụ này em nghĩ "nó" ứng dụng kỹ thuật giống như trong các máy CNC hoặc Robot điều khiển các động cơ. Tín hiệu điều khiển dạng số + nguồn switching nhưng các động cơ lại di chuyển cực kỳ êm dịu (như âm thanh của ta í mà).
    À nhân tiện cho em hỏi. Có bác nào biết thuật ngữ loa "Auto Watt" là gì không ? Em nghe nói mà cứ ngờ ngợ không biết đúng sai ra sao vì chưa được sờ nắn bao giờ cả.

5. Tubes

Tubes Advanced Member

CNC và robot thường dùng động cơ bước mà bác, cái này nó giống với kỹ thuật điều khiển trong bộ biến tần hoặc UPS hơn.

Mà E thấy mấy cái class "đời cao" này chẳng khác nhau là mấy

6. donothing

Đúng rùi bác Mod ơi, CNC & Robot thường dùng động cơ bước nhưng ở phần động lực hình như nó điều khiển cả nguồn switching tuỳ theo vận tốc cao thấp luôn á.

7. Jazzlover

Jazzlover Advanced Member

Quay lại chủ đề chính thôi các bác ơi! Xin hỏi các cao thủ cái ampli của em nó đề là AB1 là răng?

8. quocthai

quocthai Advanced Member

hồi trước, hồi mới ra con Maranzt pm7200, em thấy ghi có class A, hình thức mẫu mã đẹp, nghĩ đúng như thế này, bê luôn về, đấu ghép xong thấy lèo phà lèo phèo, A cũng như B, B cũng như AB, Bass nó cứ trôn đi đâu ấy, đổi tại cho loa (hồi đấy đang chơi đôi Jamo cornet75), đổi luôn sang đôi Pioneer s-hf9, chuối vẫn là chuối, đến giờ mới hiểu, may mà bán kịp thời chuyển được sang em PM 74d, lại sắp được nâng cấp rồi.
    Nói chung là gì thì gì cũng phải thử, các bác nh..ờ..ờ

9. tai-to

tai-to Advanced Member

Chào các cụ

Sao không thấy ai nhắc đến Class C nhỉ ? em không hiểu sao lại có Class C ? nó có hay như Class A không ?

Em ví dụ bóng 1626 trên thông số của hãng RCA chỉ có Class C thôi, nhưng có lão KS bên trời tây tên là Bonics bo nếc dì đó đã lắp được thành ampli Class A mà được đăng báo AudioPractical gì gì đó với cái tên mỹ miều là " Darling"

Xin các bác tư vấn

10. bachthutri

bachthutri Advanced Member

Class A,B, AB, C, D, G. H, T đều có trong bách khoa toàn thư mở cả rồi cứ theo đó mà tra thôi. Em cứ google theo kiểu : Class A ampifier ... là ra hết .
    Riêng Class H thì em thấy có bác Canon đang dùng 1 con Pow Soundcraftmens mà theo chủ quan của em là khá hay. Tra trên net thấy nói Class H là phát triển từ Class G. Xem hình thấy Class H có ưu điểm là xử lý phần đỉnh còn phần giữa của sóng sin thì không biến đổi do đó tận dụng được hiệu suất . Link đây : http://en.wikipedia.org/wiki/Electronic_amplifier

11. ndk4479

ndk4479 Advanced Member

Em có con ampli còi chẳng thấy đề class gì thì làm sao để biết nó chạy chế độ nào nhỉ?

12. THN

THN Advanced Member

Chưa có bác nào đưa ra được những câu trả lời thỏa đáng, theo em nếu ai đọc được tiếng anh là good nhất áh! Bác nào rành và có time chút vui lóng giúp bà con nhà mình với!

13. chuvoicon

chuvoicon Advanced Member

Hihi
    Nghe bác giải thích thật là quá phê "như uống thật ý"
    Được cái em làm class D, tức là nấu 1kg gạo cho ra 0.95l rượu vừa phê vừa êm cơ..hehe

14. liuchan

liuchan Approved Member

15. Nacon

Nacon Advanced Member

Trước đây em đọc được nhiều trang nói về Class H đại loại như:

Nó được thiết kế cho âm ly Professional do hãng Soundcraftsmen phát triển từ Class G của Hitachi, nó còn được gọi là "Vary portion" amp.

