Clone GM dòng telos tỉ lệ 1:1 cho anh em DIY Việt Nam.

Discussion in 'Bán dẫn' started by diyampli, 2/3/18.

1. diyampli

diyampli Advanced Member

Oh vui quá. Em đang lăn tăn vụ linh kiện chưa biết làm thế nào, bác làm phát group buy em theo với.
    Em sẽ export boom list ra xong bác lên list full giúp em nhé, em khoái nhất toàn đồ trên 2 stock digikey và mouser thôi còn mấy cái ngoài Profusion thì em k tin tưởng thằng nào cả, nếu đứng ra mua thì cầm trịch đảm bảo chất lượng với anh em nhé, từng con trở con tụ chính hãng là là anh em vui lắm.
    Thanks.

2. vipyeu2

vipyeu2 Advanced Member

diyampli likes this.
  3. vipyeu2

vipyeu2 Advanced Member

4. vuhoa155

vuhoa155 Advanced Member

Cái này thì biết rồi, hỏi chất lượng bo ấy, mạ đồng, chì, nhôm, inox hay gì, bo mỏng hay dầy ấy.

5. diyampli

diyampli Advanced Member

Em nói rồi mà.
    Bo hịn hơn bo bình thường dày 2mm đồng dày 2Oz, bo vas và amp out mạ vàng. Bo psu, front panel mạ thiếc.

6. vuhoa155

vuhoa155 Advanced Member

Quên rồi nên hỏi lại để biết mua thiếc pha bạc hàn :D:D:D:D

7. sweetlove6389

sweetlove6389 Advanced Member

Em cũng chơi Mouser và giá dự toán là từ Mouser mà. Mà không phải dự toán nữa đâu, em mua và làm thực tế rồi mà.

Bác là chủ thớt, anh đặt pcb mà, nên dẫn dắt anh em lập thêm group buy để anh em mua chung rồi làm cùng là tiện nhất. Số lượng lớn thì giá discount giá càng nhiều. Tất cả anh em cùng có lợi :D

Last edited: 19/3/18
  8. Tun_audio

Tun_audio Advanced Member

Toàn anh em mới chơi cả, không biết mua như thế nào. Bác biết mua thì bác đứng ra cầm trịch mua cho anh em đi ah! Hàng đảm bảo chất lượng lại rẻ nữa ai chẳng thích!

9. diyampli

diyampli Advanced Member

https://www.mouser.vn/Vishay/Passiv...rs/_/N-5g7r?P=1z0wrjqZ1yx4atuZ1z0zls5Z1z0z7l5
    Èo mouser có mấy con Vishay sprague thôi thế này sao đủ cho anh em, Bác mua đc Vishay BC ở đâu đấy? Em đang định chuyển tụ khác vì k có hàng đủ đâu.
    Thường em mua qua mối hàng nên giá có phần trăm cả, em cứ thế mà mua thôi vì người ta làm việc có trách nhiệm, sai hàng hay mất hàng họ lo chứ em đứng lên mở top tự mua hàng mà có vấn đề gì chắc bỏ xứ quá. Rất may em cũng ship hàng 2 năm nay đc anh em rất tin tưởng nên mạnh dạn mở top cho anh em có đam mê chơi và mình cũng có bộ để đời thôi.

10. sweetlove6389

Em mà làm cùng dự án này em sẵn lòng ngay.
    Chẳng qua cũng chỉ là mua hộ thôi mà, ai mua thì hun khói. Giá thì Invoice từ Mouser và Paypal rồi. Kết hợp cả sao kê ngân hàng nữa. Tổng giá sao thì công khai, minh bạch rồi chia đều cho mỗi bộ là ok.

11. diyampli

diyampli Advanced Member

Ở phần linh kiện sẽ có 1 số điểm cần match nên em có ý kiến này, chúng ta sẽ mua chung và dư số lk này chút về để match chia theo bộ cho chuẩn. Em sẽ match cho anh em luôn hoặc có bác nào rành vụ này giúp anh em luôn.

anhkhiem_059 likes this.
  12. sweetlove6389

Em lại cứ tưởng không cần match vì chính anh đã nói là mạch này có cơ chế tự cân bằng rất thông minh. Không cần match mà DC Offset vẫn nhỏ hơn 5mV.