Nó sử dụng mạch thông minh là dò tần số của input signal rồi cung cấp đủ dòng nhằm đạt Hi-Fi level tối đa có thể ở output, khi không có tín hiệu vào thì ngắt luôn dòng qua tầng công suất ra. Đây được coi là sự kết hợp giữa Class AB (có trang nói là A) và Class D, tận dụng hiệu suất của Class D và chi tiết ngọt ngào của AB.

Khi nghe ở mức Volume tương đối to trong nhà trong khoảng 3 giờ, nhiệt độ trong âm ly chỉ cao hơn bên ngoài từ 1- 2 độ C.

Ưu điểm là THD thấp. Kéo được các loa công suất lớn, cần dòng lớn.

Nhược là việc đóng ngắt lại sinh nhiễu nên lại phải thêm phần xử lý.

Các nhãn hiệu hay áp dụng là Crown, Caver, Hafler, Dynaco, Crest, Krell..

Nếu bác muốn biết thêm thì để em về xem lại địa chỉ mấy trang trước.

16. tivoi

tivoi Advanced Members

mấy cái class kia tí nghĩ do hãng sáng tạo ra để quãng cáo sản phẩm í .

17. CafeNovember

CafeNovember Advanced Member

Cái vụ chuyển Class AB<>A trong mấy con Marzan em cũng đang thắc mắc, Nhưng theo em trong cái sơ đồ AB chỉ cần chỉnh phân cực cho cặp trên dẫn hoàn toàn và làm cặp dưới bão hòa là ta có Class A liền ạ .Cái này thì có thể giải quyết bằng 1 con VR khiển con Transistor làm việc trên .Đây là xxx ý của em thôi nhá ? Em cũng đang thắc mắc đó :D

18. khivang

khivang Advanced Member

Dẫn hoàn toàn với bão hòa khác nhau hả bác ?

19. vietpq75hanes

vietpq75hanes Advanced Member

Re:

Nếu bạn tìm được cái mạch của con Amply Marantz PM94D hoặc G, thì đó chính là con Amply mà khi ở 1/4 công xuất trở xuống nó sẽ chạy Class A, còn khi quá 1/4 công xuất nó sẽ tự động chuyển sang chế độ AB bác ah!

20. dungext

dungext Advanced Member

K bác ơi, mấy con Quarter A nó bias tự động hay sao ấy để chế độ luôn bám theo class A hay sao ấy vì cái amp của em nó luôn nóng như nhau khi loa kêu to or nhỏ :?:

21. Cominup

Cominup Advanced Member

Vụ này lại nhớ ngày xưa bác Huylt hỏi anh Hai về chuyển A với AB sử dụng bằng cái công tắc vặn tặc tặc, hế hế. Không biết trên đời này có cái công tắc nào như thế không?

Ờ mà các bác quan tâm A với B làm gì nhỉ? Đại loại tất cả các loại SE phải là class A thì nó mới kêu, còn PP thì A hoặc AB hoặc B. Còn mấy cái phát sóng cao tần thì là C. Những kiểu sau thì dựa trên những kiểu cơ bản trên. Trong đó quan trọng nhất là kiểu D. Vì nó là Dê mà :wink:

Ngoài ra, còn có cái ampli số nữa, người ta gọi là class T. Hề hề! Cụ thể thế nào thì các bác đọc lại khoảng 30 trang của bác Unison về ampli vô địch.

Em thì chả quan tâm A hay B, miễn hát hay là được (bắt chước ĐTB)

22. alex_ferguson

alex_ferguson Advanced Member

theo em biết thì 1 số model 84d , 94d , pm-6a .... khi 1\4 volume thì là classA nếu quá sẽ chuyển về AB

23. taigl

taigl Advanced Member

Em dùng con YAMAHA CA-800 có nút class A,mở máy một chút đã nóng ran.Nhưng tai trâu em nghe có vẻ nhỏ hơn một chút khi mở cùng volume ở chế độ thường,còn không có gì khác :lol:

24. tiensy852000

tiensy852000 Approved Member

Re:

Thực ra Lass a cũng chỉ phân cực lớn đủ để tranistor làm việc trong vùng tuyến tính, nếu như phân cực cho tần xuất dẫn bão hòa (Vce ~ 0.2V) chắc xịt khói. :(

25. lonelyghos

lonelyghos Advanced Member

Hay quá

Share This Page

Loading...