13. diyampli

diyampli Advanced Member

Cái quan trọng ở đây là kinh nghiệm chọn lk, giữa bạt ngàn rừng lk xịn có fake có điều đầu tiên em chọn là chính hãng, ok chính hãng lại có cả 1 catalog về thông số chọn loại nào? Hãng nào, tiêu chuẩn từng chỗ ra sao chắc chắn phải người từng làm sẽ rõ, cần chú ý những gì điểm làm việc ra sao để tính toán công suất cho đủ, tụ dùng dòng nào seri nào cho đúng tần số lọc.
    Có những lk theo list hãng đưa đã tuyệt chủng, cố đấm ăn xôi chỉ tổ fake mà thôi, với em đừng ham giống hệt như hãng mà phải biết cách lựa chọn linh kiện tương đương mà stock phân phối chính hãng đang bán chứ đừng lượn ebay lang thang này nọ coi chừng k chuẩn lại bấm bụng.
    Em chọn dự án rất hiếm khi em k tìm đủ linh kiện chính hãng mà em làm, với em muốn hay muốn chuẩn phải chính hãng cái đã. Và 1 điều rất nhiều anh em trả giá là đừng ham rẻ, tiền nào của ấy thôi các bác ah.
    Vài lời chia sẻ cho 1 ngày vui vẻ.

14. diyampli

diyampli Advanced Member

Nếu bác đã làm 1 con hoàn chỉnh, bốc nó lên máy đo lắp tải giả quét sóng sánh đủ kiểu bác sẽ hiểu cái DC offset chỉ là số vui với người k hiểu cấu trúc mạch hoạt động ra sao!
    Chứ layout nhiều test hai cái con sò còn k chuẩn thì bác chưa hiểu vấn đề đâu, em k muốn nhét chữ vào đầu bác nên bác hãy làm và kiểm chứng trước khi đưa ra những lý luận của mình!
    Em nhớ 1 mình bác đứng ra nói nó ảnh hưởng, bác Nguyenlab đã cho bác 1 cuộc test đầy đủ về mấy cái con VAS đó còn k cùng complate mà nhà sản xuất yêu cầu nó còn chưa đc 1 mV bác vẫn cố cãi làm gì?
    DC offset với em không khó, cái em muốn là nó chuẩn khi đo đạc, chẳng có hãng nào bán 1 sản phẩm mà k có đo đạc cả!
    Vấn đề này đc cả 1 cái group 20000 thành viên biết rõ nên bác k tin em hứa em sẽ chứng minh thách thức của bác rồi nên đừng lôi nó vào đây, việc nào ra việc đó, nói đi đôi với làm!

Last edited: 19/3/18
  15. Tun_audio

Đến cái bản vẽ đọc còn chưa hiểu thì nên học hỏi đã bác ah!

16. diyampli

diyampli Advanced Member

Con linh kiện đắt nhất mà anh em chắc sẽ rất sợ khi clone.
    Em tìm đc 1 cửa hàng láng giềng bán hàng tháo máy. Em đã mua thử 1 cặp về test nếu ok hàng tháo máy anh em sẽ đỡ lo 1 khoản lớn.
    Giá nó hiện khoảng gần 60$ nếu đôi này vượt qua tiêu chuẩn test dòng em thử nghiệm thì giá sẽ là 1/10 giá mới. Em không ép anh em phải dùng hàng này, anh em có thể mua mới vô tư, đây chỉ là vấn đề em muốn low cost giúp anh em thôi.
    Bản chất nó k có gì cả chỉ có cục lõi ferrit và quận dây dạng cảm biến horn, áp đi qua cái gọng chữ U kia nếu có dòng thì quận dây sẽ có áp đưa về sensor, nên test mà chuẩn thông số nhà sx đưa ra ok rồi.

Attached Files:

17. Tun_audio

Nghiến răng đê! Nguyên bộ răng giả 10 chiếc của anh nghiến mà vỡ phải làm lại cũng cỡ gấp rưỡi bộ amp này nên ko dám nghiến thôi :D

18. sweetlove6389

Nãy mấy bác bảo chỉ tin Mouser với Digikey. Chơi trở Dale CMF55-60-65 1% 50ppm với Wima toàn MKP 5% từ Mouser vậy không tin tưởng được thì thì biết tin ai bây giờ ạ :D

Anh Cường Nguyễn thì em chờ Tháng 6 chứ mấy cái ảnh thì ai mà kiểm chứng, dám sát được. Chứ sơ đồ GM phần công suất chính của em thì khác gì mấy bác đâu. Chẳng nhẽ em ăn tục nói phét. Còn 1 cặp sò là để chờ chassic để gắn thanh đồng, không test vậy thì test như nào :D

19. diyampli

diyampli Advanced Member

Em chốt danh sách.
    1. Diyampli. 03 bộ. Tự xử.
    2. Goldenriver99. 01 bộ. Đã ck.
    3. Thinh Nguyen. 01 bộ. Đã ck.
    4. Nhatauvn. 02 bộ. Đã ck.
    5. Duchacisco 01 bộ.
    6. Anhkhiem_059 01 bộ. Đã ck.
    7. HaisophanF1 01 bộ. Đã ck.
    8. Vuhoa155 01 bộ. Đã ck.
    9. Vuxuananh 01 bộ. Đã ck.
    10. Kthien 01 bộ. Đã ck.
    11. Vipyeu2 01 bộ.
    Và 6 bộ ngầm. Đã ck.
    Tốc độ upload rất cao hehe.

20. [M]issyou

[M]issyou Advanced Member

Chuyển bo quốc tế không cụ ơi

21. vipyeu2

vipyeu2 Advanced Member

Xin bác chủ cho e xin dự toán xem đủ sức theo ko? Máu thì rất máu nhưng lại sợ khô máu giữa đường thì hỏng bét. Hihi

22. diyampli

diyampli Advanced Member

Ơ diyer audio ở đâu chẳng là bạn. Nhất lại hồi thưa lúi húi zechai với nhau mà. Bo đi Germany có rồi thì làm vé đi USA đê.
    Sang đó nổ cho tây lông khiếp Việt Nam nha cụ hehe.

23. diyampli

diyampli Advanced Member

Em gửi các bác list tham khảo, em chưa kiểm tra kỹ lắm và thống nhất số lượng cần mua dư match hay không chưa thấy bác nào bàn tới cả. Một số chỗ em đánh màu đỏ là quan trọng và ở phần Quantity mà em đánh đỏ tức là chỗ ấy cần match.
    Đã tới đây rồi đừng để chi phối gì nhiều nên cố gắng cho nó hết khả năng các bác ạ.
    https://drive.google.com/drive/folders/1rwbjFu0qJT31eQY5gRqlwUaAw2qXr0sq?usp=sharing

24. sweetlove6389

Đơn giá 1+ đã cao rồi, xong lại tính 20% phí dịch vụ theo cái giá đó nữa thì tổng giá thành sẽ cao khủng khiếp. Nếu nhiều anh em Group Buy mua mỗi loại số lượng 10+, 25+, 50+, 100+ thì giá discount được mấy lần. Tính ra giá thành này mua được mấy bộ linh kiện luôn ấy chứ.

Đúng GM là của Diyer nhà giàu rồi.
    Cộng sơ sơ mà đã thấy 25 củ đậu cho phần linh kiện. PCB 2tr5. Biến áp 2 cục to + 2 cục nhỏ Thủy Hoàng vào cỡ 3tr. 1 cặp Chassic Taobao 9tr. Tổng vào cỡ 40tr đấy mà ko biết có cháy nổ gì giống như 9 ver trước không nữa.
    Nốt coment này em chạy đây, không dám hóng nữa đâu.
    :confused::confused::confused::eek::eek::eek:o_Oo_Oo_O:mad::mad::mad::(:(:(

Last edited: 20/3/18
  25. dangkyhai

dangkyhai Advanced Member

Dân diy có cái tính khác chứ không thì kinh tế phải có mà chơi.
    Nhưng trên là 25 củ thì tôi chỉ có thể bỏ ra chừng 10 củ...
    Có người còn bỏ ra vài chục củ để lấy tiếng thì giá trên là chấp nhận.

Share This Page

Loading...